[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

cusao

Xe lăn
Những khuyến cáo trên em cho là rất tích cực. Em nghĩ sâu xa là do chính chủ đã làm sai mục đích ngay từ đầu, do đâu làm sai tạm chưa bàn đến. Cái sai đó là. Đi học là để lấy kiến thức, lấy nghề nghiệp. Đi làm là để kiếm tiền mưu sinh hoặc nâng cao chất lượng cuộc sống. Đi học để đi làm, hoặc đi làm kết hợp đi học đều là sai vì nhiều rủi ro hơn

year2020

Xe tải
Cái này là do bọn môi giới du học và môi giới xuất khẩu lao động lừa đảo thôi cụ.
Hiếm có nước nào, cháu nào đủ giỏi, đủ sức khỏe để vừa học, vừa làm mà kiếm đủ tiền sống (không tính đi du học nghề có lương).
Trong nước bây giờ lừa đảo các kiểu vì ai cũng thích việc nhẹ lương cao, cứ nghĩ ra nước ngoài là cướp được tiền của thiên hạ. Lừa đi Úc còn dễ hiểu, đằng này còn bị lừa sang Cam, Lào, Myanmar có nhiều việc nhẹ lương cao mới thấy hài. Nói chung là do lòng tham cả thôi, căn bệnh này khó chữa, người ngoài nói không nghe đâu cụ.
Chuẩn cụ

linh 7

Xe tải
He he. Chắc giống anh Shark nào đó PR sang Đức làm giúp việc điều dưỡng lương tháng 100tr ngon ơ. Toàn bọn lừa đảo, đến cả shark cũng lừa đảo. Em đã từng qua bên đó công tác, chơi với bạn bè nhiều lần. Bản thân cũng nghiên cứu để đưa F1 đi học bên đó ... mới hiểu để đi du học mà cứ tưởng có tiền bỏ ra cho tư vấn rồi nghe theo ..... thì có mà đổ thóc giống ra ăn. Rất nhiều bố mẹ ảo tưởng con mình qua đó học 1 thời gian ngắn là OK, hầu như ko biết sở trường con,khả năng của con,môi trường học và sống bên đó thế nào. Cứ nói du học để khoe là hơn người rồi.
Kể chuyện nhà em: Cùng đi F1 nhà em sang Đức có bà chị con bác bên Gấu có cháu gái cũng đi. Lúc đầu đăng ký học Kinh tế quản trị KD gì đó (vì có lẽ đều nghĩ dễ nhất). OK. Khi đi do nhà có điều kiện nên được bố mẹ trang bị thẻ tín dụng phụ (chính mẹ giữ). Thế là tiêu vô tư, tất nhiên cũng "hợp lý" thôi. Được đâu 1-2 năm nghe nói cháu chuyển sang học thời trang rồi, học khá lắm, đi làm cho hãng thời gian .... Nói chung rất hoàn mỹ. Em cũng nghe để biết, hỏi F1 nhà mình thì nó ko quan tâm vì chưa chơi với nhau bao giờ. Thế rồi cháu đó cưới chồng, người Việt có QT Đức. Nhà chồng có cửa hàng ăn bên đó. Vừa rồi nhân đi chơi về quê với cô em bên kia về. Gấu em có hỏi về tình hình cháu (vì bà chị cũng đi cùng). Bà chị kể lể nhiều chuyện, nói chung rất tốt. Cô em bển về, tính hơi ngang nên nó làm luôn 1 câu: Con chị nói trắng ra chẳng làm được gì cả. Nó kể có phải đi làm hãng gì đâu mà là bán hàng quần áo online thôi. Em đã khuyên nó phải từ bỏ ngay vì bán không đăng ký, trốn thuế, nó truy ra thì về nước sớm. Nay có chồng, có quán thì nên tu chí làm ăn vào đừng có mà hão huyền, khoe mọi người học hành thế này thế kia. Nhìn con bé .... nhà chị (tức là Gấu em) kia kìa. Nó học hành, tự chiến đấu như thế mới là học chứ. Đây học ít, tiêu nhiều rồi khoe khoang thì chẳng được gì đâu. Khổ bà chị ngồi tím mặt vì ngượng, ko nói được câu nào.
Còn f1 nhà ông bạn, cũng đi cùng f1 nhà em. Cho đến nay đã được 9 năm rồi nhưng vẫn chưa tốt nghiệp ĐH, mới chuẩn bị đi thực tập. Ngoài đi học thì đứng quán chủ yếu. Chưa TN nhưng đã thích mở quán để bán rồi. Kể ra cũng tốt, nhưng rõ ràng phí công sức gần chục năm trời. Hỏi ông bạn tình hình thằng cu thế nào, toàn thấy bảo nó thông báo sắp thi rồi ...
nhà bác bên nội em có thằng cháu đi Nhật, khoe nào là oai lắm, nó mới sang được 3 tháng đã tìm được việc rồi, làm hẳn quản lý luôn. Tháng nó kiếm 30tr ngon ơ, trong khi ở quê tháng 4tr là ổn lắm rồi. cảnh vật đẹp bla bla.
Em bảo luôn: Tháng nó kiếm 30tr so vs VN là cao chứ bác sang ấy mới biết là tháng 30tr bên ấy chả khác nào 1 tháng bên này bác đi làm quần quật cả ngày vs mức lương 1tr5, cho hẳn 1tr6 đi. Trc cấp 3 còn chả đỗ nổi thì qua ấy làm quản lý cái gì, nó nói phét ko biết ngượng. Nếu đúng lao động trình độ cao, chuyên gia hoặc xin hẳn ấy, thì tháng nó phải 300, 350 quy đổi tiền Việt ấy, có nhà, xe đưa đón, chứ ko phải cày quần quật đâu. Bớt bớt ảo tưởng đi, cháu đi du học chính gốc về cháu biết, nó chém gió mn ko biết thế thôi

