[CCCĐ] Du lịch tự túc châu Âu bằng xe ô tô tự lái trong 16 ngày

mofi

Xe tải
Chúc cụ có nhiều trải nghiệm thú vị bên trời Tây!
Cảm ơn cụ
Chúc cụ lên đường mạnh khỏe , mang nhiều ảnh đẹp cho em xem ké với
Cảm ơn cụ. E sẽ post đều
Em cũng hóng nha, dù CA không lạ với em nhưng chủ yếu là đi cả nhà bằng xe tự lái. Cụ có gì làm journey of trip nhé. Chúc cụ vạn dặm bình an và có chuyến đi ý nghĩa!
Cụ có kinh nghiệm gì share em nhé. Rất cần cụ tư vấn đới.
chúc cụ có chuyến đi vui vẻ
Thanks cụ

mofi

Xe tải
Cụ Ko cần phải lo về Cái tem euro 4. Cái đấy hãng cho thuê xe họ đã có rồi.
Vâng. Cảm ơn cụ. Đứa cháu bên Đức nó cũng gà chả biết gì, doạ em cứ lo lo là

a_cheng

Xe điện
hóng hớt. em cũng máu vụ này mà đúng là kỳ công phết :D

mofi

Xe tải

Bay chuyến sớm tinh mơ nhà em xuất phát từ lúc gà chưa gáy

tinhcuoi916

Xe tải
chắc giờ này cụ chủ đang trên máy bay đánh giấc nồng, chúc cụ có chuyến đi như ý
hóng hớt rì viu của cụ ở thớt này :D

mofi

Xe tải

chắc giờ này cụ chủ đang trên máy bay đánh giấc nồng, chúc cụ có chuyến đi như ý
hóng hớt rì viu của cụ ở thớt này :D
Vì mua vé máy bay giá rẻ nên nhà em mua của Air China của Chị Na. Bay chuyến 5:45 sáng sớm nên phải đi từ rất sớm từ Hà Nội qua Bắc Kinh rồi transit đi Paris. Vì chuyến sớm nên vắng làm cái gì cũng nhanh, máy bay cất cánh đúng giờ, tiếp viên xinh, đồ ăn sáng khá ngon. Hiện em đang ở sân bay Bắc Kinh, đi mỏi chân và ngồi chờ chuyến tiếp theo.

Vì thời gian nối chuyến khá ngắn nên không cung cấp dịch vụ phòng chờ. Với chiều về e phải đợi ở sân bay Bắc Kinh 20 tiếng nên hãng hàng không cung cấp dịch vụ phòng nghỉ cho khách. Nhưng nhà em sẽ tranh thủ vào trung tâm thành phố BỨc Kinh chơi vì có visa châu âu người cầm hộ chiếu Việt Nam sẽ có thời gian 24 tiếng free visa vào Bắc Kinh.
E thấy “lãi” vụ này vì nếu xin Visa TQ sẽ mất 60USD :D

dencao

Xe buýt
Chúc cụ chủ thượng lộ bình an nhé, chạy auobahn thì nhớ để ý biển ko bị bắn tốc độ và phạt nguội đấy, đang unlimit tự nhiên có cái biển 120km/h , nhưng thường biển thứ 2 mới bắn,
Thêm nữa, gửi xe dưới hầm các tòa nhà thì lưu ý thường cái máy bán vé gửi xe nó thường ở tầng 1 hoặc tầng trên chứ ko ở dưới hầm và chỗ barie đâu nhé :)

duhocucAISA

Xe đạp
Chúc chị có chuyến đi thuận lợi

Website
www.otofun.net
Trước hết chúc mừng cụ chủ đã gần như sẵn sàng cho chuyến đi. Em đảm bảo cụ và gấu cùng với nhà kia phê không cần hỏi :P. Trải nghiệm này nhiều anh em ofer đã từng có rồi nên cụ yên tâm. Cái tem kia cũng không cần lăn tăn đâu ạ. Khi nhận xe ở T1 CDG, cụ nói với nhân viên ở đấy là cụ sẽ lái ở các vùng cần tem môi trường (tem xanh) của Đức là họ sẽ bán luôn hoặc hướng dẫn mua. Giá dao động từ 6-10EUR. Đừng thuê GPS trừ khi xông xênh thoải mái, còn không cứ Googlemap mà chơi cụ ạ. Nhớ mua SIM 4G từ Việt Nam :P

PS: Sinh nhật cụ năm nào cũng to nhể :P. Gần cả nước kỷ niệm :P

Em từng thuê xe tự lái ở Ý, không phải mua cái tem gì gì như trên, nước khác thì em ko biết ạ!
Châu Âu hay phạt nguội, E khuyên cụ là sau khi về VN nên đổi thẻ Visa nhé :D
Thực sự em không khoái và khuyên các cụ không nên làm như thế này vì cái thẻ thuê xe còn cần để thanh toán phí BoT, cầu đường tư nhân bên ý. Công ty thuê xe họ không thiệt đâu nhưng bên bảo hiểm họ sẽ ghi sổ cụ và lần sau có vấn đề gì ở những nơi mà dữ liêu được chia sẻ thì mình mới thấm đấy ạ. Nếu có thể thì hãy cố gắng bỏ hết những trò khôn lỏi này đi ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

tymobai

Xe điện
Trước hết chúc mừng cụ chủ đã gần như sẵn sàng cho chuyến đi. Em đảm bảo cụ và gấu cùng với nhà kia phê không cần hỏi :P. Trải nghiệm này nhiều anh em ofer đã từng có rồi nên cụ yên tâm. Cái tem kia cũng không cần lăn tăn đâu ạ. Khi nhận xe ở T1 CDG, cụ nói với nhân viên ở đấy là cụ sẽ lái ở các cùng cần tem môi trường (tem xanh) của Đức là họ sẽ bán luôn hoặc hướng dẫn. Giá dao động từ 6-10EUR. Đừng thuê GPS trừ khi xông xênh thoải mái, còn không cứ Googlemap mà chơi cụ ạ. Nhớ mua SIM 4G từ Việt Nam :P

