[CCCĐ] Du lịch tự túc châu Âu bằng xe ô tô tự lái trong 16 ngày

mofi

Xe tải
Trên đường đi từ Đức sang Praha mà cụ, hơi vòng xuống tý thôi (1). Còn đi thẳng, ngắn hơn thì Dresden - Usti nad Labem - Praha (2)

(1) thì cụ đi theo cánh cung. (2) thì cụ đi theo dây cung :) Nhưng Usti Nad Labem chả có gì hay ho, Teplice cũng tương tự.

Còn đi đỡ vòng hơn 1 chút và tiết kiệm hơn (ở Séc giá cả rẻ hơn) thì cụ đi Dresden-Usti nad Labem - Karlovy Vary - Praha là lý tưởng nhất.

Rút kinh nghiệm nhà em năm kia đi, ngần ngại tý nên lỡ cơ hội đi Karlovy Vary vì tham đi chơi check in chỗ khác
Vâng. Thế để em check lộ trình có gì “báo cáo” cụ.

mofi

Xe tải
Khung cảnh thành phó Dramen, Na Uy. Bên này e được ăn sashimi và sushi cực ngon vì hải sản rất tươi. Càng cua Kingcrab và tôm Bắc cực luộc ngay trên tàu khai thác rồi cấp đông còn nguyên vị và nước biển mặn mòi.

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Hạn dùng Sim của em có 15 ngày nên chắc không tặng cụ được rồi
Năm ngoái em mua sim giống cụ 799k hạn 30 ngày mà, gọi, nt vô tư luôn, chúc cụ và bạn đồng hành có chuyến du lịch thú vị nhé

UFA

Xe điện
Lái xe tại trung tâm thành phố khá khó chịu vì nhiều đèn đỏ, hạn chế 30km, 50km/h. Nhưng lại là may mắn của bọn e vì đi đường qua google map đi lò dò tí đỡ bị mắng :D
E chạy ở Paris thỉnh thoảng cũng bị pim phát vào mít, bố tổ sư, chúng mày mà sang VN đi bộ còn chưa dám ấy chứ he he, dân Paris chạy xe cũng khá nóng tính, chạy xe sướng nhất bên Đức, đường xá thoải mái, ý thức cũng tốt hơn Pháp nhợn

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Không thấy đồng chí mofi thử phó mát dê Na-Uy nhỉ?

Em lái xe bên này đúng là cũng phải cẩn thận hơn, theo đúng luật nhưng để ý họ đi là biết thôi. Chỉ “hãi” mỗi việc là khi vào cao tốc phải thốc mạnh để đua với xe nó đang trong cao tốc. Nhiều lúc vào làn, mấy cái xe tải nó cứ lao ầm ầm đến sau mít, hãi hãi là. Xe chấm to hoặc chơi mấy loại 3-4s/10km giờ thì yên tâm không sợ.
Có một điều là em thấy bên này mặc dù có hạn chế tốc độ nhưng họ vẫn phi ầm ầm vượt quá mà sợ gì cả. Nhiều lúc e cứ kệ đánh đu theo luôn :D
Khi vào cao tốc nó có lane để nhập làn dài 200m-300m tha hồ cho các xe tăng tốc mà cụ, lúc này phải đạp lút chân ga còn hay gọi là ga tây đấy, dựng lưng vào ghế mới thích. Trên cao tốc khi có biển hạn chế tốc độ cụ cứ chạy theo tốc độ của những xe biển số địa phương. E toàn chạy thế thôi.

lookyoung

Xe tăng
Vào trung tâm Brussels có rất nhiều chỗ đậu xe, cứ chỗ nào còn trống bác để vào thôi. Sau đó đến cái cột tính tiền chọn thời gian để in vé. Free 15 phút, 1€ cho 60 phút. Cụ nhấn nút theo hướng dấn trên màn hình nhập biển số xe của mình rồi chọn thời gian, nhét tiền xu hoặc thẻ Visa vào trả tiền in vé ra rồi để trên táp lô xe.
E thấy ban ngày ở Brussels khu trung tâm cũng khá yên ổn. bsphongnb yên tâm ở Bỉ nhé
Xe biển Pháp, cụ xem đã đăng ký vào được Low emission zone ở Brussels chưa, ko mấy tuần nữa nhận cái ticket 150e đấy.

viper

Xe hơi
Cụ chủ tìm hiểu cách lái xe tự túc bao lâu thì lên kế hoạch đi như này được để em học tập với ( mấy cái quy tắc mua tem, đặt xe, lịch trình....). Thanks cụ

mofi

Xe tải
Ui. Cụ làm em lo quá. E chả đăng ký gì cả, cứ thế phi vào thôi
Xe biển Pháp, cụ xem đã đăng ký vào được Low emission zone ở Brussels chưa, ko mấy tuần nữa nhận cái ticket 150e đấy.

bsphongnb

Xe container
Cài này nó phạt nguội kiểu gì đc cụ nhỉ? Quét camera kiểu gì biết được có tem hay ko?

joyride

Xe điện
Cài này nó phạt nguội kiểu gì đc cụ nhỉ? Quét camera kiểu gì biết được có tem hay ko?
Camera giờ nó độ phân giải cao. Đợt em đi Đài Loan police còn check đc là có cài dây bảo hiểm ko để gửi phạt nguội.

OF-TeriosLD

Xe buýt
Camera giờ nó độ phân giải cao. Đợt em đi Đài Loan police còn check đc là có cài dây bảo hiểm ko để gửi phạt nguội.
Thế thì cũng hơi lo tí bác nhỉ? Em vẫn nghĩ cái tem đó họ chả soi.
Mà phạt 150€ thì cũng ác, bạn em nói là ở Pháp vượt đỏ có 135€ thôi.

mofi

Xe tải
Báo cáo các cụ. Em đang trên đường từ Đức qua Séc rồi qua Áo (đến Hallsatt). Có nhiều điều phải lưu ý đặc biệt là chặng từ Séc qua Áo.
Em và đồng chí bạn lái xe kịch liệt hôm nay khoảng 850km

joyride

Xe điện
Báo cáo các cụ. Em đang trên đường từ Đức qua Séc rồi qua Áo (đến Hallsatt). Có nhiều điều phải lưu ý đặc biệt là chặng từ Séc qua Áo.
Em và đồng chí bạn lái xe kịch liệt hôm nay khoảng 850km
Hóng cung "lái xe kịch liệt" của cụ!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em làm 2 cục mỗi cục 1kg mang về roài. Cụ cũng biết món này chắc thổ dân là Eu nhỉ
Khi về VN, mỗi lần cụ cắt một miếng lên nhấm nháp lại nhớ đến những cung đường mình đã từng qua ở châu âu

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thế thì cũng hơi lo tí bác nhỉ? Em vẫn nghĩ cái tem đó họ chả soi.
Mà phạt 150€ thì cũng ác, bạn em nói là ở Pháp vượt đỏ có 135€ thôi.
Em bị một lần ở Pháp, khi vừa vượt qua thì thấy điện thoại VN báo bị trừ tài khoản 120 €. Lần ấy Đúng ngày quốc khánh Pháp, trời mưa rất to lại bị tắc trong hầm kín mấy tiếng liền nên mệt ko nhìn thấy đèn.