DYI AUX IN cho Yaris & Vios 2008, không chọc ngoáy vào CD, sử dụng option nguyên bản

hienanhmip

Xe hơi
Em tiếp tục cái jack 20 pin nhá. Hôm nào có thời gian em làm xong cái điều khiển vô lăng rồi up ảnh hầu các cụ.
Điều khiển trên Vô lăng nó kết nối với HU bằng 3 Pin. Sơ đồ như sau (cái hình trên ấy, hình dưới là cable trên vô lăng):

Nguyên tắc hoạt động sơ sơ là: khi ấn nhút trên vô lăng, 2 đầu dây sẽ nối qua điện trở, tùy theo nút ấn là gì thì điện trở sẽ có giá trị tương ứng gửi về HU, HU điều khiển theo lệnh. (Em chém gió đới). Còn cái mạch trên điều khiển vô lăng vios (yaris) 2008 thì sơ đồ nó thế lày:

Em đã thử trên vios 2008 rồi. Em thề, em hứa, em đảm bảo là được, chắc chắn ko cháy nổ.
Có thời gian em sẽ up đầy đủ các công đoạn em làm.
Em hết.

hay, tiếp đi cụ, nhấn Vodka cụ mà OF bắt phải Vodka 20 người khác rồi mới đc mời cụ tiếp

Lo_Do

Xe hơi
Con cd của em trước lắp xe giờ tháo ra vứt ko , mới mua 1 đống giắc ở đằng sau và giắc AUX luôn , nhục cái nó lại nối điện trở 18 với 19 thành ra vẫn chưa dùng được . Giờ đầu đang lỗi đọc đĩa , chán đang muốn bán cho rảnh , kiếm 1 em khác về có các cổng usb với aux luôn đỡ phải chế cháo

chickenkts

Xe máy
Em tiếp tục cái jack 20 pin nhá. Hôm nào có thời gian em làm xong cái điều khiển vô lăng rồi up ảnh hầu các cụ.
Điều khiển trên Vô lăng nó kết nối với HU bằng 3 Pin. Sơ đồ như sau (cái hình trên ấy, hình dưới là cable trên vô lăng):

Nguyên tắc hoạt động sơ sơ là: khi ấn nhút trên vô lăng, 2 đầu dây sẽ nối qua điện trở, tùy theo nút ấn là gì thì điện trở sẽ có giá trị tương ứng gửi về HU, HU điều khiển theo lệnh. (Em chém gió đới). Còn cái mạch trên điều khiển vô lăng vios (yaris) 2008 thì sơ đồ nó thế lày:

Em đã thử trên vios 2008 rồi. Em thề, em hứa, em đảm bảo là được, chắc chắn ko cháy nổ.
Có thời gian em sẽ up đầy đủ các công đoạn em làm.
Em hết.
Hóng cụ

ecstasy

Xe buýt
108 Nghĩa Tân kéo dài - Cầu Giấy - Hà Nội

le_quang

Đi bộ
Sau một thời gian mòn *** trên ghế 8-}, mỏi mắt tìm kiếm thông tin em đã DIY được AUX IN cho vợ 2 nhà em. >:)Cách của em làm không phải bật nắp CD, không hàn xì đục đẽo gì CD cả.:-bd
Chất lượng âm thanh cũng phải được 98% so với CD, hơn các bộ Yatour 1.8 kủ và cách hàn dây là cái chắc rồi. Mà chi phí thì không đến 20k Việt Nam Đồng. Em thề em hứa em đảm bảo với các cụ là cực kỳ an toàn cho HU, vì đây là option nguyên bản khi sản xuất nó đã có sẵn rồi, chỉ là ít thông tin về nó thôi.
Tất cả những gì các cụ cần làm là cắm thêm dây vào jack 20 pin đằng sau Head Unit
Hình ảnh của em nó đây ah( các cụ chỉ quan tâm đến pin 15 đến pin 19 thôi):

Đồ nghề chuẩn bị như sau:
1: Jack 3.5 các bác cắt 1 đầu em nó ra sẽ thấy 3 dây (1 dây âm thanh vế trái, 1 dây âm thanh vế phải, 1 dây mass) cái này chắc các cụ biết oỳ.

