du lịch Ba Vì 30/4 và 1/5

Wave Alpha 20

Xe tăng
cụ mợ nào đi rồi cho e cái kinh nghiệm cái! mấy khu nghỉ dưỡng khu nào ổn và giá rổ thế nào ạ? em xem mà thấy giá cao quá! vãi thật :D

SimsSam

Xe điện
Cụ cưa nói vãi, cao. Nhưng mà cụ thể là bn chứ?

cụ mợ nào đi rồi cho e cái kinh nghiệm cái! mấy khu nghỉ dưỡng khu nào ổn và giá rổ thế nào ạ? em xem mà thấy giá cao quá! vãi thật :D

Wave Alpha 20

Xe tăng
Cụ cưa nói vãi, cao. Nhưng mà cụ thể là bn chứ?
:)) bà chụy e chả biết vào trang nào cho e xem toàn mấy củ 1 đêm em hơi choáng. nhưng giờ tìm lại ok rồi cụ ạ :D

cairong_2011

Xe container
Em đi Trang trại đồng quê, thuê phòng VIP 2 người cho ông bà già là 500K/đêm

Wave Alpha 20

Xe tăng

cairong_2011

Xe container
Cụ vào đây: http://www.bavihomestead.com/

Em cũng nghe kể qua chứ đã đến đâu. Nhưng thấy chỗ đó tiện đi lại nên đưa các cụ về nghỉ dịp 1/5

Wave Alpha 20

Xe tăng

cairong_2011

Xe container
tìm hiểu thì thấy giá nhiều khu không tương xứng với chất lượng phục vụ cụ ạ! so sánh thì có vẻ ko thể bằng miền trung với miền nam đc.
Quan trọng tiêu chí của cụ là gì và cụ có thời gian để đi đến chỗ đó ko ? Em ko thích đi quá xa vì ông bà già ko đi được và cũng ko thích chen lấn vào các khu nghỉ trung tâm nhân ngày nghỉ lễ vì chỉ có chặt chém và người là chính. Em đã từng về quê ở Vân đồn nhân dịp này rồi em biết. bà con đổ xô về đó tưởng hưởng không khí trong lành nhưng cuối cùng chen lấn, ăn uống .... Chán hẳn

pandaq

Xe tải
Khu nghỉ dưỡng Ba Vì cũng có nhiều kiểu, nhiều giá. CỤ chủ nghe đâu mà cứ VÃI với giá thế. Hehe. Cụ cần tham khảo gì về tour hay phòng hay gì gì đó trên Ba Vì hay nơi khác thì ib em hướng dẫn hoặc tìm cho nhé. ;)

bau67

Xe container
Nhà Cháu thấy đang xây cầu để thay bến phà Minh Quang - Đồng Luận, thấy bẩu cuối năm nay xong. Khi đó chạy sang La Phù ăn, tắm tiện phết, chứ Thuần Mỹ hạ tầng kém quá.
Quanh Ba Vì nhà Cháu thấy quá nhiều khu cho nghỉ qua đêm. Ba Vì gần có lẽ đi trong ngày tiện hơn. Sáng đi lên Mẫu Thượng, vòng xuống cốt 400 picnic. Chiều làm vòng Suối Hai rồi qua phà sang La Phù tắm, ăn tối rồi lại qua phà mà về.
Cái con đường từ La Phù, Đồng Luận, bám theo sát sông Đà rồi sang Hòa Bình, đường tốt, đẹp lắm !

Chỉnh sửa cuối:

vieteuro

Xe container
cụ lên ngay thuần mỹ mà tăm nuoc nong
co 150k mà khỏe người

bright sea

Xe hơi
ngày nghỉ, ngày lễ thì tốt nhất là nên cho con cháu về quê chơi với ông bà, họ hàng anh em chứ đi du lịch thì chỉ có nhìn người thôi cụ ạ, đông lắm.

Hiep_anycar

Xe máy
uh nhỉ, mình cũng đang chưa biết đi đâu dịp nghỉ lễ này. Ba Vì ơi, tiện đường lên hỏi giá phân bò cho cụ nào hôm trước hỏi luôn.

xe dap leo nui

Xe máy
Em cũng hóng hớt kinh nghiệm vụ này từ các Cụ,mang tiếng ở HN lâu nay mà em chưa đi BV lần nào =))

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Ngày đó Kụ nên đi Đền Thượng, Rừng Quốc gia có lẽ vắng khách hơn các điểm còn lại.

mazdavietnam

Xe tải
Sao cụ chủ không lên Tam Đảo - Vĩnh Phúc ạ? không khí em thấy hơn Ba Vì nhiều ạ. Mà tất cả các loại dịch vụ tốt, giá cả phù hợp ạ.

cairong_2011

Xe container
Em đã đi chỗ Trang trại ĐQ như em nói ở trên. Có mấy cảm nhận như sau:

Khu nghỉ này cũng không qúa rộng, nhưng lại bất tiện bố trí hai bên đường (nghỉ một bên, chơi và ăn một bên). Một bên có các phòng nghỉ và nhà sàn Mường và một bên có hai nhà sàn (Hoàng Mai, Võng Thị để ngủ tập thể) + khu chăn nuôi + trồng rau + bể vầy cho trẻ + ăn uống. Tuy nhiên vườn rau và khu chăn nuôi cũng chỉ hơn 100m2 quá nhỏ so với nhu cầu.

