[Funland] Dư thừa bánh chưng cứu trợ lũ lụt miền Trung

Toilaai08

Xe tăng
Chỉ ghét những kẻ lai trym, câu view, câu lai, làm màu, lan truyền thông tin giả, không đúng sự thật, tiêu cực 1 cách thái quá. Dẫn đến việc người người ùn ùn đi làm từ thiện, giờ dẫn đến việc ách tắc, lãng phí tiền bạc thực phẩm. Trong khi tác hại từ con Covid vẫn chưa chấm dứt.

VN năm nay GDP đã 3400 rồi, chúng ta không còn là nước nghèo nữa, Nhà nước sẽ không để ai bị đói khát cả.

comcoi

Xe buýt
Thừa thiếu em ko để ý. Làm vì phong trào hay ko em cũng thế. Nhưng dồn sức cho khúc ruột miền trung là em thấy ấm lòng.

shiluo

Xe container
Nói thì nhiều cụ bảo là hoàn cảnh sướng, không biết ngoài kia họ khổ thế nào đừng chém gió.
Nhưng các cụ phải biết là giờ ít người khổ đến nỗi không có ăn có mặc lắm. Có thể không ăn ngon mặc đẹp nhưng ăn no mặc ấm thì thoải mái. Một ngày công bây giờ cũng thoải mái mua vài ba bộ quần áo (loại bán vỉa hè đầy ra) thì họ cần gì mặc lại quần áo cũ của người không quen biết (khác với thời em mặc quần áo từ ông cậu chuyển xuống 2 ông anh và chuyển đến tận em). Những gia đình không có ai lao động được thì cũng đã được hỗ trợ từ nhà nước, dù có bị ăn chặn một phần như một số vụ trên báo thì cũng không đến nỗi để họ đói như tưởng tượng. Giờ tai mắt khắp nơi, mỗi người dân là một cameraman nên lộ ra tí nào là ầm ĩ lên ngay.
Mặt trái của MXH là làm cho người ta nhìn đâu cũng thấy tiêu cực, vì những thứ tiêu cực đưa lên mới nhiều người quan tâm và hút khách

Masha123

Xe buýt
Cụ ạ, đi từ thiện, có tặng quà cũng nên hỏi họ cần gì.
Ngày trước còn trẻ, em nghĩ đơn giản cứ mang quần áo cũ vẫn lành lặn, sạch sẽ tặng là được. Nhưng lên vùng núi các anh chị dân tộc thật thà bảo: họ không thích mặc quần áo người Kinh, họ mặc quần áo của họ cơ. Họ chỉ cần muối, gạo và chăn ấm.
Bây giờ đi từ thiện bọn em đều phải khảo sát xem người ta cần gì để chuẩn bị. Có khi chỉ là thứ rất nhỏ như bàn chải, khăn mặt, xà phòng, quả bóng đá, vợt cầu lông.
Em ví dụ vùng ngập lụt hiện nay họ không mặc quần áo cũ vì họ sợ mặc quần áo cũ của người chết.
Hay như dân theo đạo, vào dịp sau Tết họ không lấy đồ ăn của mình đâu (bánh chưng, giò). Họ sợ đồ ăn đã thắp hương.
Tặng đồ họ thiếu họ cần, không phải tặng đồ mình thừa cụ ạ.
Này k phải em tự cho. Có đồng nghiệp làm cũng em, có người thân ngoài đó, thì người thân báo là cần quần áo, đồ dùng, chăn...nên đồng nghiệp kêu gọi trên group cơ quan. Anh em về nhà soạn ra mang gởi giúp. Mà thực sự người dân vùng lũ như cụ tả thì em thấy họ k cần thì đúng là họ cũng chưa khó khăn như e tưởng tượng, vì họ còn nhiều lựa chọn. Quần áo đồ dùng e cũng có nhiều chỗ để tặng lại cho người cần ngay Sài Gòn, cho người cần chứ cho người k cần ai cho làm chi cho phí công sức mình chứ cụ.