Thực sự em không khoái và khuyên các cụ không nên làm như thế này vì cái thẻ thuê xe còn cần để thanh toán phí BoT, cầu đường tư nhân bên ý. Công ty thuê xe họ không thiệt đâu nhưng bên bảo hiểm họ sẽ ghi sổ cụ và lần sau có vấn đề gì ở những nơi mà dữ liêu được chia sẻ thì mình mới thấm đấy ạ. Nếu có thể thì hãy cố gắng bỏ hết những trò khôn lỏi này đi ạ :)
Ý em là tránh bị phạt nguội do vi phạm luật GT thôi cụ, còn phí cầu đường và BH các thứ mình phải tuân thủ nghiêm chứ ạ! :)

mofi

Xe tải
Chúc cụ chủ thượng lộ bình an nhé, chạy auobahn thì nhớ để ý biển ko bị bắn tốc độ và phạt nguội đấy, đang unlimit tự nhiên có cái biển 120km/h , nhưng thường biển thứ 2 mới bắn,
Thêm nữa, gửi xe dưới hầm các tòa nhà thì lưu ý thường cái máy bán vé gửi xe nó thường ở tầng 1 hoặc tầng trên chứ ko ở dưới hầm và chỗ barie đâu nhé :)
Cảm ơn cụ nhắc nhở.
Em hỏi thêm tí là e đọc thấy bảo Pháp free parking cuối tuần có phải không cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

mofi

Xe tải
Trước hết chúc mừng cụ chủ đã gần như sẵn sàng cho chuyến đi. Em đảm bảo cụ và gấu cùng với nhà kia phê không cần hỏi :P. Trải nghiệm này nhiều anh em ofer đã từng có rồi nên cụ yên tâm. Cái tem kia cũng không cần lăn tăn đâu ạ. Khi nhận xe ở T1 CDG, cụ nói với nhân viên ở đấy là cụ sẽ lái ở các cùng cần tem môi trường (tem xanh) của Đức là họ sẽ bán luôn hoặc hướng dẫn. Giá dao động từ 6-10EUR. Đừng thuê GPS trừ khi xông xênh thoải mái, còn không cứ Googlemap mà chơi cụ ạ. Nhớ mua SIM 4G từ Việt Nam :P

:)
Vâng. E cũng đọc bài về các chuyến đi trên OF nhưng chưa thấy các cụ làm riêng một thớt về nội dung này. Nên e mới mạo muội từ kinh nghiệm của e sau chuyến đi này và đóng góp của các cụ hy vọng thớt sẽ giúp ích cho các cụ có ý định làm như nhà em. E sẽ cố gắng tường thuật chi tiết, đến đâu có gì khó e sẽ hỏi, mong các cụ hướng dẫn thêm. Sau khi kết thúc chuyến đi e sẽ túm lại một số kinh nghiệm cần thiết share với các cụ.
E mua sim 4G từ Việt Nam rồi, sang bên này e được khuyên là nên dùng phần mềm Waze để định vị tìm đường tại châu Âu.
Cụ síp pờ soi em hơi kỹ đấy nhá. Sinh nhật e năm nào cũng trốn được bữa nhậu ở cơ quan vì được nghỉ. Hehe

joyride

Xe điện
Chúc chuyến đi vui vẻ.

Khi nhận xe check định vị, bản đồ navigation theo xe hoạt động OK không?

Chạy xe châu Âu quá điểm rẽ là đi tiếp vào vòng lại mất công lắm đấy, nên navigation tốt sẽ giúp ít rất nhiều.

Lưu ý chi phí gửi xe cũng tốn ác đấy. Tuyệt đối đừng bia rượu khi lái xe nhé

mofi

Xe tải
Vâng. E sẽ lưu ý.
Vụ gửi xe em sẽ tìm các khách sạn có chỗ đỗ xe free để tiết kiệm hơn.
Bia rượu thì e sẽ “kiêng” tuyệt đối rồi những khi qua Bỉ sẽ làm thùng bia bỏ lên xe mang đi đường uống vào tối

Chúc chuyến đi vui vẻ.

Khi nhận xe check định vị, bản đồ navigation theo xe hoạt động OK không?

Chạy xe châu Âu quá điểm rẽ là đi tiếp vào vòng lại mất công lắm đấy, nên navigation tốt sẽ giúp ít rất nhiều.

Lưu ý chi phí gửi xe cũng tốn ác đấy. Tuyệt đối đừng bia rượu khi lái xe nhé[/QUO

mofi

Xe tải
hóng hớt. em cũng máu vụ này mà đúng là kỳ công phết :D
Kỳ công mà cũng hồi hộp phết cụ ơi vì đất khách quê người. Nhưng kệ “cứ đi khắc đến” các cụ nhỉ ? Cứ liều thôi :D Những phát sinh ngoài ý muốn sẽ là những trải nghiệm đáng nhớ của chuyến đi, hy vonkg không bị rách ví.