[Funland] Dư thừa bánh chưng cứu trợ lũ lụt miền Trung

shiluo

Xe container
Cụ ấy khá nhiều tuổi (già rồi) nhưng năng lượng tích cực của cụ ấy ít quá.
Nhòm đâu cũng ra tiêu cực, sống thế chả thảnh thơi gì.

Những cụ hiu trí ở xóm em giờ y hệt cụ này. Mới tiếp cận FB, Youtube. Xem tất cả các thể loại, toàn tin rác trên mạng xong xúm vào đay nghiến, chửi bới mọi thứ. Mà nhiều cái fake news lè lè ra :D
Bà nhạc nhà em dạo trước cũng thế, thấy tin gì trên facebook cũng share. Đợt covid cũng share đủ tin linh tinh, em phải bảo Gấu gọi về cho bà dặn đừng share những tin không kiểm chứng, lỡ đâu lằng nhằng lại đi uống nước chè :D

TPS

Xe điện
Phí phạm quá các cụ ạ. Nếu là mì tôm thì đâu đến mức thế này. Mì tôm chưa ăn đến thì vẫn để đấy, mì tôm lại rẻ và nhẹ, dê vận chuyển. Trong khi bánh chưng thì nặng, giá thành cao lại tốn bao nhiêu công gói luộc. 1 cái bánh chưng to bằng giá tiên một thùng mì tôm. Vậy mà phải vứt bỏ thế này:

View attachment 5582225

Cũng không trách được người dân vì họ không ăn hết cũng không có chỗ để, bánh hỏng thì phải bỏ đi thôi trời ơi quá là phí phạm.

Ông nào kêu gọi bà con gửi bánh chưng không hiểu nghĩ gì. Cứu trợ vùng lũ người ta hay gửi mì tôm là có lý do.
Tiếc nhỉ, đúng là đồ được cho không. Thực ra là nhà chúng ta bánh chớm mốc vẫn luộc lại, gọt bỏ tý rồi ăn hoặc chiên rán. Nhìn ảnh thì không thể bảo là do ngập lụt không có chỗ khô ráo để mà đun.

D nâu

Xe điện
Tiếc nhỉ, đúng là đồ được cho không. Thực ra là nhà chúng ta bánh chớm mốc vẫn luộc lại, gọt bỏ tý rồi ăn hoặc chiên rán. Nhìn ảnh thì không thể bảo là do ngập lụt không có chỗ khô ráo để mà đun.
Ảnh là không phải thời điểm này cụ ạ!
Chỉ có ai không xem video về Miền trung từ các đội cứu hộ thì mới tin đó là ảnh của hiện tại.
Còn cả trên đường quốc lộ, và vùng lũ toàn mênh mông nước có vứt thì vứt xuống nước chả ai có nhìn thấy đâu mà chụp ảnh.
Bây giừo em mới phát hiện ra chủ thớt nhân chuyện bánh chưng để muốn chỉ trích những người làm từ thiện thì đúng hơn.
Sau cái ảnh chế này thì đúng là cố tình? Làm gì đây thì em cũng đang suy nghĩ...

