Đường đi thác Bản Giốc - Cao Bằng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ
Em sắp đi Thác Bản Giốc - Cao Bằng. Em chưa đi tuyến này lần nào, nhờ các cụ chỉ đường giùm.
Thời gian: T6 + T7 + CN (có lẽ sau 7 hoặc 14 ngày nữa).
Các cụ chỉ giùm cho:
-Đường đi từ Hanoi như thế nào cho nhanh, ít bị đường xấu, nếu lại có thêm phong cảnh đẹp nữa thì quá ổn.
Dự kiến đi hết mấy tiếng để anh em còn biết đường xuất phát.
- Tới nơi nên vào Hotel nào. Bên em ko quá cầu kỳ cái vụ Khách sạn nhiều sao đâu, chỉ cần sạch sẽ, có nóng lạnh thôi.
- Đi chơi + ăn uống: Ngoài cái Thác ra, ta có thể đi đâu, ăn cái gì là lạ 1 chút....

Cái này thì thực sự phải nhờ bác nào đã đi về chỉ giùm.

Cảm ơn các bác nhiều
VW./.

coolman

Xe tải
Cổ vũ kụ nào

sonnguyen

Xe buýt

benq

Xe điện
Thực ra cụ đã lên kế hoạch thì đi thôi, mùa này nước cạn nên không đc đẹp lắm, HN-->Ban Giốc đường đẹp cả, xe nào cũng đi đc (khoảng 370km). Cố gắng có 2 lái đi cho nhàn để có thời gian ngắm cảnh và đường, cụ về post ảnh cho a e xem nhé (b)

Land Rover

Xe đạp
Cháu mới về nước ... xin hầu các cụ “ khó tính” vài chén ...
.........Thôi thì đằng nào cháu cũng say......sợ ..... ó... gì ???

:69::69::69:

Land Rover

Xe đạp
TQ chiếm thác rồi anh em ơ....ơ...ơi :102::102::102: a kay quá :mad:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trả nhời em nhìu, cảm ơn các cụ.
Nhưng cái quan trọng lại cóc có cụ nào nói: Ăn gì cho vừa cái mồm và ở đâu đừng lúi xùi quá, giá cả vừa miếng nữa???
VW./.

bakson

Xe máy
+ Ngày 1: HN - Cao Bằng: xuất phát từ HN 7h chạy theo hướng Cầu Thăng Long - Nội Bài -QL3 - Thái Nguyên (nghỉ ún nước nôi dọc đường + vệ sinh :102: ở Giang Tiên, cách Thái Nguyên chừng 15 km về hướng Cao Bằng); tiếp tục chạy đến TX Bắc Kạn ăn cơm trưa (khoảng 11h30 đến 12h). Ăn trưa ở BK khá rẻ có thể ăn ở km4 (cửa ngõ BK) hoặc vào hẳn trong TX ăn cũng có nhiều nhà hàng ăn khá ngon. Các món măng rừng luộc chấm mắm tôm, cá sông chiên ròn, rau rừng... thịt thú rừng (tùy quán có), rượu Bó Nặm, rượu ngô ngon... nói chung giá cả không chát :41:. 