[Funland] Du học để làm gì?

tuantk15

Xe máy
có điều kiện thì cứ đi thôi bác!

thientudolong

Xe container
Sao em nghe nói chương trình THCS và THPT nhà mình đã cao như bậc ĐH bên tư bản nhỉ ?
bên tây nó phổ cập đh, nhưng là với loại làng nhàng thôi, còn trường top của nó cũng phải cày chết mẹ mới vào đc, mấy cháu ở vn xin đc học bổng trường top bên đó cũng hàng tinh tú, đi du học là xứng đáng, ko thì học đh ở vn cho lành :D

ocean1

Xe tăng
Sinh viên bản xứ được chính phủ cho mượn tiền đủ để trang trải học phí và ăn ở, chả thấy ai làm bục mặt. Đa số làm thêm để mua xe hay đi du lịch.
Mượn tiền đi học cuối cùng vẫn phải trả cụ à . Có nhiều người học xong, lao đao lận đận về mấy cái student loan, vay nhiều năm do đi học. Đến chừng học xong, nhìn con số cũng rất cao, có nhiều người vay 150K-200K, lại có người vay đến 400K - 500K.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Tóm lại nhà có đk thì đi. Mọe, sau về già còn ném tiền tỏi ra đi tour kia kìa, 100 chai đi EU, bắc Mỹ có 15-20 ngày, sao bằng du học đc. Lại còn trẻ nữa. Bẩu cháu nó, ngoài học ra thì, ngoại khóa nữa là ngon.

Neopan

Xe tải
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

F1 em cũng là gái và năm nay vào lớp 10 giống F1 cụ. Tiếng anh hiện cháu dc IELTS 6.
E xác định với cháu: muốn đi du học ở đâu cũng được nhưng theo tỉ lệ 60/40. Tức là tự tìm học bổng và bố mẹ chỉ cấp 40% tiền ăn học không được thì thôi( mặc dù tài chính thì e không phải nghĩ) để cháu nó có động lực và quyết tâm. Tránh trường hợp cho đi mà nó nghĩ là đi chơi thì về lại vô dụng. Và mục đích đi du học là để chở thành công dân quốc tế, có nghĩa là khi học xong dựa vào thực lực của mình sống ở đâu thì sống không nhất thiết phải ở lại trời tây làm tầng lớp đáy, ở lại là phải tầng lớp giữa. Ở đâu cũng sau này là tùy thưc lực và lựa chọn của cháu.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
bên tây nó phổ cập đh, nhưng là với loại làng nhàng thôi, còn trường top của nó cũng phải cày chết mẹ mới vào đc, mấy cháu ở vn xin đc học bổng trường top bên đó cũng hàng tinh tú, đi du học là xứng đáng, ko thì học đh ở vn cho lành :D
Thi ĐH ở VN đúng chuẩn là cũng khó nhằn phết, không hiểu sao giờ lại nhiều hơn quân Nguyên chứ không như thời trước ?????. Mình chỉ yếu ngoại ngữ thôi chứ học ĐH ở VN tự học cũng mệt chết bà đi được.

maple_leaf

Xe điện
Mượn tiền đi học cuối cùng vẫn phải trả cụ à . Có nhiều người học xong, lao đao lận đận về mấy cái student loan, vay nhiều năm do đi học. Đến chừng học xong, nhìn con số cũng rất cao, có nhiều người vay 150K-200K, lại có người vay đến 400K - 500K.
Ra trường mới trả, thường trả trong 10 năm. Ai cho cụ mượn 400-500k, trừ khi cụ học nha y dựợc luật.

