[Funland] Dự thảo ô tô cá nhân bắt buộc phải lắp hệ thống giám sát hành trình - mời các cụ các mợ cho ý kiến.

ipconfig

Xe tải
E chỉ muốn chửi bậy phát sực nhớ ra mình đang cố thành người lịch lãm
Nhiều Cụ nhầm với camera hành trình, cái này nó là giám sát định vị xe.
Nếu đã là xe cá nhân không kinh doanh thì nên tôn trọng quyền cá nhân, khuyến cáo thì được chứ ko nên bắt buộc. Cảm giác đi đâu cũng bị giám sát theo dõi chẳng thú vị gì.
mấy hôm nữa sẽ có bài: Qua điều tra gần 100% người được hỏi đều đồng ý với đề xuất trên
Vòng kim cô trên đầu nhân dân ngày càng chặt :(

bmwp0wer

Xe tăng
Bộ CA mới trình dự thảo ô tô cá nhân bắt buộc phải lắp hệ thống giám sát hành trình.Theo cccm việc này có phải làm quá không?
Sau vụ CCCD, định danh biển số...loạn cào cào.Vụ này em kiên quyết phản đối vì nhiều hệ luỵ nhất là xâm phạm quyền tự do cá nhân.
Bao giờ ra quy định cho nhà sx oto phải có hộp đen như máy bay thì nó hợp lý. Còn lắp 1 cái gì đó vào cái xe thì cần đc chủ xe đồng ý.

Húp sụp sụp

Xe điện
Câu hỏi "bao lâu bán được tỷ gói mè!?" Nghe có vẻ ngô nghê giờ đã có câu trả lời chính xác là "khi có tờ A4 đóng dấu đỏ có huy hiệu" =))
Lại sắp được bán mấy nghìn tỷ tiền camera hợp quy roài

Website
www.facebook.com
Báo cáo Mốt, bản dự thảo đó (dự thảo lần 4) chưa được up lên web để lấy ý kiến Nhân Dân :D :P . Chắc mới tung ra để thăm dò trên báo chí đã :D.

Dự thảo lần 3, bác có thể vào link dưới để down về mà nghía, điều 33 chả có quy định giề :D :P, thực ra nó cũng đã vừa hết hạn góp ý (ngày 13/09 là hết hạn góp ý). Giờ là chờ đợi các cụ ở trển up lên trang web dự thảo lần 4 để nhân dân và các bác ở đây có góp ý gì thì góp ý nhá :D

Em chụp luôn điều 33 ở bản dự thảo lần 3 cho Mốt và các bác nghía:

View attachment 8088740
Ơ, thế là cầm đèn chạy trước a tô à?

.Bo My

Xe container
Nếu viết thế thì nghĩa là làm theo quy định. Nhưng dự thảo chưa có quy định mà. Quy định thì phải cụ thể thiết bị như thế nào

Bigtits

Xe tăng
Camera thì 10 xe đến 9 xe ko bảo cũng lắp. Còn giám sát hành trình là cả bộ thu phát. Mịe, 1 mớ đấy. Rồi còn phí nuôi bộ thu phát.

OTFN01

Xe đạp
Cái chiêu ném đá dò đường dùng mãi vẫn có hiệu quả hehe

Bigtits

Xe tăng
Nếu hệ thống giám sát hành trình trang bị thêm trên xe là:
1- Không mất phí,.
2- Để tránh được xe sử dụng biển số giả có số kiểm soát giống biển số thật của xe khác.
3- Để thực hiện chu kỳ đăng kiểm tính trên số km đi được của mỗi loại xe.
Làm được tối thiểu là 3 mục trên thì em thấy là văn minh và hợp lý, còn không thì chỉ gây thêm các thủ tục tốn kém và phiền phức đến người dân.
Cái thằng tên Nếu nó ở tận đẩu đâu ý cụ ah. Bắt buộc lắp thì cụ xđ đầu tư ban đầu 2 củ, mỗi năm phí nuôi truyền tín hiệu 1 củ. Ôi cái thồn gì lế.....với 1 cá nhân thì ko nhiều nhưng toàn bộ xe thì cái bọn cung cấp dịch vụ nó đớp 1 mớ tướng

