E đi dự đám cưới ở Đài Loan.

Mr Handsome

Xe buýt
Trời bắt đầu tối dần, mọi người trong đoàn của e cũng mệt mỏi nên hò nhau về nơi nghỉ là TP Đào Viên cách Đài Bắc khoảng hơn 1h chạy xe vì h tan tầm mật đọ xe cũng đông. Trên đường về e thấy cái tòa nhà này, hỏi ô bạn ĐL, a bạn này ko biết tiếng Việt và tiếng Anh chỉ lắp bắp là cái Hotel, e nhìn nó mang đậm phong cách phương đông và rất đẹp.

Mr Handsome

Xe buýt
Bữa tối của đoàn e được đón tại 1 nhà hàng khá sang trọng ở TP Đào Viên, cụ thể chỗ nào e cũng chả biết chỉ ấn tượng nhất là đĩa này:

namtuoc_dragon

Xe máy
E biết có lao động là nữ sang bên đó làm cái hợp đồng để cưới xin nhập quốc tịch, có quốc tịch rồi lương gấp đôi gấp 3 + các đãi ngộ y tế, dịch vụ... như người Đài. Nói chung lao động sang đc bên này đa số là tốt chỉ muốn làm thêm ko quay về. Như trường hợp em biết về sinh con mấy tháng rồi lại quay sang bên kia

Mr Handsome

Xe buýt
E biết có lao động là nữ sang bên đó làm cái hợp đồng để cưới xin nhập quốc tịch, có quốc tịch rồi lương gấp đôi gấp 3 + các đãi ngộ y tế, dịch vụ... như người Đài. Nói chung lao động sang đc bên này đa số là tốt chỉ muốn làm thêm ko quay về. Như trường hợp em biết về sinh con mấy tháng rồi lại quay sang bên kia
Nếu bên ĐL mà có thai là bị bắt phải về VN luôn, lúc e bay sang ngồi cạnh 1 e về VN xin lại Visa, e ấy tâm sự với e cả chuyện vợ chồng cùng ở bên ĐL dùng các biện pháp tránh thai hay đáo để.

namtuoc_dragon

Xe máy
Ah đó là trường hợp chưa có quốc tịch, chứ có quốc tịch Đài rồi thì có thai bình thường luôn

Mr Handsome

Xe buýt
Ngừoi Đài Loan họ ăn nhiều lắm, tiếp khách cũng vậy trên bàn toàn xô với chậu thôi, đoàn e ăn rất ngon nhưng cũng sợ muốn chết luôn vì nhiều món quá, không ăn thì tiếc nhưng cái bụng không chứa được hết. Bao giời nhìn thấy đĩa trái cây thì mọi việc mới chấm dứt.

Mr Handsome

Xe buýt
Thôi xin phép các cụ e tạm dừng ở đây vì có mấy cuộc ĐT gọi đi u bia rồi, chúc mọi người 1 buổi tối vui vẻ và HP.

LuckyCar

Xe container
Thôi xin phép các cụ e tạm dừng ở đây vì có mấy cuộc ĐT gọi đi u bia rồi, chúc mọi người 1 buổi tối vui vẻ và HP.
Vầng, cụ đi sớm về sớm, nhớ giữ gìn sức khỏe. Em đợi để hóng tiếp.

Minh Nguyễn

Xe buýt
Bên đấy nó kẻ vạch bằng sơn xịn còn ở mình dự toán thì sơn xịn đấy nhưng khi làm toàn ăn bớt, cắt xén để lấy tiền chia nhau nên chỉ khoảng hơn năm là đã mờ tịt rồi.
Em chả hiểu được các cụ cứ hở mồm ra là chửi anh em ăn bớt thế này thế nọ. Em đồ rằng cụ suốt ngày nghĩ đến chuyện ăn bớt nên tưởng ai cũng như mình.

AndyNghiem

Xe đạp
Nước nào càng văn minh càng giàu đẹp thì lại càng làm khó người VN vấn đề xin visa, nản thế.

