[CCCĐ] Đường Trường Sơn Đông, Trường Sơn Tây - Hè 2019

Happy4ever

Xe điện
Tiêu đề em viết Trường Sơn Đông, Trường Tây, tuy nhiên em biết nhiều cụ trên này đã đi Trường Sơn Đông nhiều rồi, nên thớt này em chủ yếu viết về trường Sơn Tây đoạn Phong Nha Kẻ Bàng - Khe Sanh. Tuy nhiên để có thêm hình ảnh, em cũng sẽ viết vê Trường Sơn Đông đoạn Dakrong - A Lưới - Prao (huyện Đông Giang, tỉnh Quảng Nam).

Em treo tạm cái Clip và vài cái ảnh.

Clip trên Trường Sơn Tây

Đương Trương Sơn nhánh Tây gần vườn QG Phong Nha Kẻ Bàng.

Cầu Trạ Ang gần VQG Phong Nha Kẻ Bàng

Sân bay Tà Cơn, Khe Sanh

C130 tại sân bay Tà Cơn, Khe Sanh

joyride

Xe điện
Tuyến này nhà em cũng đi dăm lần. Giờ cũng đông đúc hơn ngày trước.

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ phiêu liêu mạo hiểm đây, hóng câu chuyện của bác ;;)

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Những hình anh của cụ gợi lại cho e nhieu ky niem một thời gắn bó. Cụ có ảnh nào đoạn Khe Gát-Tăng Ký cho e xem voi

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
cụ xem tạm cái ảnh chup bằng điện thoại tàu

susu

Xe điện
Đọc title lại thấy muốn đi rồi. Cung này là một trong nhưng cung em thấy nhiều cảm xúc. Em đã độc hành cung này rồi mà vẫn muốn đi nữa. Lại nhớ đèo u bò, sa mù, peke
Góp với cụ mấy ảnh vừa đi vừa bấm

tientaninfotech

Xe tăng
Cụ lại làm Em nhớ cung đường rồi. 30/04 vừa rồi Em mới chạy đường này. Quả thật là đẹp và hùng vĩ. Em lại mong có ngày chạy lại cung này nếu điều kiện cho phép.

Happy4ever

Xe điện
Đọc title lại thấy muốn đi rồi. Cung này là một trong nhưng cung em thấy nhiều cảm xúc. Em đã độc hành cung này rồi mà vẫn muốn đi nữa. Lại nhớ đèo u bò, sa mù, peke
Góp với cụ mấy ảnh vừa đi vừa bấm

Em thấy hầm A Roàng.

Happy4ever

Xe điện
Ngày 30/8 bão đổ bộ Hà Tĩnh - Quảng Bình thì ngày 31/8 em xuất phát. Do đường HCM đoạn Hòa Lạc - Quảng Bình em đã chạy nhiều + với việc thèm ăn súp lươn ở Vinh nên em quyết định chạy QL1A đoạn này để buổi trưa ghé Vinh ăn súp Lươn (Bà Lan hoặc Bà Hường :) ).
Khoảng 16:00 cùng ngày thì em đến Phong Nha Kẻ Bàng, check in KS Sài Gòn - Phong Nha đã đặt qua Agoda. KS có khuôn viên đẹp, sân rộng, view nhìn ra sông Côn,... Tuy nhiên phòng k được đẹp, ăn sáng thì nghèo nàn.
Em không có ảnh bên trong KS, chỉ có ảnh khuôn viên bên ngoài. Vào đúng dịp mưa bão nên cả KS chỉ có nhà em. (Bao trọn KS luôn).

Happy4ever

Xe điện
Ngày 1/9: Mưa bão nặng hạt, có nguy cơ sạt lở đất đá trên đường Trường Sơn Tây.

Sau khi ăn một bữa sáng tẻ nhạt tại Sài Gòn - Phong Nha, em vẫn quyết định chạy đường Trường Sơn Tây về Khe Sanh và định nghỉ đêm tại A Lưới. Rất may là sau khi xuất phát ít phút thì trời có vẻ quang đãng hơn...
Do xuất phát từ Phong Nha Kẻ Bàng nên nhà em không vòng về Khe Giát mà chạy tắt từ Phong Nha Kẻ Bàng, men theo VQG để tới cầu Trạ Ang, nơi có ngã tư và có nhánh dẫn vào địa danh hang Tám Cô.

