[CCCĐ] Đường lên Tây Tạng, hành trình tìm kiếm cảm giác sốc độ cao.

bao loc

Xe tải
Đọc 1 lèo 19 trang , hay quá cảm ơn Cụ

xebo

Xe bò ! ©
ảnh đẹp, thanks cụ nhìu, cụ thêm dc tí ảnh thì hay ạ
Oánh dấu đọc dần.
=D>
Các cụ tiếp tục nhé.

Em like nhất câu này của cụ. Thâm quá :))
Kụ cũng tinh ý phết nhỉ, nếu như nói theo kiểu dân Tạng thì phải là "toàn thấy linh cẩu, bò yak và chó ngao". Thế mới biết mình ghét khựa chưa là gì so với dân Tạng.

Nghe cụ tả khâu đầu ra ở đó mà em nghĩ lại wc tập thể thời bao cấp. Cái chỗ mà mỗi lần đi phải cởi trần mặc quần đùi vì nếu mặc quần áo nó ám mùi thối vào người không chịu nổi.
Trên đó họ ăn toàn đồ nặng mùi và dầu hẳn là cái mùi kia nó cũng khủng lắm.
Cực tởm cụ à.

Nhìn đoạn dốc này thấy phê quá cụ chủ à
Thật sự là phê khi nhìn ngắm, hoặc tự mình lái xe chứ ngồi sau thì gọi chị Huệ liên tục đấy cụ.

Nghe nói Tây tạng có nhiều pháp sư siêu phàm: đi trên mặt nước, bay trên không hay phân thân... Cụ có gặp họ không vậy?
Em có gặp họ trong... mơ ạ. Hehe...

Đọc 1 lèo 19 trang , hay quá cảm ơn Cụ
Vâng, cụ tiếp tục nhé.

thanhnam_nd

Xe tải
Quá tuyệt vời cho 1 chuyến đi, em nhìn thích quá, chẳng nhẽ ảnh nào cũng lai thì tốn tài nguyên ợp

thanhnam_nd

Xe tải
Cụ cứ like thoải mái đi, em tài trợ tài nguyên cho cụ. Like xong cụ chuẩn bị xách bình ô xy lên rồi đi nhá.
em có 2 người lớn và 2 đứa trẻ 3 và 5 tuổi, cụ tính sơ qua giúp e cần bao nhiêu vnđ mới lên đường được ạ, sức khỏe thì nhà em có thừa rồi ^^

scud122

Xe tăng
quá hay tiếp đi cụ táo bón quá......................

xebo

Xe bò ! ©
em có 2 người lớn và 2 đứa trẻ 3 và 5 tuổi, cụ tính sơ qua giúp e cần bao nhiêu vnđ mới lên đường được ạ, sức khỏe thì nhà em có thừa rồi ^^
Chắc cũng phải trên 10K Obama đấy cụ. Em nghĩ trẻ con đi cung này ko phù hợp lắm đâu cụ à.

quá hay tiếp đi cụ táo bón quá......................
Cụ phải cho em ăn uống nghỉ ngơi tí lấy sức mà... rặn chứ ạ. Hehe...

thanhnam_nd

Xe tải
Chắc cũng phải trên 10K Obama đấy cụ. Em nghĩ trẻ con đi cung này ko phù hợp lắm đâu cụ à.
Tại em thấy bọn trẻ nhà em xuyên Việt ngon ơ, hihi cám ơn cụ đã chia sẻ

Cụ phải cho em ăn uống nghỉ ngơi tí lấy sức mà... rặn chứ ạ. Hehe...
Vâng tại em thấy bọn trẻ nhà em đi xuyên Việt ngon ơ, e quên mất ở đấy không khí loãng, cám ơn cụ đã chia sẻ ạ ^^

Happy4ever

Xe điện
Mải mê chụp choẹt nên quá trưa nhóm mới tới được Everest BC. Đây là khu lều trại cuối cùng của khách du lịch và là nơi chung chuyển của các nhóm leo núi chuyên nghiệp. Khoảng gần trăm cái lều được dựng giữa một thung lũng, hai bên là núi đá cao chót vót. Có vẻ kết cấu núi đá nơi đây không ổn định hoặc là do tàn dư của cơn động đất hồi tháng năm vừa rồi nên khá nhiều vết tích của đá lở. Tuy nhiên khu lều trại cách khá xa chân núi nên cũng không lo lắng lắm về độ an toàn.