2: 1 em điện trở 2,2k ôm (2200 ôm), các cụ ra chợ giời xin đểu cũng được vài cái.

Các đấu dây rất đơn giản:
Pin 15 cắm dây tín hiệu âm thanh vào vế phải (Right in +)
Pin 16 cắm dây mas của âm thanh (mass -)
Pin 17 cắm dây tín hiệu âm thanh vào vế phải (left in +)

Để Head unit kích hoạt chế độ nhận thêm AUX IN, các cụ phải nối pin 18 và 19 với nhau bằng một em điện trở giá trị >2,2k ôm. Đây là giá trị điện trở để HU kích hoạt AUX IN, thấp hơn em dự là không được.
HÌnh ảnh đấu dây như sau ah:

Cắm dây và jack vào HU xong xuôi. Các cụ cắm nguồn phát âm thanh vào jack 3.5, bật HU (khi cắm jack nếu HU đang bật sẽ kêu xoẹt xoẹt, cái này chắc các cụ biết oỳ)
Ấn nút disc==>> HU chạy chế độ CD
Ấn phát nữa em nó sẽ chuyển sang đế độ AUX IN. Thế lày lày các cụ:

Bộ Yatour có thêm cổng thẻ nhớ và USB, còn nếu các cụ chỉ cần AUX IN thì cách này cực ngon, cực bổ, cực rẻ, cực an toàn.
Em đã chuột bạch roài, đảm bảo với các cụ 100% chạy ngon, 1000% an toàn.
Em dự là mấy em A tít, Cam di là làm được hết ah. Các cụ khám thêm phá thêm nhé.
Cuối cùng: em thèm vodka các cụ ah.=P~
E đã làm theo cách của bác cho con Vios 2010 và đã thành công. cám ơn bác nhiều, lúc nào vào Huế e sẽ mời bác uống vodka bác nhé, chúc Bác và gia đình nhiều sức khoẻ!

hienanhmip

Xe hơi
E đã làm theo cách của bác cho con Vios 2010 và đã thành công. cám ơn bác nhiều, lúc nào vào Huế e sẽ mời bác uống vodka bác nhé, chúc Bác và gia đình nhiều sức khoẻ!
Cảm ơn bác! Cũng chúc bác và gia đình mạnh khỏe.
Xe mình đi, mầy mò độ đẽo tí vào thấy cái xe nó khôn hơn hặn kụ ah.

tình hình xe em muốn nghe loa trước to hơn và cũng muốn chủ yếu nghe loa trước thôi thì có thể đổi cặp loa sau ra loa trước (cánh cửa trước) có đc k các cụ. HU của e thấy có chế độ chỉnh âm thanh chỉ phát loa trc mà thấy nó nhỏ quá. Đang định tháo ra nghịch xem thế nào. Mong các cụ chỉ giáo

Lo_Do

Xe hơi
tình hình xe em muốn nghe loa trước to hơn và cũng muốn chủ yếu nghe loa trước thôi thì có thể đổi cặp loa sau ra loa trước (cánh cửa trước) có đc k các cụ. HU của e thấy có chế độ chỉnh âm thanh chỉ phát loa trc mà thấy nó nhỏ quá. Đang định tháo ra nghịch xem thế nào. Mong các cụ chỉ giáo
Quan trọng là loa của cụ nó có cùng loại ko thôi , chứ bằng nhau đều là loại 6,5" thì đổi được tuốt

chuyện là thế này các cụ ạ: Con Lanos cùi của em được chủ cũ lắp cho cái đài innova mã số T2801, em đã chế được dây AUX như các cụ chỉ dạy; loa sau của em nó đây

Còn đây là loa trước:

