Đứt đai cam, may là 1.3

Taplai_07

Xe container
Bác này vô lối quá, đỏ *** sớm thôi ạ. Bác nên biết ăn tùy nơi, chơi tùy chốn nhé. Bác quảng cao kiểu này thì chỉ tổ làm tổn hại thương hiệu và sản phẩm của bác mà thôi. Rát ghét kiểu quảng cáo kém hiểu biết dư lày.

Chỉnh sửa cuối:

congnhuanphat

Xe điện
Bác này vô lối quá, đỏ *** sớm thôi ạ. Bác nên biết ăn tùy nơi, chơi tùy chốn nhé. Bác quảng cao kiểu này thì chỉ tổ làm tổn hại thương hiệu và sản phẩm của bác mà thôi. Rát ghét kiểu quảng cáo kém hiểu biết dư lày.
Đúng là Fiat mùa đông mà mà ....Điều hòa nóng ghê =))

cháu đâu vo cảm vậy, mà là hôm đó đã hẹn bác Hậu trước rồi mà vào đến nơi ko găpk, bác ấy lí do đi cứu hộ đứt đai cam ở thanh xuân.
À, hóa ra cái cụ trách bác Hậu "đã hẹn rồi mà không có nhà" là cụ :D, cụ đi sửa xe sớm thế, lúc đó tầm 8h chứ mấy

Nghe nói các xe khác nếu đứt đai cam sẽ bị gãy supap, cong cò, lệch cốt máy trừ 1.3 không bị.

Mà xe em lại là 1.3 - Hehe

Hôm nọ dạy sớm về quê, 6h30 bước lên em chuồng gà, nhìn quanh đám gái trẻ Honda, toyota...sáng sủa đỗ chung quanh cũng hơi thèm thuồng nhưng thôi, hài lòng với em vợ già đã. Lên xe, mở điều hòa nóng sực, bật đĩa PRBN 106, đeo dây an toàn, huýt sáo chuần bị lướt hơn 100km, thôi cũng hạnh phúc hơn mấy bác đang co ro xe máy SH dưới cái trời mưa rả rích lạnh 10 độ kia

Vừa lò dò tới bách hóa thanh xuân bỗng thấy xe lịm đi, thò tay vặn đề, không thấy nổ, lúc này xe vẫn còn đà lăn bánh, xi nhan tấp dần vào lề.

Đề lại đôi ba lần, vẫn chỉ thấy xè xè chứ không zỉn zỉn rồi nổ như mọi khi, xuống xe, mở nắp capo nhìn quanh quẩn không thấy gì khác lạ, thử đề nhìn thấy dây cu roa vẫn quay, điện khỏe, xăng còn, cảm biến mới thay...:ar!

Thôi bốc máy gọi ngay bác sỹ, một loạt bác sỹ hiện ra trong đầu nghĩ bụng bác Hậu gần đây gọi luôn, bác sỹ lúc này còn đang ngái ngủ ôm vợ, nghe mô tả bèn hướng dẫn cháu xem đai cam có đứt không, mi_ạ, nào có biết cái đai cam nó chỗ nào, loằng ngoằng 1 hồi mới biết là nằm trong hộp nhựa cạnh cảm biết đánh lửa, lò dò thò tay vào móc móc,ô hô ai tai ra luôn cái đầu dây:

Bẩm báo lại bác Hậu, lúc này thì yên tâm hơn tí, biết bệnh rồi thì sợ giề, nhờ bác Hậu đến luôn, đặng còn kịp về quê,

Thay dây xịn, giá chắc giá chung, công thì rẻ thôi rồi như thường lệ, cũng lằng nhằng ra phết chứ không phải giật dây cũ lắp dây mới là xong, tháo bánh xe, tháo ắc quy, tháo lọc gió......khoảng hơn 8h lại bon bon lên đường, lỡ mất kế hoạch gần 2 tiếng, về nhà vẫn kịp bữa trưa. Em thấy rất may là bị tại Hà Nội, giữa Phủ Lý nó lăn ra mới khó giải quyết.Amen.

