[CCCĐ] Du lịch tự túc châu Âu bằng xe ô tô tự lái trong 16 ngày

mofi

Xe tải
E mua dầu tại trạm xăng ở Berlin. Giá dầu ở đây rẻ hơn ở Paris, Bỉ, Hà Lan nhé. 1,279€/lit (co tram dat hơn. Mua cũng rất dễ dàng, vào quầy bảo cho tao đổ đầy, ra cầm vòi tự đổ vào thanh toán tiền là xong.

mofi

Xe tải
Chà, cái bọn Châu Âu đi ẩu quá nhỉ. Cẩn thận vẫn hơn chứ bác.

Mà, áp dụng "Nhất chớm nhì tiên" ở bển như nào bác?
Em lái xe bên này đúng là cũng phải cẩn thận hơn, theo đúng luật nhưng để ý họ đi là biết thôi. Chỉ “hãi” mỗi việc là khi vào cao tốc phải thốc mạnh để đua với xe nó đang trong cao tốc. Nhiều lúc vào làn, mấy cái xe tải nó cứ lao ầm ầm đến sau mít, hãi hãi là. Xe chấm to hoặc chơi mấy loại 3-4s/10km giờ thì yên tâm không sợ.
Có một điều là em thấy bên này mặc dù có hạn chế tốc độ nhưng họ vẫn phi ầm ầm vượt quá mà sợ gì cả. Nhiều lúc e cứ kệ đánh đu theo luôn :D

Mr.Phuc

Xe tải
Cụ giỏi quá. Chúc cụ và gđ có chuyến đi vui vẻ!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em lái xe bên này đúng là cũng phải cẩn thận hơn, theo đúng luật nhưng để ý họ đi là biết thôi. Chỉ “hãi” mỗi việc là khi vào cao tốc phải thốc mạnh để đua với xe nó đang trong cao tốc. Nhiều lúc vào làn, mấy cái xe tải nó cứ lao ầm ầm đến sau mít, hãi hãi là. Xe chấm to hoặc chơi mấy loại 3-4s/10km giờ thì yên tâm không sợ.
Có một điều là em thấy bên này mặc dù có hạn chế tốc độ nhưng họ vẫn phi ầm ầm vượt quá mà sợ gì cả. Nhiều lúc e cứ kệ đánh đu theo luôn :D
Thế thì Ai can iu nhé.
Bác đừng đua theo chúng nó, mặc dù chạy 100-120kmh trên Autobahn khá khó chịu.
Thứ nhất là bác có thể bị phạt. Và nó sẽ trừ vào credit card của bác.
Thứ hai, dại mồm, xảy chuyện gì đó, bác chắc chắn mất 1 phần của cái gọi là Bảo hiểm thân vỏ.

mofi

Xe tải
Thế thì Ai can iu nhé.
Bác đừng đua theo chúng nó, mặc dù chạy 100-120kmh trên Autobahn khá khó chịu.
Thứ nhất là bác có thể bị phạt. Và nó sẽ trừ vào credit card của bác.
Thứ hai, dại mồm, xảy chuyện gì đó, bác chắc chắn mất 1 phần của cái gọi là Bảo hiểm thân vỏ.
Vâng. Nhiều đoạn cao tốc đang sửa có biển 60 hoặc 80km e thấy họ đi vuợt quá nên cũng bám theo luôn, vì nhiều lúc đi chậm trong làn giữa hoặc sát vỉa vẫn bị “lườm” hoặc xe tải nó bám sát mít. Autobahn tại Đức cũng không phải là tất cả đều không hạn chế tốc độ. Rất nhiều đoạn chỉ 100km, 120km/g thôi. E mới chi chạy lên được 180km/g, chưa đạt mức 200km/g như em định làm trong chuyến này

Chỉnh sửa cuối:

mofi

Xe tải
Cụ giỏi quá. Chúc cụ và gđ có chuyến đi vui vẻ!
Cảm ơn cụ động viên. Chuyến đi đến lúc này thật tuyệt cụ ạ.
Phương châm sống bây giờ của nhà em là “Hãy tận hưởng cuộc sống theo cách mà chúng ta có thể”

OF-TeriosLD

Xe buýt
Cảm ơn cụ động viên. Chuyến đi đến lúc này thật tuyệt cụ ạ.
Phương châm sống bây giờ của nhà em là “Hãy tận hưởng cuộc sống theo cách mà chúng ta có thể”
Hóng fb mà chưa thấy cụ bác úp đết nhỉ :D

Car68

Xe tải
Mang bằng oto Việt Nam là sang đổi bằng bên đấy được hả cụ.

