[Funland] Dư thừa bánh chưng cứu trợ lũ lụt miền Trung

Toilaai08

Xe tăng

Chung quy cũng tại bọn Facebook khố.n n.ạn, chúng mày cứ làm quá lên, nào là dân đói khổ, nào là chính quyền thì toàn ăn chặn, ăn bớt, không lo cho người dân. Để bọn tao lặn lội ra đây rồi ôm cục tức về

A97

Xe buýt
Mình vừa từ miền trung về, cáu quá anh em ạ.
Chuyện là như thế này, bọn mình được điều vào Quảng Trị cách đây hơn tuần đúng lúc lũ căng nhất để làm tin (mình là phóng viên). Bên mình phối hợp với các anh biên phòng đi lại khá vất vả.
Mình cũng gặp khá nhiều các mạnh thường quân hết sức nhiệt huyết và tốt bụng. Tuy nhiên, cũng gặp vài thành phần rất bố đời mẹ thiên hạ và đúng chuẩn kiểu làm từ thiện “phong trào”.

Cách đây 3 hôm, khi 3 tàu nhỏ của các anh biên phòng vừa về và neo đậu trực chiến ở gần một uỷ ban xã. Có một đoàn từ thiện có 1 xe tải ra thuyết phục các anh biên phòng chở người và mỳ tôm vào phát cho dân.
Tuy nhiên các anh biên phòng không đồng ý, và đã giải thích là tàu này là của bộ đội đang ứng trực, chỉ sử dụng trong trường hợp khẩn cấp như “cứu người, đưa đón lãnh đạo khảo sát địa hình để ứng phó lũ, ..”
Thế là đám người này rút thi nhau rút điện thoại ra quay phim, phát trực tiếp “chào đồng bào, chúng tôi từ xa đến đây cứu trợ nhưng cán bộ không giúp đỡ ... các bạn xem đi... tôi sẽ quay cận cảnh.. làm người thế mà cũng làm được”.

Các anh bộ đội cũng chẳng nói lại gần chục cái mồm nên rút vào trong sân không thèm đôi co. 20 phút sau, phía sâu trong xã có điện thoại ra điều gấp 1 tàu nhỏ vào trong để đưa 1 sản phụ trở dạ (lúc này trời mưa to, nước chảy siết pv mình cũng không được phép theo luôn) lúc ý các anh vừa ăn đc nửa gói mù tôm sống , gói lại buộc thun nhét vào ngực .. chắc tính tý ăn tiếp). 15 phút nữa thì 2 tàu nhỏ cũng được lệnh dời đi kiểm tra hai phía quả đồi có nguy cơ sạt lở.

Mình ở lại uỷ ban, các mạnh thường quân phong trào lúc ý mới thuê được thuyền của dân và vẫn phát trực tiếp “các bạn thấy không? Chúng tôi phải bỏ tiền túi ra thuê thuyền cứu trợ... còn tàu của cán bộ để không rồi thấy bị quay phim thì bỏ chạy. Cán bộ toàn ngồi chơi , chỉ có dân mình tự cứu nhau thôi”....

Đã thiện mà tâm không nguyện thì cũng như không. Quân đội họ có nhiệm vụ riêng của mình, không phải công cụ chở các bạn vào phát mỳ để quay phim chụp ảnh làm màu trên fb. Đừng bao giờ mở mồm ra bảo các anh ấy chỉ ngồi chơi thôi, từ đầu cơn bão đến giờ thử tính xem bao nhiêu đồng chí hy sinh? Bao nhiêu nghìn lính đang trực chiến cứu và di tản hàng chục nghìn người... họ làm nhiều lắm bạn ạ chỉ là họ không phát trực tiếp thôi.
P/s: Mình có đầy đủ clip và hình ảnh nhưng xin phép không up vì dù sao các bạn cũng có lòng giúp bà con. Đừng trách các chú bộ đội và công an ở đây, họ cực lắm
Nguồn: Hoàng Tuân
Cụ phóng viên nào thế nhỉ, up lên chết m.ẹ chúng nó đi. Bọn khốn nạn.

Kbe Bui

Xe hơi
Nói trên fb thì nhiều cụ nhảy vào chửi lắm. Nhưng ko biết các cụ có từng lội nước hay nhịn đói bao giờ chưa mà cứ nằm máy lạnh rồi nghĩ dân MT đói như năm 45 ko có rể cây ăn đấy. Nhìn mà hài.

1: Họ ko đói và lũ này tính ra còn tốt hơn cách ly do covid. Đi lại đc, ko quá lâu, lũ nước lên và rút ngay thôi. Vùng nặng cao lắm 10 ngày.