TPS

Xe điện
Ảnh là không phải thời điểm này cụ ạ!
Chỉ có ai không xem video về Miền trung từ các đội cứu hộ thì mới tin đó là ảnh của hiện tại.
Còn cả trên đường quốc lộ, và vùng lũ toàn mênh mong nước có vứt thì vứt xuống nước chả ai có nhìn thấy đâu mà chụp ảnh.
Bây giừo em mới phát hiện ra chủ thớt nhân chuyện bánh chưng để muốn chỉ trích những người làm từ thiện thì đúng hơn.
Sau cái ảnh chế này thì đúng là cố tình?
Các cụ xem thông tin ảnh và chứng minh đã qua tool edit thì có thể tin là ảnh chế (có cơ sở khoa học), chứ em xem tivi thì thấy đầy cảnh đã hết ngập rồi mà?
E vẫn thấy ủng hộ bánh trưng là tốt, vì nó đưa được tới tay người cần nó hơn. Ủng hộ mỳ tom với cả lương khô thì đều có thể bị tích lũy bán lại. Bị đổ xô đi lấy quay vòng rồi bán hoặc bị chấm mút. Nhưng vấn đề là quá nhiều mà dư thừa thì phí. Quan điểm của em là quá đà rồi đấy. Miền trung năm nào cũng lụt. Không có lụt thì năm sau lại mất mùa. Năm nào cũng lụt thì họ cũng phải chuẩn bị rồi. Trừ số nhỏ bị ngập cả nhà còn thì những nơi mà ngập 1 phần, gia đình người ta cũng đã di chuyển đồ đạc chuẩn bị từ sớm. Họ thiệt hại đáng kể gì đâu, khéo còn giàu hơn những người đang quyên góp ngày lương với đưa đồ ra. Tiền quyên góp nên để dành cho phục hồi sau lũ, còn ngay lúc lũ này chỗ khó tiếp cận thì nhà nước, dễ tiếp cận lại thừa mứa.
Những cái việc sau lũ như là nước sạch cho dân... lại cần hẳn 1 NGO hay nhà nước làm cơ. Em xem clip Thủy tiên xòe tiền ra đưa có nhà 50 triêu, nhà 18 triệu, nhà 6 triệu,... cảm thấy .. nếu em mà là nhà tài trợ, em cũng sẽ nhắn Thủy tiên: Em ck nhầm 300 nghìn thành 300 triệu chị ạ.

Chỉnh sửa cuối:

D nâu

Xe điện
Các cụ xem thông tin ảnh và chứng minh đã qua tool edit thì có thể tin là ảnh chế (có cơ sở khoa học), chứ em xem tivi thì thấy đầy cảnh đã hết ngập rồi mà?
Cụ xem qua tivi thì làm sao bằng xem video người đi cứu trợ
Chưa có phóng viên VTV nào đi vào vùng lũ cả.
Chỉ có bạn của truyền hình quân đội cũng đi men men thôi.
Còn Thuỷ Tiên và các dội nhóm của diến đàn Otofun mới đi nhiều nơi và quay thực chất đó cụ.
Đài truyền hình đưa tin lướt trong thành phố thì nói làm gì? Bây giừo thì đường nhựa mấy hôm nay đã đỡ hơn đã nhìn thấy đường rồi. Còn các vùng nhà dân lũ lụt khác thì nước vẫn chưa rút hết đâu. Bạn trong đội em đi về em vừa hỏi bạn ấy xong.
Screen Shot 2020-10-23 at 4.20.46 PM.png

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

Xe tăng
Sao lũ lụt em xem clip toàn thấy nước là nước. mà đồng bào mình phải mất công đem bánh chưng đi đến tận chô khô ráo và xanh tốt để vứt nhỉ?
Người ta livestream chỗ còn nước cho cụ xem chứ hôm qua nhiều chỗ nước rút hết rồi.

Em đọc link đây thì không phải ảnh chế mà là ảnh một thành viên trong đoàn đi cứu trợ tự phát chụp đưa lên mạng. Có lô bánh 3000 chiếc to bị hỏng vứt đi hết. Nhìn bánh thì thấy bánh gói quá to, gói bằng khuôn không được chắc, gạo ngâm không đủ thời gian do muốn gói sớm, luộc chắc cũng không đủ 12 tieeesng?
Thời tiết này bánh bị om mây ngày trong ô tô thì dễ hỏng lắm. Bánh lại nặng bà con cũng chẳng còn lợn mà cho ăn nên phải vứt.

chị này thành viên Otofun nên chắc là không fake đâu cụ:

Tô Nguyệt
cái này đoàn mình vào thực tế. Do bà con ko có đk bảo quản tủ lạnh nên hỏng. Mìn hy vọng bà con chuyển sang các vật phẩm khác có thể để lâu hơn.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Chụp tấm ảnh này thì có cái gì chứng minh là mỗi hộ được phát từng này đâu?
Biết rằng tự phát thì vẫn không tránh khỏi,chỗ thừa chỗ thiếu.
Nhưng đằng sau đó là một thực trạng gì?
Tại sao người dân lại phải tự lo cho nhau một cách thái quá như vậy?
Cụ tự suy ngẫm.
Vì người dân tự ngày có cái a pa te búc, thì cũng hay phải làm cái gì đó để cúng phây. Mợ nghĩ rằng nếu ko có chính quyền, bộ đội xắn tay vào, mất bao công sức, thậm chí cả tính mạng, để dân tự lo cho nhau đi nhé ;)). Dân thích thì dân làm, còn cq thích hay ko thì vẫn phải làm ;)), cq làm thì ăn chởi, làm tốt thì baỏ ăn lg thì phải làm. Dân thế thì kiu giề :))

D nâu

Xe điện
Người ta livestream chỗ còn nước cho cụ xem chứ hôm qua nhiều chỗ nước rút hết rồi.

Em đọc link đây thì không phải ảnh chế mà là ảnh một thành viên trong đoàn đi cứu trợ tự phát chụp đưa lên mạng. Có lô bánh 3000 chiếc to bị hỏng vứt đi hết. Nhìn bánh thì thấy bánh gói quá to, gói bằng khuôn không được chắc, gạo ngâm không đủ thời gian do muốn gói sớm, luộc chắc cũng không đủ 12 tieeesng?
Thời tiết này bánh bị om mây ngày trong ô tô thì dễ hỏng lắm. Bánh lại nặng bà con cũng chẳng còn lợn mà cho ăn nên phải vứt.

chị này thành viên Otofun nên chắc là không fake đâu cụ:

Vậy là do gói chưa biết cách và nấu chưa chín dẫn đến chưa đem vào vùng lũ thì bị hỏng thôi.
Còn rất tiếc là trên này không có nhièu ảnh và video của các đội đi cứu hộ cho các bạn xem cả một vùng cả đường quốc lộ 1A lũ lụt còn không thấy nhà đâu làm gì có chỗ cỏ xanh tốt vậy?

D nâu

Xe điện
Vì người dân tự ngày có cái a pa te búc, thì cũng hay phải làm cái gì đó để cúng phây. Mợ nghĩ rằng nếu ko có chính quyền, bộ đội xắn tay vào, mất bao công sức, thậm chí cả tính mạng, để dân tự lo cho nhau đi nhé ;)). Dân thích thì dân làm, còn cq thích hay ko thì vẫn phải làm ;)), cq làm thì ăn chởi, làm tốt thì baỏ ăn lg thì phải làm. Dân thế thì kiu giề :))
Cái đó tiền của của họ tự bỏ ra. Không lấy của nhà nước họ làm hỏng phải chịu thôi. Mà cũng chưa đem được đến vùng lũ. Động cơ của họ là cứu người ngèo. Sau này các đội sẽ rút king nghiệm. Chứ không phải ai làm từ thiện bằng bánh chưng là xấu.
Em không muốn nói ra các cụ cũng tự hiểu.
Dân mất lòng tin ở chính quyền lắm cấp cao lắm. Tất nhiên không phải là tất cả ai cũng không tốt.
Mỗi mình em là có niềm tin. Nhưng đén giờ cũng ngót gần hết rồi. 😭

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Vậy là do gói chưa biết cách và nấu chưa chín dẫn đến chưa đem vào vùng lũ thì bị hỏng thôi.
Còn rất tiếc là trên này không có nhièu ảnh và video của các đội đi cứu hộ cho các bạn xem cả một tỉnh lũ lụt còn không thấy nhà đâu làm gì có chỗ cỏ xanh tốt vậy?
Có thể hôm qua còn lụt, hôm nay hết. Miền trung thì thế thôi, ngớt mưa là nước xuống ngay. Vài tiếng tới nửa ngày là rút gần hết rồi. Hôm qua nhiều nơi đã bắt đầu dọn dẹp rồi chứ không cần chờ tới hôm nay nữa.

