[Funland] Dự thảo "giảm" mức hưởng BHXH 1 lần

Nam ktnb

Xe tải
Em còn 2 tháng nữa mới rút đc.
Đóng hết hơn 900tr trong 17 năm. Giờ rút đc khoảng 700tr. Lỗ hay lãi nhỉ?
Còn chờ đến tuổi 62 thì ... nắm đằng lưỡi.
900tr mà em đóng BHNT 17 năm thì giờ em có đôi tỷ là ít!
Phú quý giật lùi rồi cụ. Đáng lẽ những người nghỉ hưu sau lương cao hơn người nghỉ trước vì đóng quỹ cao hơn do tăng lương tối thiểu. Cái Vô lý BH thay đổi chính sách tính số năm cuối hưởng lương hưu dài về trước. Hồi trước BH không tính lạm phát à? Ai đã từng là Giáo Viên nghỉ hưu trong vòng 5 năm sẽ rõ.
.

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Bách

Xe buýt
Đứa trẻ nào cũng thích đi chơi hơn đi học, vì sao cả thế giới bắt trẻ em đến trường. Nhìn ra thì BHXH nó cũng thế thôi bạn, không phải ai cũng nhìn ra được "tính ưu việt của BHXH" như bạn nói nên NN phải biến nó thành việc bắt buộc. Khi về già mất sức lao động thì những người ngày hôm nay rút BHXH (nghĩa là kinh tế không tốt ngay từ bây giờ) sẽ sống bằng gì, ruộng vườn giờ còn mấy nữa, dựa vào con cái thì chúng nó có lo được không, lúc đấy đồng lươnh hưu dù ít nhiều cũng đủ tiền cơm rau + BHYT nữa là đủ cho người già sống căn bản rồi.
BHXH "ưu việt" như vậy sao người muốn rút nhiều vậy cụ nhỉ. Lạ quá. Chả nhẽ người ta sướng không muốn lại muốn khổ hay có gì khuất tất người ta mới không tin tưởng để phải đi rút.
Không rõ cụ có biết vấn đề này không?

Xuân Bách

Xe buýt
Chính sách là cho số đông, không phải cho cá nhân đơn lẻ, Tuổi thọ của VN h là khoảng trên 76 tuổi, vì thế ko thể vì chiều 1 mình cụ chết sớm mà sửa hết được ạ.
Cụ cứ nhìn các nước Đức, Pháp, đóng bảo hiểm 38 - 43 năm mới được lĩnh lương hưu đi ạ. Và cũng ko rút 1 cục được nha.
Nếu an sinh xã hội, cơ hội việc làm, thuế … mình mà như Đức với Pháp thì CP cấm luôn rút Bhx h luôn thì tốt quá. . Đóng hẳn 45 năm mới được rút cho chắc.

alceste

Xe điện
BHXH "ưu việt" như vậy sao người muốn rút nhiều vậy cụ nhỉ. Lạ quá. Chả nhẽ người ta sướng không muốn lại muốn khổ hay có gì khuất tất người ta mới không tin tưởng để phải đi rút.
Không rõ cụ có biết vấn đề này không?
Do nhận thức thôi cụ ạ, cụ nhìn kĩ thì thấy đối tượng đóng bảo hiểm xã hội gồm 2 thành phần. Một là một số người tiền mặt cũng khoảng bảy - mười tỉ, chưa kể nhà cửa cho thuê. Tương lai rất chắc chắn thì họ rút, lấy tiền đầu tư cái khác (như chị bạn em, single, đi làm 20 năm và vị trí rất cao, lúc đi làm lương cũng hơn trăm triệu/tháng, nhà 2-3 cái trong nam ngoài bắc, thì bà ý nghỉ hưu sớm, rút tiền severance pay và tiền BHXH đi đầu tư đất), h một quý đi chơi châu Âu 1 lần, rồi làm những thứ mình thích và đầu tư đánh quả. Số đó ít hơn, còn phần nhiều số rút nhiều là công nhân, họ đi làm vài năm, có khi 30 - 32 tuổi mới đi làm, đóng được dăm bảy năm h chuyển hướng sang làm cái khác, cứ rút h tiêu đã, những cái khác tính sau. Vì suy nghĩ họ ngắn nên họ chỉ nghĩ, nay có tiền chỗ nào thì sẽ bỏ ra tiêu trước. Giống như dân lao động Nam ngày xưa (h em ko biết), đi làm công vài ngày có tiền thì nghỉ làm, ăn nhậu đã, xong hết tiền lại đi làm tiếp, không cần biets sau ra sau.

