Đường xá ở VN có nên bơm lốp căng hơn thiết kế 30% không?

laimoi_nhunggia

Xe máy
Theo em các cụ cứ sắm luôn một cái bơm (nó có đồng hồ đo áp suất luôn), quẳng trên xe. Thỉnh thoảng tự kiểm tra và bơm lun.

onroad

Xe tăng
Vấn đề tưởng trừng như đơn giản.Nhưng ối người đek biết lại tỏ ra ta đây :))
Cảm ơn cụ chủ đã đưa theard này nên! :)

tuanminh1912

Xe buýt
Bơm đúng tiêu chuẩn ghi ở cửa xe là an toàn nhất cụ ạ.
Bơm căng quá, mùa hè trời nóng, phóng trên đường cao tốc mặt đường nóng, làm áp suất lốp tăng có thể gây nổ lốp và tai nạn đấy cụ ạ.
À, mà cụ bơm khi lốp xe đã nguội một lúc rồi nhé, lúc đấy áp suất mới chuẩn. Chứ cụ vừa phóng xe đến hàng bơm, lốp đang nóng, áp suất cao bơm không chuẩn đâu.
Cứ học các cụ trong này là làm cái bơm điện và bơm kiểm tra lúc sáng sớm, trước khi xe lăn bánh là ok.

kien_vietthai

Đi bộ
Dạ, em cũng ko muốn phải lên hỏi ae thế này đâu, nhưng qua 2 gara thợ đều nói là lốp tiêu chuẩn là 2kg thì anh cứ bơm lên 2,4kg đến 2,5kg cho nó... lành (đỡ hại lốp xe, đỡ phải bơm v.v.).

Hôm rồi đi rửa xe yêu cầu ku nhân viên xả bớt hơi ở lốp ra, nó hỏi vì sao thì em có nói qua là chuẩn của nó là 2.0kg nên chú xì cho anh ra cho chuẩn 2.0kg thôi. Hai ông khách hàng ngồi cạnh em, 1 ông đi Mondeo và 1 ông đi BMW 750 đều tỏ vẻ ngạc nhiên với em: hai ông đều nói ý là "thông số nó ghi thế thôi, nhưng đấy là dành cho đường xá bên Tây, không thể áp dụng với đk ở VN. Xe của anh 2kg cứ bơm thành 2.3kg cho... yên tâm(!?!?!?!)"
2 bác ý đi xe xịn mà nói như vậy là chết rồi, đã là máy móc thì phải có tiêu chuẩn, mà đã có tiêu chuẩn thì cứ vậy mà làm, ở ta cái gì cũng chế, cũng vẽ. Vợ 2 mình đi mình xót chứ họ có xót, có biết đau đâu.
Nên theo chuẩn hết ạ, chẳng có ta hay tây khác nhau ở đây j hết đâu.

Becgie

Xe điện
2 bác ý đi xe xịn mà nói như vậy là chết rồi, đã là máy móc thì phải có tiêu chuẩn, mà đã có tiêu chuẩn thì cứ vậy mà làm, ở ta cái gì cũng chế, cũng vẽ. Vợ 2 mình đi mình xót chứ họ có xót, có biết đau đâu.
Nên theo chuẩn hết ạ, chẳng có ta hay tây khác nhau ở đây j hết đâu.
Bác nói đúng. VN mình hay thích sáng tạo những cái tiêu chuẩn lắm. Văn thì kém mà lại thích sáng tác. Khổ!

lead2011

Xe container
Bơm thế đi 1 năm cái xe thì e ko biết nhg dạ dày kụ tèo là cái chắc.

tienthanh6t

Xe buýt
hôm trước cho cu bạn mượn xe đi ngoại tỉnh, về thầy xe nẩy kiểm tra lại lốp thấy gần 4kg, điên tiết nói nó thì nó bảo bơm thế đi cho đỡ tốn xăng. Thôi lần sau cạch nó ra.

Luot song

Xe tải
Em thì toàn bơm đến 2,5 cân, không biết có căng quá không. Nhưng chẳng hiểu sao em nhìn thấy nó vẫn cứ non non, xe em cả 4 lốp đều còn rất mới.

wasabi

Xe tăng
lốp không săm nên nhìn nó vậy chứ ko phải non đâu. cụ nhìn thấy nó căng tròn, thành lốp thẳng đứng thì mới là căng. Việc này cháu cũng nhắc bạn bè và người thân nhiều rồi, nhắc thì họ mới vỡ ra. Có ông bạn chạy civic bơm lốp 3.5 cưn, bị cháu quạt cho một trận, sau này caffe bẩu thấy êm hơn nhiều rồi, ko rầm rầm như trc nữa=))

kien_vietthai

Đi bộ
bơm quá giới hạn thì v2 nhiều khả năng mắc một số bệnh là chắc, chủ yếu là chân - tay - miệng, một số bác cũng đã nói rồi. việc ảnh hưởng đầu tiên là vỏ xe, rồi tới cặp đùi, hệ thống lái, các bulon, ốc vít.... không đùa đâu các bác ạ, nên kiểm tra vỏ xe thường xuyên nhé.

rolexus

Xe hơi
Cứ bơm đúng tiêu chuẩn thôi cụ ạ. bơm căng thêm một tý thì chỉ đỡ hại lộp một tý, đỡ xăng một tý nhưng lại ảnh hưởng xấu đến giảm xóc và hệ treo, đồng thời phanh cũng kém hiệu quả hơn.