Masha123

Xe buýt
Em thì mặc kệ, chả đóng góp quan tâm gì.
Dân vùng lũ nhiều đời, họ có sự chuẩn bị cả , không lo đói đâu mà chỉ muốn đổi bữa.
Gác xép nhà nào mà chả chứa thực phẩm dự trữ, đói thế nào được.
Dân ta tuyền bị bọn truyền thông dắt mũi thôi.
Em cũng hi vọng người dân vùng lũ được như cụ nói. Mà đọc trên này rồi, từ nay e sẽ k quyên góp quần áo cho chương trình nào ủng hộ Miền Trung nữa.

Thanh fotuner

Xe tải
Này k phải em tự cho. Có đồng nghiệp làm cũng em, có người thân ngoài đó, thì người thân báo là cần quần áo, đồ dùng, chăn...nên đồng nghiệp kêu gọi trên group cơ quan. Anh em về nhà soạn ra mang gởi giúp. Mà thực sự người dân vùng lũ như cụ tả thì em thấy họ k cần thì đúng là họ cũng chưa khó khăn như e tưởng tượng, vì họ còn nhiều lựa chọn. Quần áo đồ dùng e cũng có nhiều chỗ để tặng lại cho người cần ngay Sài Gòn, cho người cần chứ cho người k cần ai cho làm chi cho phí công sức mình chứ cụ.
Bọn em vẫn soạn quần áo cũ gửi mà cụ. Ví dụ các cô giáo vùng cao đề xuất cần quần áo mùa đông, hay đồng phục cũ. Bọn em góp, xin, sửa soạn đóng gói, gửi đi đúng địa chỉ người đăng ký. Các cô nhận và phân phát lại.
Trường hợp của cụ có người đăng ký cũng giống thế mà. Như vậy, không bao giờ sẽ có trường hợp mình chuyển đồ họ không cần, phí công mình.
Điều em muốn nói ở đây là những trường hợp làm từ thiện không có kế hoạch, cứ mang đồ đến nơi, thấy họ không cần, không ai nhận là thất vọng, phí công, oán trách dân vùng lũ. Xảy ra sự việc ấy chả ai có lỗi cả, chỉ là cách làm việc chưa đúng thôi.
Dân vùng lũ họ khổ chứ cụ, họ thiếu nhiều thứ chứ. Dân vùng khác tốt bụng, thương người là tốt chứ, em cảm động lắm chứ.
Nhưng cách làm không đúng dẫn đến nhưng sự việc chưa thể vui vẻ cả hai bên thôi.

Thanh fotuner

Xe tải
Em cũng hi vọng người dân vùng lũ được như cụ nói. Mà đọc trên này rồi, từ nay e sẽ k quyên góp quần áo cho chương trình nào ủng hộ Miền Trung nữa.
Em chưa hiểu ý cụ. Nếu có người vùng trong đăng ký quần áo thì cụ gửi thẳng đến người đăng ký là được.
Hay họ đăng ký quần áo cũ, cụ gửi đến, họ lại không nhận như thế nào?
Xin lỗi cụ em bị nhỡ thông tin nào của cụ mà không hiểu.

Masha123

Xe buýt
Em chưa hiểu ý cụ. Nếu có người vùng trong đăng ký quần áo thì cụ gửi thẳng đến người đăng ký là được.
Hay họ đăng ký quần áo cũ, cụ gửi đến, họ lại không nhận như thế nào?
Xin lỗi cụ em bị nhỡ thông tin nào của cụ mà không hiểu.
Thì có người trông vùng lũ họ thông báo tình hình. Người trong này đứng lên quyên góp các thứ gởi ra đó bạn. Nhưng nếu đúng như bạn nói thì người đứng ra quyên góp và người góp như tụi mình k hiểu hết. Quyên góp phải quần áo mới, hoặc các nhu yếu phẩm khác, hoặc tiền mặt. Thì mình sẽ k tham gia góp quần áo cũ nữa cho đỡ mệt, nhiều khi còn bị bêu rếu.