Húp sụp sụp

Xe điện
Tính đến năm 2020 tuổi thọ trung bình của Việt Nam là 73.7 tuổi, một người từ khi về hưu sống trung bình thêm 11-14 năm. Như bạn nói công nhân sản xuất 40-45 là bị tìm cách cho nghỉ không có tiền thế những người ấy 45 tuổi không sống được thì 62 tuổi họ không có lương hưu thì họ sống bằng gì bây, giờ.
Bác có nghĩ đến trường hợp không rút ngay bây giờ thì đứa con phải nghỉ học không?!

gocart

Xe cút kít
Phú quý giật lùi rồi cụ. Đáng lẽ những người nghỉ hưu sau lương cao hơn người nghỉ trước vì đóng quỹ cao hơn do tăng lương tối thiểu. Cái Vô lý BH thay đổi chính sách tính số năm cuối hưởng lương hưu dài về trước. Hồi trước BH không tính lạm phát à? Ai đã từng là Giáo Viên nghỉ hưu trong vòng 5 năm sẽ rõ.
.

Ông nào lĩnh lương từ hồi ĐH 68đ tiền cũ = 6,8 đồng tiền hiện hành thì cay hơn ớt.

poiuy

Xe cút kít
Nếu an sinh xã hội, cơ hội việc làm, thuế … mình mà như Đức với Pháp thì CP cấm luôn rút Bhx h luôn thì tốt quá. . Đóng hẳn 45 năm mới được rút cho chắc.
Làm chưa được như Đức Pháp thì làm sao mà đòi hưởng ngay như họ được? Đức Pháp cũng phải tích lũy bao nhiêu năm mới có được ngày nay.

nguyenx

Xe điện
Thằng ql cái xh này nó để đến CTY sữa cho người dùng còn làm giả bán cho dân thì hi vọng gì. Bảo hiểm bên bờ vực tiền đó đã có kế hoạch bù chưa hay lại thằng sau chịu trận như đang làm thì phải.

a jing

Xe máy
EM cũng đã rút sau gần 10 năm đóng, nghỉ nn cái là quên béng, 3-4 năm sau mới nhớ có cái bhxh, đóng tiếp thì dang dở, tốn xèng, nên dút 1 cục được mấy chục ăn cái tết năm 2014

Hasu

Xe tải
Đây là cụ nghĩ cách tính như thế, hay có văn bản nào hướng dẫn ko, em xin link? Em chỉ đọc thấy là cộng và tính giá trị tb của cả thời kỳ thôi cụ. Thậm chí, với người nghỉ nhà nước ra ngoài, cũng chả có xét hệ số để điều chỉnh cho giai đoạn đó, như cụ nói.
Công thức tính hệ số trượt giá bảo hiểm xã hội được quy định như thế nào?
Tại Điều 63 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội cụ thể như sau:
Điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội
1. Tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động quy định tại khoản 1 Điều 89 của Luật này được điều chỉnh theo mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 2016.
Đối với người lao động bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi thì tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được điều chỉnh như quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động quy định tại khoản 2 Điều 89 của Luật này được điều chỉnh trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng của từng thời kỳ theo quy định của Chính phủ.
Tại Điều 10 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định cụ thể hơn về điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội và Điều 4 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định về mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội thì hệ số trượt bảo hiểm xã hội được tính trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng bình quân năm do Tổng cục Thống kê công bố hằng năm

Sieger

Xe tải
Làm chưa được như Đức Pháp thì làm sao mà đòi hưởng ngay như họ được? Đức Pháp cũng phải tích lũy bao nhiêu năm mới có được ngày nay.
Trước thì vin vào chiến tranh, đến hiện tại 40 năm sau chiến tranh rồi. Còn vin vào gì nữa? 40 năm cho quản lý và phát triển chưa đủ à cụ.

