[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

fanmu12345

Xe điện
Thời xửa cách đây mấy chục năm thì đúng là thế thật nhỉ.
Hồi cái đội đi XKLĐ toàn chèn kín các loại xà phòng với mỹ phẩm, hàng hóa nhỏ vào trong thùng hàng đóng bằng gỗ gửi về VN. Thời bao cấp mà mấy ông đi Đức về cưỡi mấy con Cub90 mới cóng đi lượn cực oai, không ai sánh kịp.
Đi Đức về VN chỉ cưỡi Simson hoặc DMZ thôi.

Viễn dương mới có CD hoạc Cup

Dacia90

Xe tăng
Bỏ mịa. Thằng em họ em ở quê, con nó vừa xong cấp 3 hiện đang học tiếng Đức trên Hà Nội để đi học ở Đức về điều dưỡng, bỏ hết đăng ký học tại Việt Nam. Mấy thằng văn phòng tư vấn du học chắc cũng "vẽ" kiểu như cháu nó sang đó học và làm có lương đủ cho cuộc sống.
Vợ chồng nó thì công nhân, chắc cũng vay mượn mấy trăm triệu cho con đi. Sang đó mà không trụ được thì bố mẹ nó có mà gánh còng lưng. Các bác nào có kinh nghiệm về kiểu học và làm như này tư vấn em phát. Em cũng khuyên nó tìm hiểu thật kỹ, không biết thế nào nữa.
Học nghề điều dưỡng ở Đức thì nhiều cty xklđ uy tín làm vì có nhu cầu thật ở Đức. Nhưng với cá nhân thì cần có sức khoẻ, nhanh nhẹn, tháo vát thì sẽ hoà nhập nhanh. Còn đi qua cty nào thì phải tìm hiểu cho kỹ, chẳng hạn có người của cty đi cùng chuyến sang lo việc ăn ở ban đầu, hỗ trợ thủ tục giấy tờ khi mới sang…Trên Of có mấy thớt về xklđ và học nghề, cụ tìm xem mà đọc.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cccm vào rên rỉ chửi bới thì cũng chả thay đổi được gì, ai muốn đi vẫn sẽ tìm mọi cách để đi. 9 tỷ người, ai không thích ứng được thì đứng sang một bên bị đào thải thôi, những người khác quay lại nhìn chép miệng thương cảm tí ti rồi mai quên sạch để lo cho bản thân mình trước.
Thời xưa các anh các chị các đại ca cũng nhiều người tay trắng nhảy tàu sang Nga, sang Đông Âu, cũng vay nợ dằn túi sang, khá nhiều cũng theo kiểu đăng ký đi học cho có để lấy visa rồi cả ngày cả đêm ngoài chợ kiếm ăn, có người thành công thành soái ca triệu đô, có người đến giờ vẫn phập phù lang thang ở Mos đủ ăn nhưng không đủ làm gì khác, có người thì đã trắng tay quay lại VN từ lâu ..v...v .. Nên bây giờ việc các cháu chúng nó đi cũng là bình thường chả có gì to tát cả...
Hồi đó mà có internet chắc cũng bị chửi suốt :D

Cccm vào rên rỉ chửi bới thì cũng chả thay đổi được gì, ai muốn đi vẫn sẽ tìm mọi cách để đi. 9 tỷ người, ai không thích ứng được thì đứng sang một bên bị đào thải thôi, những người khác quay lại nhìn chép miệng thương cảm tí ti rồi mai quên sạch để lo cho bản thân mình trước.
Thời xưa các anh các chị các đại ca cũng nhiều người tay trắng nhảy tàu sang Nga, sang Đông Âu, cũng vay nợ dằn túi sang, khá nhiều cũng theo kiểu đăng ký đi học cho có để lấy visa rồi cả ngày cả đêm ngoài chợ kiếm ăn, có người thành công thành soái ca triệu đô, có người đến giờ vẫn phập phù lang thang ở Mos đủ ăn nhưng không đủ làm gì khác, có người thì đã trắng tay quay lại VN từ lâu ..v...v .. Nên bây giờ việc các cháu chúng nó đi cũng là bình thường chả có gì to tát cả...
Hồi đó mà có internet chắc cũng bị chửi suốt :D
Cũng dễ hiểu thôi cụ, cơ bản là “thành bại luận anh hùng”.

MrMilan

Xe điện
Làm việc bằng chất xám thì nghe nói khó cạnh tranh

Nhưng làm việc bằng chân tay như nông trại hoặc nhà hàng, khách sạn, nấu ăn, hầm mỏ có vẻ dễ kiếm việc
Cụ có chấp nhận bỏ đống tiền ra đi học xong làm việc chân tay không, mà làm việc chân tay thì cần gì học

DONALD TRAMP

Xe buýt
Tầm năm 2010, nhà em đón hai cháu họ xa ở quê lên thi ĐH. Sức học yếu nên thi xong hỏi đứa nào cũng bảo không có hy vọng. Bà chị, cựu XKLĐ ở Đức, mẹ của 1 đứa nói anh chị đinh cho cháu đi AU, nhưng sức gia đình chỉ lo đc năm đầu, bên tư vấn nói cháu sang đó vừa học vừa làm. Em ngã ngửa ra hỏi lại sức học của cháu ở VN còn không đỗ đc ĐH, sang bên AU học bằng tiếng Anh, có học nổi không, lại còn đi làm, vụ này anh chị nên tính lại. Tết năm đó có gặp lại bà chị thì nói là quyết cho cháu đi AU rồi. Nhưng đúng là xài hết tiền bố mẹ cho thì về, chẳng học hành được gì, làm cũng chẳng được, đâu như vụ đó mất 500 mils. Cô cháu về đi học trung cấp tài chính gì đó, rồi đi làm bên tỉnh bạn, giờ lấy chồng đẻ đc hai thằng con trai kháu khỉnh. Đôi khi gặp chị bảo biết thế anh chị để dành khoản kia cho nó căn chung cư ở HN đợt đó thì hay quá.

fanmu12345

Xe điện
Cụ có chấp nhận bỏ đống tiền ra đi học xong làm việc chân tay không, mà làm việc chân tay thì cần gì học
Mục tiêu của việc "du học" là gì?

Nếu sang Úc kiếm tiền, rồi tìm cách định cư thì nên theo đường lao động chân tay, có chủ DN Úc bảo lãnh. Chẳng cần phải đi "du học"

Nếu sang Úc du học để lấy bằng, sau đó cạnh tranh với dân Úc để kiếm việc làm office thì phải trình cao, và quên việc làm thêm đi.

Do chọn sai đường, sai chiến lược nên gặp khó khăn là đúng

Dacia90

Xe tăng
Tự đi Tây du, Đông du hay Phi du như tụi làm kênh du lịch, ăn ngủ trong rừng, vào khu chiến sự…thì còn hay, đông khán giả.

fanmu12345

Xe điện
Tầm năm 2010, nhà em đón hai cháu họ xa ở quê lên thi ĐH. Sức học yếu nên thi xong hỏi đứa nào cũng bảo không có hy vọng. Bà chị, cựu XKLĐ ở Đức, mẹ của 1 đứa nói anh chị đinh cho cháu đi AU, nhưng sức gia đình chỉ lo đc năm đầu, bên tư vấn nói cháu sang đó vừa học vừa làm. Em ngã ngửa ra hỏi lại sức học của cháu ở VN còn không đỗ đc ĐH, sang bên AU học bằng tiếng Anh, có học nổi không, lại còn đi làm, vụ này anh chị nên tính lại. Tết năm đó có gặp lại bà chị thì nói là quyết cho cháu đi AU rồi. Nhưng đúng là xài hết tiền bố mẹ cho thì về, chẳng học hành được gì, làm cũng chẳng được, đâu như vụ đó mất 500 mils. Cô cháu về đi học trung cấp tài chính gì đó, rồi đi làm bên tỉnh bạn, giờ lấy chồng đẻ đc hai thằng con trai kháu khỉnh. Đôi khi gặp chị bảo biết thế anh chị để dành khoản kia cho nó căn chung cư ở HN đợt đó thì hay quá.
Nếu ca này chọn học tại chức rồi bỏ 500 triệu chạy 1 chỗ làm việc ngon ở tỉnh, là đúng bài hơn.

Dốt thì đi du học cái gì

cha biet chi

Xe điện
Cảm ơn gia đình cụ chủ tốt bụng.cố giúp e nó thôi cụ.

Opel Astra

Xe điện
Bỏ mịa. Thằng em họ em ở quê, con nó vừa xong cấp 3 hiện đang học tiếng Đức trên Hà Nội để đi học ở Đức về điều dưỡng, bỏ hết đăng ký học tại Việt Nam. Mấy thằng văn phòng tư vấn du học chắc cũng "vẽ" kiểu như cháu nó sang đó học và làm có lương đủ cho cuộc sống.
Vợ chồng nó thì công nhân, chắc cũng vay mượn mấy trăm triệu cho con đi. Sang đó mà không trụ được thì bố mẹ nó có mà gánh còng lưng. Các bác nào có kinh nghiệm về kiểu học và làm như này tư vấn em phát. Em cũng khuyên nó tìm hiểu thật kỹ, không biết thế nào nữa.
Cái sự sang Đức làm điều dưỡng là nghiêm chỉnh mà bác.
Ngoài nghề này, còn vài nghề khác nữa: sửa chữa cơ khí, cơ điện, nấu ăn, ...

Tất nhiên, nghề Điều dưỡng thì khá vất vả, thu nhập ban đầu không cao.
Nhưng theo thời gian thì nó sẽ ổn.
Và quan trọng nhất là sự Đảm bảo an toàn về tài chính và sức khoẻ, cũng như Đào tạo cho thế hệ kế tiếp, nếu các cháu nó định cư lại bên bển, bác ạ.

polizia

Xe container
Đi du học nói chung phải chuẩn bị tài chính đủ cho quá trình học. Còn nếu làm thêm đc thì coi đấy là tiền nó kiếm thêm nó tiêu, còn tiền học vs ăn ở bố mẹ phải tính dự trữ sẵn.
Ngày xưa em đi học Pháp giá cũng rẻ thôi nhưng phụ huynh cũng phải để riêng ra đủ.
Đúng thời điểm đi phụ huynh lại nhận đc tờ A4 bổ nhiệm lãnh đạo cơ quan nên càng yên tâm đủ tài chính cho con đi học.
Sang đó về sau em có làm partime nhưng là để đi chơi, ăn uống, du lịch, tiêu cá nhân, chợ búa thay vì mua đồ rẻ mình ăn đồ sang hơn tý.
Chứ tài chính ko đủ mà cho con đi du học rồi tính cua trong lỗ kiểu vài tháng sau nó kiếm đc tiền mình ko phải gửi nữa thì chỉ có đứt.

vnhn

Xe tăng
Nhiều bạn du học Anh, Úc, Mỹ...có cả các bạn đã tốt nghiệp Thạc Sỹ, sau khi học xong về VN ở lớp dạy tiếng Anh Ielts. :))
Bạn em tốt nghiệp thạc sỹ tự động hóa về nước là ném bằng đi chụp ảnh đám cưới kìa, không áp dụng kiến thức được 1 ngày. Học tập là chỉ một phần thôi, còn áp dụng kiến thức và thành công thì lại là câu chuyện khác rồi. Thằng bạn em chỉ chụp đám cưới thôi mà giờ cũng có chút tiếng, mua nhà, xe là chuyện nhỏ. Đến thằng ku nhà em học tiếng anh của cô giáo cũng học bên Úc về đấy. Sinh năm 84 mà năm rồi vừa làm mảnh đất và xây nhà hết 20 tỷ chỉ bằng việc dạy tiếng anh. Nên nói gì thì nói học nước ngoài về mà vẫn phải apply xin công việc mười mấy triệu/tháng thì mới đúng là vứt đi, chứ còn lại thì vẫn là ok.

Chim Trích

Xe tăng
Trời tây vẫn là miền đất hứa của rất nhiều người

linh 7

Xe tải
Rất nhiều người bây giờ có thể do 1 phần nhận thức hạn chế, do trung tâm đưa bánh vẽ, không tìm hiểu kỹ thường chọn con đường du học tự túc ( XKLD trá hình) để cho con em mình đi học.
Các con, em, cháu thì mới non thơ vừa bước chân khỏi cổng trường cấp 3 ra, kinh nghiệm vốn sống chưa có nhiều.
Em đã từng đi du học, học bổng do nhà nước và cả trường đối tác cấp, được bao rất nhiều thứ rồi mà em còn thấy chật vật chứ chưa nói đến các bạn tự túc. Cứ nghĩ là ngon ăn, nhìn đời màu hồng nhưng qua đây rồi mới biết, thậm chí có nhiều người cứ nghĩ là đi du học là oai, là giàu nên dù khổ vẫn cắn răng. Thậm chí trên Zalo của em đăng nhan nhản nào là đi Nhật lương 35tr 1 tháng, đi Hàn lương 40tr/ tháng. Nhiều ng nhìn vào con số ấy mà mơ cao lắm.
Em từng ở nước ngoài về, nếu tính tại Hàn Quốc, Nhật Bản thì mức lương quy đổi ra tiền Việt 20-30 tr là vô cùng rẻ mạt, nó tương tự bạn thuê 1 ng làm việc tại VN với mức lương 1,5 - 1,8tr 1 tháng.
Đừng có nghe mấy trung tâm quảng cáo là 35, 50tr này nọ, nếu dễ thế thì lao động nội địa họ làm hết rồi, sao lại phải thuê 1 ông ở đẩu đâu về làm
Do chênh lệch tỉ giá thôi chứ nếu mức lương trung bình 4tr won/ tháng ( xấp xỉ 80tr) mà để ra được 1,5 tr won ( 30tr) gửi về vn là cuộc sống phải nói là vô cùng vất vả, xin nhắc lại là vô cùng vất vả.
Sang ấy làm mà có kiến thức, chức danh nghề, tay nghề cao phải cỡ 100, đến 130 thì mới tương đương lương kỹ sư trong nước lương 15- 20tr được.
Còn nhiều bạn trẻ sang ấy cứ cho b làm để gửi về 30tr/ tháng, b chả có thời gian đầu tư cho bản thân hay tương lai, đủ 20 năm b về với 1 cục tiền cỡ 6 tỉ đi ( không ốm đau, không biến cố, không trượt giá), lúc ấy sức khỏe ko có, tương lai bấp bênh, cũng già yếu rồi. Xây cái nhà, mua miếng đất thì cũng hết cỡ 4 tỉ rồi, còn 2 tỉ khéo thì dưỡng già còn ko thì lúc ấy b ôm cái nhà và ko có thu nhập.
Rất nhiều ng không hiểu chênh lệch tỉ giá là gì, em giải thích cho còn gân cổ lên cãi,
Chênh lệch tỉ giá là khi Trung tâm XKLD bên VN bảo bạn là lương bên ấy 35tr, lương 40tr VND. Nhưng sâng ấy b mới nhận ra là lương bên ấy có 2tr won/ tháng, 2tr won ấy đúng bằng 40tr đấy. Nếu mọi mặt lương bên ấy cao hơn thế sao lao động nội địa ngta ko làm, mà phải nhập khẩu lao động làm cái gì, dễ thế ngta làm hết rồi. Chả đến lượt bạn đâu. Nếu đi dạng lao động tay nghề chất lượng cao, chuyên gia thì nó lại khác. B mình làm nghiên cứu sinh ngành dược mỹ phẩm. Bh đang ở bên Hàn, lên đến chuyên viên cấp cao, có nhân viên riêng, có lab riêng, lương tháng tính tiền việt là hơn 260tr việt, tính ra tiền hàn có hơn 12tr thôi, tính ra đô có hơn 11 ngàn.

