[Funland] Dư thừa bánh chưng cứu trợ lũ lụt miền Trung

Toietmoi

Xe điện
Nên phân tích chi tiết vấn đề để tránh lập lại ở lần sau cụ ạ.
Ngày nay, thông tin truyền thông nhanh chóng và chi tiết nên không thể tránh khỏi những phần tin tức "thái quá", kích động tâm lý xảy ra các tình huống làm việc theo phong trào. Chưa kể, xe tải hiện nay cực kỳ phổ biến, đường sá thuận lợi nên chỉ vài giờ là có thể ùn ùn chở hàng cứu trợ.
Nhìn ảnh dưới đây có thấy xót cho tình thương không?
Vụ này đoàn từ thiện bị lật thuyền, người thì đã được bộ đội cứu nhưng hàng hóa trôi mất. Sau khi đăng lên FB thì bị bọn "ở bển" xào lại thành ra như trên.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lạy mấy cụ bánh để 3 ngày hư, bánh cúng tết nhà em để từ giao thừa qua 2 tuần khui ra còn ăn chiên tới chiên lui lại đc.
Cái bánh chưng bánh tét để hành quân lính ăn dài ngày đó các cụ.
Cụ để tủ lạnh và giời đông nó khác vùng lũ mất điện và miền trung nắng nóng để 1 ngày đã mốc, 3 nhày lag chua nhé.

vuanhanghi

Xe điện
Em thấy ít nhất bánh chưng còn hơn mỳ tôm, giữa mênh mong biển nước lấy dek đâu ra nước sôi, bát đũa mà úp mỳ.

L.C.D

Xe container
Nhiều cụ vẫn còm kiểu bánh chưng còn tốt hơn mì tôm, có ăn là tốt hơn đói. Chủ đề cụ chủ thớt đưa ra là quá nhiều bánh chưng chứ ko phải cụ ấy bảo là ko nên cứu trợ. Vấn đề là có nhiều loại thực phẩm và nhu yếu phẩm PHÙ HỢP hơn bánh chưng. Bánh mì bánh ngọt bánh mặn đóng gói, thực phẩm đóng hộp để đc cả tháng và dễ ăn. Tại sao lại ko lựa chọn những thứ đó thay vì mất công gói bánh vừa vất vả vừa tốn kém vừa nặng vừa khó bảo quản.
1 vấn đề nữa mà em thấy đáng ngại. Đó là việc các đoàn từ thiện tự thuê thuyền đi cứu trợ. Giữa bão lũ như này, nhiều trường hợp người dân đã bị lật thuyền, bị cuốn trôi, thì những đoàn từ thiện ko quen sông nước mà thuê thuyền đi như thế là quá mạo hiểm.
Cho dù qua các ban ngành chính thống có nguy cơ bị ăn chặn nhưng em tin rằng ko phải cán bộ, quan chức nào cũng tệ hại thế. Và giữa việc cứu trợ tự phát với việc phối hợp với địa phương, thì em thấy phối hợp địa phương vẫn hiệu quả hơn. Ít nhất là nắm đc dân ở địa bàn nào cần cứu trợ và họ cần gì để chọn tiếp ứng đồ phù hợp.

Mít tố nữ

Xe tăng
Nhiều cụ vẫn còm kiểu bánh chưng còn tốt hơn mì tôm, có ăn là tốt hơn đói. Chủ đề cụ chủ thớt đưa ra là quá nhiều bánh chưng chứ ko phải cụ ấy bảo là ko nên cứu trợ. Vấn đề là có nhiều loại thực phẩm và nhu yếu phẩm PHÙ HỢP hơn bánh chưng. Bánh mì bánh ngọt bánh mặn đóng gói, thực phẩm đóng hộp để đc cả tháng và dễ ăn. Tại sao lại ko lựa chọn những thứ đó thay vì mất công gói bánh vừa vất vả vừa tốn kém vừa nặng vừa khó bảo quản.
1 vấn đề nữa mà em thấy đáng ngại. Đó là việc các đoàn từ thiện tự thuê thuyền đi cứu trợ. Giữa bão lũ như này, nhiều trường hợp người dân đã bị lật thuyền, bị cuốn trôi, thì những đoàn từ thiện ko quen sông nước mà thuê thuyền đi như thế là quá mạo hiểm.
Cho dù qua các ban ngành chính thống có nguy cơ bị ăn chặn nhưng em tin rằng ko phải cán bộ, quan chức nào cũng tệ hại thế. Và giữa việc cứu trợ tự phát với việc phối hợp với địa phương, thì em thấy phối hợp địa phương vẫn hiệu quả hơn. Ít nhất là nắm đc dân ở địa bàn nào cần cứu trợ và họ cần gì để chọn tiếp ứng đồ phù hợp.
Em đọc bài cụ chủ thớt cũng hiểu ý cụ ấy như mợ thế mà không hiểu sao nhiều người vào đọc kiểu gì hiểu vẹo ý cụ ấy rồi chê trách.