Sắp tới chắc đi kiểm tra một lượt đặng chạy tết, các cụ nhể.
Xuân nhể .. họp hành ngay để phổ biến kinh nghiệm xuân xít cho ae nhá .. ;))

acciaio

Xe hơi
Thực ra vụ đai cam này thì không riêng gì FIAT, các dòng xe DOHC (trục cam kép ở phía trên) và sử dụng đai cam (dây cao su) chứ không phải xích cam thì đều phải đặc biệt quan tâm đến vấn đề này.
Khi mua HLX việc làm em lăn tăn nhất là cái đai cam, nên lần vào gara đầu tiên là em kiểm tra đai cam, chủ gara bẩu chạy 2 vạn nữa dưng em cũng không yên tâm nên ngay sau đó em đã đặt hàng và thay luôn đai cam và bi tăng (cái này phải đồng bộ nó mới chuẩn). Làm vậy tưởng chừng tốn kém dưng mà mua lại được sự yên tâm và coi như đó là bảo hiểm quan trọng cho trái tim của xe.
Thực tế em đã ngồi nói chuyện với một anh đi Spectra 2005 về vấn đề đai cam này, anh ấy bảo xe anh mới nên không sao, mới lại xe KIA nó "lành" hơn FIAT của chú, vậy mà tết năm ngoái em vào thấy một đống supap ở góc sân, hỏi ra mới biết là Spectra của anh ấy đứt cam giữa đường, phải cứu hộ về nhà và hậu quả thì gấp 8 lần thay đai cam.
Em thấy rằng các kụ đi Fiat mà chịu khó lận đận với em nó thì sẽ có nhiều kinh nghiệm quý báu khi "hạ đời" đi xe Hàn, xe Nhật đấy, kể cả là xe mới tinh.

magicianfs

Xe tăng
Thực ra vụ đai cam này thì không riêng gì FIAT, các dòng xe DOHC (trục cam kép ở phía trên) và sử dụng đai cam (dây cao su) chứ không phải xích cam thì đều phải đặc biệt quan tâm đến vấn đề này.
Khi mua HLX việc làm em lăn tăn nhất là cái đai cam, nên lần vào gara đầu tiên là em kiểm tra đai cam, chủ gara bẩu chạy 2 vạn nữa dưng em cũng không yên tâm nên ngay sau đó em đã đặt hàng và thay luôn đai cam và bi tăng (cái này phải đồng bộ nó mới chuẩn). Làm vậy tưởng chừng tốn kém dưng mà mua lại được sự yên tâm và coi như đó là bảo hiểm quan trọng cho trái tim của xe.
Thực tế em đã ngồi nói chuyện với một anh đi Spectra 2005 về vấn đề đai cam này, anh ấy bảo xe anh mới nên không sao, mới lại xe KIA nó "lành" hơn FIAT của chú, vậy mà tết năm ngoái em vào thấy một đống supap ở góc sân, hỏi ra mới biết là Spectra của anh ấy đứt cam giữa đường, phải cứu hộ về nhà và hậu quả thì gấp 8 lần thay đai cam.
Em thấy rằng các kụ đi Fiat mà chịu khó lận đận với em nó thì sẽ có nhiều kinh nghiệm quý báu khi "hạ đời" đi xe Hàn, xe Nhật đấy, kể cả là xe mới tinh.
Cụ nói phải lắm, đừng tiết kiệm với những thứ hỏng kéo theo hệ lụy to lớn, đặc biệt những thứ làm từ cao su các cụ ná [-X nhớ nhá đừng tiết kiệm =))

nguyen_kia

Xe điện
Cụ chủ top cho em hỏi chút, đứt như vậy thì lúc lắp cái mới phải đặt lại góc đai cam, hay có dấu sẵn chỉ việc lắp vào là xong?

Cụ chủ top cho em hỏi chút, đứt như vậy thì lúc lắp cái mới phải đặt lại góc đai cam, hay có dấu sẵn chỉ việc lắp vào là xong?
Thực lòng thì em không hiểu rõ câu hỏi của cụ, nhưng phải mở cái nắp gì đó ở phía dưới ắc quy đối diện với bên kia là chỗ lắp đai cam, sau đó đầu bên kia xoay xoay tới 1 cái khe thì bên này hô "được rồi", có hình tam giác trỏ vào, rồi lấy cái tovit định vị

maianhbao1102

Xe tăng
Thực lòng thì em không hiểu rõ câu hỏi của cụ, nhưng phải mở cái nắp gì đó ở phía dưới ắc quy đối diện với bên kia là chỗ lắp đai cam, sau đó đầu bên kia xoay xoay tới 1 cái khe thì bên này hô "được rồi", có hình tam giác trỏ vào, rồi lấy cái tovit định vị
Chuận cụ ợ. ngày xưa em học sửa xe máy thì người ta gọi là cân cam cụ ạ.

nguyen_kia

Xe điện
Thế thì đúng là đặt trục cam đấy. Vậy là phải có dấu để lắp cho đúng chứ ko phải là cứ lắp bừa rồi.

fiatcoi

Xe tăng
CHỮ đo đỏ là mở cái nắp để quay trục cơ , bánh đà , để chỉnh theo dấu trục cam.

lamhcd

Xe máy
Cái này có hình ảnh cụ thể gì không các Cụ, Cụ nào có úp lên cho anh em thảm khảo tí nhé

Túm nại nà hội thảo khi lào đơi ..