1. Về đường đi: Khoảng hơn 40Km từ nhà em. Đi qua của vào vườn quốc gia ba vì một đoạn là đến. Nói chung đường đi thuận tiện, ko có vấn đề gì
2. Về phòng nghỉ: Lên tới nơi em mới có thể biết được chi tiết. Ở đây có 4-5 phòng đôi tiêu chuẩn (1 giường đôi cho 2 người) và 2 phòng 3 giường (có thể ngủ được đến 5 người vì có hai giường to và một giường đơn). Ngoài ra có mấy nhà sàn Hoàng Mai, Mường, ... dùng để ngủ tập thể. Nói chung các phòng đủ điều hòa, TV, nóng lạnh. Tuy nhiên việc thiết kế và bố trí các phòng nghỉ tiêu chuẩn và phòng 3 giường tương đối bất tiện, ko có ko gian vì ngay trước các của phòng đó bị chắn bởi nhà sàn Mường to đùng. Do vậy cảm giác các phòng đó bị bí, tối (nhất là tầng 1, nơi có các phòng nghỉ tiêu chuẩn). May em chỉ ở lại 1 đêm nên tạm chấp nhận chứ đi nghỉ mà chui vào phòng bố trí như vậy em cam đoan 100% các cụ sẽ ko chấp nhận vì cảm giác bí, ko có không gian, nhất là khi đi lên vùng đồi núi có không gian rộng như Ba vì
3. Về ăn uống: Không có gì đặc biệt, nhiều thứ nêu trong thực đơn cho có, muốn gọi hơi khó. Em cảm giác do khách ít, hoặc ăn uống ko nhiều nên cảm giác nấu ăn và chẩun bị ko được tốt. Sáng ra ăn bát phở bò bằng bánh đa, vài lát thịt bò, ko hành, trắng tinh mà cũng lấy 30K như Hà nội là hơi đắt
4. Về chỗ thăm thú xung quanh như quảng bá: Em ko đi các điểm xa mà chỉ đi điểm gần đó bằng phương tiện xe công nông (vì theo các em ở đó, tự đi thì phải hỏi đường mất thời gian, mà đi bộ trời nắng ko tiện). Xung quanh đó em đi cây đa Thần Rùa, nhà tranh vách đất, nông hộ bò sữa và định đi Giếng ngọc nhưng do nắng, công nông ồn, đi quá chậm và nhiều lý do khác nên em hủy điểm cuối. Cảm giác chung các điểm đến đó ko có gì đặc sắc
5. Về chất lượng dịch vụ: Về chỗ ở, ăn uống thì em đã nói ở trên. Còn chuyện đi thăm quan cũng là cách làm du lịch ăn xổi ở VN: Em thuê một chuyến xe công nông (vì chỉ có 5 người nên em chấp nhận tính như 6 người cho một chuyến là 265K). Vào mỗi nơi trên lại yêu cầu 16K/người/điểm và thêm tiền HD viên 400K. Em yêu cầu chỉ cần có xe chở đến, ko cần HDV nhưng các em ở khu ko đồng ý. Cuối cùng tưởng có HDV hóa ra là đ/c lái xe công nông, là nhân viên khu nghỉ. Đối với em để đi nghỉ tiền có thể mất nhưng cách làm tính tiền từng thứ nhưng chất lượng ko được như ý muốn nên Gấu em và nhiều người khác xảy ra tranh cãi với mấy em quản lý khu về cung cách làm dịch vụ quá vì tiền chứ ko để ý chất lượng.
Tại sao khu này vẫn có người đến ? Theo em quan sát thì chủ yếu dành cho trẻ em đến nghỉ, vui chơi, đi thăm mấy điểm trên trong ngày chứ ko ai thích qua đêm (có thể do vị trí và bố trí phòng ngỉ ko thích hợp) hoặc nếu nghỉ thì đi tập thể để hát karaoke+lựa trại cho hết tối. Tại khu nhà tranh vách đất cũng dựng lại một nhà tranh vách đất như cũ+các dụng cụ như cối xay, cối giã gạo ...của nông dân ngày xưa nhưng nhiều thứ đề tên nhưng ko có dụng cụ kèm theo. Có một ao cá khoảng 40-50m2 nhưng nếu đoàn nào thích bắt cá bằng úp nơm thì sẽ mua cá thả xuống rồi lội xuống để bắt ...

Tóm lại đây là khu thích hợp cho các gia đình có trẻ em đi để biết thêm về cuộc sống nông thôn .... và chỉ nên đi trong ngày. Không thích hợp việc nghỉ dưỡng của người lớn và qua đêm. Cũng là một lần rút kinh nghiệm về cách làm ăn du lịch của người Việt: Không đầu tư đến nơi đến chốn

cairong_2011

Xe container
Em minh họa 1 số ảnh

Khu nằm ở hai bên đường đi lại

Khu phòng nghỉ và nhà sàn bố trí sát nhau tạo cảm giác tối, bí (các phòng nghỉ nằm sát ngay phía sau nhà sàn này)

Nhà cổ Võng Thi (ngủ tập trung)

Khu nhà tranh-vách đất

Một số đồ bên trong

Cây đa Thần Rùa

Nông hộ nuôi bò sữa

Phuơng tiện đi lại