Mấy tuần trước em vữa xem film Everest xong, trong film cũng đề cập đến BC này. Nhưng trong film là đoàn leo núi từ phía Nepan, cụ có nắm được có mấy BC như này k?

My Mò

Xe điện
Em oánh dấu để tiếp tục xem.......linh cẩu, bò Yak và chó ngao :))

xebo

Xe bò ! ©
hóng kinh nghiệm các cụ để sắp xếp thờ gian
Vâng tại em thấy bọn trẻ nhà em đi xuyên Việt ngon ơ, e quên mất ở đấy không khí loãng, cám ơn cụ đã chia sẻ ạ ^^
Các cụ cố thu xếp một chuyến đi, em khuyên chân tình đấy !

Mấy tuần trước em vữa xem film Everest xong, trong film cũng đề cập đến BC này. Nhưng trong film là đoàn leo núi từ phía Nepan, cụ có nắm được có mấy BC như này k?
Có 2 Everest BC cụ nhé. Một EBC từ Nepal cao khoảng 5360m, nhưng để đến được đây phải leo bộ mấy vài ngày. Một EBC từ phía Tây Tạng, như bọn em đã đến.

Em oánh dấu để tiếp tục xem.......linh cẩu, bò Yak và chó ngao :))
Hơi bị nhiều linh cẩu đấy, cụ hóng tiếp nhá.

xebo

Xe bò ! ©
Khoảng hơn 100 triệu năm trước, thời kỳ biến động của vỏ trái đất. Hai lục địa Á và Âu di chuyển và va nhau tạo nên dãy Himalaya và ngọn núi Everest cao nhất thế giới này. Một số vùng ở đây trước kia chính là đáy biển, vì thế trên đường đến với EBC thỉnh thoảng lại đi qua vùng toàn là đá cuội, một số bạn cứ thắc mãi tại sao lại có nó ở đây. Trước khi đi đến view point của Everest, em tranh thủ đi xục sạo xung quanh và kiếm được mấy em ốc thời tiền sử đã hóa thạch.
Hàng độc đây.

xebo

Xe bò ! ©
Nghỉ ngơi một lúc đoàn chia làm hai nhóm đi lên khu vực cuối cùng được phép đến của EBC, nhóm khỏe mạnh và muốn chinh phục bản thân sẽ đi bộ thêm khoảng dăm cây nữa, nhóm kia phải bưng bê đồ nghề máy ảnh nặng không dám mạo hiểm nên lên xe ô tô đi. Trải qua chặng đường rất dài lên đến đây cộng với độ cao hơn 5000m ai cũng mệt mỏi, nhưng bảo là ngọn núi Everest hùng vĩ nó ở phía trước mặt thì sự háo hức nó lấn át ngay. Bình thường khi trời quang mây tạnh thì cách xa hàng chục cây cũng đã nhìn thấy nó rồi, hôm nay trời nhiều mây nên mọi người cứ tưởng đi thêm một đoạn nữa là sẽ thấy.
Nhóm đi bộ đi trước khoảng nửa tiếng.

xebo

Xe bò ! ©
Em thuộc nhóm hèn nên leo tót lên xe chạy đến điểm view point. 10 tệ/người cho chuyến đi khứ hồi từ EBC đến điểm cuối cùng, cứ 15 phút một chuyến xe mini bus chạy đi chạy lại.

Chuot_ngo

Xe tải
Bọn em thì bỏ lỡ Sera, Gaden nhìn mấy cái ảnh debate ở Sera của cụ mà thèm. Em mà ở đó thì biết tay với em :D
Và em đính chính cái này EBC ở Nepal là 5545m và tour thường trên 10 ngày, phổ biến là 14 ngày. Nhưng thời điểm này không nên trek EBC vì lo ngại dư trấn vụ động đất

Chỉnh sửa cuối:

xebo

Xe bò ! ©
Một ngọn đồi nhỏ bên cạnh dành cho mọi người đứng chụp ảnh, nó chỉ cao hơn chục mét thôi mà cũng phải nghỉ mất đôi lần mới leo lên đến nơi. Thế mới biết leo núi ở nơi thiếu dưỡng khí nó khủng khiếp như thế nào. Thấy bảo hội leo núi chuyên nghiệp mà cứ mười ông leo lên đỉnh Everest thì có một ông tèo, một ông lên đến nơi và tám ông còn lại bỏ ngang giữa chừng. Biết đi vào chỗ chết mà vẫn cứ đi, chỉ có sự đam mê nó mới thế.