[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

isak

Xe tăng
Những khuyến cáo trên em cho là rất tích cực. Em nghĩ sâu xa là do chính chủ đã làm sai mục đích ngay từ đầu, do đâu làm sai tạm chưa bàn đến. Cái sai đó là. Đi học là để lấy kiến thức, lấy nghề nghiệp. Đi làm là để kiếm tiền mưu sinh hoặc nâng cao chất lượng cuộc sống. Đi học để đi làm, hoặc đi làm kết hợp đi học đều là sai vì nhiều rủi ro hơn
Nhiều gia đình cho con đi du học cứ một mực trong đầu quyết tâm kiếm tiền với định cư ở lại.

bau67

Xe container
Việc học, ở bất cứ đâu, bắt cứ khi nào chưa bao giờ dễ dàng và sung sướng cả.
Du học, với đứa trẻ được gia đình giáo dục có ý chí, có nghị lực, biết tự lực, biết quý trọng công sức lao động của Bố Mẹ, sang để học không ccos sung sướng đâu, dù gia đình đủ điều kiện về kinh tế.
Rất nhiều trường hợp lấy tiếng "du học" nhưng thực chất rất phức tạp.

HUNGSMUN

Xe container
Liệu có phải vấn đề này xuất phát từ công hưởng của 2 yếu tố: mong ước của gia đình + tư vấn lệch của đơn vị tư vấn du học.
Để kiếm được việc làm thêm ở nước ngoài là câu chuyện ko dễ (ngôn ngữ, văn hóa, sức khỏe...) và trong điều kiện kinh tế thế giới đang suy yếu như hiện nay thì lại càng khó.

Marble Trans

Xe buýt
Cái này là do bọn môi giới du học và môi giới xuất khẩu lao động lừa đảo thôi cụ.
Hiếm có nước nào, cháu nào đủ giỏi, đủ sức khỏe để vừa học, vừa làm mà kiếm đủ tiền sống (không tính đi du học nghề có lương).
Trong nước bây giờ lừa đảo các kiểu vì ai cũng thích việc nhẹ lương cao, cứ nghĩ ra nước ngoài là cướp được tiền của thiên hạ. Lừa đi Úc còn dễ hiểu, đằng này còn bị lừa sang Cam, Lào, Myanmar có nhiều việc nhẹ lương cao mới thấy hài. Nói chung là do lòng tham cả thôi, căn bệnh này khó chữa, người ngoài nói không nghe đâu cụ.
Tư lệnh ngành là cụ Sơn có nói vấn đề này hôm qua trên diễn đàn QH. Cụ nói chỉ có cách tăng cường tuyên truyền, phổ biến đến người dân thôi, không có nước ngoài nào mà toàn màu hồng, việc nhẹ lương cao cả.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều người bây giờ có thể do 1 phần nhận thức hạn chế, do trung tâm đưa bánh vẽ, không tìm hiểu kỹ thường chọn con đường du học tự túc ( XKLD trá hình) để cho con em mình đi học.
Các con, em, cháu thì mới non thơ vừa bước chân khỏi cổng trường cấp 3 ra, kinh nghiệm vốn sống chưa có nhiều.
Em đã từng đi du học, học bổng do nhà nước và cả trường đối tác cấp, được bao rất nhiều thứ rồi mà em còn thấy chật vật chứ chưa nói đến các bạn tự túc. Cứ nghĩ là ngon ăn, nhìn đời màu hồng nhưng qua đây rồi mới biết, thậm chí có nhiều người cứ nghĩ là đi du học là oai, là giàu nên dù khổ vẫn cắn răng. Thậm chí trên Zalo của em đăng nhan nhản nào là đi Nhật lương 35tr 1 tháng, đi Hàn lương 40tr/ tháng. Nhiều ng nhìn vào con số ấy mà mơ cao lắm.
Em từng ở nước ngoài về, nếu tính tại Hàn Quốc, Nhật Bản thì mức lương quy đổi ra tiền Việt 20-30 tr là vô cùng rẻ mạt, nó tương tự bạn thuê 1 ng làm việc tại VN với mức lương 1,5 - 1,8tr 1 tháng.
Đừng có nghe mấy trung tâm quảng cáo là 35, 50tr này nọ, nếu dễ thế thì lao động nội địa họ làm hết rồi, sao lại phải thuê 1 ông ở đẩu đâu về làm
Do chênh lệch tỉ giá thôi chứ nếu mức lương trung bình 4tr won/ tháng ( xấp xỉ 80tr) mà để ra được 1,5 tr won ( 30tr) gửi về vn là cuộc sống phải nói là vô cùng vất vả, xin nhắc lại là vô cùng vất vả.
Sang ấy làm mà có kiến thức, chức danh nghề, tay nghề cao phải cỡ 100, đến 130 thì mới tương đương lương kỹ sư trong nước lương 15- 20tr được.
Còn nhiều bạn trẻ sang ấy cứ cho b làm để gửi về 30tr/ tháng, b chả có thời gian đầu tư cho bản thân hay tương lai, đủ 20 năm b về với 1 cục tiền cỡ 6 tỉ đi ( không ốm đau, không biến cố, không trượt giá), lúc ấy sức khỏe ko có, tương lai bấp bênh, cũng già yếu rồi. Xây cái nhà, mua miếng đất thì cũng hết cỡ 4 tỉ rồi, còn 2 tỉ khéo thì dưỡng già còn ko thì lúc ấy b ôm cái nhà và ko có thu nhập.
Rất nhiều ng không hiểu chênh lệch tỉ giá là gì, em giải thích cho còn gân cổ lên cãi,
Chênh lệch tỉ giá là khi Trung tâm XKLD bên VN bảo bạn là lương bên ấy 35tr, lương 40tr VND. Nhưng sâng ấy b mới nhận ra là lương bên ấy có 2tr won/ tháng, 2tr won ấy đúng bằng 40tr đấy. Nếu mọi mặt lương bên ấy cao hơn thế sao lao động nội địa ngta ko làm, mà phải nhập khẩu lao động làm cái gì, dễ thế ngta làm hết rồi. Chả đến lượt bạn đâu. Nếu đi dạng lao động tay nghề chất lượng cao, chuyên gia thì nó lại khác. B mình làm nghiên cứu sinh ngành dược mỹ phẩm. Bh đang ở bên Hàn, lên đến chuyên viên cấp cao, có nhân viên riêng, có lab riêng, lương tháng tính tiền việt là hơn 260tr việt, tính ra tiền hàn có hơn 12tr thôi, tính ra đô có hơn 11 ngàn.
Em khoái đọc quan điểm trái chiều. Thớt nào toàn ông khen hay, khen tốt...là dính phốt :D

