[Funland] Du học để làm gì?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Exchange của trường cháu là không bắt buộc phải đi, nghĩa là nếu muốn, cháu vẫn cứ ung dung học năm ba ở Nhật và vẫn đi xin được tài trợ 28 triệu/tháng. Còn sang Canada là không có gì cả, nhưng tính cháu thích khám phá nên cứ đi thôi.

Cháu đăng ký exchange hai trường UPenn (Mỹ), UBC (Canada), nhưng trượt UPenn. Ngay khi trượt UPenn là cháu đã biết trình của mình thuộc dạng còi rồi ạ.

Arabia

Xe tăng
Cháu học một năm ở UBC (Canada), chỉ có 02 tuần đầu tiên của mỗi tín chỉ là thoải mái, sau đó không đủ 80% số giờ lên lớp là đình chỉ học tín chỉ đó.
Cái đó chắc tùy văn hóa mỗi trường. Ở trường tớ học thì ko có chuyện đình chỉ học vì ko đủ số giờ lên lớp. Có nhiều môn tớ đi học chỉ đúng buổi đầu tiên để xem có đáng học hay ko, còn ko là thôi. Nó miêu tả rất rõ before class activities, during class activities và after class activities, mình tự đọc tự thấy làm được rồi thì đi học làm gì tốn thời gian. Tính tớ thích tự do trường nào điểm danh là chắc chắn ko học.

April_

Xe điện
Vì bạn học ở Nhật có thể văn hóa rất khác so với Tây lông. Tây nó chú trọng kết quả, ko quan tâm đến đi học hay ko, dạy với nó cũng như vào nhà hàng, trả tiền là ok, ăn hay ko là việc của mình. Tất nhiên có đăng ký lớp nhưng thường chỉ 1, 2 tuần đầu là kín vì thời gian này học chưa mất tiền mọi người đi học thử nhiều xem hợp hay ko, chứ còn sau đó, chỉ cần lớp còn chỗ trống là có thể vào ngồi. Già có trẻ có khóa trên có khóa dưới có chuyên ngành khác nhau, thậm chí người ngoài vào học giáo viên cũng ko biết. Họ được trả tiền để dạy nên chỉ cần dạy, còn kể cả nếu ko có ai đi học thì vẫn phải đến, người ngoài vào học thì họ cũng coi đó là việc của nhà trường ko phải việc của họ.

Đa phần các môn là thế, chỉ trừ 1 số môn lab buộc phải đi vì chấm kết quả ngay sau khi thực hành nhưng những môn như thế rất hãn hữu, còn lại thích học cái gì thì học, miễn lớp còn chỗ trống. Các lớp buổi tối bao giờ cũng vắng teo có khi chỉ vài người đi.
Cụ càng chém càng linh tinh.

Arabia

Xe tăng
Cụ càng chém càng linh tinh.
Nếu linh tinh cụ phải nói linh tinh chỗ nào ạ? Cụ tự tin thế ta làm cái độ, em show thẻ cho cụ, trường thì trường làng word rankings chỉ top 100 nhưng cũng ko đến nỗi quá vô danh, sau đó rồi ta cùng kiểm chứng.

April_

Xe điện
Nếu linh tinh cụ phải nói linh tinh chỗ nào ạ? Cụ tự tin thế ta làm cái độ, em show thẻ cho cụ, trường thì trường làng word rankings chỉ top 100 nhưng cũng ko đến nỗi quá vô danh, sau đó rồi ta cùng kiểm chứng.
Em chẳng cần độ với cụ làm gì.
Cụ nói mợ ấy học Nhật nên ko biết Tây lông. Vậy là cụ học bachelor ở Tây lông, cụ thể là Âu, Mỹ, Can hay Úc?

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Du học Nhật em thấy cứ ù ù đụt đụt kém nhạy bén thế nào ấy, dạng chỉ làm cho Nhật trung đc chứ ko lên tầm đánh thuê chuyên nghiệp đc.

