[Funland] Du học để làm gì?

dpl

Xe lăn
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Nếu cố gắng nhất có thể 600tr/ năm thì thôi ạ
4 năm tầm 2ti5 thì lo đc cho cháu ngon lành ở VN

mohinhtrung

Xe buýt
Con cụ thích cái gì? Ko thích cái gì cả thì cho đi du lịch thôi chứ bốn năm năm ko định hướng chỉ được mỗi ngoại ngữ?

Lambatda

Xe điện
Em thấy nhiều gia đình đặt mục tiêu rõ ràng. Dồn tiền cho con đi du học để định cư ( Canada )
Đi Can buồn vãi chấu, đứa bạn của em gái em đương học l12 bên Can. Mà nó chỉ mong mau mau chóng chóng học cho xong để về VN học BUV cho đỡ buồn. Bảo sống 3 năm bên Can ngán lắm rồi vì buồn ko chịu đc.

braveheart2810

Xe tải
Để du học

maple_leaf

Xe điện
Đi Can buồn vãi chấu, đứa bạn của em gái em đương học l12 bên Can. Mà nó chỉ mong mau mau chóng chóng học cho xong để về VN học BUV cho đỡ buồn. Bảo sống 3 năm bên Can ngán lắm rồi vì buồn ko chịu đc.
Quan trọng là ở đâu, ở Toronto, Montreal hay Vancouver làm sao buồn.

Arabia

Xe tăng
Con cụ thích cái gì? Ko thích cái gì cả thì cho đi du lịch thôi chứ bốn năm năm ko định hướng chỉ được mỗi ngoại ngữ?
Trẻ mới lớp 10 mấy đứa biết định hướng? Thậm chí đến tốt nghiệp ĐH đầy người ko định hướng nổi đừng nói mới kết cấp 2. Quan trọng nhất vẫn là bố mẹ chuẩn bị hành trang cho con, ko chỉ kinh tế, ngoại ngữ mà quan trọng nhất là con phải có khả năng độc lập, chủ động. Như thế sẽ có đường.

Bọn Tây đánh giá quan trọng nhất cũng dựa trên tiêu chí như em nói. Em trai em lúc đi cả nhà chọn 1 nước chi phí học tập rẻ bên Châu Âu lúc phỏng vấn visa 2 cụ cứ lo lắng vì thấy bảo phỏng vấn khó mà ngoại ngữ đấy mới chỉ học vài tháng mà vào họ hỏi đúng 3 câu tên là gì, bao nhiêu tuổi, nhà có mấy người, xong là cấp. Nó cũng là người duy nhất được visa hôm đấy. Sang đấy nhà em còn cho nó học tiếng 1 năm rồi mới học ĐH, chứ như em dâu em hiện giờ, dự định ban đầu là Mỹ nhưng sau gia đình ko cảm thấy an toàn tài chính nên đổi sang đấy và nó học thẳng ĐH luôn khi ko biết 1 chữ ngoại ngữ nào. Học phí rẻ còn được hỗ trợ cả tiền thuê nhà, khi nó học tiến sỹ ko mất tiền mà còn được 2k E/tháng dù phỏng vấn cũng cạnh tranh. Vợ chồng cùng khóa nhưng thực tế thì em dâu ít hơn em trai em 1t.

Nói để các cụ thấy là để đi, ngoại ngữ với tài chính chưa hẳn là vấn đề, quan trọng nhất là phải có khả năng chủ động và độc lập, mỗi tội cái này ở VN mình ít được dạy và cũng ít bố mẹ quan tâm, chả hiểu sao lại như thế. Đứa nào chủ động sẵn thì chả có vấn đề chứ ko có cho đi thì chỉ có chết chìm

edc

Xe lăn
Đến chịu.
Nếu đúng như mợ nói, học thì không giỏi, tiếng thì dốt, tiền thì không có, thì đi được đâu mà đòi đi?
Đến cả thằng đi lẫn thằng định hướng đều không tự quyết định dc đi làm gì, mang lên đây hỏi người ngoài. Tốt nhất ở nhà :))
Ngắn gọn và chuẩn. Chuẩn thì nó hơi khó nghe :))