He he. Chắc giống anh Shark nào đó PR sang Đức làm giúp việc điều dưỡng lương tháng 100tr ngon ơ. Toàn bọn lừa đảo, đến cả shark cũng lừa đảo. Em đã từng qua bên đó công tác, chơi với bạn bè nhiều lần. Bản thân cũng nghiên cứu để đưa F1 đi học bên đó ... mới hiểu để đi du học mà cứ tưởng có tiền bỏ ra cho tư vấn rồi nghe theo ..... thì có mà đổ thóc giống ra ăn. Rất nhiều bố mẹ ảo tưởng con mình qua đó học 1 thời gian ngắn là OK, hầu như ko biết sở trường con,khả năng của con,môi trường học và sống bên đó thế nào. Cứ nói du học để khoe là hơn người rồi.
Kể chuyện nhà em: Cùng đi F1 nhà em sang Đức có bà chị con bác bên Gấu có cháu gái cũng đi. Lúc đầu đăng ký học Kinh tế quản trị KD gì đó (vì có lẽ đều nghĩ dễ nhất). OK. Khi đi do nhà có điều kiện nên được bố mẹ trang bị thẻ tín dụng phụ (chính mẹ giữ). Thế là tiêu vô tư, tất nhiên cũng "hợp lý" thôi. Được đâu 1-2 năm nghe nói cháu chuyển sang học thời trang rồi, học khá lắm, đi làm cho hãng thời gian .... Nói chung rất hoàn mỹ. Em cũng nghe để biết, hỏi F1 nhà mình thì nó ko quan tâm vì chưa chơi với nhau bao giờ. Thế rồi cháu đó cưới chồng, người Việt có QT Đức. Nhà chồng có cửa hàng ăn bên đó. Vừa rồi nhân đi chơi về quê với cô em bên kia về. Gấu em có hỏi về tình hình cháu (vì bà chị cũng đi cùng). Bà chị kể lể nhiều chuyện, nói chung rất tốt. Cô em bển về, tính hơi ngang nên nó làm luôn 1 câu: Con chị nói trắng ra chẳng làm được gì cả. Nó kể có phải đi làm hãng gì đâu mà là bán hàng quần áo online thôi. Em đã khuyên nó phải từ bỏ ngay vì bán không đăng ký, trốn thuế, nó truy ra thì về nước sớm. Nay có chồng, có quán thì nên tu chí làm ăn vào đừng có mà hão huyền, khoe mọi người học hành thế này thế kia. Nhìn con bé .... nhà chị (tức là Gấu em) kia kìa. Nó học hành, tự chiến đấu như thế mới là học chứ. Đây học ít, tiêu nhiều rồi khoe khoang thì chẳng được gì đâu. Khổ bà chị ngồi tím mặt vì ngượng, ko nói được câu nào.
Còn f1 nhà ông bạn, cũng đi cùng f1 nhà em. Cho đến nay đã được 9 năm rồi nhưng vẫn chưa tốt nghiệp ĐH, mới chuẩn bị đi thực tập. Ngoài đi học thì đứng quán chủ yếu. Chưa TN nhưng đã thích mở quán để bán rồi. Kể ra cũng tốt, nhưng rõ ràng phí công sức gần chục năm trời. Hỏi ông bạn tình hình thằng cu thế nào, toàn thấy bảo nó thông báo sắp thi rồi ...

