Du lịch Hàn Quốc, đạp xe xuyên Hàn

PSHH

Xe hơi
Chả là cháu quá là ưng cái bụng với hệ thống đường dành riêng cho xe đạp tại Hàn Quốc nên lập thớt này nhằm chia sẻ kinh nghiệm với các cụ mợ đang sống, học tập, làm việc tại Hàn hoặc có ý định du lịch Hàn Quốc và yêu thích đạp xe ạ.

Có thể nói Hàn Quốc là một trong những nước đầu tư cho hệ thống đường dành riêng cho xe đạp tốt nhất thế giới. Tại Hàn, hầu như các cụ có thể đi bất kì đâu bằng xe đạp với làn đường dành riêng cho mình. Không những thế CP Hàn Quốc còn có một chương trình rất thú vị: đạp xe xuyên Hàn và 4 con sông lớn. Nói qua một chút về chương trình này. Các cụ tham gia sẽ mua một cuốn sổ (gọi là passport) trên đó có lộ trình các tuyến đường siêu đẹp dành riêng cho xe đạp mà thôi, chạy dọc các con sông lớn khắp nước Hàn và đường bờ biển. Trên mỗi chặng sẽ có các bốt kiểu như buồng điện thoại công cộng của Anh, tại đây các cụ sẽ đóng dấu con tem tại điểm đó vào passport của mình. Các bốt cách nhau từ 25-30km. Khi thu thập đủ các tem trên 1 chặng, các cụ sẽ được nhận 1 sticker chứng nhận để dán vào passport. Cứ như vậy, khi các cụ hoàn thành chặng xuyên hàn và 4 sông lớn bằng cách thu thập đủ các con tem cần thiết, các cụ sẽ được tặng một loạt sticker, và điều thú vị nhất là sẽ nhận được 1 huy chương để ghi nhận (đóng hộp lung linh lắm ạ).

Các cụ tham khảo các link hữu ích sau nhé:
1. Trang chủ của chương trình (tiếng Hàn sẽ đầy đủ thông tin hơn): http://www.riverguide.go.kr/eng/index.do
2. Group Facebook của anh em VN yêu đạp xe tại Hàn, các kinh nghiệm cháu đã share ở đây rồi ạ: https://www.facebook.com/groups/VKBicycle/

Cháu có kha khá kinh nghiệm về các cung đường này. Cụ nào hứng thú trải nghiệm thì cứ hỏi cháu sẽ giải đáp hết ạ.

PSHH

Xe hơi
Cháu chia sẻ thông tin này vì cháu mong lắm nhà mình cũng lập được cái tương tự như thế. Anh em nào ở tỉnh tình nguyện cho đặt booth để đóng tem thì tuyệt vời. Đường dành riêng thì ko xử lý được chứ vụ passport và chứng nhận này cháu thấy chỉ cần anh em hứng thú và cùng nhau xây dựng thì chúng ta có ngay một chương trình ý nghĩa lắm ạ.

ducanhha17

Xe tải
Thông tin hay.

Hoangpd

Đi bộ
Hồi có dịp sang công tác HQ 1 tháng quả là quá ấn tượng vơia làn đường dàng riêng cho xe đập ở đây. Dành riêng nên dù trong phố các bác ý vẫn cứ vô tư phóng vèo vèo. Mệt quá lại có thể vác xe lên tàu điện được. Ước ao bao h Việt Nam ta cũng coa hệ thống này

PSHH

Xe hơi
Hồi có dịp sang công tác HQ 1 tháng quả là quá ấn tượng vơia làn đường dàng riêng cho xe đập ở đây. Dành riêng nên dù trong phố các bác ý vẫn cứ vô tư phóng vèo vèo. Mệt quá lại có thể vác xe lên tàu điện được. Ước ao bao h Việt Nam ta cũng coa hệ thống này
Cụ quan sát khá chuẩn. Thực ra cũng có những quy tắc nhất định cho việc này. Ví dụ không phải tuyến tàu điện nào cũng vác xe lên được và chỉ được để xe ở các khoang dành riêng, vào ngày cuối tuần thôi ạ. Còn xe các cụ có thể khóa ở hầu như bất kì chỗ nào cũng okie, chẳng lo mất. Các cửa hàng sửa và bán xe thì sẵn lòng fix một số lỗi nhỏ cho các cụ miễn phí hoàn toàn. Còn ước ao của cụ e dự là mãi chỉ là ao ước thôi ạ. Hix.