Đường Phạm Hùng kẻ sai vạch đường?

Tribute

Xe container
Nhà cháu thấy những câu hỏi kiểu như này rất nhiều, không biết có chỗ nào thuận tiện để mình đặt câu hỏi không nhỉ? Các báo có vẻ cũng dè dặt khi tiếp cận vấn đề này, chứ nếu không trên các báo chỉ cần có 1 mục giải đáp pháp luật để mọi người đăng tải ý kiến thắc mắc của mình, người đại diện cơ quan nhà nước có thẩm quyền đứng ra trả lời, vừa rõ ràng, vừa là 1 cách phổ biến pháp luật hiệu quả.
Phổ biến kỹ càng cho các cụ rồi họ mất cửa kiếm xiền à. "Ngu dân" cũng là một cách thức để kiếm xèng mà. Cứ để lập lờ thế mới có xèng chứ. :bz

smallboy

Xe tăng
nói chung là xin 5 lít mỗi bác đè vạch :)

binyeu

Đi bộ
Sáng nay cháu đi Nội bài thấy nhiều 4B bị vịn quá trời nhất là đoạn đèn đỏ trước cửa Bộ CA đang xây.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cứ gì cái vạch sai, Em đố bác nào tìm được cái mẫu biển báo phân làn mà lại viết lằng nhằng vào trong đó làn xe nọ làn xe kia là Biển Chỉ dẫn số bao nhiêu, được quy định ở đâu đấy. Thế mà toàn quốc lắp, rồi bắt, rồi phạt. Em chả hiểu Luật pháp giờ ra sao nữa.X_X
Ờ, cái này em dự là phát sinh do sự phát triển của XH mà luật chưa kịp update đó cụ :D
Cụ biết lý do tại sao bên dưới cái biển này

lại hay có dòng chữ "CẤM ĐI NGƯỢC CHIỀU" không hả cụ ;)

đường Phạm Văn Đồng và Phạm Hùng chỉ cho xe con đi làn bến trái thôi, làn giữa nó ghi dành cho xe CƠ GIỚI, Mà em chả hiểu xe cơ giới là xe gì nữa
Phương tiện cơ giới đường bộ bao gồm xe ô tô, xe máy chuyên dùng, xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự
(cụ xem trong mục giải thích từ ngữ của Luật GTĐB nhé)
Hỏi tý: cụ có bằng lái của loại xe cơ giới nào chưa :D

hieu_giant

Xe hơi
Gửi các cụ!
Em ở miền Nam, tết rồi có về Thủ đô chơi, thuê xe đi cho đỡ buồn. Hôm mùng 6 Tết đang bon bon trên đường Phạm Hùng thì bị xuỵt vào. Đại khái tranh luận 1 hồi thì em biết mình chuyển làn ở chỗ có vạch liền. Hôm nay rảnh rỗi lục lại sách vở ra thì thấy cái vạch này trên đường Phạm Hùng:

Theo như chủ thích thì vạch 1-11 này dùng để phân 2 làn đường ngược chiều nhau, nhưng ở Phạm Hùng lại dùng để phân 2 làn đường cùng chiều, như vậy có phải bên GTCC đã kẻ sai luật không ạ?

Cụ nào rành chỉ bảo cho em với?
Chính xác, đây là lỗi chính tả. Câu đúng phải là: "Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau, trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy...."

patuana76

Xe điện
Chính xác, đây là lỗi chính tả. Câu đúng phải là: "Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau, trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy...."
Không phải sai lỗi chính tả đâu. ĐÚNG ĐẤY.
Nếu nó nằm như ở đường PH, PVD thì em đố các cụ đánh xe từ lề đường ra mà không cắt từ phía vạch liền đấy.

Innocet

Xe máy
Luật pháp trong tay, họ thích làm gì chả đc, các cụ!
Lần sau có xe ưu tiên ở PH, em ko rẽ vào làn giữa thì có bị vịn ko nhỉ?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
ĐI qua đây em cứ đúng luật em đi, xxx bắt thì em cãi bằng được là đi đúng luật, nếu cố tình em rảnh là em vác máy ảnh em đứng đó chơi cùng xxx ngay

Tribute

Xe container
Ờ, cái này em dự là phát sinh do sự phát triển của XH mà luật chưa kịp update đó cụ :D
Cụ biết lý do tại sao bên dưới cái biển này

lại hay có dòng chữ "CẤM ĐI NGƯỢC CHIỀU" không hả cụ ;)
Chả lẽ XH phát triển nhanh đến mức GTCC họ quên mất cái biển chính tắc ở trên mà chỉ còn mỗi cái dòng chữ ở dưới. Chả lẽ những cái bảng viết chữ loằng ngoàng như bảng quảng cáo kia giờ được gọi là biển báo giao thông sao?:-??