D nâu

Xe điện
Có thể hôm qua còn lụt, hôm nay hết. Miền trung thì thế thôi, ngớt mưa là nước xuống ngay. Vài tiếng tới nửa ngày là rút gần hết rồi. Hôm qua nhiều nơi đã bắt đầu dọn dẹp rồi chứ không cần chờ tới hôm nay nữa.
Hôm qua em đọc trên face book vẫn còn nhiều vùng ngập nặng ở Hà Tĩnh đấy cụ. các đội vẫn tiếp tục cứu hộ đó.
Sau gần 10 ngày không rút thì còn chết dở. Đương nhiên nước rút dần dần rồi.

newbieshn

Xe tăng
Hôm qua em đọc trên face book vẫn còn nhiều vùng ngập nặng ở Hà Tĩnh đấy cụ. các đội vẫn tiếp tục cứu hộ đó.
Sau gần 10 ngày không rút thì còn chết dở. Đương nhiên nước rút dần dần rồi.
Tô Nguyệt
cái này đoàn mình vào thực tế. Do bà con ko có đk bảo quản tủ lạnh nên hỏng. Mìn hy vọng bà con chuyển sang các vật phẩm khác có thể để lâu hơn.

Tô Nguyệt
đã bày tỏ cảm xúc về bình luận của
Nguyễn Nguyên Giang
: "Chỗ này là quá ít ấy bạn ạ, trong 3 ngày bọn mình đã phải bỏ đi hơn 3000 bánh giúp các đoàn cứu trợ. Thậm chí có những ô tô chở bánh tới nơi phát hiện bánh chảy nước còn quay ra luôn"

TPS

Xe điện
Tô Nguyệt

Tô Nguyệt
Nguyễn Nguyên Giang
: "Chỗ này là quá ít ấy bạn ạ, trong 3 ngày bọn mình đã phải bỏ đi hơn 3000 bánh giúp các đoàn cứu trợ. Thậm chí có những ô tô chở bánh tới nơi phát hiện bánh chảy nước còn quay ra luôn"
Em bấm vào thấy thế này.
The link you followed may be broken, or the page may have been removed.

Thuê cano vào chỗ ngập 3-5 triệu 1 chiếc, đi thêm 1 người là thêm 500. Thấy bảo thuyền của ngư dân đưa vào để cứu người bị ngập ra thì bị cấm rồi. Không rõ đội cano cho thuê giá cao này là của tư nhân hay của thần thánh phương nào mà được độc quyền chạy ạ? Ai cho phép, cho phép có được gì không?
Cái đó tiền của của họ tự bỏ ra. Không lấy của nhà nước họ làm hỏng phải chịu thôi. Mà cũng chưa đem được đến vùng lũ. Động cơ của họ là cứu người ngèo. Sau này các đội sẽ rút king nghiệm. Chứ không phải ai làm từ thiện bằng bánh chưng là xấu.
Em không muốn nói ra các cụ cũng tự hiểu.
Dân mất lòng tin ở chính quyền lắm cấp cao lắm. Tất nhiên không phải là tất cả ai cũng không tốt.
Mỗi mình em là có niềm tin. Nhưng đén giờ cũng ngót gần hết rồi. 😭

redflame

Xe tăng
Em chỉ ủng hộ từ xa, không dám ý kiến gì. Nhưng em thấy có 1 số loại bánh có thể ăn ngay được đóng gói kín vừa đảm bảo vệ sinh lại không sợ nước vào. Chẳng hạn như bánh này, em vẫn để trên xe phòng khi đi làm về muộn bị đói trên đường, khá ngon đặc biệt không bị khô gây khát như bánh quy, giá có khi còn rẻ hơn bánh chưng, date lại lâu hơn

D nâu

Xe điện
Tô Nguyệt

Tô Nguyệt
Nguyễn Nguyên Giang
À ra vậy.
Em thấy các cụ bảo thừa bánh chưng đang định bảo một đội thiện nguyện trong nam đừng có gói.
Hoá ra là do gói bánh vội quá và hỏng bỏ đi giữa đường.
May quá em không vào khuyên họ dừng gói vì dư thừa.
Em vào khuyên lại bị họ chửi thì cũng sợ chết khếp.
Thôi tóm lại nếu các dội có đội ngũ tiếp nhận và hỏi chính quyền dịa phương nhu cầu của đồng bào như thế nào thì họ làm theo kệ họ thôi.