Bigtits

Xe tăng
Giám sát hành trình xe cũng bình thường và là nhu cầu cấp thiết với quản lý nhà nước thôi.
Các cụ cứ lo là quyền riêng tư, thực ra là cá nhân từng cụ bị soi từ lâu rồi ạ, đó chính là qua sóng điện thoại.
Em xem hồ sơ một vụ lừa đảo mua máy tính xách tay khá ly kỳ ở HN, lâu lắm rồi. Nạn nhân báo CA, thế là họ truy vết qua sóng điện thoại. Cu lừa đảo bị vạch tuyến di chuyển, liên tục đi/về hàng ngày ở hai địa điểm, thế là bị tóm sống.
Điện thoại thì chỉ khi cần tìm đối tượng nó sẽ định vị số này ở vị trí tương đối so với trạm bts, chính xác 80-90% đấy. Nhưng cái này ko phạm tội bố nó cũng chả động đến làm gì. Và cái quan trọng nhất là người dân ko mất phí thêm cho nó. Còn cái giám sát hành trình này là dân mất tiền

NNS

Xe ngựa
các anh xxx bao giờ mới có buộc phải đeo camera giám sát khi xử lí vi phạm giao thông thì éo thấy "đề xuất" dự nuật =))

laixeboxit

Xe điện
Nhiệt độ ngày càng tăng mà lũ ếch trong nồi vẫn chỉ dám lao xao.

lovewheels

Xe buýt
Thằng nào viết cái dự thảo này hoặc là không có kiến thức hoặc là cố tình viết để thu hút chú ý vào điều này để bà con bỏ qua điều khác. Nếu bộ tư pháp thông qua thì không dám nghĩ tiếp nữa...

chemvovan

Xe buýt
Tốt nhất là cái anh công an đừng tranh giành cái quyền ra luật về tham gia giao thông của bên ngành GTVT nữa.

Hư Không

Xì hơi lốp
Lại 1 đám nào đó giầu và rất giầu nhờ thu phí hàng năm

HnA

Xe tăng
Bộ CA mà lại đề xuất lắp hệ thống giám sát hành trình xe ô tô của từng thằng dân để làm gì nhỉ??? Lắp camera hành trình thì còn được. Mà chả hiểu cụ thể cái hệ thống giám sát hành trình là những cái gì? Thế này thì quản lí chặt quá nhỉ !!!

Donxa

Xe buýt
Lại nhớ cái Bình cứu hỏa. Vãi mấy ông ngành.

Khoai Cún

Xe tăng
Nếu đã là xe cá nhân không kinh doanh thì nên tôn trọng quyền cá nhân, khuyến cáo thì được chứ ko nên bắt buộc. Cảm giác đi đâu cũng bị giám sát theo dõi chẳng thú vị gì.
mấy hôm nữa sẽ có bài: Qua điều tra gần 100% người được hỏi đều đồng ý với đề xuất trên
Em vừa biểu quyết trên vnexpress, 75% có ý kiến không đồng ý (giống em) nhá.
Btw, cái qc trên otf dạo này điên thặc, tối nay em bấm vola 5, 6 phát nhầm, gõ bài trả lời cũng bị nhảy dòng lung tung. Bực

Bút Thép VNN

Xe tải
Các cụ cho em hỏi trên TG đã có những nước nào có quy định như Dự thảo nhà ta chưa?

Camera hành trình là ok, còn giám sát thì đi đâu là quyền cá nhân của mỗi người.

NNS

Xe ngựa
kể cả car cam, cũng ko ép buộc đc dân phải lắp, hay phạt vì ko lắp khi dân dùng riêng, ko kinh doanh tức là nó ko chịu trách nhiệm cho an toàn của người khách, nó chỉ chịu cho chính nó, cụ ạ. cái này chỉ là khuyến cáo, khuyến khích dân nên lắp. những thứ này nếu coi là 1 trong những option tiên quyết đến an toàn xe thì hãy buộc hãng phải trang bị cho xe, tương tự như airbag, ABS..... ko thể buộc cái đó cho dân.
còn tb giám sát hành trình buộc lắp xe riêng là sự xâm phạm thô bạo tới những quyền cơ bản riêng tư, cá nhân đc tôn trọng đối với công dân. em nhiệt liệt phản đối. đcm thằng nào nghĩ ra đề xuất này