1h xuất phát đi CB, nghỉ ngơi nước nôi, vệ sinh :102: ở Đèo Gió (cảnh khá đẹp và khá lạnh, đây là điểm lạnh nhất trong tỉnh BK, có nhiều đặc sản được bán ở đây như măng ngâm ớt, hoa quả theo mùa, các loại rượu ngâm, các loại thuốc - em đánh giá là hàng chuẩn nhưng giá khá chát đấy) nhưng cụ đừng vội mua, khi quay về hãy mua làm quà. Khoảng 3h30 - 4h đến thị xã Cao Bằng đặt ks nghỉ ngơi và thăm quan tx CB (ks ở CB rẻ và sạch sẽ, ăn uống cũng rẻ và nhiều nhà hàng ngon... nên hỏi trực tiếp lễ tân sẽ đc chỉ rất nhiều nơi...)
+ Ngày 2: Đi Bản Giốc + Pác Bó
+ Ngày 3: Xuất phát sớm về đến Ba Bể khoảng 10h. Đi thuyền độc mộc thăm hồ... Chiều 4h xuất phát về đến HN khoảng 9h-9h30.
+ Đường đi: Đi theo QL3 đến CB. Đường đẹp dễ đi, xe gì chạy cũng ngon hết. Khó và đông nhất là đoạn từ HN đến TN:102:. Còn từ TN đi CB đường khá vắng vẻ, mặt đường tốt nên dễ đi(l). Đặc trưng của vùng núi phía bắc là đường quanh co, nhiều đèo dốc nguy hiểm nên phải cẩn thận, cụ chưa biết đường thì nên có 2 xế để thay nhau. Qua khỏi Phủ Thông (BK) là bắt đầu đi đường đèo (Đèo Giàng - Đèo Gió :77: - Đèo Khau Khang - Viba - Cao Bắc :77:- Tài Hồ Sìn - TXCB). Nếu so sánh với mạn Tây Bắc như đi Điện Biên, Lai Châu, Sơn La, Hà Giang... thì đèo bên Đông Bắc này chỉ là cuộc tập dượt nhỏ cho các cụ thôi ợ (b).
- Về 4b và 2b: 4b ở TN, BK, CB cũng khá nhiều, hàng khủng đếm cũng mỏi phết đấy các cụ ợ. Nếu gặp các cụ xe khách và 2 dàn 2 dí, 8 chân ý... thì nên dạt lề nhường thui vì các bác ý không tránh đâu *-). Nên chú ý và đề phòng cả 2b khi đi đường đèo và đoạn khuất tầm nhìn... không thì hỏi tại sao vỡ *** vỡ kiếng đấy ợ *-).
+ Thời tiết: chênh lệch nhiệt độ trong ngày rất lớn. Nói chung là rất lạnh buốt. Mùa hè thì mát mẻ :69:
Chúc cụ cờ hụp đc nhiều ảnh (b)