HH1993

Xe điện
Liệu có phải vấn đề này xuất phát từ công hưởng của 2 yếu tố: mong ước của gia đình + tư vấn lệch của đơn vị tư vấn du học.
Để kiếm được việc làm thêm ở nước ngoài là câu chuyện ko dễ (ngôn ngữ, văn hóa, sức khỏe...) và trong điều kiện kinh tế thế giới đang suy yếu như hiện nay thì lại càng khó.
Các đơn vị tư vấn du học thì 98% là ....và cũng chỉ cốt lấy được tiền của những người thiếu hiểu biết,lười tư duy,vận động ( số này nhiều lắm).
Nói cho cùng thì sự việc gì cũng có giá của nó. Nhưng thiếu hiểu biết và lười tu duy trả giá khá mặn.

coolpix8700

Xe ngựa
...Nhưng thiếu hiểu biết và lười tu duy trả giá khá mặn.
Trả giá thì đúng, nhưng thiếu hiểu biết thì chưa chắc những người đang viết trong thớt này đã có nhiều thông tin hơn gia đình họ.
Ai để ý sẽ thấy rất nhiều trường hợp đều tập trung ở 1 số địa phương, khu vực nào đó!

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Trả giá thì đúng, nhưng thiếu hiểu biết thì chưa chắc những người đang viết trong thớt này đã có nhiều thông tin hơn gia đình họ.
Ai để ý sẽ thấy rất nhiều trường hợp đề tập trung ở 1 số địa phương, khu vực nào đó!
À! Tôi nói vậy vì k thể chi tiết,nhưng liên kết 2 coment của tôi thì rõ bức tranh ngay bác ạ.

luolanvn

Xe tăng
Em trai gấu em đang ở Melbourne, đi học và làm việc bên này cũng gần 10 năm rồi. F1 nhà em cũng muốn sang đây học và tết rồi cả gia đình em sang đó luôn, mục đích là cho F1 thấy cuộc sống bên này có phù hợp với mong muốn của con không, tiện thể cả nhà du lịch tết luôn cũng như muốn 2 cậu cháu có thời gian trao đổi trực tiếp với nhau luôn. Cậu em cũng nói như cụ và nó bảo xác định có học bổng và gia đình phải có điều kiện, tạo mọi điều kiện tốt nhất để con chỉ tập trung vào học thôi.

LongLH

Xe điện
Đặt đầu bài sai thì kết quả không như mong muốn là tất yếu. Chứ như bọn trẻ ở lớp con em thì bọn nó đưa các trường lên cân đo đong đếm các tiêu chí từng tí một, bố mẹ chẳng phải lo gì, chỉ lo tiền thôi. Em bảo con em, bố biết lượng kiến thức con học trong nước và lượng kiến thức đi du học có khi cũng chỉ như nhau, nhưng bố muốn con đi du học để con có thêm trải nghiệm ở môi trường mới, để con độc lập hơn. Nó bảo: thế bố mua nhà trong Sài Gòn rồi con vào đấy ở cho khuất mắt bố mẹ.

sinichit52

Xe container
Nhìn chung do nhận thức của gia đình mà thôi. Ngay trong nội bộ họ hàng em. Có nhà chạy 400tr sang Hung, bên tư vấn bảo sau này kinh doanh tự do. Còn 1 nhà cho con hoc tiếng Đức. Xác định đi du học nghề bên đó. Người nhà đầu bên Đức tìm cho học nghề lái tàu . T8 này bắt đầu học, giờ đang xin Visa sang học B1 trước. Chi phí chưa đến 100tr.
Mà nhà đi Hung còn bảo chồng em "vợ với con mày biết gì mà nói" vì em bảo kiểm tra lại đường dây đi Hung kẻo bị lừa.

Rô-Ron

Xe điện
Đọc bài viết của chủ thớt xong em bức xúc thực sự! Em chưa có thời gian để đọc hết các comments nhưng em vẫn phải viết vài dòng. Các bố mẹ khi quyết định cho con đi du học thì trước tiên hãy tự trang bị kiến thức và sự hiểu biết về cái mình đang định làm, phải hiểu rõ ràng rành mạch từng bước đi, lên phương án a,b c thì mình sẽ có hành động ntn.
Công ty du học chỉ là công cụ để mình thực hiện kế hoạch của con mình. Công ty du học không làm thay ý chí của mình.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Nhiều thanh niên nghĩ rằng sang Cam, sang Lào có thể kiếm trên 1000 uSD/tháng,

Thật không hiểu nổi.