• Vodka
Reactions: one

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em đóng đc 12 năm còn đang muốn rút ra đây. Cầm cái tiền ấy về đi mua mảnh đất đến năm 62 mua đc cái chung cư nhỏ mà cho thuê vẫn là lương hưu. Chứ giờ đóng thêm vào chắc gì đã sống đc đến năm 62? Mà kể cả có lương hưu thì chết cũng ko còn, có cái chung cư kể cả là nhỏ thì chết vẫn còn để lại cho người nhà đc. Ngoài ra chưa kể mấy ông công an, bộ đội lương về hưu thì cao mà các bố ấy 57 đã đc nghỉ rồi. Thế luật ra 62 tuổi mới đc nghỉ làm cái gì.

nhatthang

Xe tăng
Em đóng đc 12 năm còn đang muốn rút ra đây. Cầm cái tiền ấy về đi mua mảnh đất đến năm 62 mua đc cái chung cư nhỏ mà cho thuê vẫn là lương hưu. Chứ giờ đóng thêm vào chắc gì đã sống đc đến năm 62? Mà kể cả có lương hưu thì chết cũng ko còn, có cái chung cư kể cả là nhỏ thì chết vẫn còn để lại cho người nhà đc. Ngoài ra chưa kể mấy ông công an, bộ đội lương về hưu thì cao mà các bố ấy 57 đã đc nghỉ rồi. Thế luật ra 62 tuổi mới đc nghỉ làm cái gì.
Hỏi thật cụ. Cụ đóng 12 năm, nếu 1 rút 1 lần thì được bao nhiêu mà đủ mua mảnh đất hả cụ?

CuongXD

Xe hơi
Thì ra chợ người, ít đẻ con và tích lũy khi còn đi làm để dành những lúc như thế. Theo cụ những người phải rút quỹ lương hưu ra tiêu thì về già không có lương hưu họ sống ntn.

P/s: Kinh tế chưa vững mà dám sinh con, thu nhập trung bình mà hoang phí, đi làm 20 năm mà không có tích lũy để phải cào cấu vào tiền già. Xong rồi kêu "Già sống bằng gì chỉ là ngụy biện", thế già họ sống bằng niềm tin hay cứu tế, hay bò ra đường ăn xin bây giờ cụ.
Ô này nói sáo rỗng bỏ mẹ. Có phải ai cũng suôi chèo mát mái đâu. Ô k tính những trường hợp gia cảnh người ta khó khăn bệnh tật rồi đủ thứ lằng bà giằng ah?

Nam ktnb

Xe tải
Chả lẽ 62 tuổi bộ đội khoác ba lô hả cụ? Bắn nhau đeo kính lão?

Mr. Toàn

Xe điện
Đứa trẻ nào cũng thích đi chơi hơn đi học, vì sao cả thế giới bắt trẻ em đến trường. Nhìn ra thì BHXH nó cũng thế thôi bạn, không phải ai cũng nhìn ra được "tính ưu việt của BHXH" như bạn nói nên NN phải biến nó thành việc bắt buộc. Khi về già mất sức lao động thì những người ngày hôm nay rút BHXH (nghĩa là kinh tế không tốt ngay từ bây giờ) sẽ sống bằng gì, ruộng vườn giờ còn mấy nữa, dựa vào con cái thì chúng nó có lo được không, lúc đấy đồng lươnh hưu dù ít nhiều cũng đủ tiền cơm rau + BHYT nữa là đủ cho người già sống căn bản rồi.
Từ trươcd đến giờ người già có bao nhiêu tỷ lệ sống nhờ lương hưu, bao nhiêu sống nhờ con cái? Họ vẫn sống đấy thôi
Liên quan đến quyền lợi sát sườn, người ta cũng tính chán rồi, không chờ NN lo hộ đâu (mà cũng chả dám chờ)