Chưa Có Dép

Xe điện
Không nên quyên góp tặng quần áo cũ các cụ ạ, giờ cũng không đến mức thiếu thốn quần áo trong khi nhu cầu thực tế bây giờ là phải mặc vừa mặc đẹp, nhiều người không nhận quần áo đâu, số nhận rất ít;
Lúc ngập lụt thì cứu trợ thực phẩm, nước rút thì cứ tiền là tốt nhất, người dân sẽ sử dụng chi tiêu vào đúng thứ họ cần;

USD.EURO

Xe điện
Tóm lại, không biết nên hiểu thế nào. Buồn thật. Người dân các vùng đang lao đao vì dịch Covid mà vẫn thắt lưng buộc bụng gửi vào vì hai từ "đồng bào" nó thiêng liêng quá. Sao lại để thế này hay bà này nói không đúng hả các cụ
Không phải không đúng, mà họ không có thuyền để đi vào vùng ngập, 1 thuyền đi vào phải trả 3 triệu tiền công nên họ không thuê mà họ chờ cano của bộ đội hay của UB chạy ra chạy vào đón nên không kịp

vo nho

Xe điện
Không phải không đúng, mà họ không có thuyền để đi vào vùng ngập, 1 thuyền đi vào phải trả 3 triệu tiền công nên họ không thuê mà họ chờ cano của bộ đội hay của UB chạy ra chạy vào đón nên không kịp
Thuyền QD và CQ đâu rảnh mà chỉ phục vụ cho mấy đoàn cứu trợ tự nguyện bố đời. Đến là phải.. Này... Phải kia.
Mấy vị CQ với QD hiền đó chứ. Như em vã cho mấy phát. Mẹ thuyền đang đi cứu người mà đòi này đòi nọ...

hd-vt

Xe container
Không tổ lái nhé cc.
Em nghĩ, người gửi như bánh chưng có nhiều ý nghĩa là tấm lòng tự tay làm, có cái ăn ngay, không bị thất thoát như tiền. Vậy đấy.
Còn thiu, nóng cổ và người vùng lũ không mặn mà thì giờ mới biết :(( . Cứ thấy tv quay mênh mông biển nước, nhà còn cái chóp là cuống lên thôi.
Thực tế em thấy ngập 1-2 mét là nhiều, đâu như cụ nào gào ngập 5-7 mét.
Chả biết chém thế trúng hay trật nữa, híc.

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung miền Trung thì dân có quen với ngập lụt rồi vì đặc điểm địa hình sông ngắn và dốc nên mưa kéo dài là ngập luôn nhưng nước rút nhanh khi hết mưa vì trôi ra biển. Có những nơi cháu từng đi như Hải Lăng Quảng Trị gọi là rốn của lũ nên rất nhiều năm bị ngập....Tuy nhiên bao lâu nay khá nhiều dự án trong nước và ngoài nước về phòng chống thiên tai thảm hoạ nên dân cũng có nhiều phương pháp để tự lo cho họ...Chính quyền cũng quen với các kịch bản và có phương tiện để ứng cứu rồi....Tất nhiên gặp năm nước lũ lịch sử thì chắc cũng lúng túng nhưng em nghĩ chắc chỉ một số khu vực cục bộ thôi....Các đoàn cứu trợ thì có đi cũng chỉ trong bán kính quanh đường quốc lộ 1 độ 40km chứ khó đi xa hơn được vì đi ghe.... Như vậy khó tiếp cận với những xã thật sự bị cô lập....Nên quản lý tốt hơn việc cứu trợ này để thật sự giúp ích cho người dân và không gây thêm việc cho chính quyền ở đó.... Mình trước đây làm rất tốt 4 tại chỗ rồi. Tốt nhất mỗi khu vực bị lụt nên có một số nhà đánh dấu là điểm nhận cứu trợ, ví dụ nhà to cao để mọi người đến trú sẽ treo nhiều cờ đỏ, khi đó các đoàn cứu trợ nên đưa đồ vào đó để người dân họ tự phân phát cho nhau và như vậy thì mới đỡ thời gian và công sức đi rải từng nhà khi mà chúng ta là người lạ không biết rõ đường đi lối lại ở đó. Điểm nhận cứu trợ đó nên dự trữ độ dăm cái thuyền để mang đồ cứu trợ đi phát cho các nhà khác. Em tin là trong hoạn nạn người ta cũng không đến mức giữ hết lại cho mình không phát cho ai. Còn phát kiểu tự đi phát từng nhà thì các cụ tưởng tượng quần áo với bánh trưng mang đi phát đâu có dễ.....vì quần áo còn phải có vừa hay không chứ. Mà đến nơi dân lại không sử dụng thì đúng là lãng phí rất lớn cả tiền bạc, thời gian và nỗ lực của bao người...... Đợt lụt này em không đi nên không rõ chỉ xem qua các hình ảnh và clip bơi thuyền, xuồng rồi đưa ném đồ cho dân....