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
Đá con mèo là nhiều chỗ toàn biển đỏ ghi chữ, đíu hiểu chữ gì, mò lại gần thì mới ra cấm ô tô rẽ, ông nào không biết đường rúc vào đấy xong là khóc, toshiba nhà nó. Chưa kể biển phân làn thì cái mũi tên sang 2 bên thì ngắn một mẩu, còn cái đoạn dưới thì dài ngoằng, nhìn xa cứ tưởng là phân làn đi thẳng, ng.. vãi. Chưa kể các loại biển linh tinh bị khuất nữa, sểnh tý là đi sai.

sozinho

Xe buýt
Chào các bác.
Tôi ở Phạm Hùng nên ngày nào cũng đi qua đấy, từ trước và sau khi kẻ vạch 1-11 này, lúc đầu thì thấy không quen, nhưng ngẫm ra cũng không phải không có lý. Bởi phân làn là phân làn, nếu ra rồi không vào được cũng nên chấp nhận đi đến hết vạch liền, chứ không thể lập luận vì đường trong rảnh mà tôi cần vào thì tôi vào, nói như thế khác nào bảo là đường ngược chiều đang vắng nên tôi đi (điển hình là ở chỗ quay đầu xe thấy nhiều bác đi tắt). Tôi thấy mình nên quen với việc đi theo làn chứ không nên thấy xe trước dừng là xe sau vội đánh lái tránh sang ngay, được cho mình nhưng nhiều khi làm tắc cả một con đường. Không thể áp dụng cách lái xe máy vào ô tô được.
Hôm nọ tôi vừa đi trên đại lộ Thăng Long, có một chú cứ nhè giữa vạch phân cách mà đi, và còn bò như rùa nữa, như vậy muốn vượt thì mình phải đi sang làm thứ 3, nếu chú đó bị vịn trên đường PH một lần chắc sẽ ý thức về làn đường mình nên đi.
Rồi những lúc vào cua ở các vòng xuyến hoặc chỗ quay đầu, theo thói quen đi ở nước ngoài, thì mình bó cua ở ngoài thì mình luôn chừa một làn bên trái cho những xe cua song song với mình tương tự nếu mình ở làn trái thì mình cũng ôm cua thật gọn cho xe ở làn phải có chỗ cua. Tuy nhiên tôi lại gặp rất nhiều xe khi ở ngoài cứ vào cua là ôm chặt lấy cái vòng tròn cắt cả mặt các xe khác cùng cua. Ở mình chưa có ý thức đường ưu tiên nên ở những vòng xuyến lớn như Big C nên lắp đèn giao thông chứ không thể thấy tây làm vòng xuyến ta cũng làm và để dân tự đi tự nhường, thế nên dù ngã tư rất to nhưng cứ giờ hơi cao điểm là ùn một đống. Nói như thế là vì tính chất giao thông của mỗi nơi một khác, biển báo, vạch đường về mình cũng khác đi một chút cũng được, miến hợp lý.
Tạm dừng dù còn nhiều bức xúc nữa...

Tobias

Xe máy
Phạm Hùng + PVĐ xe con đi được cả 2 làn cụ ạh. Chỉ k từ làn giữa ra làn trái trong đoạn vạch liền thôi.
vậy thì khi cần tránh cho xe ưu tiên các cụ rẽ sang làn phải đi có sao đâu. Nếu vướng xe khách thì chịu khó đi chậm thôi. Mà nếu thế sao xxx vịn đc nhỉ?

Trong khi chưa ngã ngũ thì cứ đi đúng làng, quyết không nhường thằng nào, kể cả xe cảnh sát

windys

Xe tăng
Em thấy cách chạy hai làn dành cho ô tô của các bác Hà Nội kể ra thì cũng hơi lộn xộn, đảo hết bên này sang bên kia, vượt trái không được thì vượt sang làn bên phải, thực ra không sai nhưng đảo giữa 2 làn nhiều quá em nghĩ cũng có rủi ro nhất định. Chưa kể chuyện xin vượt thì không cho vượt, nó vượt lên thì muốn đè.

Trong SGon, ô tô đi lại ngăn nắp hơn nhiều, chưa kể việc là e thấy họ nhường nhịn nhau hơn ngoài bắc mình. Vấn đề chính là do ý thức của người cầm lái nữa ạ.

LDHanoi

Xe buýt
Chả lẽ XH phát triển nhanh đến mức GTCC họ quên mất cái biển chính tắc ở trên mà chỉ còn mỗi cái dòng chữ ở dưới. Chả lẽ những cái bảng viết chữ loằng ngoàng như bảng quảng cáo kia giờ được gọi là biển báo giao thông sao?:-??
Cụ có làm quyết toán tiền "chí phí lắp mới biển" hàng năm không??
Ở đời nhà cháu thấy "âu nó cũng là ............. cái liễn" mà thôi, có nhiều điều nhìn thì khó hiểu lắm, cụ thử nghiêng đầu đi 1 chút là ........ thấy vấn đề ngay thôi.

Colla09

Xe hơi
Cụ bẩu là lỗi chính tả, vậy cụ cho cái hình chụp "đính chính" của NXB & gốc gác của tài liệu lên đi.
- Không có, thì chỉ là suy nghĩ của riêng cụ thui.

evolym

Xe đạp
Như vậy theo các cụ, vạch 1-3 này có thể kẻ trên đường Phạm Hùng được không ạ?

Và nếu cụ nào tìm được chú giải đúng cho các vạch này thì tìm hiểu giúp em luôn xem vạch 1-3 này nó khác gì vạch 1-1 ạ?

Innocet

Xe máy
Vạch 1-3 ko kẻ đc trên đường PH vì đây là đường 1 chiều. Các cụ khác có ý gì hay hơn ko?

Colla09

Xe hơi
Vạch kẻ đường