Cartoner

Xe điện
Vâng. Ý em là vậy. Làm sao cho hiệu quả chứ không phải chạy theo phong trào cụ ạ.
Thực ra thì vùng lũ nắng ráo vài ngày nay rồi. Điện cũng đã được cấp phần lớn. Còn một số thôn xóm và nhà dân vẫn bị ngập do nhà ở vị trí thấp quá, nước ngập chưa rút được. Công việc hiện tại là dọn dẹp và thống kê thiệt hại sau lũ thôi. Đồ ăn đồ uống tươi sống cũng không thiếu thốn. Dân giờ cần cái hỗ trợ lâu dài hơn, ví dụ như sửa chữa đường sá cầu cống, đặc biệt là khu vực miền núi. Cái ăn cái mặc khẩn cấp thì không còn cần phải cứu trợ nữa rồi.

Cartoner

Xe điện
Vị cán bộ này cứ nói thật thế này là không được lòng dân rồi. Lại còn nhận bánh từ hôm qua mà mãi tới mai mới kiểm tra và phát bánh nữa.

newbieshn

Xe tăng
Mình vừa từ miền trung về, cáu quá anh em ạ.
Chuyện là như thế này, bọn mình được điều vào Quảng Trị cách đây hơn tuần đúng lúc lũ căng nhất để làm tin (mình là phóng viên). Bên mình phối hợp với các anh biên phòng đi lại khá vất vả.
Mình cũng gặp khá nhiều các mạnh thường quân hết sức nhiệt huyết và tốt bụng. Tuy nhiên, cũng gặp vài thành phần rất bố đời mẹ thiên hạ và đúng chuẩn kiểu làm từ thiện “phong trào”.

Cách đây 3 hôm, khi 3 tàu nhỏ của các anh biên phòng vừa về và neo đậu trực chiến ở gần một uỷ ban xã. Có một đoàn từ thiện có 1 xe tải ra thuyết phục các anh biên phòng chở người và mỳ tôm vào phát cho dân.
Tuy nhiên các anh biên phòng không đồng ý, và đã giải thích là tàu này là của bộ đội đang ứng trực, chỉ sử dụng trong trường hợp khẩn cấp như “cứu người, đưa đón lãnh đạo khảo sát địa hình để ứng phó lũ, ..”
Thế là đám người này rút thi nhau rút điện thoại ra quay phim, phát trực tiếp “chào đồng bào, chúng tôi từ xa đến đây cứu trợ nhưng cán bộ không giúp đỡ ... các bạn xem đi... tôi sẽ quay cận cảnh.. làm người thế mà cũng làm được”.

Các anh bộ đội cũng chẳng nói lại gần chục cái mồm nên rút vào trong sân không thèm đôi co. 20 phút sau, phía sâu trong xã có điện thoại ra điều gấp 1 tàu nhỏ vào trong để đưa 1 sản phụ trở dạ (lúc này trời mưa to, nước chảy siết pv mình cũng không được phép theo luôn) lúc ý các anh vừa ăn đc nửa gói mù tôm sống , gói lại buộc thun nhét vào ngực .. chắc tính tý ăn tiếp). 15 phút nữa thì 2 tàu nhỏ cũng được lệnh dời đi kiểm tra hai phía quả đồi có nguy cơ sạt lở.

Mình ở lại uỷ ban, các mạnh thường quân phong trào lúc ý mới thuê được thuyền của dân và vẫn phát trực tiếp “các bạn thấy không? Chúng tôi phải bỏ tiền túi ra thuê thuyền cứu trợ... còn tàu của cán bộ để không rồi thấy bị quay phim thì bỏ chạy. Cán bộ toàn ngồi chơi , chỉ có dân mình tự cứu nhau thôi”....

