[Thảo luận] Đường hai chiều, mỗi chiều có hai làn có được vượt phải không ah!

Bigisbest

Xe container
Ồ, có gì khó hiểu đâu cụ. Đơn giản mà. Xe ở đây không chỉ là ô tô nhé. Cụ cứ lấy 2 bánh chi nó đơn giản.

1. QC 41 có quy định vạch cấm vượt xe. Ok. Em chạy hai bánh, k đè vạch, em vượt ô tô trong cùng một làn có được không?

2. Em xin lưu ý với cụ một số tình huống rằng vi phạm luật gtđb nhưng csgt không biết phạt thế nào:

2.1. Chạy quá tốc độ quy định trên biển cấm 127 trong phạm vị 0-4,9 km/h.

2.2. Vượt xe khác ở phía bên phải nhưng khác làn :D.

2.3. ...
uậy cụ,
1. Nếu trong cùng làn thì đâu còn khái niệm đè vạch? thực tế giao thông hỗn tạp như ở ta, em cứ cho cả cái phòng xxx HN ra đi có tính demo làm mẫu cũng đố chúng đi được chuẩn chỉ theo đúng những cái chuẩn mực dở hơi mà cái đám xxx g. hợp với đám yyy kia vẽ ra.
2.1. Đó là khoảng dung sai đương nhiên cụ ạ, nó cũng tựa như số người được chở quá mà không bị phạt ấy ạ. Nếu như thế có nghĩa là không vi phạm. Thế nên mới có kiểu có nước hạn chế mang trong hành lý cá nhân tối đa là 1 cây thuốc lá, vậy nó bỏ ra một bao, hút bớt đi điếu-vậy là ok, miễn sao không phải là cây tròn. Thực tế vẫn như vậy.
2.3. Nếu như các bạn xxx và bạn yyy có thể lý giải được cái thực tế xe chạy có phải chờ đợi làn trái, hoặc chuyển qua hết các làn rồi chỉ chuyển trên làn trái hay không, khi đó hãy phạt cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Đường cụ chủ đi như thế này phỏng: có 2 vạch liền vàng ở giữa, nếu đúng như thế thì thực tế là mỗi chiều chỉ có 1 làn xe chạy còn làn bên phải ngoài cùng là làn dừng khẩn cấp, trường hợp này cấm cả vượt trái và phải

Cụ [@binhfantasy;353810] giải ngố em chút, cái làn của cụ ví dụ nó gọi là làn hỗ trợ, khác hoàn toàn làn khẩn cấp cụ nói nhé.

"Ngoài ra, trên tuyến cao tốc 2 làn VEC cũng đã bố trí làn hỗ trợ giao thông ven đường. Theo đó, khi chủ phương tiện đi trên đường thấy đoạn có bố trí nét đứt trên làn hỗ trợ thì có thể tránh vào để phương tiện phía sau đang xin vượt lên trước.

Không được gây trở ngại với xe xin vượt. Không được dừng đỗ xe trên làn phụ trợ (trừ trường hợp xe bị sự cố).
"

2 làn này khác nhau hoàn toàn. Chỉ giống ở chỗ ko được dừng đỗ (trừ khi có sự cố), nhưng xe trước được phép vào làn này để nhường xe sau vượt (làn khẩn cấp cụ vào để nhường xe sau thử xem:D). Thêm nữa, ko nói j đến chuyện xe ko được đi vào làn này nhé, chỉ bảo ko được dừng đỗ. Xe trước có thể tạt vào làn này để nhường xe sau thì em cũng đi vào làn này và đi nhanh hơn xe đi làn sát vạch liền thì sao? E chỉ cần cụ trích dẫn chỗ nào ko cho phép xe đi vào làn này thôi ợ, or ko được đi vào làn này rùi đi nhanh hơn làn kia.

Và cụ đọc câu này chưa:“Đây là tuyến đường có quy trình khai thác chưa có trong tiền lệ. Vì thế, trong quá trình khai thác, VEC sẽ cùng với các cơ quan liên quan theo dõi để xây dựng hoàn chỉnh quy trình kỹ thuật đối với cao tốc 2 làn xe, áp dụng cho các tuyến cao tốc 2 làn sau này”, ông Tuấn nói.

