[Funland] E có bài nhạc cổ điển muốn nhờ cccm tìm đúng tên cho e nó

Idemitsu

Xe tăng
Chuẩn xác nhưng ................ trước mắt thì :
Clip 1 là thâu có chuẩn bị cả người đàn lẫn kỹ thuật thâu
Clip 2 là thâu không có chuẩn bị kỹ thuật thâu và người đàn đánh thị tấu (déchiffrer).

Các bác cứ nói em sẽ phân tích thêm sau!
Vâng. E thấy clip 2 nghe tươi vui hơn một chút có lẽ do fom đánh của tay trái có chút gì âm hưởng như của nhạc đồng quê nhịp 44. Mà e nghĩ bài này phải vui mới đúng vì Đám cưới vàng cơ mà :)

jet engine

Xe buýt
Không ngờ e nhận đc câu trả lời nhanh và chính xác như vậy :-bd. Thanks cụ.
Bài bác chủ "thớt" hỏi và up trong "còm" #9 và được bác binhsu7273 đưa thật chính xác tên là bài "Đám cưới vàng" (Tiệc (Lễ) "Hấp" hôn sau 50 năm :P ) của bà Gabriel Marie (1852 - 1928) -The Golden Weeding/ La Cinquantaine. =D>

Nếu khi đánh bằng Violon thì giai điệu nghe du dương tình cảm thậm chí hơi buồn man mác thì khi đánh bằng Piano lại nghe hình như "vui tai" hơn! :))

Giai điệu đơn giản chỉ mấy note nằm trong cung La thứ (Am) theo đúng hợp âm và ít biến động (Mi la mi, mi mi re mi fa. La mi, mi mi re mi fa la, Sol fa mi re do si la si do si laaaa siiiiiii la , .. ) trong vỏn vẹn chỉ hơn 48 ô nhịp, nhưng mà, đúng là một thách thức để đánh nghe cho có hồn! :((

Mời bác chủ thớt" và các bác nghe và cùng cảm nhận:

Các bác thấy clip 1 và 2 cái nào hay hơn? :-/

FYi, đẳng cấp của pianist chơi trong clip 2 cao hơn piano player clip 1 nhiều lắm! :D

In addition, Pianist chơi trong clip 1 bằng cây đàn piano huyền thoại Hubert Meesters!!! Nghe âm thanh trong trẻo nuột nà, sáng nhưng ấm, của nó thì những ai chơi piano cũng cuồng lên! =D>
Cụ bình rất sắc sảo. E đoán cụ là dân chuyên nghiệp (nhạc sĩ hoặc nhạc công) :-?
Có điều e vừa tra wiki thì tác giả của bản nhạc này là ông (ko phải bà :D) Jean Gabriel Prosper Marie (1952-1928). Con trai ông tên là Jean Gabriel Marie (1907–1970) cũng là nhà soạn nhạc.

QUANG1970

Tháo bánh
Không ngờ e nhận đc câu trả lời nhanh và chính xác như vậy :-bd. Thanks cụ.

Cụ bình rất sắc sảo. E đoán cụ là dân chuyên nghiệp (nhạc sĩ hoặc nhạc công) :-?
Có điều e vừa tra wiki thì tác giả của bản nhạc này là ông (ko phải bà :D) Jean Gabriel Prosper Marie (1952-1928). Con trai ông tên là Jean Gabriel Marie (1907–1970) cũng là nhà soạn nhạc.

Cám ơn bác, ^:)^

Chính xác là chồng Jean Gabrie và viết tặng vợ! Bác thấy dấu gach ngang giữa hai từ ? Marie là thường là tên đàn bà! :P

Gabriel-Marie's works include La Cinquantaine ("The Golden Wedding", 1887) for cello and piano, for octet, and in various other arrangements. He also composed many dance pieces, notably the waltz Sous les firnes ("Under the Ash Trees", 1884) and the highly original polka Frais minois ("Fresh Face"). Sérénade Badine achieved some popularity by its numerous arrangements, including those for saxophone and piano, and cello and piano, as did other chamber works and light works for orchestra.[1]

Chỉnh sửa cuối:

bear in car

Xe buýt
Các cụ/mợ trên này đúng là quá siêu :-bd. Chưa đến 7h sau khi cụ chủ thớt đăng clip đã có câu trả lời chính xác. Lần sau có gì không biết e sẽ hỏi OFer trước ạ :)
Cám ơn bác, ^:)^