linh 7

Xe tải
e đây thi để lấy cái học bổng của trg bên ấy vs chính phủ mà trầy vẩy, học nhiều cái lòi cả mắt, qua đến 5 vòng pv ms đi được, chứ còn "du học" trá hình thì quá đơn giản

Dacia90

Xe tăng
Chắc cũng có gia đình nghĩ cho đi xuất ngoại để né nvqs, ở nhà đỡ lêu lổng.

Trường hợp như gia đình cụ chủ đang hỗ trợ cũng như trong bài báo không hiếm, đặc biệt con em những vùng 36,37,38. Chính những người thân, người quen, người làng … đa phần cũng sống chui, sống nhủi ở nước sở tại tư vấn, lôi kéo. Những phận người rơm đi làm nông, trồng cần ở khắp Châu Âu rất đông, đa phần thủ đô ở Diễn Châu.

Wintemrach

Xe tải
Bỏ mịa. Thằng em họ em ở quê, con nó vừa xong cấp 3 hiện đang học tiếng Đức trên Hà Nội để đi học ở Đức về điều dưỡng, bỏ hết đăng ký học tại Việt Nam. Mấy thằng văn phòng tư vấn du học chắc cũng "vẽ" kiểu như cháu nó sang đó học và làm có lương đủ cho cuộc sống.
Vợ chồng nó thì công nhân, chắc cũng vay mượn mấy trăm triệu cho con đi. Sang đó mà không trụ được thì bố mẹ nó có mà gánh còng lưng. Các bác nào có kinh nghiệm về kiểu học và làm như này tư vấn em phát. Em cũng khuyên nó tìm hiểu thật kỹ, không biết thế nào nữa.
Shark Hưng quảng cáo tháng gửi về cho bố mẹ 100 tr mà.

hminh2005

Xe điện
nhà bác bên nội em có thằng cháu đi Nhật, khoe nào là oai lắm, nó mới sang được 3 tháng đã tìm được việc rồi, làm hẳn quản lý luôn. Tháng nó kiếm 30tr ngon ơ, trong khi ở quê tháng 4tr là ổn lắm rồi. cảnh vật đẹp bla bla.
Em bảo luôn: Tháng nó kiếm 30tr so vs VN là cao chứ bác sang ấy mới biết là tháng 30tr bên ấy chả khác nào 1 tháng bên này bác đi làm quần quật cả ngày vs mức lương 1tr5, cho hẳn 1tr6 đi. Trc cấp 3 còn chả đỗ nổi thì qua ấy làm quản lý cái gì, nó nói phét ko biết ngượng. Nếu đúng lao động trình độ cao, chuyên gia hoặc xin hẳn ấy, thì tháng nó phải 300, 350 quy đổi tiền Việt ấy, có nhà, xe đưa đón, chứ ko phải cày quần quật đâu. Bớt bớt ảo tưởng đi, cháu đi du học chính gốc về cháu biết, nó chém gió mn ko biết thế thôi
Sang chợ Sapa bên Czech hay nhiều chợ người Việt khác thấy nhiều ông/bà da dẻ quắt lại vì bê vác, làm việc quần quật, thậm chí bán cả nước chè dạo. Kiếm được tý tiền là cờ bạc, gái mú ... Thế mà về đến VN nổ như pháo rang

