Đức-Luxemburg-Bỉ: 14 ngày

tavn

Xe tải
em vừa làm 1 chuyến du lịch qua màn ảnh nhỏ mất nhõn buổi chiều. vodka cụ đã cho em biết 1 chút về 14 ngày của bác. mà giá bên đó 300e thì đắt nhỉ? dưng vưỡn chưa là gì so với hoa hậu mê kông cụ nhỉ?
Cụ lại lạc đề rồi:)

tavn

Xe tải
Gửi các bác,

Vì bị mấy bác giục giã nên em không có chuẩn bị kỹ nên biết gì post đấy, cho nên bài viết không được đầy đủ. Kết quả là bị cụ Tientung000 thổi còi nhắc nhở. Đến hôm nay, mặc dù đã xong chuyến đi nhưng nếu có thời gian rỗi, em sẽ vào bổ sung cho từng post để bài viết được đầy đủ hơn. Hy vọng làm các bác hài lòng.

Gửi các bác,

Vì bị mấy bác giục giã nên em không có chuẩn bị kỹ nên biết gì post đấy, cho nên bài viết không được đầy đủ. Kết quả là bị cụ Tientung000 thổi còi nhắc nhở. Đến hôm nay, mặc dù đã xong chuyến đi nhưng nếu có thời gian rỗi, em sẽ vào bổ sung cho từng post để bài viết được đầy đủ hơn. Hy vọng làm các bác hài lòng.
Bác không cần quá lăn tăn chuyện đó. Bác đã giải thích hết rồi mà. Nhưng em chỉ thấy hụt hẫng một chút vì chuyến đi 15 ngày của bác được đúng 15 trang và chủ yếu là ảnh đường phố. Em mong chờ hơn thế. Hy vọng lần sau bác có nhiều cái chi tiết và cụ thể hơn nữa. Cảm ơn bác thật nhiều. Chúc bác có được nhiều chuyến đi vui hơn để cùng chia sẻ với OFers!

tavn

Xe tải
Bác không cần quá lăn tăn chuyện đó. Bác đã giải thích hết rồi mà. Nhưng em chỉ thấy hụt hẫng một chút vì chuyến đi 15 ngày của bác được đúng 15 trang và chủ yếu là ảnh đường phố. Em mong chờ hơn thế. Hy vọng lần sau bác có nhiều cái chi tiết và cụ thể hơn nữa. Cảm ơn bác thật nhiều. Chúc bác có được nhiều chuyến đi vui hơn để cùng chia sẻ với OFers!
Cám ơn bác. Em sẽ tham khảo các bài của bác và các bác khác để rút kinh nghiệm và áp dụng luôn cho bài này.
Ah, bác cho em hỏi luôn: cách chèn post mới vào giữa các post cũ.

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng
Rồi chui vào cái hầm như hầm tránh bom này, quán ăn ở trong này. Hơi bị độc đáo đấy, mỗi tội em cứ thấy ngộp thở.
Được mỗi cái ảnh.

Ở đây có món rượu làm từ táo, gần như rượu vang, có thể gọi là rượu vang táo(xin lỗi các chuyên gia rượu vang trước đã, không có các bác lại mắng: đã là rượu vang thì phải làm từ nho chứ).
Lại mỗi người một suất. Một suất bit tet tầm 12-13 e, không đắt các bác nhỉ.
Rượu làm từ táo là cidre cụ ạ (Cider trong tiếng anh), nó không phải rượu vang. em nghiện món này lắm, ở VN không có, cứ phải sang tây mới được uống.

tavn

Xe tải
Cám ơn gợi ý của bác GA TAY(đúng là gà tây có khác, nói chuẩn luôn). Nhờ từ khóa "Cidre", em tìm ra được món rượu mà em được uống hôm đấy:
Ảnh đây ạ:
http://en.wikipedia.org/wiki/File:Apfelwein_Geripptes_Bembel.jpg.
Chỉ có điều cái bình đựng rượu của bọn em nó không được hoa văn như thế, làm bằng sành, giống như VN mình ấy. Cũng uống vào cốc như thế này.
Một vài hình ảnh về Cidre(chủ yếu được làm từ táo hoặc đào), Wiki ạ, để các bác tiện đỡ phải gõ:
https://www.google.com.vn/search?q=cidre&hl=vi&client=firefox-a&hs=vIr&rls=org.mozilla:en-US:official&prmd=imvns&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=WJwcUNrNDsuXiQepwoGwCw&ved=0CGYQsAQ&biw=1366&bih=593

Chỉnh sửa cuối:

FE2012

Xe tải
Cái mà bác gọi là cối xay gió, thực chất là cái máy phát điện chạy bằng gió. Loại này ở Bỉ rất nhiều

Bắt gặp nhiều cối xay gió

tavn

Xe tải
Cái mà bác gọi là cối xay gió, thực chất là cái máy phát điện chạy bằng gió. Loại này ở Bỉ rất nhiều
Ơ, đúng là máy phát điện mà, tại sao em lại viết là cối xay nhỉ. Cám ơn bác nhé và xin lỗi các độc giả.

