[Funland] Đuối nước ở biển Thiên Cầm

cusao

Xe lăn
Em không phán xét gì ai, nhất là với những người đã gặp rủi ro. Tuy nhiên, em chỉ chia sẻ nỗi lòng của mình để mọi người tham khảo
Kể từ khi em đưa F1 đầu lòng của em 2 tuổi đi biển cho đến khi F1 thứ 2 của em hết 17 tuổi là từng ấy năm em vui tắm cùng gia đình với tư thế lưng quay ra hướng biển, mặt quay vào bờ để giống ý như hội an ninh tại sân bóng giải ngoại hạng Anh.
Nếu dịp nào thèm nhào lộn quá thì chờ vợ con lên bờ dắt tay nhau vào khách sạn thì lúc ý ta 1 mình tự do phóng ra ngoài 1 chút cho thỏa chí tang bồng.
Em cũng là dân thường và chẳng có tài năng gì đặc biệt nên khi đi tắm biển với lũ trẻ em đành áp dụng nguyên tắc giám sát như sau: Không tin bất cứ ai, kể cả vợ, ông bà, chú dì...Không tin bất cứ tình trạng sóng nước ra sao. Không tin bất cứ bãi biển nào..Chỉ tin vào duy nhất sự giám sát của mình cho đến khi cuộc vui chơi kết thúc.

PNTJSC

Xe tải
Biển Nhật lệ QB e thấy cũng nguy hiểm. hic.
hôm nọ e đi nhật lệ, đoạn phía cuối gần trượt cát, hỏi chủ homestay bảo bờ này ổn 0, chủ bảo ráo hoảnh là chưa có ca nào chết đuối, hehe. em ra thử thấy 1 đoạn đã đến cổ, mấy bước nữa ngập đầu, bãi lệch và vắng, 0 có người trực cứu hộ, quá nguy hiểm.

peace_park

Xe buýt
An toàn nhất Việt Nam có lẽ là bãi tắm Bãi Cháy và bãi tắm Minh Châu (đảo Quan Lạn - Minh Châu ) các cụ ah.
Cụ nhầm, an toàn ở đây phải bao gồm cả công tác của đội cứu hộ nữa. Mà cái này thì e thấy 2 bãi cụ
nói còn thua xa nhiều bãi khác e từng tăm.

nvht

Xe điện
Cụ nhầm, an toàn ở đây phải bao gồm cả công tác của đội cứu hộ nữa. Mà cái này thì e thấy 2 bãi cụ
nói còn thua xa nhiều bãi khác e từng tăm.
2 bãi này sóng nhỏ thì ít xảy ra tai nạn lắm. Cụ thử tìm trên mạng xem 2 bãi này đã có tai nạn nào chưa nhé

XSim

Xe container
Nhà e vừa trải nghiệm 1 dọc các bãi biển từ Cửa Lò, Thiên Cầm, Cửa Việt + Cửa Tùng(chỉ ngắm chứ ko tắm), Thuận An + Lăng cô(Huế), Mỹ Khê, An Bàng(Hội An), Quy Nhơn(bãi ở thành phố, bãi Kỳ Co, bãi Xép). Cả nhà em đều vote cho bãi Mỹ Khê ở ĐN vì mấy lý do sau:
- Bãi cát trải dài và rộng, cát cũng đẹp và rất sạch
- Bờ biển rất thoải, nước trong, sóng nhẹ đều đều.
- Cứu hộ rất chuyên nghiệp, họ dùng cái thuyền thúng bơi ra ngoài, cách nhau khoảng hơn 100m => có vđ gì ứng cứu sẽ nhanh hơn nhiều là phi từ bờ ra.
- Đường đi dạo làm khá đẹp và sạch, kết nhất khoản cấm loa kẹo kéo.
- Còn 1 vài cái nho nhỏ nữa thấy ĐN làm cũng rất ổn mà các biển khác nên học ví dụ như đường dọc bờ biển họ hạn chế tốc độ dưới 40 vào các khung giờ khách hay đi tắm.
Về dịch vụ du lịch thì em thấy Đà Nẵng đúng là nhất cả nước rồi: chuyên nghiệp, nhiệt tình và thân thiện dù giá không rẻ (nhưng xứng đáng). Biển Mỹ Khê đẹp nhưng so với các biển Nam Trung Bộ khác thì bình thường thôi.

