[Funland] Dương tính virus viêm gan B

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Em cũng như cụ thôi, sau khi đi hiến máu BS bảo dương tính với VGB. Buồn quá ra viện xét nghiệm thì thật. BS cho uống thuốc cũng chả đõ lắm. Ra viện ĐH Y xét nghiệm thì AST, ALT, định lượng AFP. Kết quả đều ở mức cao. BS cho uống thuốc nhưng cũng chả uống. Lên mạng đọc thấy cây Ca gai leo có tác dụng tốt, nên mua về uống thử, thấy dễ uống nên pha trà uống thay nước hàng ngày. Uống liên tục tròng vòng 1 tháng đi xét nghiệm thấy âm tính, men gan thấp như người bình thường. Mà lại uống rượu thoải mái không say mới lạ chứ. Không biết có phải tùy cơ đị của mỗi người không. Chia sẻ với bạn, bạn thử uống xem thế nào. À cà gai leo mình mua của bà gần nhà trồng, bà ấy phơi khô chỉ việc cho vào bình đun nước uống hàng ngày ở nơi làm việc ý.Mình gửi ảnh của bản thân và cây cà gai nhé
ket qua.jpg

cho em sdt em mua với ạ! em mới đi xét nghiệm bị viêm gan B. buồn ghê!

deongang

Xe buýt
em khuyên chân tình tất cả các cụ đã bị viêm gan B thì TUYỆT ĐỐI KHÔNG TỰ Ý MUA THUỐC LÁ VỀ UỐNG, rất rất nhìu trường hợp đã làm cho bệnh thêm trầm trọng, thậm chí nguy hiểm, TUYỆT ĐỐI ĐIỀU TRỊ THEO SỰ HƯỚNG DẪN CỦA BÁC SĨ

Hoavokhuyet hp

Xe tải
em khuyên chân tình tất cả các cụ đã bị viêm gan B thì TUYỆT ĐỐI KHÔNG TỰ Ý MUA THUỐC LÁ VỀ UỐNG, rất rất nhìu trường hợp đã làm cho bệnh thêm trầm trọng, thậm chí nguy hiểm, TUYỆT ĐỐI ĐIỀU TRỊ THEO SỰ HƯỚNG DẪN CỦA BÁC SĨ
chữa ở bệnh viện Đại học Y được không cụ! em vừa xét nghiệm nồng độ virus em cao quá!

Hoavokhuyet hp

Xe tải

Đơn thuốc của em đây, cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em với ạ!

Golf.golf

Xe hơi
E đã đọc hết 5 trang của các cụ và có thêm góp ý như sau:
- E phát hiện ra mình bị VGB cách đây 17 năm và không biết bị trước đó từ khi nào.
- E đã đi khám tại các bệnh viện lớn như bạch mai.... Cho đến nay thỉnh thoảng em vẫn đi khám (e thì khoảng 1 năm / lần, bác sỹ khuyên nên 6 tháng/ lần).
- Từ khi khám đến nay e ko điều trị gì và cũng ko uống thuốc gì, đây là lời khuyên của các bác sỹ (chỉ uống 1 số ít thuốc bổ gan theo lời khuyên các bác sỹ), vì như bác sỹ nói visus VGB của em đg ở thể "người lành nhiễm bệnh" ý đại loại là người lành/ khỏe mạnh mang bệnh gì đó và virus ở thể tĩnh không phát triển.
- Bệnh này hiện cả thế giới chưa có thuốc chữa khỏi (chỉ làm giảm hoặc ức chế virut....).
- Nên đưa ngay người nhà đi khám và ai ko bị thì cho tiêm ngừa vắc xin ngay như vợ, con... (trẻ em thì thường khoảng 98% hiện nay đc tiêm rồi, 1 số ít ở quên vùng sâu xa và 1 số lý do đặc biệt là chưa đc tiêm thôi). Ko nên dấu bệnh với mọi ng trong gia đình. Ở VN thì tỷ lệ nhiễm bệnh này khá cao (e ko nhớ lắm nhưng tầm hơn 10% gì đó --> các cụ có thể GG thêm).
- Bệnh này cũng khá là dễ lây và có thể lây qua đg tình dục, máu, mẹ sang con.
- Nếu ai phát hiện mình bị bệnh nên bình tĩnh và đi thăm khám ở các bệnh viện uy tín, tuân thủ phác đồ điều trị của bệnh viện/ bác sỹ, vì cùng bị VGB nhưng mỗi ng có một thể bệnh khác nhau nên sẽ có phác đồ điều trị khác nhau, thậm chí có ng không cần phải uống thuốc gì và có ng thì phải uống thuốc thường xuyên....
- Các cụ nên tập làm quen và cố gắng với chế ăn uống có lợi cho sk và cho gan, hạn chế bia rượu...
Chúc các cụ mạnh khỏe, lạc quan và vững vàng.

