[CCCĐ] Đường Hồ Chí Minh Tây các cụ đã bao giờ trải nghiệm

xd642a7

Xe tải
Hè năm ngoái em vào thắp hương Hang Tám Cô xong lúc khoảng 17h30, thấy có biển chỉ dẫn Phong Nha em cứ thế đi, cha mẹ ơi em đi vào con đường giữa rừng trường Sơn, trời thì tối đường xấu không một bóng người, mất khoảng 2h em cũng về tới Phong Nha. Cả nhà được bữa sợ phát khiếp.

P/S: Hình như đường đó là đường 20 thì phải, cụ nào biết xác nhận hộ em cái.
Cuối tháng 5 vừa rồi em cũng chạy đường tỉnh 20 này, trên đường từ Suối Mooc về TT Phong Nha. Đường quá vắng vẻ làm em rất ấn tượng và hơi sợ bị hỏng xe, lúc về gần TT mới gặp 1 bác Foruner ngược chiều. Đoạn này nhiều chỗ dốc tầm 10%, cua hơi gắt nên chạy cũng sướng tay. Chỉ tội cho người ngồi ghế hàng 3 toàn kêu chạy cẩn thận không là ói hết ra xe.

Sắt Vụn

Xe buýt
Ước gì Em đọc được còm này của Cụ sớm …
Cụ đọc được sớm thì có gì thay đổi ạ?? Em xin kinh nghiệm với.

Cuối tuần sau em cũng chạy cung này:
Ngày 1: HN- Khe Gát
Ngày 2 thăm động Thiên Đường rồi chạy đến Khe Sanh.
Ngày 3: Khe Sanh - Kontum

Em đọc thớt của các cụ thì bảo đề phòng trời mưa đường sạt lở.
Nhưng không biết trên đường đi / trước khi đi thì cập nhật tình hình sạt lở qua kênh nào được ạ?

Đứk Bình

Xe hơi
Cụ đọc được sớm thì có gì thay đổi ạ?? Em xin kinh nghiệm với.

Cuối tuần sau em cũng chạy cung này:
Ngày 1: HN- Khe Gát
Ngày 2 thăm động Thiên Đường rồi chạy đến Khe Sanh.
Ngày 3: Khe Sanh - Kontum

Em đọc thớt của các cụ thì bảo đề phòng trời mưa đường sạt lở.
Nhưng không biết trên đường đi / trước khi đi thì cập nhật tình hình sạt lở qua kênh nào được ạ?
nếu cụ chậm lại 20.07.0202 đi thì mật thư e nhé!
e máu lắm rồi 3 năm dịch dã chưa đi đâu xa đc, vì vướng f1 thì Tốt nghiệp PTTH nên đi muộn!

Đứk Bình

Xe hơi
Nhà mình định đi cung này ngày 10 tháng 7 nếu gia định cụ đi cùng thi tốt.
e máu lắm rồi 3 năm dịch dã chưa đi đâu xa đc, vì vướng f1 thì Tốt nghiệp PTTH nên đi muộn!

Sắt Vụn

Xe buýt
Lịch của em gần như fix rồi, trừ trường hợp bất khả kháng.
Vì làm công ăn lương nên nghỉ dài cũng phải báo sớm cụ ạ.
Vợ chồng em chạy vào thì đi hơi khẩn trương, chạy ra thì đi cùng F1, lúc ấy thì nhẩn nha vừa đi vừa chơi. Tổng thời gian ăn chơi, thăm quan dự tính 15-16 ngày cho HN-Kontum-HN :D

Chỉnh sửa cuối:

Đứk Bình

Xe hơi
Lịch của em gần như fix rồi, trừ trường hợp bất khả kháng.
Vì làm công ăn lương nên nghỉ dài cũng phải báo sớm cụ ạ.
Vợ chồng em chạy vào thì đi hơi khẩn trương, chạy ra thì đi cùng F1, lúc ấy thì nhẩn nha vừa đi vừa chơi. Tổng thời gian ăn chơi, thăm quan dự tính 15-16 ngày cho HN-Kontum-HN :D
vâng cụ
cụđi trước chia sẽ kinh nghiệm cho em đi sau với nhé!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Ở VN giờ để đi một khoảng xa hàng trăm km giữa đại ngàn Trường Sơn thì đúng là chỉ có cung này, tuy đã đỡ vắng hơn cách đây chục năm nhưng cái cảm giác chạy một mình xuyên rừng mà không gặp ai nó rất khó tả, vừa hồi hộp pha chút lo lắng, vừa thích thú lại hơi nhột nhột rất thú vị.
Ai chưa đi nên hãy thử một lần, sẽ không hối tiếc, đường này không dành cho các cụ thích tiện nghi và thích đông vui.
Hợp với em. Em đang muốn chạy thử cung đường này một lần.

quangdzung

Xe điện
Cái cảm giác chạy ở cung này tầm 5-6h chiều, chạy mướt mải để tìm chỗ ăn nghỉ nó cứ gọi là phê lòi

tranquang83

Xe điện
Tớ vừa chạy qua một đoạn đường HCM tây (chừng 60 km). Đoạn từ cầu Zìn Zìn đến cầu Trạ Ang - ngã tư với đường 20 - Quyết Thắng. Vừa đi vừa chơi, thăm thú, ngắm cảnh, chơi bời... mất 2 tiếng đồng hồ. Đứng giữa đường chơi thế này đây...

nguyenk8

Xe hơi
Nhà em F1 cũng thi tốt nghiếp PTTH, nhưng 20 tháng 7 thì muôn quá. vì đầu tháng 8 các con chuẩn bị cho năm học mới và hơn nữa sẽ vào mùa .

Đứk Bình

Xe hơi
Nhà em F1 cũng thi tốt nghiếp PTTH, nhưng 20 tháng 7 thì muôn quá. vì đầu tháng 8 các con chuẩn bị cho năm học mới và hơn nữa sẽ vào mùa .
em cũng dự F1 thi xong thì lên đường nhưng cháu còn thi thêm mấy trường đến 15.7 mí xong! Đành đi muộn vậy

Đứk Bình

Xe hơi
Tớ vừa chạy qua một đoạn đường HCM tây (chừng 60 km). Đoạn từ cầu Zìn Zìn đến cầu Trạ Ang - ngã tư với đường 20 - Quyết Thắng. Vừa đi vừa chơi, thăm thú, ngắm cảnh, chơi bời... mất 2 tiếng đồng hồ. Đứng giữa đường chơi thế này đây...

em nể cụ quá!