Chính xác là chồng Jean Gabrie và viết tặng vợ! Bác thấy dấu gach ngang giữa hai từ ? Marie là thường là tên đàn bà! :P

Gabriel-Marie's works include La Cinquantaine ("The Golden Wedding", 1887) for cello and piano, for octet, and in various other arrangements. He also composed many dance pieces, notably the waltz Sous les firnes ("Under the Ash Trees", 1884) and the highly original polka Frais minois ("Fresh Face"). Sérénade Badine achieved some popularity by its numerous arrangements, including those for saxophone and piano, and cello and piano, as did other chamber works and light works for orchestra.[1]
Thanks cụ về thông tin hữu ích :-bd . Riêng chỗ màu xanh e xin phép chỉnh lý đôi chút: Marie ở đây là họ, k phải tên, nên dùng cho cả đàn ông và đàn bà :-?. Cũng như Đào là tên nữ nhưng họ Đào có cả nam và nữ, hoặc di Maria là họ của cầu thủ người Argentina mặc dù Maria là tên con gái :D. Ngoài lề 1 chút, mong cụ thông cảm ạ :)

QUANG1970

Tháo bánh
Các cụ/mợ trên này đúng là quá siêu :-bd. Chưa đến 7h sau khi cụ chủ thớt đăng clip đã có câu trả lời chính xác. Lần sau có gì không biết e sẽ hỏi OFer trước ạ :)

Thanks cụ về thông tin hữu ích :-bd . Riêng chỗ màu xanh e xin phép chỉnh lý đôi chút: Marie ở đây là họ, k phải tên, nên dùng cho cả đàn ông và đàn bà :-?. Cũng như Đào là tên nữ nhưng họ Đào có cả nam và nữ, hoặc di Maria là họ của cầu thủ người Argentina mặc dù Maria là tên con gái :D. Ngoài lề 1 chút, mong cụ thông cảm ạ :)
Rất cảm ơn bác bear in car về thông tin hữu ích này. ^:)^

Em vừa tra lại trong từ điển La Rousse thì đúng như bác nói (Marie (tiếng Pháp) ở đây là họ, k phải tên, nên dùng cho cả đàn ông và đàn bà)! :D
Em quả là sơ ý. :"> cảm ơn bác! ^:)^

FYI, thường thì theo nguyên tắc chung, tất cả những từ trong tiếng La tinh, Ý, Tây Ban Nha, và Bồ Đào Nha khi chữ cuối là "a" thì là từ chỉ giống cái và "o" là từ chỉ giống đực. Ví dụ, khi nghe tên Maria thì biết chắc đây là tên đàn bà và Mario là đàn ông, cũng như Roberto là tên đàn ông và Roberta là đàn bà. Robertino là cậu bé nhỏ, Robertina và cô bé nhỏ.
Tuy nhiên trên đời luôn luôn có ngoại lệ!
Chính cái ngoại lệ này sẽ gây sự chú ý cho người ta nhiều hơn.

Còn trong trường hợp này Marie (tiếng Pháp) là họ chứ không phải tên!!! [-X Nên ông bà đều được! :))

Một lần nữa xin cám ơn bác bear in car về sự hiệu đính này, và em xin thành thật xin lỗi các bác về sơ suất trên! ^:)^ >:P ^:)^

Antoni

Xe tải
Trước e có mua đc một cặp đĩa Classical Masterpieces, chủ yếu các bài cơ bản thôi, như For Elise, Đa Nuýp xanh, Hành khúc TNK, ...bên ngoài có chữ tiếng Trung hay tiếng Hàn gì đó e ko rõ, nghe rất là hay. Rồi một ngày e để mất cặp đĩa đó và e đã đi rất nhiều cửa hàng băng đĩa cả trong và ngoài nước nhưng ko tìm đc cái tương tự. Nhiều CD cũng có những bài đó nhưng ko đc hay bằng, kể cả trên mạng. Có cụ, mợ nào biết CD đó và chỗ bán ko chỉ e với. Xin đa tạ.