Parejo_10

Xe điện
Tiêu đề em viết Trường Sơn Đông, Trường Tây, tuy nhiên em biết nhiều cụ trên này đã đi Trường Sơn Đông nhiều rồi, nên thớt này em chủ yếu viết về trường Sơn Tây đoạn Phong Nha Kẻ Bàng - Khe Sanh. Tuy nhiên để có thêm hình ảnh, em cũng sẽ viết vê Trường Sơn Đông đoạn Dakrong - A Lưới - Prao (huyện Đông Giang, tỉnh Quảng Nam).

Em treo tạm cái Clip và vài cái ảnh.

Clip trên Trường Sơn Tây

Đương Trương Sơn nhánh Tây gần vườn QG Phong Nha Kẻ Bàng.

Cầu Trạ Ang gần VQG Phong Nha Kẻ Bàng

Sân bay Tà Cơn, Khe Sanh

C130 tại sân bay Tà Cơn, Khe Sanh
Máy bay Mẽo làm tốt thật. Em qua Sân bay Tà cơn thấy 2 chiếc máy bay này ( sản xuất khoảng 1960 ) phơi mưa nắng bấy nhiêu năm nay mà nhiều chi tiết bên ngoài còn khá mới !

Happy4ever

Xe điện
Trên đường do mưa nhiều nên em lười chụp ảnh, em up mấy cái Clips để các cụ xem.
Có mấy cái ảnh từ từ em up sau.
Một thác nước nhỏ trên đường.
Note: Do Bích Phương mới ra MV ĐI ĐU ĐƯA ĐI mà em lại thích nghe bài này nên các clips trên xe của em các cụ sẽ chỉ nghe thấy: "Khi đi hết mình, khi về hết buồn :))

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
đi những cung đương đẹp ntn nếu ko gặp vấn đề thời tiết thì cứ hạ kính tắt nhạc mà trải nghiệm
qua thị trấn nhỏ này là có đường đi thẳng ra ngã 4 cầu Trạ Ang. Lần này e nghỉ ở ks ngay đường vào phía bên trái, khách tour hay vào đó (hình như là của tỉnh quản lý)

Transit chạy từ Hang Tám Cô ra

Happy4ever

Xe điện
Máy bay Mẽo làm tốt thật. Em qua Sân bay Tà cơn thấy 2 chiếc máy bay này ( sản xuất khoảng 1960 ) phơi mưa nắng bấy nhiêu năm nay mà nhiều chi tiết bên ngoài còn khá mới !
Đúng đấy cụ.
Chiếc C130 được mang về từ TP HCM tháng 9/2011.

sao xanh

[Tịch thu bằng lái]
Đèo Sa Mù.
Tuy có "Xa" nhưng hôm em đi không nhiều Mù lắm.
Đoạn đèo Sa Mù vơí e là một ám ảnh kinh hoàng
vào một đêm mưa gió 10 năm về trước e một mình chạy con u oát vào thủy điện A vương qua đây, khi ấy chưa khuya lắm sương mù dày đặc cứ cuộn lại rồi bất chợt phủ kín trước mặt.........cái đói cái lạnh xen lẩn cảm giác âm u rờn rợn, cắm đầu chạy mỗi khi sương mù lảng vảng trước mặt là lo sợ một cái gì hiện ra !......
Và rồi điều ám ảnh đã tới, cảm giác như có gì đang nhìn sau lưng một cảm giác lạnh toát. ngoái lại thì có hai, ba cái bóng áo trắng đang ngồi ngay ngắn trên hàng ghế sau ........
tê dại không cầm chặt cái vô lăng cắn chặt môi xem mình đang tỉnh hay mê, mồ hôi toát ra đầm đìa (mà có thể đái ướt quần lúc nào ko biết)
Cố gắng dừng xe lao ra ngoài đêm tối mịt mùng ko một bóng người, hút điếu thuốc định thần lại rồi lẩm nhẩm cầu khấn hồi lâu.................quay lại xe dụi mắt nhìn ko thấy gì nữa.
lúc này bỗng lấp loáng ánh trăng, thì ra mây mù bỗng tan hết tự lúc nào
Lập cập nổ máy chạy một mạch về đến Khe Sanh mà ko dám ngoái đầu lại nhìn, gặp một cái quán còn sáng đèn mà mừng như bắt được vàng. Tạt vào làm chén rượu cho ấm cái bụng Hỏi ra mới biết là hồn ma của những TNXP trêu khách qua đường

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Cụ lại làm Em nhớ cung đường rồi. 30/04 vừa rồi Em mới chạy đường này. Quả thật là đẹp và hùng vĩ. Em lại mong có ngày chạy lại cung này nếu điều kiện cho phép.
Xách ba lên và đi thôi cụ, k đi nhanh mấy chục năm nữa có khi nó trở thành phố Trường Sơn Đông và phố Trường Sơn Tây mất rồi.