Đã thiện mà tâm không nguyện thì cũng như không. Quân đội họ có nhiệm vụ riêng của mình, không phải công cụ chở các bạn vào phát mỳ để quay phim chụp ảnh làm màu trên fb. Đừng bao giờ mở mồm ra bảo các anh ấy chỉ ngồi chơi thôi, từ đầu cơn bão đến giờ thử tính xem bao nhiêu đồng chí hy sinh? Bao nhiêu nghìn lính đang trực chiến cứu và di tản hàng chục nghìn người... họ làm nhiều lắm bạn ạ chỉ là họ không phát trực tiếp thôi.
P/s: Mình có đầy đủ clip và hình ảnh nhưng xin phép không up vì dù sao các bạn cũng có lòng giúp bà con. Đừng trách các chú bộ đội và công an ở đây, họ cực lắm
Nguồn: Hoàng Tuân

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mạnh dạn bảo tự chia cho dân về nhà ăn đi. Vùng lũ không cần nữa đâu. Đừng phí phạm như thế. Thực sự mà nói, dân chỉ có thể thiếu ăn 1-2 ngày nếu như không kịp tích trữ thôi (mà thực tết rất ít người như thế, tính bằng nghìn thôi, chưa đến chục nghìn như mạng xã hội phóng đại). Chứ không thiếu thốn đến mức cả nước gói bánh chưng đâu. Ngày hôm nay là ngày trọng điểm phát bánh, do bánh đến từ đêm qua và cả hôm nay mới nhiều. Vấn đê là giờ dân không ai nhận bánh, vừa nặng vừa không ăn hết được. Đem quay về nơi sản xuất thì hỏng hết, chỉ còn nước đổ xuống sông thôi.
Lãng phí vô cùng! Làm việc theo phong trào mà thiếu tư duy.

newbieshn

Xe tăng
Lời thật người trong tâm lũ về bánh chưng cứu trợ
Đất Việt24/10/20 07:42 GMT+758

Người dân thật sự cần quần áo, sách vở, đồ ăn khô còn bánh chưng dễ hỏng, đường vận chuyển trắc trở khi tới tay người dân thì khó dùng được.
Người dân vùng lũ cần gì nhất?
Ngày 23/10/2020, trao đổi với Đất Việt, bà Hồ Thị Thu Nhường - Chủ tịch Hội Phụ nữ huyện Hướng Hóa - Quảng Trị cho biết, trong những ngày qua có nhiều đoàn từ thiện đến địa phương phát đồ cứu trợ cho người dân vùng lũ.
"Đây là lòng hảo tâm của đồng bào nên mọi tấm lòng đều rất đáng quý. Các đoàn từ thiện mang theo nhiều đồ cứu trợ phát cho người dân, trong những ngày vừa qua có cả bánh chưng. Hội cũng nhận được một số quà từ thiện bánh chưng nhưng vẫn còn đang tập kết tại trụ sở của hội từ ngày hôm trước" - bà Nhường cho hay.
Theo bà Nhường, đặc điểm địa hình huyện Hướng Hóa là đồi núi, khi có lũ xảy ra nhiều tuyến đường bị sạt nở, việc tiếp cận địa bàn hết sức khó khăn. Có những nơi, phải mất nhiều ngày liền mới có thể vào đường.

Những chiếc bánh thiu bị vứt bỏ ở vệ đường (Ảnh TN).
"Khi đi phát lương thực, thực phẩm trong những vùng này thì đồ ăn chín nhưng bánh chưng không hợp bởi có thể khi tới tay người dân thì bánh đã bị hỏng. Lô bánh chưng mà Hội nhận được chưa kiểm tra nên chưa rõ có hỏng hay không, đến mai trước khi đi phát kiểm tra kỹ lại thì mới biết được. Còn nhiều đơn vị phát có nói chuyện lại với tôi bánh chưng từ thiện bị hỏng rất nhiều" - bà Hường chia sẻ.
Chủ tịch Hội Phụ nữ huyện Hướng Hóa thành thật tâm sự: "Người dân vùng lũ rất khó khăn, khi thiên tai xảy ra luôn cần sự vào cuộc hỗ trợ từ đồng bào trên cả nước. Sau khi lũ rút, người dân cần nhất là quần áo, sách vở cho học sinh, các loại thuốc chữa các bệnh thiết yếu như cảm sốt, tiêu chảy, gạo và đồ ăn khô".
Thông qua báo Đất Việt, bà Nhường bày tỏ sự cảm ơn tới những người có lòng tốt cứu trợ người dân vùng lũ.
Tuy nhiên, bà Nhường cũng mong muốn mọi người lưu ý, nghiên cứu xem người dân vùng lũ thiết thực cần gì trong lúc này để món quà cứu trợ càng tăng thêm phần ý nghĩa, tránh trường hợp "không nhận cũng phản cảm mà nhận thì chẳng biết dùng vào việc gì hay không còn dùng được nữa".
Của cho không bằng cách cho!
Một điều khác mà Chủ tịch Hội Phụ nữ huyện Hướng Hóa cũng mong muốn người đến địa bàn làm từ thiện là cần nghiên cứu kỹ cách từ thiện, phát quà cho người dân.
"Từ trước đến nay, mỗi khi có lũ lụt xảy ra, các đoàn từ thiện đến địa phương cứu trợ không ít. Nhưng đều xảy ra một tình trạng chung là có người dân nhận được rất nhiều đồ hỗ trợ nhưng cũng có người lại chẳng nhận được phần hỗ trợ nào hoặc đồ cứu trợ được đoàn từ thiện phát đến tay không đúng đối tượng, người không thực sự cần thì lại nhận được" - bà Nhường nói.