Mác du học Nhật cũng xịt, ko đc đánh giá cao

Em quen biết 1 số chú Nhật, chúng nó nói thi vào đại học Nhật thì khó chứ vào rồi thì bung lụa chơi tẹt chả cần học j căng thẳng.

Arabia

Xe tăng
Em chẳng cần độ với cụ làm gì.
Cụ nói mợ ấy học Nhật nên ko biết Tây lông. Vậy là cụ học bachelor ở Tây lông, cụ thể là Âu, Mỹ, Can hay Úc?
Nếu cụ ko biết thì sao dám nói là em chém linh tinh?

Giờ người biết nhau nhiều mà em ko thích tiết lộ thông tin cá nhân quá nhiều nên xin phép ko trả lời câu hỏi của cụ. Tuy nhiên nếu cụ dám làm cái độ nếu ai thua ủng hộ quỹ Covid số tiền còm thì em sẵn lòng PM riêng cho cụ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Du học Nhật em thấy cứ ù ù đụt đụt kém nhạy bén thế nào ấy, dạng chỉ làm cho Nhật trung đc chứ ko lên tầm đánh thuê chuyên nghiệp đc.

Mác du học Nhật cũng xịt, ko đc đánh giá cao

Em quen biết 1 số chú Nhật, chúng nó nói thi vào đại học Nhật thì khó chứ vào rồi thì bung lụa chơi tẹt chả cần học j căng thẳng.
Sinh viên Nhật ù ù đụt đụt vì học qua môn thì kiểu gì cũng qua, ra trường kiểu gì cũng có việc làm, lương 22man ~ 25man (44 triệu ~ 50 triệu/tháng). Cái đội không ù đụt thì đã đi học Âu Mỹ rồi.

Sinh viên nước ngoài thì toàn loại phọt phẹt (như cháu).

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Sinh viên Nhật ù ù đụt đụt vì học qua môn thì kiểu gì cũng qua, ra trường kiểu gì cũng có việc làm, lương 22man ~ 25man (44 triệu ~ 50 triệu/tháng). Cái đội không ù đụt thì đã đi học Âu Mỹ rồi.

Sinh viên nước ngoài thì toàn loại phọt phẹt (như cháu).
Lương này ở VN hay Nhật cụ?

April_

Xe điện
Nếu cụ ko biết thì sao dám nói là em chém linh tinh?

Giờ người biết nhau nhiều mà em ko thích tiết lộ thông tin cá nhân quá nhiều nên xin phép ko trả lời câu hỏi của cụ. Tuy nhiên nếu cụ dám làm cái độ nếu ai thua ủng hộ quỹ Covid số tiền còm thì em sẵn lòng PM riêng cho cụ.
Em độ với cụ làm gì? Em thấy cụ nói rất nhảm. Học ko cần đến lớp là thứ em chưa từng nghe thấy ở đâu. Cái sự nhảm này của cụ nó đến ngay từ cái còm đầu em quote cụ. Trường có rất nhiều kiểu trường, sang bằng visa du học ko có gì khó. Đăng ký học xong bỏ đi làm sang năm lại dùng tiền học chỗ khác, cái khác.
Cụ ko cần nói học trường nào em chỉ hỏi cụ học ở đâu? Để em biết là nơi nào ở Tây lông cho sinh viên thích đến lớp thì đến, lại còn học bachelor. 1,2 ngày học ở nhà vẫn thi qua. Ko đến lớp mà cả tuần đi làm thì lấy cái gì đi thi? Học năm nào redouble năm đấy hoặc học kéo dài, đổi trường... em chưa đủ trình độ thẩm hết cái sự sang kiếm tiền để đi học như này.
Sv sang học bachelor kiếm 3k/ tháng vẫn học xong lấy PR, chuyện nhảm như vậy cụ vẫn nói ra đc.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Lương này ở VN hay Nhật cụ?
Lương (trước thuế) ở Nhật ạ (nói chung là đủ ăn, nhưng vung tay một cái là chả có tích luỹ gì). Nhật không cấm làm 02 việc fulltime, nhưng cấm làm thêm quá giờ (cho nên coi như là cấm làm 02 việc fulltime), cho nên dân Nhật nói chung, sinh viên mới ra trường nói riêng, nghèo lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Em độ với cụ làm gì? Em thấy cụ nói rất nhảm. Học ko cần đến lớp là thứ em chưa từng nghe thấy ở đâu. Cái sự nhảm này của cụ nó đến ngay từ cái còm đầu em quote cụ. Trường có rất nhiều kiểu trường, sang bằng visa du học ko có gì khó. Đăng ký học xong bỏ đi làm sang năm lại dùng tiền học chỗ khác, cái khác.
Em học ở Âu và Mỹ, cụ ko cần nói học trường nào em chỉ hỏi cụ học ở đâu? Để em biết là nơi nào ở Tây lông cho sinh viên thích đến lớp thì đến, lại còn học bachelor. 1,2 ngày học ở nhà vẫn thi qua. Ko đến lớp mà cả tuần đi làm thì lấy cái gì đi thi? Học năm nào redouble năm đấy hoặc học kéo dài, đổi trường... em chưa đủ trình độ thẩm hết cái sự sang kiếm tiền để đi học như này.
Sv sang học bachelor kiếm 3k/ tháng vẫn học xong lấy PR, chuyện nhảm như vậy cụ vẫn nói ra đc.
Vì em là người tôn trọng sự thật, tôn trọng kết quả. Nếu cụ tự tin em nhảm thì sao ko làm cái độ, nếu cụ chắc chắn ko thua thì có gì mà xoắn, rồi cụ sẽ biết ngay ở đâu, trường nào, và em sẵn lòng gửi cụ bằng chứng của cả 2 vc em luôn chứ ko phải chỉ 1 người.