dpl

Xe lăn
Có một chuyến đi dài và đáng nhớ báo cáo các cụ để các cụ tham khảo ợ!
Lượt đi:
19h/13-3- 22h 13-3: Hà Nội - Thanh Hóa - Cầu Bến Thủy (Vinh) (Theo quốc lộ 1 100%)
Chặng này thì thông thường không có gì để báo cáo các cụ nhưng em cứ liệt kê để các cụ hình dung vòng tròn em đã đi ạ. Cảm nhận chung của tuyến là thực sự vất vả (thời tiết xấu mưa phùn, đường đang nâng cấp nên rất khó đi và bẩn kinh khủng).
7 h 14-3-:- 12 h 14-3: Cầu Bến Thủy Vinh - Kỳ Anh Hà Tĩnh. Khúc này thì đỡ hơn về chất lượng đường nhưng em vừa đi, vừa gặp gỡ các đối tác nên chậm. Không đặc biệt.
12h 14-3 -:- 15 h14-3: Viếng mộ đại tướng
15h 14-3-:- 21h 14-3: Từ mộ đại tướng đến Đà Nẵng. Em kết thúc chiều đi và câu chuyện theo em đáng để kể với các cụ
7 h pm 15-3 em khởi hành từ trung tâm Đà Nẵng đến Hội An (Du lịch, ngắm Hội An) Đoạn này thì tuyệt vời đường ven biển đẹp, phố cổ Hội An quả có nhiều điều thú vị đúng tầm di sản văn hóa thế giới.
12pm -:- 15 hpm em lại lên đường tiến đến Mỹ Sơn - Quảng Nam. Lại một di sản nữa của nhân loại. Nói chung hiểu văn hóa Chàm thì nghiên cứu món này khá thú vị. Đặc biệt ở Quảng Nam có món mỳ Quảng ăn rất phê ợ.
15hpm -24pm cùng ngày: Chặng đường này theo em là đáng nói đến. Bọn em không bám theo QL 1 nữa mà hướng về Đường Hồ CHí Minh Tây. Cụ thể: Mỹ sơn - Đại Lộc- Thạnh Mỹ (Nam Giang QUảng Nam)- PRao (Đông Giang Quảng Nam)- A Tép (Tây Giang QUảng Nam)- A Roàng (Huế) - A Lưới (Huế) - Dakrong (Quảng Trị) - Khe Sanh (Quảng Bình) - theo quốc lộ 14 (Gọi là HỒ Chí Minh Tây) Láng Ho - đèo U Bò (Quảng Ninh) Quảng Bình - Phong Nha (Lại một di sản văn hóa nữa) Từ Phong Nha là đường Đông Trường Sơn, Tây Trường Sơn đã chập lại một chắc các cụ nhà mình cũng đã từng qua em không giới thiệu nữa. Trong chuyến Trường Sơn Tây này có đoạn đường đèo 50 km gọi là đèo U Bò quanh năm sương mù là đáng kể đến nhất. Dọc đường đầy rẫy các dấu tích của cuộc chiến năm xưa với anh Mẽo. Mặt đường Trường Sơn Tây không xấu, dốc thì cũng khá hiểm theo địa hình miền núi chỉ có anh sương mù là kinh khủng nhất. Và đặc biệt trong 50 km đấy em không hề gặp 1 xe ngược chiều hay bất cứ người dân nào cả.Tổng thời gian cho 50 km đấy các cụ biết là em phải mất 6 tiếng đấy. May hôm đấy là em đi sớm chứ muộn chắc chắn phải ngủ lại trong rừng.
Kết thúc chuyến đi là đêm 18-3 em về an toàn tới Hà Nội!
Sẽ có một số ảnh ót em biên tập lại rồi chia sẻ cho các cụ để các cụ tham khảo ạ.
Tóm lại trải nghiệm trên tuyến Hồ Chí Minh Tây thực sự là thú vị và cũng không kém nguy hiểm. Thú vị là các cụ có thể gặp rất nhiều cảnh núi rừng hùng vĩ và đặc biệt rất nhiều dấu vết của cuộc chiến với Mẽo ngày xưa vẫn còn lại. Các cụ nào chưa đi nếu muốn trải nghiệm nên chuẩn bị sẵn đèn phá sương mù, dép lốp chuẩn, xăng dầu no nê nhé. Chứ em dự trục trặc mà ngủ lại giữa rừng là nguy hiểm lắm nhé.
Lưu ý:Mọi điện thoại smartfone, Ipad hay thiết bị liên lạc đều biến thành cục gạch nhé.
E vừa về xong. Đi lần 1 năm 2014, sau 8 năm thấy mệt ghê. Dù 2 tài :(
Đúng là sau khi covid bỏ gym với bóng đá người yếu đi hẳn

civic2010

Xe buýt
Tây trường sơn còn 100km thuộc phong nha kẻ bàng còn rừng nguyên sinh cảnh đẹp. Còn lại đã cơ bản chặt xong rồi, đường toàn cứt trâu. Em vừa chạy xong thấy đi cho biết thôi chứ không so với đèo và rừng phía bắc được