Cuối cùng bị tống vào các trại của Tàu, ép làm CV lừa đảo người Việt trên mạng
Các cháu nó ngày nào cũng lướt mạng nhưng chỉ FB và Tiktok + Game - có bao giờ đọc tin tức đâu cụ, cho các cháu nó đi cho nó có kinh nghiệm :(

Không sợ vợ

Xe tăng
Nhìn chung do nhận thức của gia đình mà thôi. Ngay trong nội bộ họ hàng em. Có nhà chạy 400tr sang Hung, bên tư vấn bảo sau này kinh doanh tự do. Còn 1 nhà cho con hoc tiếng Đức. Xác định đi du học nghề bên đó. Người nhà đầu bên Đức tìm cho học nghề lái tàu . T8 này bắt đầu học, giờ đang xin Visa sang học B1 trước. Chi phí chưa đến 100tr.
Mà nhà đi Hung còn bảo chồng em "vợ với con mày biết gì mà nói" vì em bảo kiểm tra lại đường dây đi Hung kẻo bị lừa.
Đi Hung 400 với visa làm việc thì đắt, visa này chỉ có giá trị trong Hung thôi, em dự vài năm nữa bên Hung đông như muỗi :)) .Đi Đức về cơ bản ít tốn kém nhưng phải đạt chuẩn ngôn ngữ!

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Đi Đức đợt này có vẻ dễ, cháu có cậu em trước học đầu bếp, cũng không phải học tiếng gì, có hợp đồng lao động bên Đức gửi về là được cấp Visa, chi phí đi cũng không quá cao. Mà làm thủ tục cũng nhanh, tầm khoảng 2 tháng là đã bay rồi.

sinichit52

Xe container
Đi Hung 400 với visa làm việc thì đắt, visa này chỉ có giá trị trong Hung thôi, em dự vài năm nữa bên Hung đông như muỗi :)) .Đi Đức về cơ bản ít tốn kém nhưng phải đạt chuẩn ngôn ngữ!
Dạ vâng, đi Đức đúng là không quá tốn kém. Chỉ phù hợp với chậm, chắc bền không giàu nhanh đươc.

sinichit52

Xe container
Đi Đức đợt này có vẻ dễ, cháu có cậu em trước học đầu bếp, cũng không phải học tiếng gì, có hợp đồng lao động bên Đức gửi về là được cấp Visa, chi phí đi cũng không quá cao. Mà làm thủ tục cũng nhanh, tầm khoảng 2 tháng là đã bay rồi.
Trường hợp này chắc đi diện bếp đặc sản. Đúng visa thì sau 2 năm về nước, rồi sau 1 thời gian mới sang lại được. Còn sang đó đi đường tắt ở lại thì không nói.

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ai để ý sẽ thấy rất nhiều trường hợp đều tập trung ở 1 số địa phương, khu vực nào đó!
Trước tết em có bay vào SG đi cùng con gái, cháu bay sang Úc học master. Khu vực checkin cùng chuyến bay em gặp 1 nhóm các cháu ước chừng 15-16t từ 1 tỉnh bắc trung bộ (nằm trong danh sách bị cấm nhập học của một số bang tại Úc). Các cháu không có người lớn đi cùng, ra sân bay tự do chạy nhảy hò hét như ở sân trường, không xếp hàng mà chen lấn làm thủ tục cho đến khi bị an ninh nhắc nhở. Em tự hỏi: những nguyên tắc ứng xử lịch sự tối thiểu mà các cháu còn chưa biết/ chưa làm được thì sang môi trường quốc tế sẽ hòa nhập thế nào? Khi về em có gặp 1 bạn thân làm du lịch, quê cũng ở tỉnh đó thì bạn ấy kể với em rằng ở địa phương đó có hẳn những đường dây chuyên tổ chức cho đám trẻ đi du học tự túc. Họ làm rất bài bản, từ việc chứng minh tài chính của bố mẹ. Có những người cả đời làm nông dân mà trước khi con đi vài năm cũng được bổ nhiệm làm lãnh đạo trong cty tư nhân nào đó, hàng tháng có khoản lương lớn chuyển vào tài khoản. Các cháu thì được "bồi dưỡng" để có được các tiêu chuẩn cứng đầu vào của trường bên Úc (cần nói thêm là tiếng Anh của các cháu rất kém, khi hò hét trong khu vực checkin đã bị 1 bạn tây lớn tuổi nhắc nhở nhưng dường như các cháu không hiểu bạn ấy nói gì). Dường như cho con du học tự túc để xóa nghèo đã trở thành một hướng đi phổ biến của nhiều người ở nông thôn. Kết quả hiện giờ là các cháu khổ và nhiều người khác bị ảnh hưởng lây!