2: cứu đói nên cho gì. Đồ hộp, xúc xích, bánh tráng (bánh đa) hút chân không, mì.... 1 nhà chỉ cần 1 suất 2-500k các loại đấy là đủ ăn qua cơn lũ, không ngán, ko khô, dể vận chuyển, khó hư, khó hỏng.

3. nên đi cứu trợ lúc nào. Trc và sau lũ. Trong lũ nên ở nhà khỏi làm phiền ng ta

Doinhucaitoi

Xe buýt
Nhiều cụ vẫn còm kiểu bánh chưng còn tốt hơn mì tôm, có ăn là tốt hơn đói. Chủ đề cụ chủ thớt đưa ra là quá nhiều bánh chưng chứ ko phải cụ ấy bảo là ko nên cứu trợ. Vấn đề là có nhiều loại thực phẩm và nhu yếu phẩm PHÙ HỢP hơn bánh chưng. Bánh mì bánh ngọt bánh mặn đóng gói, thực phẩm đóng hộp để đc cả tháng và dễ ăn. Tại sao lại ko lựa chọn những thứ đó thay vì mất công gói bánh vừa vất vả vừa tốn kém vừa nặng vừa khó bảo quản.
1 vấn đề nữa mà em thấy đáng ngại. Đó là việc các đoàn từ thiện tự thuê thuyền đi cứu trợ. Giữa bão lũ như này, nhiều trường hợp người dân đã bị lật thuyền, bị cuốn trôi, thì những đoàn từ thiện ko quen sông nước mà thuê thuyền đi như thế là quá mạo hiểm.
Cho dù qua các ban ngành chính thống có nguy cơ bị ăn chặn nhưng em tin rằng ko phải cán bộ, quan chức nào cũng tệ hại thế. Và giữa việc cứu trợ tự phát với việc phối hợp với địa phương, thì em thấy phối hợp địa phương vẫn hiệu quả hơn. Ít nhất là nắm đc dân ở địa bàn nào cần cứu trợ và họ cần gì để chọn tiếp ứng đồ phù hợp.
Sao cụ biết là quá nhiều bánh chưng ạ? E nghĩ cụ chủ đăng bài mang tính suy đoán ... e mới chỉ được tham gia 2 chuyến, 1 chuyến 20 tấn và 1 chuyến 8 tấn. Tất cả đều bao gồm bánh trưng, gạo, mỳ bánh mặn ngọt, nước lọc chai, nước ngọt, dầu ăn, gia vị, nước mắm, rau củ quả, sữa tươi, sữa chua.
Mọi người ai góp gì thì do điều kiện của họ, người nhận và tập kết cũng như chuyên chở không thể nào thấy cái này nhiều mà nói người góp đi đổi cái khác.
Còn hơn khối kẻ kêu gào lọ chai xong lúc cần gọi cháy máy không thấy nghe.

L.C.D

Xe container
Sao cụ biết là quá nhiều bánh chưng ạ? E nghĩ cụ chủ đăng bài mang tính suy đoán ... e mới chỉ được tham gia 2 chuyến, 1 chuyến 20 tấn và 1 chuyến 8 tấn. Tất cả đều bao gồm bánh trưng, gạo, mỳ bánh mặn ngọt, nước lọc chai, nước ngọt, dầu ăn, gia vị, nước mắm, rau củ quả, sữa tươi, sữa chua.
Mọi người ai góp gì thì do điều kiện của họ, người nhận và tập kết cũng như chuyên chở không thể nào thấy cái này nhiều mà nói người góp đi đổi cái khác.
Còn hơn khối kẻ kêu gào lọ chai xong lúc cần gọi cháy máy không thấy nghe.
Sao cụ biết là Không quá nhiều bánh chưng? Cụ cũng suy đoán chứ cụ có nắm đc các số liệu cụ thể của mọi đoàn cứu trợ tự phát ko?
Căn cứ nhiều thông tin trên mạng thì rõ ràng việc cứu trợ bằng bánh chưng ko phải làphương án hợp lý. Vậy tại sao ko nhìn vào thực tế những việc chưa chuẩn để điều chỉnh hoạt động cứu trợ cho phù hợp và hiệu quả. Làm việc gì cũng thế, ko riêng gì từ thiện, làm phải có tính toán khoa học thì mới hiệu quả chứ ko chỉ nhiệt tình là ngon đâu cụ.

_AHA_

Xe điện
Phải có thống kê cụ thể chứ cũng cứ ước lượng chung chung thì nói thật khó có thể xác định được cung cầu bánh chưng thừa thiếu thế nào. Bác cũng chỉ đang phỏng đoán thôi mà. Em nghĩ là trường hợp này thừa còn hơn thiếu, thà bỏ mứa còn hơn dân miền trung bị đói. Những người bỏ công bỏ tiền gói bánh phí vài đồng vài buổi không chết ai, nhưng dân chịu lũ mà đói thì rất có thể chết.

Cứ gói max công suất thiết kế thôi ạ!
Có rất nhiều đồ ăn tiện dụng để cứu trợ, lại có thể để được lâu. Giờ lại còn tính bỏ mứa thì thật lãng phí và khó hiểu.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ biết là Không quá nhiều bánh chưng? Cụ cũng suy đoán chứ cụ có nắm đc các số liệu cụ thể của mọi đoàn cứu trợ tự phát ko?
Căn cứ nhiều thông tin trên mạng thì rõ ràng việc cứu trợ bằng bánh chưng ko phải làphương án hợp lý. Vậy tại sao ko nhìn vào thực tế những việc chưa chuẩn để điều chỉnh hoạt động cứu trợ cho phù hợp và hiệu quả. Làm việc gì cũng thế, ko riêng gì từ thiện, làm phải có tính toán khoa học thì mới hiệu quả chứ ko chỉ nhiệt tình là ngon đâu cụ.
Bánh chưng giải quyết trước mắt đã

Gatrongthien

Xe buýt
Đọc một hồi thấy: Cho quần áo cũ chê, ăn uống thì rất tinh miệng, k phải cho cái gì cũng được.
Ở nhà coi tivi xem đài báo thấy thương đồng bào miền Trung, quyên góp tiền, quần áo. mà giờ đọc mấy bình luận hoang mang ghê. ai ở tại chỗ nói cho em biết để e đâu là sự thật với.
Em thì mặc kệ, chả đóng góp quan tâm gì.
Dân vùng lũ nhiều đời, họ có sự chuẩn bị cả , không lo đói đâu mà chỉ muốn đổi bữa.
Gác xép nhà nào mà chả chứa thực phẩm dự trữ, đói thế nào được.
Dân ta tuyền bị bọn truyền thông dắt mũi thôi.

Doinhucaitoi

Xe buýt
Biết hay không e đã commet bên trên cụ à.

Cartoner

Xe điện
Cứu trợ đang bị quá tải vì không có người nhận
Nếu không phát được cho bà con thì nên đưa về trụ sở huyện ủy hoặc mặt trận tổ quốc huyện. Ở đó họ sẽ tích trữ, cung cấp cho các huyện miền núi khó khăn hơn. Các huyện đồng bằng nói gì thì nói cũng không quá thiếu thốn để mà nhận hàng đống quà cứu trợ. (Chuyện trên mxh chỉ là điển hình, phóng đại thôi.)

Nguyenhongson26

Xe tăng
Quan điểm của em như sau :
Các đoàn thiện nguyện đưa thuyền ra đón bà con lên hội trường uỷ ban xã,mở tiệc tưng bừng cho bà con ăn Lẩu Thập Cẩm cho đỡ ngán,tiện có Mì Tôm thì ăn với lẩu cũng ngon,bà con ăn đang ăn uống dzo dzô thì livetream cho mọi người thấy mình mang lại hạnh phúc cho bà con.Sau đó lại đưa bà con ai về nhà đấy phát cho mỗi người 200k làm quà.
Đoàn thiện nguyện tiếp theo đến thì lại đón bà con lên uỷ ban xã mở tiệc thịt nướng BBQ,lại đợi bà con dzô dzô livetream....
Cứ thế cứ thế từng đoàn theo mô hình đó mà làm,bà con vừa được đổi bữa,ăn thế nó không ngán.Chứ bánh chưng với mì tôm mãi ăn ngán thấy mồ luôn.
Cách của em vừa đơn giản lại đảm bảo bà con ăn uống được tử tế,thừa thì mình lại chơi trò "dồn cỗ" mang sang chỗ khác không sợ phí.
Em xin hết,các cụ thấy em nói chuẩn chứ,đảm bảo một số cụ đọc xong nước miếng chảy ròng ròng.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Các đoàn thiện nguyện đưa thuyền ra đón bà con lên hội trường uỷ ban xã,mở tiệc tưng bừng cho bà con ăn Lẩu Thập Cẩm cho đỡ ngán,tiện có Mì Tôm thì ăn với lẩu cũng ngon,bà con ăn đang ăn uống dzo dzô thì livetream cho mọi người thấy mình mang lại hạnh phúc cho bà con.Sau đó lại đưa bà con ai về nhà đấy phát cho mỗi người 200k làm quà.
Đoàn thiện nguyện tiếp theo đến thì lại đón bà con lên uỷ ban xã mở tiệc thịt nướng BBQ,lại đợi bà con dzô dzô livetream....
Cứ thế cứ thế từng đoàn theo mô hình đó mà làm,bà con vừa được đổi bữa,ăn thế nó không ngán.Chứ bánh chưng với mì tôm mãi ăn ngán thấy mồ luôn.
Cách của em vừa đơn giản lại đảm bảo bà con ăn uống được tử tế,thừa thì mình lại chơi trò "dồn cỗ" mang sang chỗ khác không sợ phí.
Em xin hết,các cụ thấy em nói chuẩn chứ,đảm bảo một số cụ đọc xong nước miếng chảy ròng ròng.
Cụ vui tính thế. Để em gom rượu nếp cái hoa vàng ủng hộ