Cái vạch vàng kép liền trong quy chuẩn cấm vượt nhé, nhưng khi đang xây dựng tuyến đường này, thử nghiệm là chính, nên ông Tuấn hồn nhiên nói có thể vào làn hỗ trợ để xe sau vượt. Dùng từ vượt ở đây là sai chắc, chính xác là để xe sau đi nhanh hơn ở làn bên trái.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtg

Xe tải
CỤ trích em tí luật chỗ nào quy định cái làn bên phải là làn dừng khẩn cấp với ợ. Em đi các cao tốc, làn dừng khẩn cấp đều được tách biệt bằng vạch liền, chứ ko phải vạch đứt đẹp như thế này ợ. Mà nếu ko chứng minh được nó là làn khẩn cấp thì chẳng có lý do j em ko phi vao được ợ.
Sẽ có ngày bác được CSGT giải thích về làn khẩn cấp. Như trong ảnh thì là tuyến cao tốc Nội Bài - Lào Cai. đoạn từ Yên bái - Lào cai, thiết kế hai làn xe chạy và hai làn khẩn cấp, làn xe chạy 3.5m, làn dừng khẩn cấp 2.5m
- Còn về phần vạch liền hoặc vạch đứt như bác thắc mắc, E được biết như sau, vạch đứt là xe được phép đi vào để nhường đường cho xe khác sau đó phải trở lại làn. vạch liền thì không được đi vào. các cao tốc có 2 làn xe trở thì vạch liền, cao tốc có một làn xe thì vạch đứt (vd như cao tốc trên ảnh)

khanhtg

Xe tải
Cụ [@binhfantasy;353810] giải ngố em chút, cái làn của cụ ví dụ nó gọi là làn hỗ trợ, khác hoàn toàn làn khẩn cấp cụ nói nhé.

"Ngoài ra, trên tuyến cao tốc 2 làn VEC cũng đã bố trí làn hỗ trợ giao thông ven đường. Theo đó, khi chủ phương tiện đi trên đường thấy đoạn có bố trí nét đứt trên làn hỗ trợ thì có thể tránh vào để phương tiện phía sau đang xin vượt lên trước.

Không được gây trở ngại với xe xin vượt. Không được dừng đỗ xe trên làn phụ trợ (trừ trường hợp xe bị sự cố).
"

2 làn này khác nhau hoàn toàn. Chỉ giống ở chỗ ko được dừng đỗ (trừ khi có sự cố), nhưng xe trước được phép vào làn này để nhường xe sau vượt (làn khẩn cấp cụ vào để nhường xe sau thử xem:D). Thêm nữa, ko nói j đến chuyện xe ko được đi vào làn này nhé, chỉ bảo ko được dừng đỗ. Xe trước có thể tạt vào làn này để nhường xe sau thì em cũng đi vào làn này và đi nhanh hơn xe đi làn sát vạch liền thì sao? E chỉ cần cụ trích dẫn chỗ nào ko cho phép xe đi vào làn này thôi ợ, or ko được đi vào làn này rùi đi nhanh hơn làn kia.

Và cụ đọc câu này chưa:“Đây là tuyến đường có quy trình khai thác chưa có trong tiền lệ. Vì thế, trong quá trình khai thác, VEC sẽ cùng với các cơ quan liên quan theo dõi để xây dựng hoàn chỉnh quy trình kỹ thuật đối với cao tốc 2 làn xe, áp dụng cho các tuyến cao tốc 2 làn sau này”, ông Tuấn nói.

Cái vạch vàng kép liền trong quy chuẩn cấm vượt nhé, nhưng khi đang xây dựng tuyến đường này, thử nghiệm là chính, nên ông Tuấn hồn nhiên nói có thể vào làn hỗ trợ để xe sau vượt. Dùng từ vượt ở đây là sai chắc, chính xác là để xe sau đi nhanh hơn ở làn bên trái.
Sao lại ko nói, bác thử đọc các văn bản hướng dẫn lưu thông trên mạng xem. chỉ được đi vào khi nhường đường xe khác - tức là khi chuyển làn phải có tín hiệu, bác đi vào làn đó mà ko có tín hiệu chuyển làn thì coi như đang đi trên làn đó đấy

ubisapro

Xe trâu
Sao lại ko nói, bác thử đọc các văn bản hướng dẫn lưu thông trên mạng xem. chỉ được đi vào khi nhường đường xe khác - tức là khi chuyển làn phải có tín hiệu, bác đi vào làn đó mà ko có tín hiệu chuyển làn thì coi như đang đi trên làn đó đấy
Vẫn trong bài cụ binhfantasy trích dẫn trên mạng ra nhé:

"Theo đó, mỗi chiều xe chạy trên cao tốc 2 làn gồm 1 làn xe (35 m) và 1 làn dừng khẩn cấp 2,5m. Vạch sơn liền chia 2 chiều; cho phép xe chạy vào làn khẩn cấp. Tốc độ xe chạy tối đa 80 km/h, tối thiểu 60 km/h, khoảng cách an toàn 100 m."