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Các cụ trả nhời em nhìu, cảm ơn các cụ.
Nhưng cái quan trọng lại cóc có cụ nào nói: Ăn gì cho vừa cái mồm và ở đâu đừng lúi xùi quá, giá cả vừa miếng nữa???
VW./.
+ Ngày 1: HN - Cao Bằng: xuất phát từ HN 7h chạy theo hướng Cầu Thăng Long - Nội Bài -QL3 - Thái Nguyên (nghỉ ún nước nôi dọc đường + vệ sinh :102: ở Giang Tiên, cách Thái Nguyên chừng 15 km về hướng Cao Bằng); tiếp tục chạy đến TX Bắc Kạn ăn cơm trưa (khoảng 11h30 đến 12h). Ăn trưa ở BK khá rẻ có thể ăn ở km4 (cửa ngõ BK) hoặc vào hẳn trong TX ăn cũng có nhiều nhà hàng ăn khá ngon. Các món măng rừng luộc chấm mắm tôm, cá sông chiên ròn, rau rừng... thịt thú rừng (tùy quán có), rượu Bó Nặm, rượu ngô ngon... nói chung giá cả không chát :41:. 1h xuất phát đi CB, nghỉ ngơi nước nôi, vệ sinh :102: ở Đèo Gió (cảnh khá đẹp và khá lạnh, đây là điểm lạnh nhất trong tỉnh BK, có nhiều đặc sản được bán ở đây như măng ngâm ớt, hoa quả theo mùa, các loại rượu ngâm, các loại thuốc - em đánh giá là hàng chuẩn nhưng giá khá chát đấy) nhưng cụ đừng vội mua, khi quay về hãy mua làm quà. Khoảng 3h30 - 4h đến thị xã Cao Bằng đặt ks nghỉ ngơi và thăm quan tx CB (ks ở CB rẻ và sạch sẽ, ăn uống cũng rẻ và nhiều nhà hàng ngon... nên hỏi trực tiếp lễ tân sẽ đc chỉ rất nhiều nơi...)
+ Ngày 2: Đi Bản Giốc + Pác Bó
+ Ngày 3: Xuất phát sớm về đến Ba Bể khoảng 10h. Đi thuyền độc mộc thăm hồ... Chiều 4h xuất phát về đến HN khoảng 9h-9h30.
+ Đường đi: Đi theo QL3 đến CB. Đường đẹp dễ đi, xe gì chạy cũng ngon hết. Khó và đông nhất là đoạn từ HN đến TN:102:. Còn từ TN đi CB đường khá vắng vẻ, mặt đường tốt nên dễ đi(l). Đặc trưng của vùng núi phía bắc là đường quanh co, nhiều đèo dốc nguy hiểm nên phải cẩn thận, cụ chưa biết đường thì nên có 2 xế để thay nhau. Qua khỏi Phủ Thông (BK) là bắt đầu đi đường đèo (Đèo Giàng - Đèo Gió :77: - Đèo Khau Khang - Viba - Cao Bắc :77:- Tài Hồ Sìn - TXCB). Nếu so sánh với mạn Tây Bắc như đi Điện Biên, Lai Châu, Sơn La, Hà Giang... thì đèo bên Đông Bắc này chỉ là cuộc tập dượt nhỏ cho các cụ thôi ợ (b).
- Về 4b và 2b: 4b ở TN, BK, CB cũng khá nhiều, hàng khủng đếm cũng mỏi phết đấy các cụ ợ. Nếu gặp các cụ xe khách và 2 dàn 2 dí, 8 chân ý... thì nên dạt lề nhường thui vì các bác ý không tránh đâu *-). Nên chú ý và đề phòng cả 2b khi đi đường đèo và đoạn khuất tầm nhìn... không thì hỏi tại sao vỡ *** vỡ kiếng đấy ợ *-).
+ Thời tiết: chênh lệch nhiệt độ trong ngày rất lớn. Nói chung là rất lạnh buốt. Mùa hè thì mát mẻ :69:
Chúc cụ cờ hụp đc nhiều ảnh (b)
Ở trên cụ Ngựa xích thố trả lời cho cụ đã gần đủ rồi. Em chỉ bổ sung thêm:
1. Nếu ở HN kụ đi muộn sau 8h thì theo em kụ nên ăn luôn ở đoạn qua Ngã Ba rẽ vào Định Hoá khoảng 300m có quán ăn phía bên tay trái nếu đi từ HN lên, quán đấy cũng có nhiều món thịt thú rừng, giá cả cũng phải chăng. Còn không thì lên hẳn BC theo chỉ đãn ở trên.
2. Ở Cao Bằng, kụ nghỉ ở khách sạn Hương Thơm(đường Kim Đồng) theo em là sạch sẽ nhất. KS này cũng là chủ khu du lịch sinh thái hồ Thang Hen ở CB. Còn ăn thì kụ có thể sang luôn quán ăn đối diện KS Hương Thơm, quán này thuộc về KS Thương mại và Du lịch Cao Bằng, nếu đoàn kụ đi đông từ 8 người trở lên thì có thể đặt quán làm 1 con lợn sữa quay, món này là đặc sản của Cao Bằng đấy bác ạ, còn không thì bác hỏi lễ tân, phía sau chợ Xanh có 1 quán thịt chó, 1 quán thịt thú rừng đều ăn ngon.
3. Chúc kụ có chuyến đi vui vẻ, thượng lộ bình an. (b)(b)(b)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ô, cảm ơn các bác nhiều (cụ HiepLuc và cụ Xích thố).
bây giờ thì quá đủ thông tin rùi.
T6 này bọn em đi, chắc là đi T6+T7+CN được thôi.
VW./.