hd-vt

Xe container
Dù mới cơm xong, nghĩ tới bánh chưng rán vẫn thèm, mỗi tội nhiều chất quá. Món này chống đói bổ sung chất thì vô đối.

Dan du an

Xe cút kít

Nguyenhongson26

Xe tăng
Dù mới cơm xong, nghĩ tới bánh chưng rán vẫn thèm, mỗi tội nhiều chất quá. Món này chống đói bổ sung chất thì vô đối.
Hôm qua đọc bài cứu trợ bánh chưng làm em phải lôi bánh chưng ra rán chấm xì dầu ớt,ngon thế không biết.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ vui tính thế. Để em gom rượu nếp cái hoa vàng ủng hộ
Đúng là chỉ thiếu mỗi món nếp cái hoa vàng của cụ,cụ cứ thử gom các món từ trang 1 đến trang cuối xem có đủ 1 bàn tiệc không??Chẹp chẹp thêm cái cay cay của cụ nữa thì nhất.
À quên,còn thiếu 1 thứ rất quan trọng mà nghiện không có mấy ngày thì vật lắm,đó là món thuốc Lào thuốc Lá,vậy mà chả cụ nào đề xuất.
Em mạnh dạn đề xuất vài cân Vĩnh Bảo và trăm cái điếu (lụt này chắc điếu trôi hết rồi)

Thanh fotuner

Xe tải
Đọc một hồi thấy: Cho quần áo cũ chê, ăn uống thì rất tinh miệng, k phải cho cái gì cũng được.
Ở nhà coi tivi xem đài báo thấy thương đồng bào miền Trung, quyên góp tiền, quần áo. mà giờ đọc mấy bình luận hoang mang ghê. ai ở tại chỗ nói cho em biết để e đâu là sự thật với.
Cụ ạ, đi từ thiện, có tặng quà cũng nên hỏi họ cần gì.
Ngày trước còn trẻ, em nghĩ đơn giản cứ mang quần áo cũ vẫn lành lặn, sạch sẽ tặng là được. Nhưng lên vùng núi các anh chị dân tộc thật thà bảo: họ không thích mặc quần áo người Kinh, họ mặc quần áo của họ cơ. Họ chỉ cần muối, gạo và chăn ấm.
Bây giờ đi từ thiện bọn em đều phải khảo sát xem người ta cần gì để chuẩn bị. Có khi chỉ là thứ rất nhỏ như bàn chải, khăn mặt, xà phòng, quả bóng đá, vợt cầu lông.
Em ví dụ vùng ngập lụt hiện nay họ không mặc quần áo cũ vì họ sợ mặc quần áo cũ của người chết.
Hay như dân theo đạo, vào dịp sau Tết họ không lấy đồ ăn của mình đâu (bánh chưng, giò). Họ sợ đồ ăn đã thắp hương.
Tặng đồ họ thiếu họ cần, không phải tặng đồ mình thừa cụ ạ.

ThanhLong69

Xe tăng
XEm mấy cái ảnh, clip bánh chưng hỏng vứt đi, đồ cứ trợ không ai nhận mới thấy hệ quả lớn thế nào của cái việc đưa tin và tiếp nhận thông tin kiểu "phóng đại", quay một số cảnh nhà ngập đến nóc đưa lên thế là thành ra là cả miền trung đang bị ngập trong khi số đó chắc chưa đến vài %. Mà ngập thế thì đúng là không nấu ăn được bánh chưng là hợp lý nhất cái đó đúng, nhưng nếu quy từ vài % ra cả miền trung thì nó thành ra lãng phí của cải xã hội. Từ một việc nhân ái đúng đắn trở thành vô ích lãng phí
Cái này phải nói chủ yếu do người tiếp nhận thông tin chứ truyền thông thì họ cũng chỉ làm việc của họ là đưa tin thôi,
Mà cái kiểu "phóng đại" này không chỉ có trong vụ lụt này mà rất nhiều việc khác hoàn cảnh khác nữa cũng đang bị "phóng đại".