Em thấy 2 cái loa sau công suất 20W mỗi cái, loa trước 35W mỗi cái (loa toàn dải);
Khi nghe nhạc có thể chỉnh được chỉ nghe trước hoặc sau, khi nghe mỗi sau thì thấy bass rất rõ nhưng e thì không thích nghe sau lắm, chỉnh lên mỗi trước thì nghe nhạc nhỏ hơn, bass kém hơn.
Vậy vấn đề đây là thế nào ạ, do công suất khác nhau nên nghe to nhỏ khác nhau hay do loại loa khác nhau? Rồi bass kém hơn là do loại loa hay thế nào? Nếu đổi giắc cắm (phía sau HU) loa trước và loa sau cho nhau có cải thiện được tình hình không (nghe trước to hơn, bass tốt hơn)?
Mong các cụ chỉ giáo!

Bobaoanh

Xe đạp

Sau một thời gian mòn *** trên ghế 8-}, mỏi mắt tìm kiếm thông tin em đã DIY được AUX IN cho vợ 2 nhà em. >:)Cách của em làm không phải bật nắp CD, không hàn xì đục đẽo gì CD cả.:-bd
Chất lượng âm thanh cũng phải được 98% so với CD, hơn các bộ Yatour 1.8 kủ và cách hàn dây là cái chắc rồi. Mà chi phí thì không đến 20k Việt Nam Đồng. Em thề em hứa em đảm bảo với các cụ là cực kỳ an toàn cho HU, vì đây là option nguyên bản khi sản xuất nó đã có sẵn rồi, chỉ là ít thông tin về nó thôi.
Tất cả những gì các cụ cần làm là cắm thêm dây vào jack 20 pin đằng sau Head Unit
Hình ảnh của em nó đây ah( các cụ chỉ quan tâm đến pin 15 đến pin 19 thôi):

Đồ nghề chuẩn bị như sau:
1: Jack 3.5 các bác cắt 1 đầu em nó ra sẽ thấy 3 dây (1 dây âm thanh vế trái, 1 dây âm thanh vế phải, 1 dây mass) cái này chắc các cụ biết oỳ.

2: 1 em điện trở 2,2k ôm (2200 ôm), các cụ ra chợ giời xin đểu cũng được vài cái.

Các đấu dây rất đơn giản:
Pin 15 cắm dây tín hiệu âm thanh vào vế phải (Right in +)
Pin 16 cắm dây mas của âm thanh (mass -)
Pin 17 cắm dây tín hiệu âm thanh vào vế phải (left in +)

Để Head unit kích hoạt chế độ nhận thêm AUX IN, các cụ phải nối pin 18 và 19 với nhau bằng một em điện trở giá trị >2,2k ôm. Đây là giá trị điện trở để HU kích hoạt AUX IN, thấp hơn em dự là không được.
HÌnh ảnh đấu dây như sau ah:

Cắm dây và jack vào HU xong xuôi. Các cụ cắm nguồn phát âm thanh vào jack 3.5, bật HU (khi cắm jack nếu HU đang bật sẽ kêu xoẹt xoẹt, cái này chắc các cụ biết oỳ)
Ấn nút disc==>> HU chạy chế độ CD
Ấn phát nữa em nó sẽ chuyển sang đế độ AUX IN. Thế lày lày các cụ:

Bộ Yatour có thêm cổng thẻ nhớ và USB, còn nếu các cụ chỉ cần AUX IN thì cách này cực ngon, cực bổ, cực rẻ, cực an toàn.
Em đã chuột bạch roài, đảm bảo với các cụ 100% chạy ngon, 1000% an toàn.
Em dự là mấy em A tít, Cam di là làm được hết ah. Các cụ khám thêm phá thêm nhé.
Cuối cùng: em thèm vodka các cụ ah.=P~
Của e đây mà e làm kg được bác có cao kiến gì chỉ giáo e mới ạ

Bobaoanh

Xe đạp

Của e đây bác có cao kiến gì không tư vấn giúp e với ( e đã làm theo bác hướng dẫn mà kg được)

tieu_tang

Xe hơi
Audi có làm thế được không các cụ nhỉ?

Bí thư

Xe hơi