mofi

Xe tải
Mang bằng oto Việt Nam là sang đổi bằng bên đấy được hả cụ.
Bằng PET của cụ có thể lái xe bên châu Âu hoặc yên tâm nhất là xin giấy lái xe quốc tế (International Driving Permit - IDP) theo Công ước Đường bộ quốc tế 1986.
Giấy này làm thủ tục trên trang dịch vụ công trực tuyến mức độ 4 của Tổng cục Đường bộ Việt Nam (e thấy tiện nhất trong các thủ tục hành chính e đã từng làm). Chi phí 165k ship tận nhà. Giấy có thời hạn 3 năm

autobahn-hanoi

Xe tăng
Chào các cụ.
Sau một số năm nung nấu ý định du lịch châu Âu tự túc. Từ cuối năm ngoái vợ chồng nhà em và một đôi nữa quyết định làm chuyến du lịch châu Âu tự túc. Rất nhanh sau khi quyết định e vào Skyscanner tìm vé giá rẻ nhất để bay sang Paris mà không quan tâm thời điểm nào là đẹp nhất, chỉ mỗi chú ý chút thời gian liên quan đến việc thi cuối kỳ của 2 thằng cu ở nhà. Và với giá vé 14tr/ng khứ hồi HN - Paris từ 10/5-26/5 và bọn em đặt và xuất vé trả tiền luôn mặc dù chưa thèm biết xin Visa Schengen thế nào. Đã máu thì chơi liều luôn.

Ăn chơi chán chê qua Tết đến tháng tư e mới đi xin Visa. Vụ này e tự làm với chút tự tin là đã đi 3 lần châu Âu (nhưng là đi công tác bằng Hộ chiếu công vụ). Hai đôi vợ chồng hăm hở chuẩn bị hồ sơ theo đúng hướng dẫn của Đại sứ quán Pháp và đến nộp. Chỉ sau 3 ngày làm việc bọn e nhận được tin nhắn có kết quả. Hai đôi hăm hở đến với niềm hy vọng tràn trề và hồi hộp. Khi xuống xe bước vào cửa còn bẩu nhau chân nào xuống trước, chân nào bước vào trước.
Sau khi vào nhận được phong bì niêm phong thì nhà em pass Visa (3 tháng nhiều lần) cho cả hai vợ chồng.

Nhưng đôi đi cùng "tạch" với lý do từ chối là chưa có lịch trình rõ ràng, trong khi của đôi đấy giống hệt với nhà Em. Sau khi về, đôi kia cũng "shock" vì cũng khá tự tin về hồ sơ cũng như điều kiện kinh tế đảm bảo cho chuyến đi. Sau một thời gian Hội thảo rút kinh nghiệm tại quán cà phê, đôi kia quyết định viết "tâm thư" gửi sứ quán và nộp lại Hồ sơ (được chuẩn bị kỹ hơn sau khi rút kinh nghiệm). Tuy nộp thế, nhà E cũng xác định là sẽ chỉ có 2 vợ chồng đi thôi. Mất một thời gian hồi hộp chờ đợi, cuối cùng đôi bạn kia cũng có happy ending với Visa Schengen vào Pháp thời hạn 1 tháng mặc dù hơi đau ví một tí vì mất thêm hơn 6tr tiền làm thủ tục lại.

Để chuẩn bị cho chuyến đi E có tham gia một Group trên Facebook và cũng biết được nhiều kinh nghiệm của ACE trên group này.

Về phương tiện di chuyển tại Châu Âu, sau một thời gian nghiên cứu E thấy khả năng thuê xe ô tô để tự lái để đi khắp châu Âu là phương án E thích nhất vì có thể thoải mái đi theo ý mình, đi với mục đích check in (khảo sát tại càng nhiều nước châu Âu càng tốt vì E sẽ quay lại đi chơi các điểm chính sau này) và thích nhất là không phải lễ mễ đẩy vali đi ra tàu hoặc xe bus tại châu Âu (đặc biệt là tại Pháp nơi mà được khuyến cáo sẽ gặp rất nhiều phức tạp tại đây)

Sau khi đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm, E hăm hở đăng ký dịch vụ công trực tuyến mức độ 4 trên website của Tổng cục Đường bộ Việt Nam cái Giấy phép lái xe cuốc tế (IDP) và đây là thủ tục hành chính E thấy hài lòng nhất từ bé đến giờ trên đất nước Việt Nam này :D Chỉ cần nhấp chuột, bấm bấm và một số thao tác là trong vài ngày E đã nhận được Giấy phép CPN đến tận tay. Tuy nhiên, E thấy có nhiều cụ nói là không cần phải cái IDP này vì GPLX của Việt Nam có tiếng Anh rồi.