linh 7

Xe tải
Chắc cũng có gia đình nghĩ cho đi xuất ngoại để né nvqs, ở nhà đỡ lêu lổng.
Nó mà đã phá thì cho vào rừng rậm nó cũng phá cho được, còn mà ngoan ngoãn, hoặc ý chí vươn lên thì quân đội hay gì cũng tìm cách mà ngoi lên

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Nhiều bạn du học Anh, Úc, Mỹ...có cả các bạn đã tốt nghiệp Thạc Sỹ, sau khi học xong về VN ở lớp dạy tiếng Anh Ielts. :))
Mở lớp dạy tiếng anh, cò tư vấn du học, tư vấn định cư, tư vấn tài chính, buôn hàng xách tay... toàn arm, chu văn an ra cả :))

danleduc

Xe điện
Đi tây về ai chả giàu, công lớn công bé, simson, mô kích, chậu nhôm, xã phòng..... Cụ nói thế nào ấy chứ
Hồi xưa đi Tây đem tiền bên Tây về VN.
Ngày nay, đem tiền ở VN sang Tây để du học (tự túc) ...hoặc đầu tư để định cư xứ Tây.=))

Bobbo

Xe điện
Học gì cụ chủ ơi, lách luật sang nước ngoài kiếm tiền thôi

Trà đặc

Xe buýt
1 VĐ có tính thời sự.
Bộ trưởng Ngoại giao: 'Không có việc nhẹ lương cao'
HÀ NỘIBộ trưởng Bùi Thanh Sơn khẳng định không có việc nhẹ lương cao, tất cả lời dụ dỗ lao động toàn theo con đường vi phạm pháp luật.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bỏ mịa. Thằng em họ em ở quê, con nó vừa xong cấp 3 hiện đang học tiếng Đức trên Hà Nội để đi học ở Đức về điều dưỡng, bỏ hết đăng ký học tại Việt Nam. Mấy thằng văn phòng tư vấn du học chắc cũng "vẽ" kiểu như cháu nó sang đó học và làm có lương đủ cho cuộc sống.
Vợ chồng nó thì công nhân, chắc cũng vay mượn mấy trăm triệu cho con đi. Sang đó mà không trụ được thì bố mẹ nó có mà gánh còng lưng. Các bác nào có kinh nghiệm về kiểu học và làm như này tư vấn em phát. Em cũng khuyên nó tìm hiểu thật kỹ, không biết thế nào nữa.
Đức ngon cụ nhé. Cơ mà đi đâu, làm gì cũng phải chăm chỉ chịu khó thì mới thành công được.
Cháu gái trên báo hoặc không có thật, hoặc là ảo tưởng về bản thân quá. Chứ những người đi du học hay xuất khẩu lao động mà em quen biết, đều có cuộc sống và công việc thuận lợi cả. Nhiều cụ bỉ bôi, đi du học rồi về làm này làm nọ. Các cụ nhìn xem, quanh các cụ có bao nhiêu % người làm đúng nghề đã học?