Cùng 1 cuộc phỏng vấn, cái ông Tuấn đó lúc thì nói làn khẩn cấp, lúc làn hỗ trợ. Nhưng có câu cho phép xe chạy vào làn này rùi kìa cụ nhé. Còn cụ tìm được chỗ khác, ví dụ văn bản hướng dẫn lưu thông đoạn này, cụ share em mở mang kinh nghiệm. Em chưa thấy chỗ nào bảo vào làn này phải xi nhan kiểu mượn làn cả. Xi nhan chuyển làn thì là điều hiển nhiên rồi.

Còn nếu bảo làn đó chỉ để mượn, để nhường xe khác vượt thì lại càng sai. Cái vạch liền kép vàng kia cấm đè và cấm vượt. Chính xác tên nó là vạch cấm vượt xe (cụ Suzu trích ở phía trên kìa). Nếu là vượt thì chính xác bị lỗi vượt tại nơi ko cho phép. Chính xác thì cái đường này bây h mới thử nghiệm các hệ thống luật, nên rất nhiều mâu thuẫn. Còn nếu nói làn bên phải là làn khẩn cấp, cụ trích em chỗ nào quy định đó là làn khẩn cấp. Lời bài trên mạng, cụ binhfantasy trích của ông Tuấn chả có căn cứ pháp lý j cả. Và em chưa thấy ở đâu làn khẩn cấp lại được chia cách với phần đường xe chạy bằng vạch đứt (trừ cái đường Yên bái - lào cai) mà mấy cụ hay nói. Toàn vạch liền hết cụ nhé. Điều này làm em liên tưởng đến vụ bắt láo ở Đồng nai mà rôm rả box này mấy tháng trước. 1 đoạn kẻ vạch 1.2 chia 1 làn cho cơ giới, 1 cho thô sơ (nhưng cái bọn củ chuối chia 2 làn bằng nhau. ok, chia thế ta đi thế, rõ ràng thì chả phạm lỗi được) Nhưng đến đoạn trên, nó kẻ vạch tim đường vạch đứt, và xxx Đồng nai bắt 4b đi vào làn bên phải với lý do, đó là làn xe thô sơ (mà lạ 1 điều, 2b theo xxx được đi vào:-))). Khi ko có luật quy định thì em đi vào chả có j sai. Còn nếu muốn sai, chứng minh cho em, vì sao em ko được đi vào.

Chỉnh sửa cuối:

InG2010

Xe tải

Zune.Ngô

Xe buýt
Đừng dùng từ vượt phải mà kẻo ăn BB. Cứ nhẹ nhàng xi nhan chuyển làn trog và di chuyển với tốc độ cao hơn xe làn ngoài nhưng dưới tốc độ tối đa cho phép thì mời cụ cứ đi thôi, thằng nào vin lại thử chửi ch nó lên! :-"

cracking

Xe buýt
Đây ạ. Tên của nó là vạch cấm vượt xe.

Em thấy các cụ cãi nhau chán chê về vượt xe, rồi là không có khái niệm vượt xe khi ở 2 làn khác nhau, rồi abc các thứ khác nữa, mà tuyệt nhiên không chịu dẫn chứng ra cái gì trong luật. Em định vào trả lời thì đọc mãi đến trang 7 mới thấy trả lời của cụ này. Là thấy xong rồi đấy.

caotangnha

Xe tải
Cụ chạy làn của cụ, xe kia chạy làn của nó nên cụ dù đi bên phải có đi nhanh hơn nó cũng không bị coi là vượt bên phải. Vượt là nói hành vi cho xe chạy lên trên đi xe cùng làn. Nếu như vậy mà bị vịn thì em chỉ đưa 1 ví dụ dễ hiểu hơn:
2 xe chạy 2 làn.
Làn bên trái gặp chướng ngại vật, hoặc lý do gì đó giảm tốc độ mà không có ý chuyển làn (ko có tín hiệu chuyển) chả nhẻ xe làn bên phải cứ phải đi chậm hơn làn kia sao? :D