caisua

Xe lăn
Dịch bệnh như này lại là nữ thì đi ai chăm cho, rồi lại rơi vào tay bọn ma cô bên đó
Mợ xem mấy trường du học tại chỗ cũng ngon rồi: RMIT, BUV, … con em đang học mà thấy hợp lý phết

phihanhgia

Xe điện
Gia đình không quá dư giả và mục đích đi học để Học, thêm Trải nghiệm và Mở mang đầu óc, thì chỉ nên cho cháu đi du học khi nó tự dành được học bổng hỗ trợ ít nhất >= 50% học phí.
Nếu mục đích khác thì tuy theo mục đích mà cân đối với khả năng tài chính cụ nhé.

Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

Chào cụ, em là Ofer kinh doanh chuyên nghiệp về du học và đầu tư định cư ở Canada. Em xin được phép hầu chuyện cùng với cụ, trước hết là trên tinh thần Ofer, sau đấy mới bàn về chuyên ngành giáo dục bên em.

Trước hết em khẳng định với cụ Du học để tốt hơn cụ ạ. Không phải bây giờ mới thế mà từ thời xưa thoát khỏi phong kiến là đã có phong trào Đông Du của cụ Phan Bội Châu rồi, trước đó nữa thì con cháu tôn thất nhà Nguyễn cũng du học Pháp để học những cái văn minh của họ. Vì thế đi du học là tốt, đầu tư cho giáo dục thì không bao giờ lỗ cả.

Các cụ vẫn có câu "Đi một ngày đàng học một sàng khôn"

Với thời nay thì du học trước hết là tốt cho F1 cụ ạ.

Du học giúp có thêm kiến thức, ngoại ngữ, để mở mang đầu óc, trao đổi văn hóa ... và có cơ hội công việc tốt hơn, tương lai tốt hơn.

Cái khó của du học là chi phí thôi. Chi phí du học đại học sẽ vào khoảng 1 tỷ một năm, 4 năm là 4 tý, nếu không tính kỹ thì hơi phí.

Tại sao lại phí: Vì học xong 4 năm đại học ở nước ngoài thì kiến thức cũng chỉ lên một phần thôi, ko thể gọi là giỏi ngay được nhưng có trải nghiệm sống và bằng cấp ở nước ngoài có thể giúp người đi du học về dễ xin việc hơn, nhưng lương cũng ko thể cao được (vì mới ra trường mà). Nôm na bỏ ra 4 tỷ mà về đi làm lương 10-20 triệu thì chẳng biết bao giờ mới thu hồi được vốn. Học trong nước sẽ rẻ hơn, các trường có liên kết với nước ngoài cũng sẽ cho sinh viên sang du học kiểu trao đổi 1-2 năm với ngôn ngữ giảng dạy cũng là tiếng Anh.

Nếu mục đích học xong rồi về thì ko nên đi du học, học trong nước với chương trình liên kết là được rồi. Trừ khi nhà có điều kiện thì tiêu tiền vào du học hợp lý (vì tiêu bao nhiêu cũng hết), cụ nào giàu thì mua thêm nhà, mua thêm xe, cho con học trường top 10-30 học phí up to 100,000 Usd/năm cũng có.

Lứa tuổi du học tốt nhất thật ra là năm cấp 2. Cấp 1 sớm quá ít người có điều kiện và cũng sợ mất gốc nên để cho học ở Việt Nam. Với các chương trình tiểu học của Việt Nam thì không đâu trên thế giới có thể dạy nhiều hơn. Chỉ tiếc là trẻ con ko có tuổi thơ thôi còn kiến thức cấp 1 được trang bị ở Việt Nam có thể nói là nhất thế giới. Nếu cha mẹ quan tâm cho học TA từ sớm hoặc học các trường có lớp song ngữ thì TA ko thành vấn đề. Các cháu ở Nguyễn Siêu hay Đoàn Thị Điểm, Wellspring, Vin .... hầu như đi du học cấp 2, cấp 3 và không có khó khăn gì về ngoại ngữ cả.