Xe tăng

Xe tăng
Cụ chủ thớt chắc tắm bia nên giờ vẫn chưa thấy hiện :D

muadem

Xe cút kít
Ăn nhiều chắc là uống cũng lắm nên chưa thấy ảnh cưới đâu :))

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Trời bắt đầu tối dần, mọi người trong đoàn của e cũng mệt mỏi nên hò nhau về nơi nghỉ là TP Đào Viên cách Đài Bắc khoảng hơn 1h chạy xe vì h tan tầm mật đọ xe cũng đông. Trên đường về e thấy cái tòa nhà này, hỏi ô bạn ĐL, a bạn này ko biết tiếng Việt và tiếng Anh chỉ lắp bắp là cái Hotel, e nhìn nó mang đậm phong cách phương đông và rất đẹp.
Cảm ơn @Mr Handsome.

Đây là Grand Hotel Taipei. Với góc chụp này thì có thể Mr Handsome đang đi trên đường cao tốc Xinsheng.

mr_bean

Xe tải
Cảm ơn @Mr Handsome.

Đây là Grand Hotel Taipei. Với góc chụp này thì có thể Mr Handsome đang đi trên đường cao tốc Xinsheng.
Cụ đứngcạnhcửasổ cứ như "ma xó" ý nhỉ, chỗ nào cụ cũng thông thạo là sao! E đi trên cái đường đó cũng nhiều lần, vào cái ks đó oánh chén cũng vài lần mà chả biết cái đg ấy tên gì, chỉ biết cái ks đấy tên Grand Hotel Taipei của bà Tống Mỹ Linh vợ bác Tưởng. À mà cụ cho hỏi có phải bên đấy dân cũng gọi bác Tưởng là "Bác" như ở mình ah? Cảm ơn bờ dồ!

Maybach Tàu

Xe container
Cụ chủ kể nhiều vào nhé, hầm bà lằng cụ cho lên hết không cứ phải lọc ảnh đẹp đâu ạ. Cứ "lạ" là tụi em thích hết ợ:D

đứngcạnhcửasổ

Xe container
À mà cụ cho hỏi có phải bên đấy dân cũng gọi bác Tưởng là "Bác" như ở mình ah? Cảm ơn bờ dồ!
Cảm ơn @mr_bean.

Người dân Đài Loan gọi Ông Tưởng Giới Thạch là :

1. Tưởng Lão (những người cao tuổi Đài Loan hay gọi như vậy), tương đương như Bác Hồ.

2. Tưởng Công (những người trung tuổi và trẻ tuổi Đài Loan hay gọi như vậy), tương đương như Hồ Chủ Tịch.

3. Tiên Tổng Thống (cách gọi của các văn bản chính thức), tương đương Chủ tịch Hồ Chí Minh.

5starsdba

Xe buýt

Cái này là khách sạn 5 sao ở Taipei cụ ạ. Trước đây Tưởng Giới Thạch xây cho Tống Mỹ Linh :).

Xe tăng

Xe tăng
Lúc em đi qua khu này cũng tò mò mà chả biết hỏi ai, các cụ đã cho em biết rõ ràng rồi. Tks các cụ.

mr_bean

Xe tải
Cảm ơn [@đứngcạnhcửasổ;307664]

Người dân Đài Loan gọi Ông Tưởng Giới Thạch là :

1. Tưởng Lão (những người cao tuổi Đài Loan hay gọi như vậy), tương đương như Bác Hồ.

2. Tưởng Công (những người trung tuổi và trẻ tuổi Đài Loan hay gọi như vậy), tương đương như Hồ Chủ Tịch.

3. Tiên Tổng Thống (cách gọi của các văn bản chính thức), tương đương Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Cảm ơn [@đứngcạnhcửasổ;307664]

Cụ có phải tổng giám đốc công ty du lịch nào ko mà hiểu biết tường tận thế? E mà có quyền e bổ nhiệm cụ làm tổng cục trưởng TCDL ;))