cracking

Xe buýt
Cụ chạy làn của cụ, xe kia chạy làn của nó nên cụ dù đi bên phải có đi nhanh hơn nó cũng không bị coi là vượt bên phải. Vượt là nói hành vi cho xe chạy lên trên đi xe cùng làn. Nếu như vậy mà bị vịn thì em chỉ đưa 1 ví dụ dễ hiểu hơn:
2 xe chạy 2 làn.
Làn bên trái gặp chướng ngại vật, hoặc lý do gì đó giảm tốc độ mà không có ý chuyển làn (ko có tín hiệu chuyển) chả nhẻ xe làn bên phải cứ phải đi chậm hơn làn kia sao? :D
Theo cụ, định nghĩa vượt xe là gì? Không nói đến vượt trái hay phải, em chỉ muốn hỏi vượt xe nghĩa là gì thôi?
Em tìm không thấy định nghĩa "vượt xe" ở trong luật. Vậy em coi vượt xe là hành động xe sau vượt lên xe trước. Hiểu theo nghĩa đen của từ vượt thôi. Và dù là đi bên trái hay bên phải, cùng làn hay khác làn. Cứ xe sau mà vượt lên xe trước, thì em coi đó là vượt xe.

Phần em bôi đậm bên trên, cụ lấy từ đâu?

pnew

Xe điện
Mục G.1 là "Quy định chung" chứ không phải mục phân loại. Các mục quy thế tiếp theo có chi tiết hơn nhưng không được trái với quy định chung.

Quy định chung đã nói là "cấm xe đè lên vạch để vượt xe". Thì đến phần quy định cụ thể không thể mở rộng thành "cấm xe vượt xe" được.
Thực tế trong phân cụ thể có thể có thiếu sót dẫn đến hiểu lầm thì nếu:
- Lái xe hiểu lầm thì lái xe thiệt vị chỗ có thể vượt nhưng không giám vượt
- xxx hiểu lầm vịn sai thì lái xe có thể dung "quy định chung" để "cãi"

minck

Xe container
Trong phụ lục G, QC41, nơi đường có kẻ vạch kép liền thì cấm vượt xe. Điều cấm này hình dung rất dễ với đường có 1 làn một chiều.

Nhưng với đường hai làn một chiều xe thì không chắc chắn là vượt ở làn bên trái (làn sát vạch liền) có bị cấm không. Cụ chú ý là 171 không quy định chi tiết này nhé.

Có lẽ đây là điểm còn thiếu cần bổ sung chăng?

Nếu chạy nhanh hơn ở làn bên phải thì không bị lập biên bản thôi, còn bản chất vẫn là "vi phạm".
Mời Cụ đọc lại: Điều 5 khoản 5 điểm C của NĐ 171 cụ nhá... :))

nguyenducdung

Xe buýt
Theo cụ, định nghĩa vượt xe là gì? Không nói đến vượt trái hay phải, em chỉ muốn hỏi vượt xe nghĩa là gì thôi?
Em tìm không thấy định nghĩa "vượt xe" ở trong luật. Vậy em coi vượt xe là hành động xe sau vượt lên xe trước. Hiểu theo nghĩa đen của từ vượt thôi. Và dù là đi bên trái hay bên phải, cùng làn hay khác làn. Cứ xe sau mà vượt lên xe trước, thì em coi đó là vượt xe.

Phần em bôi đậm bên trên, cụ lấy từ đâu?
ĐỊNH NGHĨA VƯỢT ĐÂY

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân
cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có
xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt
, xe chạy trước không có tín hiệu
vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện
phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi
xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được
phép vượt bên phải:
a)Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
10
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái
được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Dựa vào đoạn BÔI ĐỎ thì ta có thể hiểu VƯỢT là phải đi sang phần đường dành cho xe đi hướng ngược lại, vậy nên khi ta đi NHANH HƠN ở LÀN BÊN PHẢI :D

PS: Các cụ tìm những bài của cụ BIASG mà đọc, cụ ấy có nhiều bài rất bổ ích đấy!

suzu37

Xe container
Mời Cụ đọc lại: Điều 5 khoản 5 điểm C của NĐ 171 cụ nhá... :))
Em biết rồi cụ ơi, nhưng điều này không đồng nghĩa với việc là được phép mà là nếu thực hiện thì không bị lập biên bản và xử phạt hành chính thôi.

suzu37

Xe container
ĐỊNH NGHĨA VƯỢT ĐÂY...

Dựa vào đoạn BÔI ĐỎ thì ta có thể hiểu VƯỢT là phải đi sang phần đường dành cho xe đi hướng ngược lại, vậy nên khi ta đi NHANH HƠN ở LÀN BÊN PHẢI :D

PS: Các cụ tìm những bài của cụ BIASG mà đọc, cụ ấy có nhiều bài rất bổ ích đấy!
Cụ thử hỏi cụ bia xem, cụ ấy đang dịch Công ước Viên về Giao thông đường bộ phiên bản năm 1968 và bản bổ sung năm 2006 xem ở xứ người, hành động vượt xe có được định nghĩa không?