Trường hợp con của cụ em nghĩ nếu 600 tr thì đi du học sẽ thiếu thốn. Chuyện tiếng Anh không phải vấn đề vì tiếng Anh là ngoại ngữ, dù sao cũng là truyền khẩu nên học được thôi. Với ngân sách 600 tr/năm thì học đại học sẽ không đủ đâu --> nên chuyển sang học cao đẳng nghề thôi cụ ạ. Sau khi tốt nghiệp dễ xin việc để đi làm (nếu ở Canada thì học xong được ở lại để xin việc làm). Có việc làm thì có thu nhập, thu nhập tốt thì có cơ hội định cư. Nếu muốn học nữa thì sau này lại xin đại học kiểu liên thông như ở Việt Nam ý.

Du học vài năm là trải nghiệm tuyệt vời mà chỉ những người đi du học mới có và tự hào. Cụ đừng quan niệm con gái thì không đi xa được, các cháu bây giờ đều giỏi giang vfa tự lập được hết. Cha mẹ Việt Nam vốn yêu con theo kiểu bao bọc, nhưng thực tế là chúng ta không bao bọc chúng suốt đời được (thậm chí còn làm chúng yếu đuối đi)

Khách hàng của em là các phụ huynh cho con đi học từ cấp 2, cấp 3. Một số phụ huynh đi theo chăm con vì Canada cho visa du lịch hết hạn hộ chiếu và một lần ở 6 tháng. Các gia đình có điều kiện kém hơn thì sang tìm kiếm một công việc nào đấy để làm hoặc tìm kiếm cơ hội con đường đầu tư và đinh cư tại Canada.

Theo luật của Canada thì những người có giấy phép lao động thì con cái được học hành miễn phí từ lớp 1 đến lớp 12

Khi có giấy tờ định cư thì học phí đại học sẽ được ưu đãi nhiều so với sinh viên quốc tế và ở đủ 3 năm thì đăng ký hồ sơ xin quốc tịch vào Canada

Stay

Xe buýt
Có điều kiện và quản lý cháu được thì nên đi Cụ ạ.
Nhiều cháu bên này bình thường nhưng qua đó lại học tốt và phát huy đc bản thân.
Không giỏi cái này thì cũng giỏi cái khác.
Còn kinh tế hơi khó tí mà lo để đi học thì theo em là thôi.
Tiền đó cho cháu học ở mình cũng tốt mà.
Em thật cụ cho em ví dụ cụ thể nếu là con cái nhà cụ, chứ nghe kể thế thế em chả tin.

Đến chịu.
Nếu đúng như mợ nói, học thì không giỏi, tiếng thì dốt, tiền thì không có, thì đi được đâu mà đòi đi?
Đến cả thằng đi lẫn thằng định hướng đều không tự quyết định dc đi làm gì, mang lên đây hỏi người ngoài. Tốt nhất ở nhà :))
Cụ nói xóc óc nhưng mà chuẩn, cụ chủ nên cân nhắc.
Cứ ví dụ bây giờ một thanh niên ở quê ra Hà Nội, bố mẹ chỉ cho tiền học phí, còn đâu nhà cửa ăn uống tự lo. Giờ yêu cầu cậu này phải học thật giỏi, kiếm được việc làm nhiều tiền, mua nhà nhập hộ khẩu Hà Nội trong vòng 3 năm từ ngày tốt nghiệp, trình độ thì làng nhàng vì ko thích học thì cụ chủ nghĩ xem có thực tế ko? Chắc trừ phi kiểu lô đề, bitcoin thì may ra :P. Đấy là còn ở VN, bây giờ ra nước ngoài văn hoá khác, tiếng Anh dốt thì học càng ko vào đầu. Kiếm đc anh nào có quốc tịch ở lại thì còn do duyên số của cháu, hên xui lắm. Muốn mở mang đầu óc thì cho cháu đi du lịch tiết kiệm 600 triệu khéo đi Âu, mỹ cũng đc vài nước mà còn học đc nhiều điều.
Nên đi nếu cháu chịu học, ở nhà đã ko học đc thì thôi.