Chỉnh sửa cuối:

martin01

Xe hơi
em không nghĩ là lây qua đường nước bọt đâu cụ kiểm tra lại thông tin

nvkvn

[Tịch thu bằng lái]
uống mấy cái bổ trợ như giải độc gan tuệ linh, đại kiện can ... xem như nào cụ

Nam ktnb

Xe tải
View attachment 5671337
Đơn thuốc của em đây, cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em với ạ!
Em đang uống thuốc ức chế Virus tenofovir như cụ. Hiện nay đáp ứng thuốc tốt. Trước khi dùng thuốc ức chế virus các chỉ xét nghiệm của em là :
Kiểm đếm virus 10^4. Fibroscan gan sơ độ F2. Sau 6 tháng điều trị kiểm đếm virus dưới ngưỡng phát hiện. Fibroscan gan hồi về F0. Danh mục số 2 của cụ là thuốc giải độc gan ( Thuốc này 100% bảo hiểm cấp). Em có lời khuyên cho các cụ bị bệnh này nên đến viện khám và chữa bệnh theo hướng dẫn của bác sỹ. Tuyệt đối không được dừng uống thuốc ức chế virus khi đang điều trị vì khi dừng uống mà bị bùng phát trở lại tỷ lệ ung thư gan rất cao ( Bạn em ra đi 2 người vì đang uống bỏ thuốc).
p/s: Theo chế độ bảo hiểm 3 tháng được xét nghiệm máu 1 lần, 6 tháng dc siêu âm và kiểm đếm virus 1 lần. Mỗi lần đi đếm virus lên làm thêm xét nghiệm fibroscan gan xem mình có bị sơ gan hay không? Xét nghiệm này 290k. Thuốc hàng tháng vào viện được cấp, phát.
Cụ nào kiểm đếm VIRUS ngưỡng 10^3 trở xuống, gan ko sơ thì không cần uống thuốc điều trị hàng ngày. Hạn chế rượu bia, uống thêm thực phẩm chức năng giải độc gan.

Chỉnh sửa cuối:

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Em đang uống thuốc ức chế Virus tenofovir như cụ. Hiện nay đáp ứng thuốc tốt. Trước khi dùng thuốc ức chế virus các chỉ xét nghiệm của em là :
Kiểm đếm virus 10^4. Fibroscan gan sơ độ F2. Sau 6 tháng điều trị kiểm đếm virus dưới ngưỡng phát hiện. Fibroscan gan hồi về F0. Danh mục số 2 của cụ là thuốc giải độc gan ( Thuốc này 100% bảo hiểm cấp). Em có lời khuyên cho các cụ bị bệnh này nên đến viện khám và chữa bệnh theo hướng dẫn của bác sỹ. Tuyệt đối không được dừng uống thuốc ức chế virus khi đang điều trị vì khi dừng uống mà bị bùng phát trở lại tỷ lệ ung thư gan rất cao ( Bạn em ra đi 2 người vì đang uống bỏ thuốc).
p/s: Theo chế độ bảo hiểm 3 tháng được xét nghiệm máu 1 lần, 6 tháng dc siêu âm và kiểm đếm virus 1 lần. Mỗi lần đi đếm virus lên làm thêm xét nghiệm fibroscan gan xem mình có bị sơ gan hay không? Xét nghiệm này 290k. Thuốc hàng tháng vào viện được cấp, phát.
Cụ nào kiểm đếm VIRUS ngưỡng 10^3 trở xuống, gan ko sơ thì không cần uống thuốc điều trị hàng ngày. Hạn chế rượu bia, uống thêm thực phẩm chức năng giải độc gan.
Lúc em đi khám, bác sỹ không yêu cầu làm xét nghiệm fibroscan bác ạ! chỗ em được đăng ký bảo hiểm lại không trong bệnh viện, em nghĩ mấy năm tới mà cứ khám dịch vụ như này thì làm không đủ nuôi bệnh :((