namhen

Xe buýt
XEm mấy cái ảnh, clip bánh chưng hỏng vứt đi, đồ cứ trợ không ai nhận mới thấy hệ quả lớn thế nào của cái việc đưa tin và tiếp nhận thông tin kiểu "phóng đại", quay một số cảnh nhà ngập đến nóc đưa lên thế là thành ra là cả miền trung đang bị ngập trong khi số đó chắc chưa đến vài %. Mà ngập thế thì đúng là không nấu ăn được bánh chưng là hợp lý nhất cái đó đúng, nhưng nếu quy từ vài % ra cả miền trung thì nó thành ra lãng phí của cải xã hội. Từ một việc nhân ái đúng đắn trở thành vô ích lãng phí
Cái này phải nói chủ yếu do người tiếp nhận thông tin chứ truyền thông thì họ cũng chỉ làm việc của họ là đưa tin thôi,
Mà cái kiểu "phóng đại" này không chỉ có trong vụ lụt này mà rất nhiều việc khác hoàn cảnh khác nữa cũng đang bị "phóng đại".
Cụ không đi trực tiếp thì đừng comment như thế, hình ảnh, clip vứt bánh chưng cũng là cụ nhìn trên mạng thôi, và chắc gì cụ đã là người tiếp nhận thông tin đúng.
Công ty em vừa từ Quảng Bình về hôm qua, 4 tấn gạo, 400 bánh chưng, 400 thùng mỳ, 400 dầu ăn, nước mắm, quần áo cũ mới... Chỉ trong buổi sáng người dân đã xếp hàng tiếp nhận hết và còn nhiều người chưa đến lượt.
Lúc về những đồ dự phòng cho anh em ăn chống đói cũng phát hết cho dân.
Họ khổ lắm, ai giúp được thì giúp, cố gắng giúp đúng đối tượng chứ không a dua là tốt nhất.
Gấp 10 lần số lượng công ty em thì cũng chỉ trong ngày là đến tay dân và được nâng niu đến hạt cuối cùng. Mà cũng chỉ được mấy xã thôi chứ cả mấy tỉnh miền Trung thì thiếu nhiều vô kể.