Xin hỏi cụ một câu, đã bao giờ cụ vượt xe trong cùng một làn đường chưa khi bên trái là giải phân cách cứng? Nếu có thì cụ thử hình dung xem tất cả các yếu tố điều 14 có được đảm bảo không? Và từ đó suy ra là vượt có cần phải đi sang "bên kia" không?

nguyenducdung

Xe buýt
Cụ thử hỏi cụ bia xem, cụ ấy đang dịch Công ước Viên về Giao thông đường bộ phiên bản năm 1968 và bản bổ sung năm 2006 xem ở xứ người, hành động vượt xe có được định nghĩa không?

Xin hỏi cụ một câu, đã bao giờ cụ vượt xe trong cùng một làn đường chưa khi bên trái là giải phân cách cứng? Nếu có thì cụ thử hình dung xem tất cả các yếu tố điều 14 có được đảm bảo không? Và từ đó suy ra là vượt có cần phải đi sang "bên kia" không?
Về vụ vượt cụ bia có nói ở đâu đó rồi, và cả vụ SAI PHẦN ĐƯỜNG cũng vậy, cụ ấy giải thích khá tường tận, đưa dẫn chứng trong QCVN,
vượt như cụ nói thì em chưa, 1 làn thì em không chơi!

Bữa trước có cụ đã đc cụ Bia tư vấn về vụ vượt như cụ nói, ko rõ kết quả thế nào,

suzu37

Xe container
Về vụ vượt cụ bia có nói ở đâu đó rồi, và cả vụ SAI PHẦN ĐƯỜNG cũng vậy, cụ ấy giải thích khá tường tận, đưa dẫn chứng trong QCVN,
vượt như cụ nói thì em chưa, 1 làn thì em không chơi!

Bữa trước có cụ đã đc cụ Bia tư vấn về vụ vượt như cụ nói, ko rõ kết quả thế nào,

Có lẽ cụ nói đùa, chả lẽ cụ chưa vượt bên trái trong cùng một làn bao giờ. Mời cụ xem cờ nhíp dưới đây.

(Em đã thêm phụ đề vào cờ nhíp. Cụ xem ở chế độ toàn màn hình hoặc xem ở chế độ phụ đề Tiếng Việt (chỗ có chữ Subtiles or CC) giùm em để thấy được lời bình của em ợ. Em xin cảm ơn).

Đây là đoạn đường trên cao tốc PV-CG, thời còn có 2 làn, hai tốc độ cho phép khác nhau (100-80 và 80-60). Nếu xe em bé như xe trước trong cờ nhíp thì em đã vượt được trong đúng 1 làn. Tất cả các điểm mục trong điều 14 đều đảm bảo.

[YOUTUBE]W_3OI9Ai7-I[/YOUTUBE]​

Và một cái quan trọng là không hề đi sang phần đường của xe ngược chiều.

nguyenducdung

Xe buýt
:)), em hiểu ý cụ rồi, em nghĩ về vụ này nói để biết, trong trường hợp tham gia giao thông có thể tránh được cÁC lỗi không đáng có, luật không rõ ràng khiến có nhiều ý kiến :))

thienphuc

Xe điện
Khẩu quyết là:
1. Tao có được chạy ở làn trong ko?
2. Tao có đi quá tốc độ ko?
KL: ko sai.
Chuẩn
Tôi đi chỗ đó có cấm k ?
Xxx: k cấm nhưng a vượt phải
Tôi không vượt phải tôi chỉ đi làn phải và tôi quan tâm đến tốc độ cho phép thôi
Xxx : a đc đi nhưng không được vượt
Vậy thằng trái nó dừng lại ngủ thì tôi cũng phải ngủ cùng nó ah ?
Xxx : làm gì có ai ngủ trên đường cao tốc
Thế đc có cấm cái xe nó không đc hỏng k? Giờ tốc độ quy định mà xe trái nó không thể đi đủ tốc độ là nó có sự cố nếu tôi không chuyển sang làn khác thì người khác cũng làm như tôi. Nếu đc không dừng xe tôi mà dừng xe khác có đầu gấu nó chả đấm cho xưng mồm ý chứ lại
Xxx : anh không phải dọa tôi.cái đó pháp luật lo
Tôi sợ chưa lo đc đã no đòn rồi
Xxx: thôi anh đi đi tôi còn làm việc
Tôi sẽ đứng đây xem các anh xử lý tiếp
Xxx2 thôi anh đi đi cháu nó mới để tôi dạy lại
Đường 5 từ hp về các cụ ạ