linh 7

Xe tải
Đọc xong muốn chửi bọn suk vat cò mồi lừa ng ta
Nào là qua 2,3 tháng thì kiếm dc việc và gửi về
Đúng là loài cầm thú mà
bọn cò đấy đánh vào con số lương trước thuế và quy đổi ra VND, bánh vẽ

linh 7

Xe tải
Nếu du học dạng thực sự giỏi, có năng lực, bên kia bao nuôi học phí, rồi cả cơ hội việc làm, định cư thì hãy đi, còn ko thì canh bạc này 90% là cầm cửa dưới rồi

hminh2005

Xe điện
He he. Chắc giống anh Shark nào đó PR sang Đức làm giúp việc điều dưỡng lương tháng 100tr ngon ơ. Toàn bọn lừa đảo, đến cả shark cũng lừa đảo. Em đã từng qua bên đó công tác, chơi với bạn bè nhiều lần. Bản thân cũng nghiên cứu để đưa F1 đi học bên đó ... mới hiểu để đi du học mà cứ tưởng có tiền bỏ ra cho tư vấn rồi nghe theo ..... thì có mà đổ thóc giống ra ăn. Rất nhiều bố mẹ ảo tưởng con mình qua đó học 1 thời gian ngắn là OK, hầu như ko biết sở trường con,khả năng của con,môi trường học và sống bên đó thế nào. Cứ nói du học để khoe là hơn người rồi.
Kể chuyện nhà em: Cùng đi F1 nhà em sang Đức có bà chị con bác bên Gấu có cháu gái cũng đi. Lúc đầu đăng ký học Kinh tế quản trị KD gì đó (vì có lẽ đều nghĩ dễ nhất). OK. Khi đi do nhà có điều kiện nên được bố mẹ trang bị thẻ tín dụng phụ (chính mẹ giữ). Thế là tiêu vô tư, tất nhiên cũng "hợp lý" thôi. Được đâu 1-2 năm nghe nói cháu chuyển sang học thời trang rồi, học khá lắm, đi làm cho hãng thời gian .... Nói chung rất hoàn mỹ. Em cũng nghe để biết, hỏi F1 nhà mình thì nó ko quan tâm vì chưa chơi với nhau bao giờ. Thế rồi cháu đó cưới chồng, người Việt có QT Đức. Nhà chồng có cửa hàng ăn bên đó. Vừa rồi nhân đi chơi về quê với cô em bên kia về. Gấu em có hỏi về tình hình cháu (vì bà chị cũng đi cùng). Bà chị kể lể nhiều chuyện, nói chung rất tốt. Cô em bển về, tính hơi ngang nên nó làm luôn 1 câu: Con chị nói trắng ra chẳng làm được gì cả. Nó kể có phải đi làm hãng gì đâu mà là bán hàng quần áo online thôi. Em đã khuyên nó phải từ bỏ ngay vì bán không đăng ký, trốn thuế, nó truy ra thì về nước sớm. Nay có chồng, có quán thì nên tu chí làm ăn vào đừng có mà hão huyền, khoe mọi người học hành thế này thế kia. Nhìn con bé .... nhà chị (tức là Gấu em) kia kìa. Nó học hành, tự chiến đấu như thế mới là học chứ. Đây học ít, tiêu nhiều rồi khoe khoang thì chẳng được gì đâu. Khổ bà chị ngồi tím mặt vì ngượng, ko nói được câu nào.
Còn f1 nhà ông bạn, cũng đi cùng f1 nhà em. Cho đến nay đã được 9 năm rồi nhưng vẫn chưa tốt nghiệp ĐH, mới chuẩn bị đi thực tập. Ngoài đi học thì đứng quán chủ yếu. Chưa TN nhưng đã thích mở quán để bán rồi. Kể ra cũng tốt, nhưng rõ ràng phí công sức gần chục năm trời. Hỏi ông bạn tình hình thằng cu thế nào, toàn thấy bảo nó thông báo sắp thi rồi ...