TamMao2612

Xe buýt
Đọc thớt này làm em nhớ lại 20 năm về trước, đúng trước ngày sinh nhật nữ hoàng 1 ngày, tạm biệt mùa hè hà nội và em đặt chân xuống sân bay một thân một mình giữa mùa đông của Úc. Cô giáo ở trường ra đón đưa cho cái thẻ taxi và 1 túi trong đó có vài hộp mì, bút, notebook và ít bánh quy rồi hẹn gặp cuối tuần ở trường. Con bé vừa tròn 18 lếch thếch với hai cái va li to đùng bên trong chứa toàn bút sách, băng vệ sinh, và những thứ rất vô giá trị do ngày đó internet chưa phát triển, trước khi đi được một người quen cho một danh sách đồ mang theo, con bé đọc thấy choáng luôn nhưng thiếu thông tin nên nhắm mắt sắm cho đủ không sợ thiếu. Sau này mới biết danh sách đó thật...là của một người tiết kiệm không phải lối, nên sau này ai hỏi mang gì đi du học con bé chỉ bảo mang gì mình thích mà mang tiền là đủ.
18 tuổi thì có biết cái gì đâu, chỉ biết học hành, chỉ biết thích đi du học cũng chẳng biết du học là gì, được đi là xách vali lên rồi đi thôi....Nhưng giờ đây sau 20 năm em vẫn thấy đó là quyết định đúng đắn nhất trong cuộc đời. Bố em từng là du học sinh tại Liên Xô cũ nên từ bé đã sống trong những bài hát Nga quen thuộc, trong nhà rất nhiều đồ dùng của Nga...nên từ bé em đã mơ có một ngày được như bố, đi du học ở Nga. Năm đó đại học em đã nhập học bách khoa được gần 1 kì vì biết điểm cao tổng kết kì 1 thì được học bổng đi Nga. Tuy nhiên học bổng Úc đến sớm hơn, em nghĩ mãi mới từ bỏ mơ ước đi Nga để lên đường đi Úc. Vì ngày đó mơ mộng, có biết đi đâu là tốt hơn đâu....
Trải qua cá nhân, em lúc nào cũng ủng hộ việc du học, những cái thu được đôi khi nó không hữu hình, nó là vô hình mình không biết nhưng nó đều là những thứ có giá trị (người ngoài nhìn vào không hiểu hết, áp đặt tiêu chuẩn du học trở về phải là ông bọ bà kia...). Bây giờ lớn rồi em hay nghĩ lại ngày bé cách dạy con, cách tiếp cận vấn đề của bố và mẹ em rất khác nhau...em cảm thấy một phần vì bố em có điều kiện thoát khỏi những định kiến của người Vn mình một thời gian, do đó bố em có cách nuôi dạy và nuôi dưỡng tâm hồn, tài năng của các con rất khác với mẹ em (mặc dù mẹ em cũng học đại học và làm giáo viên).
Nói thật khi sống ở nước ngoài nó có những thứ đúng là chỉ khi "sống" mới thấy nó hay và có giá trị, còn lại chi du lịch, công tác...không thể cảm nhận được. Còn để đi du học bây giờ dễ hơn ngày xưa rất nhiều, có nhiều cháu bình bình ở vn nhưng sang môi trường bên này tự do, tôn trọng cá nhân lại phát triển rực rỡ. Một số cháu siêu quá sang đây quen kiểu sống ở vn lại khó hoà nhập....
Quay lại chủ thớt, 1 năm 600 triệu thì hơi ít ví dụ đi Úc vì học phí cũng có thể mất gần 600 triệu cho trường bình thường rồi. Nhưng cháu gái mà thương bố mẹ, có quyết tâm thì nghỉ đông, nghỉ hè có thể làm thêm, hàng tuần có thể làm thêm giới hạn 20h/ tuần mà vẫn đảm bảo học tập thì hoàn toàn có thể tự lo sinh hoạt phí cho bản thân.