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
He he. Chắc giống anh Shark nào đó PR sang Đức làm giúp việc điều dưỡng lương tháng 100tr ngon ơ. Toàn bọn lừa đảo, đến cả shark cũng lừa đảo. Em đã từng qua bên đó công tác, chơi với bạn bè nhiều lần. Bản thân cũng nghiên cứu để đưa F1 đi học bên đó ... mới hiểu để đi du học mà cứ tưởng có tiền bỏ ra cho tư vấn rồi nghe theo ..... thì có mà đổ thóc giống ra ăn. Rất nhiều bố mẹ ảo tưởng con mình qua đó học 1 thời gian ngắn là OK, hầu như ko biết sở trường con,khả năng của con,môi trường học và sống bên đó thế nào. Cứ nói du học để khoe là hơn người rồi.
Kể chuyện nhà em: Cùng đi F1 nhà em sang Đức có bà chị con bác bên Gấu có cháu gái cũng đi. Lúc đầu đăng ký học Kinh tế quản trị KD gì đó (vì có lẽ đều nghĩ dễ nhất). OK. Khi đi do nhà có điều kiện nên được bố mẹ trang bị thẻ tín dụng phụ (chính mẹ giữ). Thế là tiêu vô tư, tất nhiên cũng "hợp lý" thôi. Được đâu 1-2 năm nghe nói cháu chuyển sang học thời trang rồi, học khá lắm, đi làm cho hãng thời gian .... Nói chung rất hoàn mỹ. Em cũng nghe để biết, hỏi F1 nhà mình thì nó ko quan tâm vì chưa chơi với nhau bao giờ. Thế rồi cháu đó cưới chồng, người Việt có QT Đức. Nhà chồng có cửa hàng ăn bên đó. Vừa rồi nhân đi chơi về quê với cô em bên kia về. Gấu em có hỏi về tình hình cháu (vì bà chị cũng đi cùng). Bà chị kể lể nhiều chuyện, nói chung rất tốt. Cô em bển về, tính hơi ngang nên nó làm luôn 1 câu: Con chị nói trắng ra chẳng làm được gì cả. Nó kể có phải đi làm hãng gì đâu mà là bán hàng quần áo online thôi. Em đã khuyên nó phải từ bỏ ngay vì bán không đăng ký, trốn thuế, nó truy ra thì về nước sớm. Nay có chồng, có quán thì nên tu chí làm ăn vào đừng có mà hão huyền, khoe mọi người học hành thế này thế kia. Nhìn con bé .... nhà chị (tức là Gấu em) kia kìa. Nó học hành, tự chiến đấu như thế mới là học chứ. Đây học ít, tiêu nhiều rồi khoe khoang thì chẳng được gì đâu. Khổ bà chị ngồi tím mặt vì ngượng, ko nói được câu nào.
Còn f1 nhà ông bạn, cũng đi cùng f1 nhà em. Cho đến nay đã được 9 năm rồi nhưng vẫn chưa tốt nghiệp ĐH, mới chuẩn bị đi thực tập. Ngoài đi học thì đứng quán chủ yếu. Chưa TN nhưng đã thích mở quán để bán rồi. Kể ra cũng tốt, nhưng rõ ràng phí công sức gần chục năm trời. Hỏi ông bạn tình hình thằng cu thế nào, toàn thấy bảo nó thông báo sắp thi rồi ...
Cũng hãy công bằng cho các cháu bên bển, bác ạ:
Con gái của cậu ở cơ quan tôi, cháu nó học đến 9 semester chưa tốt nghiệp (chỉ 8 kỳ), vài người dè bỉu.
Thực tế, cái môn đó, tốt nghiệp sau 8 kỳ cũng có, nhưng toàn siêu sao cỡ Mark xoăn mới làm được.
Phần lớn (như cháu gái), tốt nghiệp sau 10 kỳ - và tốt nghiệp được thôi, cũng đã thực sự là ông sao rồi.
Do đó, nếu nó tốt nghiệp, thì công việc của nó sẽ ổn.
Btw, nó cưới chồng là 1 cậu German mũi lõ rồi.

Tất nhiên, tôi không có ý định so sánh cháu gái với cái cháu "Ngoài đi học thì đứng quán chủ yếu" của bác.
1 cháu nữa, con ông bạn tôi ở Sài Gòn, cháu này có Giấy định cư rồi, và đã vay tiền bố để mở 1 cái Quán ăn Việt Nam hoặc Châu Á nào đó.

Nó học marketing hay Kế toán gì đó, với mục đích chính là cố gắng trốn thuế nhiều nhất có thể, như nó kể với tôi.

khanhnguyen09

Xe container
Toàn các cụ ngồi lo bò trắng răng, giờ dân việt giàu nhất thế giới, bán mảnh đất khỉ ho cũng được chục tỷ thì cho con đi học bét nhè, chứ có phải lao động cày cuốc mồ hôi nước mắt để kiếm tiền cho con đi học đâu mà lo. :))

sivibi

Xe tăng
Đi tây học hành có bằng cấp xong làm việc chân tay cũng có vấn đề gì đâu. Người bản xứ họ cũng có nề hà gì chuyện đó đâu miễn là có cuộc sống ổn định.

con dơi 141

Xe điện

Kính chào các cụ!

Em là người Việt Nam đang định cư tại Sydney, Úc, và cũng là một người yêu mến OF. Mấy hôm nay đọc được bài báo này trên Vnexpress và cũng đúng lúc gia đình em đang hỗ trợ một bạn du học sinh Việt Nam gặp phải khó khăn ở bên này. Nên em share bài viết này để các cụ tham khảo và cũng bổ sung thêm một số thông tin mà em nghĩ sẽ có ích cho các bậc phụ huynh ở quê nhà.