Fantomu82

Xe buýt
Cụ mợ nào có định hướng cho F1 du học Nhật Bản thì em tư vấn nhiệt tình. Tùy vào muc đích của mỗi gia đình là ra nước ngoài để học thực sự hay vừa học vừa làm thì sẽ có các chương trình khác nhau để gia đình và học sinh lựa chọn. Bên em chuyên đạo tạo tiếng Nhật, Học bổng du học ngành điều dưỡng (Hộ lý) và Phát báo.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
F1 em cũng là gái và năm nay vào lớp 10 giống F1 cụ. Tiếng anh hiện cháu dc IELTS 6.
E xác định với cháu: muốn đi du học ở đâu cũng được nhưng theo tỉ lệ 60/40. Tức là tự tìm học bổng và bố mẹ chỉ cấp 40% tiền ăn học không được thì thôi( mặc dù tài chính thì e không phải nghĩ) để cháu nó có động lực và quyết tâm. Tránh trường hợp cho đi mà nó nghĩ là đi chơi thì về lại vô dụng. Và mục đích đi du học là để chở thành công dân quốc tế, có nghĩa là khi học xong dựa vào thực lực của mình sống ở đâu thì sống không nhất thiết phải ở lại trời tây làm tầng lớp đáy, ở lại là phải tầng lớp giữa. Ở đâu cũng sau này là tùy thưc lực và lựa chọn của cháu.
Học trong nước, nhà có đk cũng đầy đứa, chả phải nghĩ mà là chơi luôn. Chả mấy thớt kêu gào về tuyển dụng đấy thây.
Nhà người ta có đk. Bắt con người ta ếch ngồi đáy giếng suóit đời à.
Sợ chảy máu ngoại tệ?

BMW R60

Xe tăng
Có 2 vấn đề: Một là tài chính như cụ là hơi hạn hẹp. Hai là cụ không nói tâm tư nguyện vọng và mục tiêu của cháu nhà cụ ra sao?
Không phải ai đi du học về là thành công. Quan trọng nhất là năng lực, nguyện vọng và mục tiêu của cháu nó. Em biết và chơi, làm việc với những người đi du học về. 3 thằng bạn học đại học cùng với em xong thì bọn chúng đi du học Anh, Úc và Mỹ. Khi về nước thì bọn này khá "thành công". Nhưng bọn này là con của các cốp to. Có 1 thằng là con của tứ trụ triều đình mới về nghỉ.
Còn 1 thằng là con sếp tổng của em. Đi du học Mỹ về nhưng như con gà công nghiệp. Chắc tính về nối nghiệp gia đình nhưng không ăn thua. Bổ nhiệm cho chức phó tổng nhưng không có năng lực làm việc. Thấy nhân viên bảo suốt ngày cày game :)) :)) :)) :))

IP man

Tháo bánh
Ra trường mới trả, thường trả trong 10 năm. Ai cho cụ mượn 400-500k, trừ khi cụ học nha y dựợc luật.
Thằng em rể tôi là Mỹ trắng xịn, tôi ko biết nó vay tiền học bao nhiêu nhưng học kinh tế, không học y dược nha. Ra trường mười mấy, hai chục năm rồi mỗi tháng vẫn phải trả vài trăm $.

ocean1

Xe tăng
Không cần phải học Nha Y Dược mới vay con số đó. Càng đi học lên cao thì có thể tiếp tục vay tiền. Do Student loan không thể khai bankruptcy, nên trường nào cũng dễ dàng cho sinh viên mượn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mời bác xem các trang tuyển dụng tìm kế toán mí vp, kinh doanh lương 10-15 củ đầy dẫy. Còn ở vn trình độ đến mức ko kiếm đc mức đó thì k đc xếp vào mức làng nhàng cụ ạ. Mà em cũng k hiểu sao cụ nghĩ phải chạy chọt ở đây? Các cty tư nhân ở vn chết hết đâu mà phải chui vào làm nhà nước?
Vì cụ nói làm vp làng nhàng mà lương 15tr nên em liên tưởng tới mấy TCT nhà nước. Trong đó mới có chuyện làm vp như chơi mà lương 15tr.
Kế toán bên em làm bục mặt 8am-6pm lương mới đc 13tr-15tr.

trungduong2211

Xe điện
Trẻ mới lớp 10 mấy đứa biết định hướng? Thậm chí đến tốt nghiệp ĐH đầy người ko định hướng nổi đừng nói mới kết cấp 2. Quan trọng nhất vẫn là bố mẹ chuẩn bị hành trang cho con, ko chỉ kinh tế, ngoại ngữ mà quan trọng nhất là con phải có khả năng độc lập, chủ động. Như thế sẽ có đường.

