[Funland] Đừng bao giờ nói thật về thu nhập của mình, kể cả là cho người thân biết.

shiluo

Xe container
em tính hoà hoãn cụ ạ, người ta đôi khi mượn rượu nói cho sướng mồm sau cuộc vui thì coi như có biết gì đâu. Với cả t bạn em cũng k hẳn là loser nhà hắn cũng rất có điều kiện đấy nhưng k hiểu sao lại đi nói câu xát muối vào lòng nhau như vậy....
Nhà có điều kiện không hẳn là không loser cụ ạ, nó thể hiện trong cách suy nghĩ

mone

[Tịch thu bằng lái]
Không nên trả lời. Tôi đã bị bạn bè hỏi rất vô duyên và dồn ép gợi ý đủ kiểu để tôi trả lời nhưng tôi ghét nên éo có trả lời. Ăn nhậu nó mặc định mình trả vì nghĩ mình có thu nhập tốt chứ nó đâu biết mình trả vì mình hào phóng với bạn bè nên lần sau dẹp luôn. Éo chơi với 1 vài thằng trong thiên hạ chả chết ai, đỡ mất thời gian tiền bạc

Bốc phét, 3000 thì chỉ đủ ăn, đi với bọn em khéo còn ngượng đếch dám nói ra, thằng nào thèm gato với cụ chứ :-j :))

cưỡi chổi

Xe lăn
Thế thì lương cụ không bằng lương mấy lão Chã trên này rồi

NGC

Xe tăng
Chào các cụ, theo kinh nghiệm của em về vấn đề thu nhập của bản thân, đúng là trừ sở thuế ra(50/50), đừng nên nói thật cho ai biết kể cả người thân.
Em học và làm việc tại Úc ( ra trường và làm được 2 năm rồi), với mức lương tầm 3000 trước thuế/tháng. Mức lương này là ở mức dưới trung bình tại úc ( thống kê thu nhập trung bình ở úc là 45-55k/năm) đồng thời em phải lo đóng tiền mọi thứ từ A-Z ( tiền thuê nhà,bill điện nước,internet....), sống rất tiết kiệm thì bỏ sổ tiết kiệm được tầm 1k2-1k5 / tháng(20-23tr vnd/tháng).
Đợt về VN gặp vài người bạn, gặp người thứ nhất, lúc nhậu quên mồm nói thật 3k thấy hắn im im, uống đc lúc sau thì hắn bảo em : " tôi thấy ông về có vẻ hơi tự cao đấy, hơi bị khó chịu rồi đấy"^:)^ - Biết mình ngu lỡ miệng rồi đành đánh qua chuyện khác nói .

Gặp người thứ 2, lại câu hỏi thu nhập bao nhiêu thì nhớ tới chuyện trước, nói giảm đi còn 1k5/tháng thì nó chê ôi trời sao làm ở bển mà thấp vậy, thấy cũng chán quá ha. Uh, vậy bạn chê tôi cũng có còn đỡ hơn bạn bảo tôi khinh bạn #:-s

Nhà em thì có người chị hơn 5 tuổi cũng sống ở nuớc ngoài, bà chị em thì trong thời gian học 6 năm toàn được bố mẹ nuôi, cho đến khi cưới chồng ở lại thì bố mẹ mới thôi gửi tiền. Thế đợt vừa rồi bố mẹ em lại gửi nửa tỉ qa cho bà mở nhà hàng. Em thấy vậy hỏi 2 cụ thế còn con thì sao thì 2 cụ bảo tại mày đi làm có việc có tiền rồi còn nó ko kiếm đc việc thì phải cho nó tiền.^:)^

Thế là từ đó trở đi ai hỏi em về thu nhập em cũng bảo chỉ đủ sống anh,chi,em,cô,bác,thím,dì ạ. Haiz mang tiếng cái danh hão đi làm ở nước ngoài chỉ có khổ.
Em bị hỏi hoài khi đi Việt nam chơi - và nói thật đây là một " tính" làm người khác rất khó chịu nhưng ở VN là điều tự nhiên .
Và em không bao giờ nói .
Cho đến một lần thằng bạn cực thân - nó kèo nhèo đủ lý do lý trấu để khảo thì em nói .
Tháng sau - họp lớp - cả lớp em biết hết . Nó còn gọi phôn kể em nghe bạn bè " bình luận " thế nào .
Em nghe xong chỉ nói một câu " sao mầy hông nghĩ tao bịa cho qua chuyện " .

lexus315

Xe điện
Sau cứ bảo làm chỉ đủ tiền chữa đau dạ dày là im hết thôi cụ.
Em thì bảo đang tích tiền mua đảo Java với cả đưa người lên sao hỏa!
Sau đó mình hỏi lại, you (ngôi thứ 2 đang giao tiếp với mình ấy) có biết để đưa 1 người lên sao hỏa tốn biết bao nhiêu không?
Rồi mình giải thích là còn tốn hơn xây đảo Tuần Châu, tốn hơn cả anh Quảng làm Bphone
Rồi mình hỏi họ là có biết làm Bphone tốn bao nhiêu không, xây đảo Tuần Châu tốn bao nhiêu không