daicuty

Xe tăng
Cụ không đi trực tiếp thì đừng comment như thế, hình ảnh, clip vứt bánh chưng cũng là cụ nhìn trên mạng thôi, và chắc gì cụ đã là người tiếp nhận thông tin đúng.
Công ty em vừa từ Quảng Bình về hôm qua, 4 tấn gạo, 400 bánh chưng, 400 thùng mỳ, 400 dầu ăn, nước mắm, quần áo cũ mới... Chỉ trong buổi sáng người dân đã xếp hàng tiếp nhận hết và còn nhiều người chưa đến lượt.
Lúc về những đồ dự phòng cho anh em ăn chống đói cũng phát hết cho dân.
Họ khổ lắm, ai giúp được thì giúp, cố gắng giúp đúng đối tượng chứ không a dua là tốt nhất.
Gấp 10 lần số lượng công ty em thì cũng chỉ trong ngày là đến tay dân và được nâng niu đến hạt cuối cùng. Mà cũng chỉ được mấy xã thôi chứ cả mấy tỉnh miền Trung thì thiếu nhiều vô kể.
Đúng rồi cụ à, nhiều người chưa đi chưa hiểu được, em xem bạn em với bà chị em làm có quy chuẩn thấy khác lắm, đi lịch trình rõ ràng, địa điểm đúng, nhờ chính quyền nơi mình ở và chính quyền nơi mình phát quà hộ trợ, có cả công an trực tiếp đi cùng làm từ thiện mà nó về bảo vẫn như muối bỏ biển, nhiều người còn chưa có cái ăn vì nước lũ cuốn đi hết rồi
Cái cần là cứu trợ dần dần, hồi phục sau lũ nữa, nên kéo dài cứu trợ chứ không nên dồn dập 1 lúc

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mấy ô đồ nho wuanh làng em, rất ít khi cho ai cái gì, sau em mới vỡ nhẽ ra. Đi cho người ta khó lắm, phải suy nghĩ kĩ rồi cho, chứ ko mất hết tình cảm.
Cần phải thận trọng, quan trọng là tình người với nhau.
Chứ nhiều cụ ăn nói khó nghe quá. Có ai ngửa tay đi xin đâu.
Hôm wa vợ lục tục dọn đồ cũ để cho, en bảo dẹp đi, ko thể cho đồ cũ nữa. Thời thế thay đổi rồi, ở VN là nc gia công may mặc lớn, quần áo thiếu gì mà cho đồ cũ. Đồ mình mặc rồi cho người ta, khác gì sỉ nhục nhau,dẹp.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
XEm mấy cái ảnh, clip bánh chưng hỏng vứt đi, đồ cứ trợ không ai nhận mới thấy hệ quả lớn thế nào của cái việc đưa tin và tiếp nhận thông tin kiểu "phóng đại", quay một số cảnh nhà ngập đến nóc đưa lên thế là thành ra là cả miền trung đang bị ngập trong khi số đó chắc chưa đến vài %. Mà ngập thế thì đúng là không nấu ăn được bánh chưng là hợp lý nhất cái đó đúng, nhưng nếu quy từ vài % ra cả miền trung thì nó thành ra lãng phí của cải xã hội. Từ một việc nhân ái đúng đắn trở thành vô ích lãng phí
Cái này phải nói chủ yếu do người tiếp nhận thông tin chứ truyền thông thì họ cũng chỉ làm việc của họ là đưa tin thôi,
Mà cái kiểu "phóng đại" này không chỉ có trong vụ lụt này mà rất nhiều việc khác hoàn cảnh khác nữa cũng đang bị "phóng đại".
Chỉ ghét những kẻ lai trym, câu view, câu lai, làm màu, lan truyền thông tin giả, không đúng sự thật, tiêu cực 1 cách thái quá. Dẫn đến việc người người ùn ùn đi làm từ thiện, giờ dẫn đến việc ách tắc, lãng phí tiền bạc thực phẩm. Trong khi tác hại từ con Covid vẫn chưa chấm dứt.

VN năm nay GDP đã 3400 rồi, chúng ta không còn là nước nghèo nữa, Nhà nước sẽ không để ai bị đói khát cả.
Cho nên giờ cứ phải tỉnh táo với giới truyền thông các cụ ạ, đừng bị dắt mũi một cách mù quáng, nhất là với các lều báo của xứ Đông Lào :D Còn các face bóc cơ và you tuber thì em lại càng ít tin:P

Farvien

Xe hơi
Quyên góp tiền cứu trợ bão lụt, ca sĩ Thuỷ Tiên bị ném đá, hăm he...
Người dân tự tổ chức gói bánh chưng gởi cho đồng bào bị lũ lụt thì bị chửi lảng phí của cải.
Thật sự thì chúng mày muốn gì?