Cụ học Âu Mỹ cụ thể trường nào em nghĩ mấy trường đấy nên xem lại cách giảng dạy vì có cựu SV lại dám khẳng định khi chưa có bằng chứng chắc chắn như thế?

April_

Xe điện
Vì em là người tôn trọng sự thật, tôn trọng kết quả. Nếu cụ tự tin em nhảm thì sao ko làm cái độ, nếu cụ chắc chắn ko thua thì có gì mà xoắn, rồi cụ sẽ biết ngay ở đâu, trường nào, và em sẵn lòng gửi cụ bằng chứng của cả 2 vc em luôn chứ ko phải chỉ 1 người.

Cụ học Âu Mỹ cụ thể trường nào em nghĩ mấy trường đấy nên xem lại cách giảng dạy vì có cựu SV lại dám khẳng định khi chưa có bằng chứng chắc chắn như thế?
Em học ở X, Y Z... Chắc ko đến nỗi phải hỏi lại cách giảng dạy của trường đâu cụ.

Trường thì có trường this trường that, nếu vào ko cần đi học thì chắc học phí cũng đâu có ít, hay cụ học trường free học phí và cũng ko cần đến lớp? Em ko cần chứng chỉ gì của 2 vc cụ đâu cụ.
Em ko cần độ với cụ vì em còn chưa biết cụ học ở đâu.
Cụ học ở Nam cực mà họ cần tiền nên cấp visa sang thì em thua à? Em học ở Tây lông nên em biết điều em biết. Và em cũng nói sự thật trên điều em biết chứ em ko nghe ông nào hàng xóm nói.

Chỉnh sửa cuối:

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Lương (trước thuế) ở Nhật ạ (nói chung là đủ ăn, nhưng vung tay một cái là chả có tích luỹ gì). Nhật không cấm làm 02 việc fulltime, nhưng cấm làm thêm quá giờ (cho nên coi như là cấm làm 02 việc fulltime), cho nên dân Nhật nói chung, sinh viên mới ra trường nói riêng, nghèo lắm.
Thế thấp nhỉ vì xuất khẩu lao động sang Nhật bốc vác lương cũng 40-50M vnd rồi. Ngang nhau

Không sợ vợ

Xe tăng
Em học ở X, Y Z... Chắc ko đến nỗi phải hỏi lại cách giảng dạy của trường đâu cụ.