Canphaidinh01

Xe tăng
Bài bác chủ "thớt" hỏi và up trong "còm" #9 và được bác binhsu7273 đưa thật chính xác tên là bài "Đám cưới vàng" (Tiệc (Lễ) "Hấp" hôn sau 50 năm :P ) "chủ nhân " bài này là là bà Gabriel-Marie (1852 - 1928) -The Golden Weeding/ La Cinquantaine. =D>

Nếu khi đánh bằng Violon thì giai điệu nghe du dương tình cảm thậm chí hơi buồn man mác thì khi đánh bằng Piano lại nghe hình như "vui tai" hơn! :))

Giai điệu đơn giản chỉ mấy note nằm trong cung La thứ (Am) theo đúng hợp âm và ít biến động (Mi la mi, mi mi re mi fa. La mi, mi mi re mi fa la, Sol fa mi re do si la si do si laaaa siiiiiii la , .. ) trong vỏn vẹn chỉ hơn 48 ô nhịp, nhưng mà, đúng là một thách thức để đánh nghe cho có hồn! :((

Mời bác chủ thớt" và các bác nghe và cùng cảm nhận:

Các bác thấy clip 1 và 2 cái nào hay hơn? :-/

FYi, đẳng cấp của pianist chơi trong clip 2 cao hơn piano player clip 1 nhiều lắm! :D

In addition, Pianist chơi trong clip 1 bằng cây đàn piano huyền thoại Hubert Meesters!!! Nghe âm thanh trong trẻo nuột nà, sáng nhưng ấm, của nó thì những ai chơi piano cũng cuồng lên! =D>

Em thấy cái đàn trong clip1 là đàn organ điện cơ mà cụ?

QUANG1970

Tháo bánh
Trước e có mua đc một cặp đĩa Classical Masterpieces, chủ yếu các bài cơ bản thôi, như For Elise, Đa Nuýp xanh, Hành khúc TNK, ...bên ngoài có chữ tiếng Trung hay tiếng Hàn gì đó e ko rõ, nghe rất là hay. Rồi một ngày e để mất cặp đĩa đó và e đã đi rất nhiều cửa hàng băng đĩa cả trong và ngoài nước nhưng ko tìm đc cái tương tự. Nhiều CD cũng có những bài đó nhưng ko đc hay bằng, kể cả trên mạng. Có cụ, mợ nào biết CD đó và chỗ bán ko chỉ e với. Xin đa tạ.
Cái này phải không bác: :D

Bản chính hãng

Singapore: Aldephile ở đường Victoria đối diện Funham Centre. =D>

Bản sao chép:

T/p. Hồ Chí Minh: Uyên ở đường XVNT quận 1, đối diện CLB Thanh Niên. :))

Antoni

Xe tải
Cái này phải không bác: :D

Bản chính hãng

Singapore: Aldephile ở đường Victoria đối diện Funham Centre. =D>

Bản sao chép:

T/p. Hồ Chí Minh: Uyên ở đường XVNT quận 1, đối diện CLB Thanh Niên. :))
Ko phải CD này cụ. CD này e cũng thấy nhiều rồi mà.

bear in car

Xe buýt
Cụ cài cái phần mềm Shazam, là xong!
Bài nào thích mà không biết tên cứ bật phần mềm lên tra. Thì thoảng cũng không đúng cụ nhé!
E dùng shazam tra thử bài của cụ chủ, thấy kết quả là “La cinquantaine - Ritsuko Kobata” mà chưa có time để check lại :D

jet engine

Xe buýt

binhsu7273

Xe cút kít

BMV_HN

Xe điện
Thanks cccm, e quay lại rồi đây. Đúng là sưu tầm nhạc nó cũng công phu lắm #:-s. E định up lên zing, nhaccuatui, chiasenhac mà cứ thấy phức tạp thế nào í, thế là e đành dùng Movie Maker làm video cho e nó :D. Đến lúc up lên youtube, ko biết chọn chế độ thê nào mà clip bị 2 phút chờ lúc đầu, các bác chịu khó vậy nhé :D. Lúc nào có time e up lại vậy
Hay quá. Em nhớ có 1 bài trong phim hoạt hình có 2 con sâu và quả táo mà k biết điệu đó là gì.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ ơi bản này là cello + piano, còn bản của e là violin + piano
E post lại bản của e để cụ thẩm nhé :) . Thanks cụ
Bản trước Cháu post cho Cụ gần i sì như bản của Cụ, bản nhạc này nhiều nghệ sỹ biểu diễn lắm.
Còn về nghe thì Cháu thấy bản này êm dịu hơn.

Còn đây là bản năm 1940.

binhsu7273

Xe cút kít
Bản này họ chơi cũng hay.