XSim

Xe container

New car 2023

Xe điện
Cái này kiểu như trẻ con sợ ma thôi các cụ nhỉ, bơi quen rồi sẽ thấy hết sợ.
Tôi ra Phú Quốc lặn biển, lặn xuống rặng san hô dưới đó, có cảm giác rất lạ.
Lúc đó nó buổi chiều rồi, ở dưới 4-5met nước đã thấy có chỗ tối sẫm, không nhìn thấy gì bên trong; bên ngoài thì không nghe thấy gì, cũng khá sợ bác ạ.

XSim

Xe container
Tôi ra Phú Quốc lặn biển, lặn xuống rặng san hô dưới đó, có cảm giác rất lạ.
Lúc đó nó buổi chiều rồi, ở dưới 4-5met nước đã thấy có chỗ tối sẫm, không nhìn thấy gì bên trong; bên ngoài thì không nghe thấy gì, cũng khá sợ bác ạ.
Thì em nói là tâm lý thôi mà, chắc ám ảnh từ các phim kinh dị nữa :D . Cụ lặn một mình thì sợ chứ nhìn quanh có cả chục người thì chắc hết sợ ngay :D

Sô lếch Mù

Xe điện
Giáo dục bơi lội lạc hậu dẫn đến mất an toàn bơi. Đa phần dạy bơi bây giờ rất hời hợt,nặng hình thức,các gv dạy chủ yếu là bơi ếch,nhanh biết bơi để thu tiền. Trong khi dạy bơi an toàn chuẩn tay lông phải là trườn sấp+ trườn ngửa,rơi xuống nước lặn sâu,tìm kiếm vật nổi,xác định bờ,bơi vào bờ lên bờ an toàn.Ở Vn thì sao,trẻ con mới học lớp 1, 2 học được khóa bơi ếch nhái độ chục buổi,lập tức đem con ra khoe lên fb bơi mấy trăm mét. Có những Ph khoe con bơi 1nghin 2 nghìn mét.Chả biết để làm gì,mặc dù dưới con mắt của em,1 người lăn lộn trong lĩnh vực dậy bơi nhiều năm,thấy điều đó là vô nghĩa,vô ích. Làm sao phải dạy trẻ có thái độ đúng mực với môi trường nước,không ngạo mạn,ko khinh suất,óc phán đoán tốt,tự tin...Cái đó mới làm nên kinh nghiệm của trẻ,và thực sự có giá trị GD

NayruLove

Xe buýt
nhẽ giờ đó chưa có các nhân viên trông nom ? tắm biển mà chả biết nó nông sâu thế nào cũng hãi.
mà năm nay đuối nước quá nhiều. đọc báo thấy tin nhan nhản. quá buồn.
Chia buồn cùng các gia đình người bị nạn. Có điều em thấy đuối nước ít mà cụ, có lẽ do tâm lý cụ thôi chứ mỗi năm đi tắm biển hàng triệu - chục triệu lượt người mà chết chắc khoảng 100-1000 tức là 1 ngàn chia 10 triệu ~ 0.01%, khách quan thì rất thấp đó cụ. Cụ bớt đọc báo mạng, xem tin cướp hiếp giết, chết người thì sẽ thanh thản hơn đó cụ :-??