Tiếp đến là thuê xe, E đặt xe trên trang cho thuê xe trực tuyến của Europcar thuê trước xe Nissan Qasqai AT (hoặc tương đương) trong vòng 16 ngày với số tiền thuê khoảng 11 triệu đồng (chả biết đắt hay rẻ :D), lấy và trả xe tại sân bay PARIS ROISSY CDG AIRPORT T1 với các điều kiện như không hạn chế km, bảo hiểm cơ bản ...
Mặc dù được đọc một số kinh nghiệm của các ACE đi trước đây nhưng E vẫn khá lo lắng về việc mua phí đường bộ, mua tem gì gì đó ở Đức như hình

E xin phép được hỏi các cụ đã có kinh nghiệm thuê xe tự lái tại Châu Âu về các vấn đề liên quan để vụ vé, tem này nhé.
E sẽ tiếp tục cập nhật các thông tin về chuyến đi của Em vừa lưu lại như nhật ký của đời mình :D

Cảm ơn các cụ chia sẻ và quan tâm.
úc

Cụ cho vào gúc đọc nhé:: khá chi tiết về Autobahngebuehren in EU

https://www.tcs.ch/de/camping-reisen/reiseinformationen/wissenswertes/fahrkosten-gebuehren/autobahngebuehren.php

mofi

Xe tải
Cảm ơn cụ. Toàn tiếng Đức e chạ hiểu gì. Ngày hôm nay e bay Oslo chơi với nhà họ hàng ở đây, ngày 18/5 e bay về Berlin rồi đi luôn xuống Dressden lái xe tiếp đi Praha (Séc)

joyride

Xe điện
Cảm ơn cụ. Toàn tiếng Đức e chạ hiểu gì. Ngày hôm nay e bay Oslo chơi với nhà họ hàng ở đây, ngày 18/5 e bay về Berlin rồi đi luôn xuống Dressden lái xe tiếp đi Praha (Séc)
Hóng ảnh Praha của cụ!

joyride

Xe điện
Chà, cái bọn Châu Âu đi ẩu quá nhỉ. Cẩn thận vẫn hơn chứ bác.

Mà, áp dụng "Nhất chớm nhì tiên" ở bển như nào bác?
Nhà em phải nhờ anh Gúc mới biết và hiểu cái món "nhất chớm nhì tiên" này cụ ạ. Cái kiểu dạy truyền miệng thế này thật là tai hại. Cái kiểu nhất chớm mà đi ở châu Âu hay ở Lào thì xe bên phải nó phang cho ngay :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em phải nhờ anh Gúc mới biết và hiểu cái món "nhất chớm nhì tiên" này cụ ạ. Cái kiểu dạy truyền miệng thế này thật là tai hại. Cái kiểu nhất chớm mà đi ở châu Âu hay ở Lào thì xe bên phải nó phang cho ngay :)
Ốp phờ nhà ta nhiều người hâm mộ câu ca dao này lắm đấy bác ạ.
Ví dụ 1 thread: https://www.otofun.net/threads/tai-nan-trong-bung-binh.1494353/page-8#post-47880018
Mỗi thế thôi, rõ như ban ngày, và vẫn cãi nhau xem ai NHẤT.

joyride

Xe điện
Ốp phờ nhà ta nhiều người hâm mộ câu ca dao này lắm đấy bác ạ.
Ví dụ 1 thread: https://www.otofun.net/threads/tai-nan-trong-bung-binh.1494353/page-8#post-47880018
Mỗi thế thôi, rõ như ban ngày, và vẫn cãi nhau xem ai NHẤT.
Còn cái môn nháy đèn nữa. Ở ta là đòi nhường đường, các nước khác là ra tín hiệu nhường đường.

Hôm nhà e đi gặp xe đối diện, dừng lại và nháy đèn để họ đi do phía mình có vướng xe máy đang đỗ. Cụ kia lại tường mình nháy đèn đòi đi nên cũng dừng lại. Nhà em hạ kính vẫy tay mời cụ ấy đi trc thì cụ ấy mới đi.

joyride

Xe điện
Đi sang Séc ngoài Praha cụ nên đi Karlovy Vary, thành phố nghỉ dưỡng, phim ảnh và suối khoáng đấy.

mofi

Xe tải
E
Đi sang Séc ngoài Praha cụ nên đi Karlovy Vary, thành phố nghỉ dưỡng, phim ảnh và suối khoáng đấy.
Cảm ơn cụ. E đi chơi kiểu check in vì không có nhiều thời gian nên chắc chỉ chơi ở Praha thôi ạ

joyride

Xe điện
E
Cảm ơn cụ. E đi chơi kiểu check in vì không có nhiều thời gian nên chắc chỉ chơi ở Praha thôi ạ
Trên đường đi từ Đức sang Praha mà cụ, hơi vòng xuống tý thôi (1). Còn đi thẳng, ngắn hơn thì Dresden - Usti nad Labem - Praha (2)

(1) thì cụ đi theo cánh cung. (2) thì cụ đi theo dây cung :) Nhưng Usti Nad Labem chả có gì hay ho, Teplice cũng tương tự.

Còn đi đỡ vòng hơn 1 chút và tiết kiệm hơn (ở Séc giá cả rẻ hơn) thì cụ đi Dresden-Usti nad Labem - Karlovy Vary - Praha là lý tưởng nhất.

Rút kinh nghiệm nhà em năm kia đi, ngần ngại tý nên lỡ cơ hội đi Karlovy Vary vì tham đi chơi check in chỗ khác

lx125_black

Xe container
Thời tiết xám xịt thế cụ nhề?