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái bánh chưng, nhât là bánh tét ko phải ai cũng làm được tốt, em rõ vì ô già em là ngừoi chuyên đc nhờ gói bánh trong làng.
Nên có nhiều nguyên nhân, nguyên liệu, bỏ nhiều nhân quá cg là nguyên nhân gây hỏng nhanh, cách luộc, để ráo nước, cách đùm bánh, ....
Trao đổi cho vui thôi, nhưng tình người với nhau rất đáng quí. Thật ra đó là thể hiện Viet Nam đang thống nhất hơn bao giờ hết. Sự phân rã giữa vùng miền bị thu hẹp lại.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Phí phạm quá các cụ ạ. Nếu là mì tôm thì đâu đến mức thế này. Mì tôm chưa ăn đến thì vẫn để đấy, mì tôm lại rẻ và nhẹ, dê vận chuyển. Trong khi bánh chưng thì nặng, giá thành cao lại tốn bao nhiêu công gói luộc. 1 cái bánh chưng to bằng giá tiên một thùng mì tôm. Vậy mà phải vứt bỏ thế này:

View attachment 5582225

Cũng không trách được người dân vì họ không ăn hết cũng không có chỗ để, bánh hỏng thì phải bỏ đi thôi trời ơi quá là phí phạm.

Ông nào kêu gọi bà con gửi bánh chưng không hiểu nghĩ gì. Cứu trợ vùng lũ người ta hay gửi mì tôm là có lý do.
Ảnh này chụp ở thời điểm nào? Địa điểm nào vậy bạn?

Lá cây và cỏ khô, đất khô, chân dép sạch sẽ, nắng đổ vàng trong ảnh

meomun346

Xe container
Dân mình có cái dở là đua theo phòng trào rất mạnh, rất nhanh, nhưng ko hề có chút tính toán lý trí nào để có những giải pháp tối ưu cho việc mình làm. Ví dụ thấy 1 đoàn gói bánh chưng thì các đoàn khác auto gói bánh chưng. Trong khi thực tế có nhiều loại thực phẩm khác dễ sử dụng, bảo quản được lâu hơn, dễ vận chuyển hơn (thịt hộp, các hộp, các loại bánh mặn ngọt ăn liền, nước sạch, 1 số nhu yếu phẩm khác...) thì ko ai nói tới, cũng ko có 1 tiếng nói nào phân tích định hướng lại cho các hội nhóm, đoàn thể họ đỡ phí công, phí tiền. Giả sử có 1 ý kiến góp ý xác đáng - như cụ chủ thớt đây- thì ngay lập tức rất nhiều ng khác sẽ nhảy vào chém lại, rằng ng ta có tấm lòng là tốt lắm rồi... đại loại thế. Với em đó là lý sự cùn. Đã bỏ công ra làm việc tốt thì hãy tìm cách làm cho nó tốt thực sự. Còn việc cứu trợ bằng bánh chưng và kiểu tự phát như hiện giờ là quá lãng phí.
Vấn đề này cá nhân em nhận thấy chính quyền thông qua các phương tiện truyền thông nên định hướng cho nhân dân cả nước biết:
Dân vùng lụt đang cần những gì ?
Bà con cả nước nên giúp đỡ theo cách nào?
Bây giờ hoạn nạn đã qua thì nên giúp tiền cho bà con gây dựng lại và làm lấy cái nhà phao phòng lũ cho những năm sau.

Chỉnh sửa cuối:

Toilaai08

Xe tăng
Vấn đề này cá nhân em nhận thấy chính quyền thông qua các phương tiện truyền thông nên định hướng cho nhân dân cả nước biết:
Dân vùng lụt đang cần những gì ?
Bà con cả nước nên giúp đỡ theo cách nào?
Có đây.

Noibai

Xe buýt
Hôm nay em nhìn trên mạng thấy mì tôm trôi lềnh bềnh, chả hiểu thế nào :(