cusao

Xe lăn
Giáo dục bơi lội lạc hậu dẫn đến mất an toàn bơi. Đa phần dạy bơi bây giờ rất hời hợt,nặng hình thức,các gv dạy chủ yếu là bơi ếch,nhanh biết bơi để thu tiền. Trong khi dạy bơi an toàn chuẩn tay lông phải là trườn sấp+ trườn ngửa,rơi xuống nước lặn sâu,tìm kiếm vật nổi,xác định bờ,bơi vào bờ lên bờ an toàn.Ở Vn thì sao,trẻ con mới học lớp 1, 2 học được khóa bơi ếch nhái độ chục buổi,lập tức đem con ra khoe lên fb bơi mấy trăm mét. Có những Ph khoe con bơi 1nghin 2 nghìn mét.Chả biết để làm gì,mặc dù dưới con mắt của em,1 người lăn lộn trong lĩnh vực dậy bơi nhiều năm,thấy điều đó là vô nghĩa,vô ích. Làm sao phải dạy trẻ có thái độ đúng mực với môi trường nước,không ngạo mạn,ko khinh suất,óc phán đoán tốt,tự tin...Cái đó mới làm nên kinh nghiệm của trẻ,và thực sự có giá trị GD
Em đồng ý với bác việc bơi ở bể bơi nó hoàn toàn khác với việc bơi để dành giật sự sống

VCHDHN

Xe container
Hôm rồi em đi bơi thấy 1 cháu bé bơi ếch hăng lắm. Hỏi thăm thì biết cháu lớp 6, vừa lấy chứng chỉ bơi. Hỏi kĩ hơn vv lấy chứng chỉ cháu nói chỉ cần bơi ếch 1 lượt bể là OK có chứng chỉ :))

datinh

Xe container
Chia buồn cùng các gia đình người bị nạn. Có điều em thấy đuối nước ít mà cụ, có lẽ do tâm lý cụ thôi chứ mỗi năm đi tắm biển hàng triệu - chục triệu lượt người mà chết chắc khoảng 100-1000 tức là 1 ngàn chia 10 triệu ~ 0.01%, khách quan thì rất thấp đó cụ. Cụ bớt đọc báo mạng, xem tin cướp hiếp giết, chết người thì sẽ thanh thản hơn đó cụ :-??
ý là tai nạn đuối nước nói chung. không chỉ tắm biển.

Leanh65

Xe container
Cái này kiểu như trẻ con sợ ma thôi các cụ nhỉ, bơi quen rồi sẽ thấy hết sợ.
Không bao giờ hết được đâu cụ ơi. Trừ dân pro như đặc công, ngư dân lặn biển cn nghề nghiệp bắt buộc thế nào không biết chứ dân bơi biển lâu năm ai cũng có cảm giác ấy hết.

Arabia

Xe tăng
Mấy cái này thường là do bị dòng ngầm cuốn đi, mà đã bị cuốn vào ko biết xử lý thì có mà vận động viên Olympic cũng ko có ý nghĩa, sức người làm sao mà so với sức thiên nhiên. Việc cần làm là trang bị kiến thức để nhận biết nguy hiểm mà tránh. Chỗ ko thấy sóng mới là nguy hiểm nhưng nhiều người ko biết lại thích vào đó tắm mới chết. Em thêm cái link https://www.bestprice.vn/blog/kinh-nghiem-du-lich-5/dong-chay-xa-bo-ke-giet-nguoi-tham-lang-khi-tam-bien_6-1406.html

XSim

Xe container
Em đồng ý với cụ, tuy nhiên cái cụ nói là kiểu kỹ năng sinh tồn rồi. Còn học bơi kia phục vụ mục tiêu khác, giống như tập chạy marathon chưa chắc đã giúp sinh tồn trong rừng.

XSim

Xe container
Không bao giờ hết được đâu cụ ơi. Trừ dân pro như đặc công, ngư dân lặn biển cn nghề nghiệp bắt buộc thế nào không biết chứ dân bơi biển lâu năm ai cũng có cảm giác ấy hết.
Vâng cũng như bóng đêm ấy, không bao giờ ta hết hẳn nỗi sợ hãi nhưng nó sẽ bớt dần đi.

Kyson1

Xe điện
Đúng cụ, đcm để sinh tồn là phải nổi đc, bơi chó, bơi ngửa, bơi đứng...

jobber

Xe tăng
Cảnh báo các cụ tại flc quy nhơn biển nông sâu thất thường, rất nguy hiểm, e có lần suýt tèo ở đó