Đầu tiên em muốn nhắc lại trường hợp bạn du học sinh mà gia đình em (chính xác thì là vợ em :)) đang hỗ trợ. Bạn du học sinh này là nữ, năm nay mới 17 tuổi và đến từ Nghệ An. Bạn ấy sang Úc du học ngắn hạn theo diện gì đó thì em không rõ vì thực sự em không quan tâm lắm. Nhưng hoàn cảnh của bạn ấy hiện tại là hết sạch tiền trang trải cuộc sống và có nguy cơ phải nhịn đói và ra ngủ ngoài đường. Và bạn ấy được một hội nhóm người Việt bên này đứng ra bảo trợ và vợ em nhận lời giúp đỡ.

Theo bạn ấy chia sẻ thì được biết rằng bố mẹ bạn ấy phải vay mượn tiền ở nhà để đóng cho bạn ấy sang đây du học với hy vọng (theo lời hứa của đơn vị tư vấn) là khi sang bên này chỉ 2-3 tháng là bạn ấy có việc làm và tự trang trải được chi phí và thậm chí còn có tiền gửi về nhà. Và cho đến tháng 2.2024 vừa rồi thì bạn ấy tiêu hết sạch số tiền hơn 3.000 AUD mang theo từ Việt Nam và không thể kiếm được việc gì để có thể tự nuôi bản thân. Hiện tại gia đình em đang hỗ trợ bạn ấy để có thể tạm thời trụ được. Nhưng nếu bạn này không có một phương án tài chính lâu dài hỗ trợ từ gia đình ở Việt Nam thì chỉ có duy nhất hai khả năng xảy ra là về nước hoặc bỏ trốn để đi làm bất hợp pháp (và khả năng bị trục xuất về nước là 100%, chỉ là xảy ra vào lúc nào thôi).

Một trong những điều mà người Việt mình hay lầm tưởng là nước Úc có rất nhiều việc làm cho sinh viên và sang bên này làm việc gì cũng có tiền. Và cho con đi du học thì chỉ cần lo chi phí ở thời điểm ban đầu, sau đấy thì là "mỡ nó rán nó" thậm chí nó còn thừa để gửi về "rán" cả phụ huynh ở nhà. Đây là một suy nghĩ cực kỳ sai lầm và chính bài báo em share ở trên là một minh chứng. Sinh viên bên này, đặc biệt là ở Sydney và Melbourne kiếm việc làm thêm cực kỳ khó, và đối với sinh viên Việt Nam thì còn khó khăn hơn nhiều lần. Còn cụ thể như thế nào thì trong phạm vi chia sẻ này em không thể giải thích rõ hết được.

Người Việt ở trong nước (đa số chứ không phải tất cả) có một hạn chế rất lớn là ít cập nhật thông tin, hoặc ít nguồn thông tin để cập nhật, hoặc là có thông tin nhưng không chịu tin, cứ luôn cho rằng điều mình biết, điều mình tin mới là chân lý! Chính vì những hạn chế như vậy nên có quá nhiều bậc phụ huynh ném cả đống tiền cho con đi du học mà kết quả nhận được chắc chắn là một sự thất vọng khổng lồ.

Xin có vài lời chia sẻ với các cụ, đặc biệt là những cụ đang có hy vọng cho con đi du học theo mô hình "mỡ nó rán nó". :D
Chúc các cụ luôn có nhiều niềm vui trong cuộc sống! :">
Lừa đảo thôi cụ. Trước đây nhan nhản clip nào là hái táo, hái berry kiếm mấy chục đô Úc mỗi giờ.
Nên sẽ có người bị lừa tin vậy. Ngoài ra thì cũng có thể có người muốn sang để trốn lại.

TUCSON9389

Xe điện
Lời cảnh tỉnh cho những ông bố , bà mẹ Ngáo - ảo tưởng . Em vừa gặp trường hợp năm trước vay mượn, đặt nhà để " đẩy " đứa con gáu mới 17 tuổi sang Canada. Bây giờ lại mơ nó lấy được thằng Tây tử tế .
mịa, cứ nghĩ lấy tây là lấy được tiền của nó ấy. có mứt ấy cụ nhỉ.
tham và thiếu hiểu biết thì kết cục là rất thảm