Tienthinh

Xe tăng
Vốt Bác cái (b)(b)(b)

fantasylove

Xe buýt
Bác có thể giải thích rõ hơn không, em không hiểu?
cụ google "ngải ăn trứng gà" nhé :D giải thik ra lằng nhằng lắm.đại khái nó là cái cây bùa phép của người dân tộc, người ta hay nói bỏ bùa, bỏ ngải ý.thấy bảo bỏ quả trứng hay con gà vào gần gốc cây thì đi đâu 1 lúc trứng chỉ còn vỏ, gà chỉ còn xuơng mà ko giải thk được tại sao :D e đọc được thế

tavn

Xe tải
cụ google "ngải ăn trứng gà" nhé :D giải thik ra lằng nhằng lắm.đại khái nó là cái cây bùa phép của người dân tộc, người ta hay nói bỏ bùa, bỏ ngải ý.thấy bảo bỏ quả trứng hay con gà vào gần gốc cây thì đi đâu 1 lúc trứng chỉ còn vỏ, gà chỉ còn xuơng mà ko giải thk được tại sao :D e đọc được thế
Vậy em đặt tên bức ảnh này là " Đông Tây y kết hợp thực phẩm" nhé.:))

Ga Tay

Xe tăng
Cám ơn gợi ý của bác GA TAY(đúng là gà tây có khác, nói chuẩn luôn). Nhờ từ khóa "Cidre", em tìm ra được món rượu mà em được uống hôm đấy:
Ảnh đây ạ:

Chỉ có điều cái bình đựng rượu của bọn em nó không được hoa văn như thế, làm bằng sành, giống như VN mình ấy. Cũng uống vào cốc như thế này.
Một vài hình ảnh về Cidre(chủ yếu được làm từ táo hoặc đào), Wiki ạ, để các bác tiện đỡ phải gõ:

Em hay uống loại đựng trong chai 33 hay 350ml gì đó, tây nó đóng mỗi bịch 4 chai bán trong siêu thị, giá tương đương với giá bia. Cả em và gấu nhà em cùng nghiện món này, nhưng tìm khắp HN không thấy đâu bán.

Ga Tay

Xe tăng
Gửi các bác,

Bác TT hơi khó tính, chứ em thì cụ có gì cho xem nấy là tốt rồi. Em cũng đi Lux, đi như chạy sô, chụp được cái ảnh đã tốt rồi, làm gì có thì giờ để tìm hiểu.
Góp vui với cụ ảnh em chụp ở Lux
Cầu qua sông cạn chảy qua thủ đô Lux (không biết gọi nó là sông cạn có đúng không, nhưng em lúc em ở đấy thì không có nước, chỉ có tuyết), có nhiều cầu như thế này

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng
Thành cổ ở thủ đô Lux, leo mệt phết

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng
Thanh bình và đẹp đến phát khóc

Chỉnh sửa cuối:

Thomas Müller

Xe máy
Bonus một cái ảnh trong nhà máy làm nội thất gỗ:

Nhân công ít, tự động hóa nhiều, hóa chất không độc hại(sướng nhất quả này, công nhân ở khu vực sơn mà không phải đeo khẩu trang).
Đặc biệt nhất là mỗi chú có một ô(khu vực) của mình, trên tường thỉnh thoảng lại có vài cái ảnh XXX, sướng thế, làm cho mấy anh em bọn em cứ bị phân tâm.
Bên họ quan tâm đến an toàn lao động thật, ông công nhân đứng cạnh cái máy có độ ồn cao là chụp ngay cái phone vào tai. Xem công nhân VN mình ở các công trường xây dựng mới hãi, tòa cao tầng nào xây xong cũng vài người tử nạn.
Cụ chủ có mê bóng đá Đức ko ạ?

tavn

Xe tải
- Cám ơn bác Ga Tay đã đóng góp, thế mới là ảnh chứ. Em mời bác một ly nhé.
- To bác Thomas Muller:
+ Về an toàn lao động, đúng là mình còn kém nhiều. Tuy nhiên, các cụ ta có câu"Sinh nghề, tử nghiệp" mà, nhiều khi cũng không tránh khỏi. Như đợt em đi, có gắp 2 trường hợp: một bác quản đốc, một bác công nhân, đều bị cụt một ngón tay, khả năng là tai nạn lao động, bị máy cắt.
+ Về Bundesliga: hồi chưa có gia đình, em có mê bóng đá nhưng cái trò xem bóng đá đêm mệt lắm. Tuy nhiên, em không thích xem Bundesliga, chỉ làm tí cá độ thôi(toàn thua, bọn này khó ngang Seri A, có trận em chết 6 độ liền. Chỉ khoái anh Barca thôi, thời Etoo làm tiền đạo, đánh đâu thắng đấy). Hiện giờ em chỉ tham gia đá bóng với đội của công ty, tuần 1 trận, đá theo kiểu dưỡng sinh:)).