Sau giai thoại đó, không ai hỏi thăm về thu nhập nữa đâu :D

niceshot

Xe container
Chào các cụ, theo kinh nghiệm của em về vấn đề thu nhập của bản thân, đúng là trừ sở thuế ra(50/50), đừng nên nói thật cho ai biết kể cả người thân.
Em học và làm việc tại Úc ( ra trường và làm được 2 năm rồi), với mức lương tầm 3000 trước thuế/tháng. Mức lương này là ở mức dưới trung bình tại úc ( thống kê thu nhập trung bình ở úc là 45-55k/năm) đồng thời em phải lo đóng tiền mọi thứ từ A-Z ( tiền thuê nhà,bill điện nước,internet....), sống rất tiết kiệm thì bỏ sổ tiết kiệm được tầm 1k2-1k5 / tháng(20-23tr vnd/tháng).
Đợt về VN gặp vài người bạn, gặp người thứ nhất, lúc nhậu quên mồm nói thật 3k thấy hắn im im, uống đc lúc sau thì hắn bảo em : " tôi thấy ông về có vẻ hơi tự cao đấy, hơi bị khó chịu rồi đấy"^:)^ - Biết mình ngu lỡ miệng rồi đành đánh qua chuyện khác nói .

Gặp người thứ 2, lại câu hỏi thu nhập bao nhiêu thì nhớ tới chuyện trước, nói giảm đi còn 1k5/tháng thì nó chê ôi trời sao làm ở bển mà thấp vậy, thấy cũng chán quá ha. Uh, vậy bạn chê tôi cũng có còn đỡ hơn bạn bảo tôi khinh bạn #:-s

Nhà em thì có người chị hơn 5 tuổi cũng sống ở nuớc ngoài, bà chị em thì trong thời gian học 6 năm toàn được bố mẹ nuôi, cho đến khi cưới chồng ở lại thì bố mẹ mới thôi gửi tiền. Thế đợt vừa rồi bố mẹ em lại gửi nửa tỉ qa cho bà mở nhà hàng. Em thấy vậy hỏi 2 cụ thế còn con thì sao thì 2 cụ bảo tại mày đi làm có việc có tiền rồi còn nó ko kiếm đc việc thì phải cho nó tiền.^:)^

Thế là từ đó trở đi ai hỏi em về thu nhập em cũng bảo chỉ đủ sống anh,chi,em,cô,bác,thím,dì ạ. Haiz mang tiếng cái danh hão đi làm ở nước ngoài chỉ có khổ.
Cụ rút kinh nghiệm kiểu gì mà lại mang thu nhập lên kể công khai trên diễn đàn vậy?

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
em làm 5 ngày tuần , cuối tuần toàn ở nhà ngủ chả đi đâu nniều, bạn bè thì toàn ở xa toàn nửa tp hoặc khác vùng, năm gặp dăm ba lần nên đi làm rồi về nhà không chứ chả làm gì, hạn hữu lắm có đợt giảm giá thì đi mua tí đồ nên vẫn tiết kiệm được cụ ạ. Còn cụ nói như ở trên là chính xác tiền nhà tiền bill điên nước internet, xăng xe và bảo hiểm xe là gần hết rồi, sống còn khổ hơn ở VN ấy chứ.
Im lặng-kiên nhẫn mà làm cụ à
Chịu khó tầm 5-10 năm như vậy, nếu định cư lại thì tốt nhất ko thì cũng có chút vốn về tính làm ăn sau

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ rút kinh nghiệm kiểu gì mà lại mang thu nhập lên kể công khai trên diễn đàn vậy?
trên này có ai biết ai đâu cụ nên nói cũng chả sao. Còn ngoài đời nó phức tạp, mình kém nó khinh, mình ok nó ghét.

Namtroc

Xe điện
Tay ta chả ai hỏi thu nhập cả

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Có thể nói đó là( thói xấu) của đa số dân ta.
Câu hỏi thu nhập bao nhiêu,lương bao nhiêu là câu hỏi k bao giờ thiếu trong các cuộc gặp.
Em rất ghét bị hỏi câu này,và em không bao giờ hỏi ai câu này.

Airbus A350

Xe điện
Em lại toàn khai thật, thảo nào ai hỏi và em nói thật xong cũng nhìn em với con mắt khác. :))

DaDieuchienxu

Xe container
Mụ vợ nhà cháu tra khảo hơn 20 năm mà nhà cháu vẫn kiên quyết giữ vững khí tiết ko khai báo, nhờ vậy mới có tiền ún cafe vs bạn bè.:D

xe mất phanh

Xe container
Lương e có 3.5 củ nhưng đi họp lớp hoặc ngồi nhậu vs bạn bè toàn khoe 35 củ :D.
Tiền mình mình tiêu cơ mà :).

hbu082

Xe container
bạn bè kể cả anh em họ hàng đíu bao giờ em hỏi họ thu nhập bao nhiêu, chẳng liên quan mie gì mà hỏi cả. gạo thằng nào kiếm thằng đó ăn, tiền thằng nào kiếm thằng đó tiêu, hỏi làm mie gì, mà quả thực mình cũng không có nhu cầu cần biết, thể loại bạn mà hỏi xong so sánh thì lần sau khỏi gặp cũng đc rồi sao phải ngại.

BMZ_Z4

Xe điện
Cứ mang lên mạng chém thì thoải mái.
Người thật việc thật thì đừng có nói nhá