Nhóm trao quà ném thùng mì tôm cho người dân.
Bà Nhường cho hay, nguyên nhân này bắt nguồn từ việc cứu trợ tự phát của các đoàn. Khi thấy người dân vùng lũ gặp khó khăn thì tới địa phương làm từ thiện mà không thông qua các tổ chức đoàn, hội hay quản lý cơ sở. Có thể, những cấp này không trực tiếp cùng đoàn cứu trợ đó đi phát cho người dân được nhưng sẽ cập nhật danh sách, thông tin để đoàn cứu trợ phát quà tới tay đối tượng thực sự cần.
Bên cạnh đó, việc phát quà cứu trợ bà con vùng lũ là một hình ảnh đẹp, thể hiện tính nhân văn, truyền thống "lá lành đùm lá rách" của dân tộc nhưng một số trường hợp lại đang gây phản cảm, làm méo đi hình ảnh tốt đẹp đó khi cách cho không hợp lý.
Chủ tịch Hội Phụ nữ huyện Hướng Hóa ví dụ có những đoàn cứu trợ tự thuê phương tiện di chuyển trên nước lũ, đúng trên thuyền ném quà từ thiện cho người dân. Có phần quà thì được "ném" tới tay người dân, có phần quà thì "ném" giữa dòng nước buộc người dân phải bơi ra nhận.
"Điều này rất nguy hiểm, người dân bơi ra dòng nước lũ nhận quà như thế có thể bị cuốn đi bất cứ lúc nào. Khi ấy, mình cứu họ nhưng thực chất là đang đưa họ vào tình huống nguy hiểm. Vì vậy, tôi hy vọng các đoàn cứu trợ hãy lưu ý nhiều hơn. Biết rằng, việc cứu trợ là điều tốt, trân quý nhưng sẽ càng trân quý hơn nếu cứu trợ đúng cách và thực hiện tận tình nhất" - bà Nhường bày tỏ.

Toietmoi

Xe điện
Tôi và cụ đều người miền Trung, rất hiểu văn hóa - con người ở đó, đã đưa ra nhiều lời khuyên nhưng các cụ các mợ ở nơi khác không hiểu, vẫn cố tình "cho cái mà mình có, không phải cho cái mà người ta cần".
Rồi sẽ có những người làm từ thiện rời vùng lũ mang theo nổi ấm ức, tự ái, giận dỗi,... thậm chí quay ra nói xấu người dân vùng lũ.

newbieshn

Xe tăng
Vị cán bộ này cứ nói thật thế này là không được lòng dân rồi. Lại còn nhận bánh từ hôm qua mà mãi tới mai mới kiểm tra và phát bánh nữa.
Làm gì có chuyện hàng đến là phải phát ngay. Còn bao nhiêu hàng từ hôm trước nữa chẳng hạn. Rồi còn phải tính nhân lực, phương tiện, phát chỗ nào.
Bánh chưng đến chiefu tối hôm trước, sáng ngày hôm sau nữa mới phát được thế là nhanh rồi
Đi cứu trợ ưu tiên hàng khô là vì thế, dễ bảo quản.

Cartoner

Xe điện
Trước giờ mì tôm dù có dư thừa cũng chưa ai từ chối.
Còn bánh chưng và quần áo thì đã có nhiều người từ chối.
Mì tôm, đường, sữa thì vài hôm nữa sẽ chạy ra các quán tạp hóa hết cụ ơi. Mỗi nhà trữ vài ba thùng ăn dần thôi. Còn đâu nhờ tạp hóa bán giùm.

Chỉnh sửa cuối:

Toietmoi

Xe điện
Trước giờ mì tôm dù có dư thừa cũng chưa ai từ chối.
Còn bánh chưng và quần áo thì đã có nhiều người từ chối.
Thực ra gói bánh chưng để cứu trợ khi nhà dân bị ngập trong biển nước là ý tưởng rất hay nhưng chỉ thích hợp ở 1 vài ngày đầu, sau đó phải đổi món ngay (ví dụ chuyển sang bánh mì, lương khô, cơm hộp,..) và phải dựa vào chính quyền để phân phối cho hợp lý.
Đến nay lũ đã rút, người dân đã có thể tự đi chợ nấu ăn mà nhiều cụ vẫn ùn ùn bánh chưng, quần áo cũ, mì gói vào cứu trợ thì dân họ ngán ngẫm cũng đúng thôi.