Nói để các cụ thấy là để đi, ngoại ngữ với tài chính chưa hẳn là vấn đề, quan trọng nhất là phải có khả năng chủ động và độc lập, mỗi tội cái này ở VN mình ít được dạy và cũng ít bố mẹ quan tâm, chả hiểu sao lại như thế. Đứa nào chủ động sẵn thì chả có vấn đề chứ ko có cho đi thì chỉ có chết chìm
Cụ nói chuẩn, đúng là mới vào lớp 10 các con chưa định hướng được ngành nghề nhưng ngay từ đầu đã phải biết đặt và phấn đấu cho mục tiêu, vạch kế hoạch để thực hiện dần các nội dung đáp ứng các tiêu chí ap học bổng du học. Điểm GPA luôn phải giữ vững, hoạt động ngoại khóa những gì, học tiếng ở đâu, khi nào cần lấy chứng chỉ này khác để tới đầu năm lớp 12 là sẵn sàng các điều kiện ap học bổng.
Như nhà em là trò chuyện, thống nhất, gieo mầm ước mơ du học cho các con từ tiểu học. Rằng nhà mình k có điều kiện du học tự túc, nếu các con muốn được ra nước ngoài, được sống trong môi trường giáo dục ở các nước phát triển hơn, cơ hội việc làm khi vào đời rộng mở hơn, được mở mang tầm mắt, khám phá, trải nghiệm cuộc sống, văn hóa ngoài Việt Nam thì phải tự lực ap được học bổng. Còn không thì học đại học trong nước. Để thuận lợi cho con đường đó thì cấp 1 trường này, cấp 2 trường nọ, cấp 3 trường kia. Cấp 1, cấp 2 xin học được thì bố mẹ cố gắng chọn trường công tốt trong khả năng có thể. Không đòi hỏi các con phải đứng đầu nhưng phải trong top đầu lớp để đảm bảo giữ vững kiến thức cơ bản cho việc chuyển cấp. Vào cấp 3 là phải chính bằng năng lực của các con bm không thể làm hộ được. Vào cấp 3 rồi thì phải tự tìm hiểu muốn ap thành công học bổng thì cần những điều kiện gì và phải chủ động chuẩn bị nó. Nói chung con nhà em lên cấp 2 là bm bắt đầu nhàn, vào cấp 3 là nhàn hẳn. Con nó chủ động tìm hiểu, chuẩn bị mọi thứ, bm chỉ lo dành tiền để nộp học phí và thỉnh thoảng nghe con thông báo tin vui mỗi khi đạt được 1 điều kiện trong quá trình chuẩn bị và cuối cùng là kết quả học bổng. Việc chọn trường chọn ngành con cũng hoàn toàn chủ động trên cơ sở yêu thích và sở trường của mình, bm chỉ trao đổi hỏi han sao k chọn trường này ngành này mà lại chọn trường kia, ngành kia, con nói lý do thấy thuyết phục là nhất trí luôn chứ k can thiệp sâu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cái này cụ nhờ mợ Jochi tư vấn
Du học phải là cửa trên: Anh, Mỹ, Canada, Úc, Đức.
Du học Nhật Bản là cửa dưới, nên chỉ nghiêm chỉnh ngồi nghe các cụ bàn luận về cửa trên thôi ạ.

Cukhoai9

Xe buýt
Vẫn đầu đen mũi tẹt da vàng thì tới Fn vẫn bị chúng nó khinh. Cay nhất là lại bị bọn mọi đen nó tẩn
Tùy người, nhà em các thế hệ đi từ 54-75 và sau này sống ở khắp nơi và tuân thủ luật pháp sở tại đều yên ổn cả

UFA

Xe điện
Con nhà em thì còn nhỏ, mới lớp 6, mà e thấy mấy đưa nhà e đứa nào học cũng dốt, chả biết cái éo gì cả, nên sau này có điều kiện em cho các cháu đi nghiên cứu sinh về chuyên nghành Hội Họa, làm Họa Sĩ ( vẽ trên móng), thế có hợp lí ko các cụ

ninhbinhnew

Xe tải
nếu là nhà em ,, chó cháu ở nhà miẽn du học

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

Câu đầu tiên cụ nên hỏi (100% đúng trong tất cả mọi trường hợp) là: Năng lực hiện tại của cháu ntn? Có phù hợp với việc du học (hay làm gì đó) hay không?

Em thấy nhiều nhà cho con di dh hết Tây-Tàu rồi về... bán hàng online :))