Trường thì có trường this trường that, nếu vào ko cần đi học thì chắc học phí cũng đâu có ít, hay cụ học trường free học phí và cũng ko cần đến lớp? Em ko cần chứng chỉ gì của 2 vc cụ đâu cụ.
Cụ học ở Nam cực mà họ cần tiền nên cấp visa sang thì em thua à? Em học ở Tây lông nên em biết điều em biết. Và em cũng nói sự thật trên điều em biết chứ em ko nghe ông nào hàng xóm nói.
Có khi vc cụ ấy là thần đồng, nghĩ thế cho đơn giản cụ ạ, học Bc đi nữa mà chỉ học 1-2 buổi là qua thì em cũng nể lắm ấy, lại còn tranh thủ kiếm dc 3k (không rõ đơn vị) hàng tháng nữa, quá nể luôn.

Arabia

Xe tăng
Em học ở X, U, Z... đến nỗi phải hỏi lại cách giảng dạy của trường đâu cụ.
Làm gì có chuyện free học phí. Em thấy trường cụ học cũng ko phải vô danh mà sao cách suy nghĩ lại trở nên tiêu cực như vậy, ko cần bằng chứng mà tự tin cụ đúng. Nếu có cái gì chưa biết rõ, có lẽ cụ nên PM hỏi thay vì khẳng định chắc nịch như vậy và em sẵn lòng chia sẻ. Nếu cụ ko đúng, có dám lên đây xin lỗi ko?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thế thấp nhỉ vì xuất khẩu lao động sang Nhật bốc vác lương cũng 40-50M vnd rồi. Ngang nhau
Chắc là giống kiểu Việt Nam: lương giúp việc theo giờ cao hơn lương sinh viên ra trường, nhưng có phải sinh viên mới ra trường nào cũng bỏ bằng đại học đi làm giúp việc đâu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nói chung xã hội Nhật già cỗi lắm rồi, cả xã hội chỉ đang chuyển động theo quán tính thôi.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là giống kiểu Việt Nam: lương giúp việc theo giờ cao hơn lương sinh viên ra trường, nhưng có phải sinh viên mới ra trường nào cũng bỏ bằng đại học đi làm giúp việc đâu.
Mức lương minimum. Các bạn bốc vác thì chủ nuôi ăn nuôi ở luôn nên lương để ra full.

Các bạn sinh viên thì ăn ở chơi chơi tí nữa là vừa khít

April_

Xe điện
Làm gì có chuyện free học phí. Em thấy trường cụ học cũng ko phải vô danh mà sao cách suy nghĩ lại trở nên tiêu cực như vậy, ko cần bằng chứng mà tự tin cụ đúng. Nếu có cái gì chưa biết rõ, có lẽ cụ nên PM hỏi thay vì khẳng định chắc nịch như vậy và em sẵn lòng chia sẻ. Nếu cụ ko đúng, có dám lên đây xin lỗi ko?
Cụ ko thấy điều cụ nói nó phi lý?
Ok coi như cụ học ở trường ko tính điểm chuyên cần.
Tài liệu học gửi qua email, mượn vở bạn chép. Cả tuần đi làm từ 5h sáng đến 11h đêm, về chỉ trải cái đệm để ngủ, học 1,2 ngày trong 1 tuần. Vẫn học xong 3,4 năm đại học, sv kiếm > 30k / năm. Đi làm quần quật thế vẫn ra trường ngon, xin đc việc kiếm PR? :D
Dữ liệu của cụ thế này đối với em nó ko đầy đủ và ko đáng tin. Riêng việc ko cần đến lớp em đã ko tin rồi, nhưng cụ ko chịu nói cụ học ở đâu thì em cũng ko tìm hiểu đc. Thế giới rộng lớn thế này vẫn có nơi ko tính điểm chuyên cần, vậy mà em lại ko biết để đến học =).
Nếu cụ tự tin vào mấy câu chuyện cụ nghe đc thì tùy cụ thôi.