Nam ktnb

Xe tải
Lúc em đi khám, bác sỹ không yêu cầu làm xét nghiệm fibroscan bác ạ! chỗ em được đăng ký bảo hiểm lại không trong bệnh viện, em nghĩ mấy năm tới mà cứ khám dịch vụ như này thì làm không đủ nuôi bệnh :((
Bác phải nắm dc chính sách bảo hiểm. Hầu như các viện tuyến cơ sở có các thiết bị thử máu cơ bản như: Kiểm tra men gan,bệnh gút. Siêu âm và chụp chiếu thông thường. Nếu viện ko có máy kiểm đếm Virus thì mình yêu cầu chuyển viện để đếm ( Thông thường viện cấp thành phố 1 có thiết bị này). Tất cả các dịch vụ này bảo hiểm chi trả . Nếu bảo hiểm của bác 100% ko mất đồng nào. Khi đi đếm Virus mình yêu cầu làm thêm cái fibroscan xem đã sơ gan chưa? Nói như các cụ là biết mình đang ở đâu để đi tiếp. Nếu sơ độ F3 có cơ hội hồi lại F0. Để quá F4 thì cơ hội hồi ko còn.

Chỉnh sửa cuối:

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Cụ qua em nhé, bên em có thải độc gan nhập Úc, tốt cho người bị viêm gan B cụ ạ. Cụ cần ới em sđt : 090 171 8998 (zalo/sms/viber...) để em tư vấn cụ nhé

xindungcuocchoi

Xe đạp
Bệnh này Việt Nam nhiều như quân nguyên các cụ nhỉ?

Nghĩa auto Tây Hồ

[Tịch thu bằng lái]
bệnh này VN nhiều lắm

Nam ktnb

Xe tải
Em hiện đang ở Mỹ, cần tư vấn với bác sĩ về viêm gan B (qua phone/online). Cụ/mợ biết bác sĩ nào giỏi, giới thiệu giùm em ạ, nếu ở Hà Nội thì càng tốt ạ. Men gan và định lượng virus của em đang cao ngất ngưởng (ALT 86 U/L và ~ 29 triệu virus IU/ml) nhưng phải chờ một tháng rưỡi nữa mới gặp được bác sĩ gan (mà còn ko rõ có chuyên về điều trị viêm gan B ko nữa).

Em cảm ơn nhiều.
Em ko biết bác sỹ vì khám ở tuyến thành phố 2. Em chỉ biết chỉ số cụ quá cao nếu để lâu là không tốt. Hiện e đang uống thuốc bảo hiểm cấp thấy ổn vì trước virus em tăng 10^5. Sơ gan F2.
Sau 3 tháng uống thuốc e đi xét nghiệm mọi chỉ số về ngưỡng bình thường. Cụ đừng lo lắng quá vc này. Nếu về nước thì đi khám tuyến Tp là họ cấp thuốc free. Em bảo hiểm y tế 100% chả mất đồng nào mà vẫn hiệu quả vì phác đồ điều trị chung của bộ y tế rồi. Hiện tại cụ đừng mua thuốc ức chế
vius uống linh tinh nhé vì chủng loại này ko nhiều nếu nó kháng là tèo đấy. Thuốc giải độc gan thì uống dc , các chế phẩm cà gai leo có hiệu quả hàng đầu đấy.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Viên gan B không thể trị dứt điểm. Chỉ phòng thôi. Và phải tiêm phòng trước khi bị.
Hồi em tiêm phòng tất cả có 4 mũi. 3 mũi đầu cách nhau 1 tháng. Mũi 4 đúng 1 năm sau mới tiêm. Là đủ liều. Bs bảo em vậy.
- Em thấy khuyến cáo sau 5-10 năm sau tiêm, nên đi xét nghiệm lại nồng độ kháng thể. Nếu dưới mức an toàn sẽ tiêm nhắc lại. Ở nơi có nguy cơ cao, thì 1 năm xét nghiệm lại 1 lần. Tính như vậy thì em cũng được hơn 8 năm rồi. Sắp tới có lẽ sẽ đi xét nghiệm lại xem sao.

Phammie

Xe hơi
Hiện tại cụ đừng mua thuốc ức chế
vius uống linh tinh nhé vì chủng loại này ko nhiều nếu nó kháng là tèo đấy. Thuốc giải độc gan thì uống dc , các chế phẩm cà gai leo có hiệu quả hàng đầu đấy.
Cảm ơn chia sẻ của cụ. Em sống ở Mỹ nên xác định điều trị bên này.
Em vẫn mong tin cụ/mợ nào biết bác sĩ giỏi ở Hà Nội thì nhắn giúp em. Em cảm ơn nhiều.

taxiabc

Xe buýt
Em nhớ không nhầm thì bác sỹ bảo em miễn dịch với viên gan B thì phải. Hôm 2 vợ chồng đi tiên vắc xin thì em lại ko phải tiêm