Chỉnh sửa cuối:

Hai_75

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

Cái ý cuối của cụ là mục đích đầy đủ nhất rồi đó.

ductien.su

Xe tăng
Chốt lại, gia cảnh bình bình thì tự kiếm học bổng, tự lo đc 70% total chi phí khi du học thì hãy đi. Đừng vác tiền của bố mẹ, làm gánh nặng cho gia đình để hưởng thụ việc đi du học của cá nhân.

neverfg

Xe điện
Nếu xác định đi học nước ngoài thì điều đầu tiên là sức học phải tốt thực sự, sau đó đến ngoại ngữ phải đạt chứng chỉ theo yêu cầu (nghe, đọc, viết, hiểu) thì mới tiếp thu đc kiến thức. Điều cuối cùng quan trọng nữa là cháu phải thực sự thích học ở nước ngoài. Thiếu 1 trong 3 điều trên thì chỉ có ở nhà học đại học trong nước.

Huthasa

Xe container
Cụ tư vấn có tâm. Lần đầu em thấy một cụ tư vấn khẳng định du học phải cần 1 tỷ/ năm.
Đi Ca thì chọn các tỉnh bang không hót như Manintoba, Quebec, Sacat thì học phí khoảng 700t 1 năm.

Arabia

Xe tăng
Cụ tư vấn có tâm. Lần đầu em thấy một cụ tư vấn khẳng định du học phải cần 1 tỷ/ năm.
Tùy thôi cụ. Nếu học trường tầm tầm thì học phí cũng ko đắt, chịu khó đi làm cày ngày cày đêm thì lo được cả học phí lẫn sinh hoạt, thực sự có người như thế chứ cũng ko chỉ là quảng cáo.

ở quê cháu trước đây cụm từ " Du Học " khá là xa xỉ và lạ lẫm, đến thế hệ bọn cháu thì đi theo mác du học nhưng thực ra là sang đó học lèo tèo rồi bỏ học ra ngoài làm chui gần hết. Sau khi gửi tiền về cho gia đình trả hết nợ nần, xây dựng các kiểu thì cũng cố bám víu ở lại bằng nhiều cách, lấy chồng lấy vợ ở bên đó cả. Trên mạng thì cuộc sống hào nhoáng nhưng mà cũng cày cuốc trâu bò lắm.

romantic99

Xe đạp
Cách đây 5 năm em cũng đã từng băn khoăn như chủ top. Sau rồi 2 vc bàn bạc quyết định cho thằng bé đi. Trộm vía, ông cu con đi rất tự lập, tự giải quyết mọi vấn đề ở cái tuổi hơn 15. Tự quyết định ngành học. Cháu tốt nghiệp sớm hơn các bạn gần 2 năm và sau khi ra trường 3 tháng thì xin được việc tại một công ty khá lớn của nước sở tại. Giờ nó chỉn chu có trách nhiệm trước tuổi rất nhiều. Trong khi bạn bè trong nước thì năm nay mới tốt nghiệp đại học.
Đi du học mà phù hợp với cá tính, năng lực và kinh tế của gia đình thì e nghĩ nên cho đi. Con nhà em vừa rồi về Việt Nam vì công ty nó định mở chi nhánh ở đây, nó kêu suốt là con sợ các chú ở VN lắm, động một tí là đi nhậu, bàn chuyện trên bàn nhậu. Nó bảo không hiểu sao lại có cái văn hóa đấy.