Kµ.Çòi

Xe buýt
Cũng có cơ số bánh chưng do k đảm bảo kỹ thuật gói và bảo quản nên đã THIU trên đường vào cứu trợ Cụ ạ.

hoangduc.sbr

Xe container
Em đọc bài cụ chủ thớt cũng hiểu ý cụ ấy như mợ thế mà không hiểu sao nhiều người vào đọc kiểu gì hiểu vẹo ý cụ ấy rồi chê trách.
Muốn nâng mình lên thì cụ phải đạp người # xuống, ko khó hiểu khi chủ thớt bị vậy. Đọc mấy pages đầu của thớt mới thấy 1 số đám đông hung hãn làm sao.

L.C.D

Xe container
Mình vừa từ miền trung về, cáu quá anh em ạ.
Chuyện là như thế này, bọn mình được điều vào Quảng Trị cách đây hơn tuần đúng lúc lũ căng nhất để làm tin (mình là phóng viên). Bên mình phối hợp với các anh biên phòng đi lại khá vất vả.
Mình cũng gặp khá nhiều các mạnh thường quân hết sức nhiệt huyết và tốt bụng. Tuy nhiên, cũng gặp vài thành phần rất bố đời mẹ thiên hạ và đúng chuẩn kiểu làm từ thiện “phong trào”.

Cách đây 3 hôm, khi 3 tàu nhỏ của các anh biên phòng vừa về và neo đậu trực chiến ở gần một uỷ ban xã. Có một đoàn từ thiện có 1 xe tải ra thuyết phục các anh biên phòng chở người và mỳ tôm vào phát cho dân.
Tuy nhiên các anh biên phòng không đồng ý, và đã giải thích là tàu này là của bộ đội đang ứng trực, chỉ sử dụng trong trường hợp khẩn cấp như “cứu người, đưa đón lãnh đạo khảo sát địa hình để ứng phó lũ, ..”
Thế là đám người này rút thi nhau rút điện thoại ra quay phim, phát trực tiếp “chào đồng bào, chúng tôi từ xa đến đây cứu trợ nhưng cán bộ không giúp đỡ ... các bạn xem đi... tôi sẽ quay cận cảnh.. làm người thế mà cũng làm được”.

Các anh bộ đội cũng chẳng nói lại gần chục cái mồm nên rút vào trong sân không thèm đôi co. 20 phút sau, phía sâu trong xã có điện thoại ra điều gấp 1 tàu nhỏ vào trong để đưa 1 sản phụ trở dạ (lúc này trời mưa to, nước chảy siết pv mình cũng không được phép theo luôn) lúc ý các anh vừa ăn đc nửa gói mù tôm sống , gói lại buộc thun nhét vào ngực .. chắc tính tý ăn tiếp). 15 phút nữa thì 2 tàu nhỏ cũng được lệnh dời đi kiểm tra hai phía quả đồi có nguy cơ sạt lở.

Mình ở lại uỷ ban, các mạnh thường quân phong trào lúc ý mới thuê được thuyền của dân và vẫn phát trực tiếp “các bạn thấy không? Chúng tôi phải bỏ tiền túi ra thuê thuyền cứu trợ... còn tàu của cán bộ để không rồi thấy bị quay phim thì bỏ chạy. Cán bộ toàn ngồi chơi , chỉ có dân mình tự cứu nhau thôi”....

Đã thiện mà tâm không nguyện thì cũng như không. Quân đội họ có nhiệm vụ riêng của mình, không phải công cụ chở các bạn vào phát mỳ để quay phim chụp ảnh làm màu trên fb. Đừng bao giờ mở mồm ra bảo các anh ấy chỉ ngồi chơi thôi, từ đầu cơn bão đến giờ thử tính xem bao nhiêu đồng chí hy sinh? Bao nhiêu nghìn lính đang trực chiến cứu và di tản hàng chục nghìn người... họ làm nhiều lắm bạn ạ chỉ là họ không phát trực tiếp thôi.
P/s: Mình có đầy đủ clip và hình ảnh nhưng xin phép không up vì dù sao các bạn cũng có lòng giúp bà con. Đừng trách các chú bộ đội và công an ở đây, họ cực lắm
Nguồn: Hoàng Tuân
Em đọc mà ức thay cho bộ đội, cho những ng đang vất vả hỗ trợ vùng lũ.