Bình An

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã post ảnh cho anh em được mở mang đầu óc.

matphanh

Xe tải
Các bác coi chừng 2b trên đoạn đường từ Thái Nguyên trở đi đến Thác Bản Dốc nhé, mấy bác điều khiển 2b xe thì nhỏ nhưng vòng cua lại lớn lắm, tránh đi vào ngày mùng 1 vì các bác tọc đủ điện là phi ghê lém.. E ko dọa bác đâu hihihi:21:

Yeuphunu

Xe điện
Xin tham gia với mọi người chút kinh nghiệm cá nhân của mình sau khi đi Thác Bản Giốc lần đầu :P

1- Hành trình đi về:
Quãng đường từ HN đi Thác Bản Giốc theo đường QL 1A (HN-LS) rồi nhập vào QL 3 mới đ Thái Nguyên đường rất đẹp.
Nhóm mình đi 2 sedan xuất phát tại Linh Đàm 6h10 đi qua cầu Thanh Trì và đến Thái Nguyên ăn sáng, ở đây có quán phở rất đông khách: ngon, sạch, giá ổn gần ngã ba Cách Mạng Tháng 8 giao Quang Trung (phố Salon Auto), sát cạnh 2 nhà là một quán Coffee cũng rộng thoải mái, nếu vội có thể ăn xong lên xe luôn.
Theo đó đi đường Dương Tự Minh và vào QL 3 đi Bắc Kạn. Đi từ đây tới ngã ba Yên Đổ (đường đi Ba Bể) ta vẫn đi thẳng về phía Bắc Kạn để tới thành phố Cao Bằng. Đường này sau khi qua Bắc Kạn nhỏ quanh co hơn trước chút ta cứ để ý biển báo, tốc độ và chạy tuân thủ luật và chút kinh nghiệm đường trường là ổn. Tuyệt đối không vượt ở đường cong khuất tầm nhìn, ngoại trừ khả năng quan sát rất tốt, kĩ năng rất tốt. Đường này nếu ngày chủ nhật sẽ vắng do lượng xe khách cũng ít, xe tải xe máy cũng khá ít. Qua ngã ba Phủ Thông bắt đầu vào đèo núi khó đi hơn.
Như comment trước của một bác:
"...Đường đi: Đi theo QL3 đến CB. Đường đẹp dễ đi, xe gì chạy cũng ngon hết. Khó và đông nhất là đoạn từ HN đến TN:102:. Còn từ TN đi CB đường khá vắng vẻ, mặt đường tốt nên dễ đi (l). Đặc trưng của vùng núi phía bắc là đường quanh co, nhiều đèo dốc nguy hiểm nên phải cẩn thận, cụ chưa biết đường thì nên có 2 xế để thay nhau. Qua khỏi Phủ Thông (Bắc Kạn) là bắt đầu đi đường đèo (Đèo Giàng - Đèo Gió - Đèo Khau Khang - Viba - Cao Bắc - Tài Hồ Sìn và tới Thành phố Cao Bằng). Nếu so sánh với mạn Tây Bắc như đi Điện Biên, Lai Châu, Sơn La, Hà Giang... thì đèo bên Đông Bắc này chỉ là cuộc tập dượt nhỏ cho các cụ thôi ợ..."
Đoàn mình đi cẩn thận, nghỉ ăn sáng và coffee kĩ nên 13h30 mới tới đầu thành phố Cao Bằng và ăn trưa tại một nhà hàng Hải Sản (đoạn đường đôi qua khu hành chính mới Cao Bằng khoảng hơn 1km, bên phải đường). Quán này lịch sự, sạch sẽ, qui mô và hơi đắt đỏ. Ăn đồ hải sản chắc dành cho các bác cán bộ tỉnh hoặc mấy bác dân làm ăn tiếp đối tác vì giá khá cao. Đoàn mình 5 người ăn 3 món dê: chao, xào, cháo dê, cơm cháy, bia nhẹ nhẹ hết >900 ngàn thấy cũng tạm ổn.
Sau khi ăn 15h30 đoàn mình đi hồ Thang Hen cách Cao Bằng 29km thẳng đường qua cầu (ko nhớ tên) qua sông Bằng. Đoạn đường này cũng đèo dốc, là đường ra cửa khẩu, đi khoảng 25km có ngã ba có biển chỉ dẫn "Khu Du Lịch òồ Thăng Hen" chỗ này là Quang Dâu. Từ đây rẽ vào hồ khoảng 4km đường dễ đi. Thăm hồ này nên vào trước 16h30 vì còn nắng nếu chụp ảnh sẽ đẹp, còn không may tắt nắng thì kém đẹp hơn. Bọn mình vừa vào tới hồ thì tắt nắng :P. Vé vào cửa chỉ 10.000vnd/người, xe miễn phí gửi ở bãi. Khu này có chỗ ăn nghỉ nhưng vắng và hơi buồn.
Rời hồ Thăng Hen bọn mình nhằm hướng đi thẳng thác Bản Giốc, lúc này trời dần tối, mạn này nhiều xe máy hơn nên cần lưu ý vào đường

(up date)

Chỉnh sửa cuối: