[Funland] E khâm phục bác Tây này quá

Canphaidinh01

Xe tăng
lói như người bản địa thì có gì đâu nhỉ. hơn người bản địa mới xứng danh con cháu Đại Việt :)). vd như nếu nói tiếng mẽo thì nói được t giọng mẽo đen mẽo mễ mẽo ấn. còn Anh Anh thì nói bằng giọng Bắc Anh giong Anh ailen ;))
Quay lại Việt Ngữ thì 1 chú Tây để đánh giá nói tiếng Việt giỏi ngoài sõi thì phải lói được Việt giọng nghệ an hà tĩnh giọng hải dương . giọng Huế . giọng SG giọng miền tây.
Cái này khoai.

Ngay như Thạch Thất - Hà Tây cũ, cách HN cũ mười mấy cây mà nghe các bô lão nói chuyện với nhau e tưởng như mềnh đang ở nước ngoài. Đầu bốc khói luôn.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ không nên quen thói phủ định ta, sùng bái Tây vậy, trong khi nhóm ỏ đó là nhóm thuê Tây làm việc cho họ.

Và việc cầm giấy đọc là sự thận trọng đúng mức của một doanh nhân ở Việt Nam, không thừa, không thiếu đâu.
Đến cụ Bạc nhà em khoá đầu mới lên ko cầm giấy nói sai NQ nhiều phết, khoá 2 và bứt đầu khoá 3 toàn cầm giấy là chính. Cụ nói rất chuẩn, ko có giấy cũng chưa hẳn tốt.
còn mấy CTG nước ngoài ko cầm giấy vì cơ bản cũng chỉ là hô hào thôi

Canphaidinh01

Xe tăng
Đặc trưng tiếng Việt là sử dụng nhiều thanh điệu và nhiều âm tiết. Vì thế đối với người nước ngoài thì "phát âm tiếng Việt" khoai nhất. Còn đâu, ngữ pháp và chữ viết lại khá dễ . E thấy câu "phong ba bão táp ko bằng ngữ pháp VN" xàm.
Ngược lại, nhờ " T.Việt nhiều thanh điệu và nhiều âm tiết" nên người VN khá có năng khiếu trong học ngoại ngữ, hầu như "âm tiết nước ngoài" thì vào tiếng Việt đều có thể nói bồi được.

Xưa em cũng không thấy khó, giờ lâu lâu quay lại kèm con học lại thấy hoang mang. :))

born2go

Xe điện
Lãnh đạo của ta. Nếu cho nói kiểu rao giảng, uốn nắn tư tưởng.....cũng đếch cần nhìn giấy đâu nhé, chơi cả ngày luôn😂
Cụ đề cao lãnh đạo quá, trừ mấy ông ở trường Đ hoặc hội đồng lý luận thì còn tàm tạm, chứ bảo cụ Nghẹo giờ chém về tư tưởng không cần giấy nghe nó sai sai =))

TONGIA

Tầu Hỏa
Em chơi 1 lão người Âu làm KD ở VN.
Lão chém về LS, địa lý VN, với điển tích, truyện dân gian, ngôn ngữ vùng miền, tiếng lóng... Em nghĩ là thậm chí hiểu biết hơn số đông người Việt rất nhiều

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Do tính chất quan trọng nên các doanh nghiệm của ta ko dám chém ẩu và phải đọc giấy. Bình thường các anh chị ấy chém cũng ghê lắm, chém cả tiếng ko nghỉ. Em từng họp với một vài người nên biết.

sthd

Xe lăn
bác P chỉ đạo sâu sát thế này chắc thêm nhiệm kì nữa rồi

kengluxurymobile

Xe đạp
Hỏi ý không phải, từ phút bao nhiêu vậy các cụ :))

Chekmate

Xe điện
Do tính chất quan trọng nên các doanh nghiệm của ta ko dám chém ẩu và phải đọc giấy. Bình thường các anh chị ấy chém cũng ghê lắm, chém cả tiếng ko nghỉ. Em từng họp với một vài người nên biết.
Chuẩn cụ, các lãnh đạo doanh nghiệp họ làm thật nên hiểu rất rõ về ngành, họ nói vài tiếng chả cần giấy. Nhưng đi họp thì cầm giấy đọc để tôn trọng mọi người thôi. Toàn người giàu thế không giỏi sao được.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chú ý hình thức làm gì?
Em thấy cụ tây này phát biểu về vấn đề GDP phải tính toán lại cho đúng, đủ, phương pháp gì gì đó... Em không hiểu lắm nhưng như thế là cũng có góp phần xây dựng rồi!
Các Doanh nhân của ta, qua tóm tắt ý kiến, thấy toàn đề xuất có lợi cho lĩnh vực mình đang kiếm ăn. Không biết có anh, chị Doanh nhân nào có bài đóng góp ý kiến một cách tổng thể cả nền kinh tế trên mọi lĩnh vực không nhỉ?
Chính xác. Anh Vượng còn kêu chán ko muốn gặp mấy thằng roanh nhân Việt vì ngồi với nhau thằng nào cũng muốn làm bố thằng kia, rình rình sơ hở ăn cắp ý tưởng về tự làm. Ko hề có cái gọi là hợp tác.

Thế nên chúng nó chỉ nhăm nhăm chụp với giật thôi. Hy vọng quái gì.

Chuẩn cụ, các lãnh đạo doanh nghiệp họ làm thật nên hiểu rất rõ về ngành, họ nói vài tiếng chả cần giấy. Nhưng đi họp thì cầm giấy đọc để tôn trọng mọi người thôi. Toàn người giàu thế không giỏi sao được.
Sao cầm giấy đọc lại là tôn trọng mọi người vậy cụ?

Menlor

Xe tải
Hôm qua xem thời sự VTV1 chuyên mục Đối thoại VN 2045, có 1 bác Tây phát biểu bằng tiếng Việt (phút 10:58-12:14). Bác này nói rất tự nhiên, ít phải nhìn giấy, cá nhân e thấy hơn hẳn chị Nga (tập đoàn BRG) và chị Thảo (Vietjet) vì các chị vẫn phải đọc bài viết sẵn :-?
Mời cccm xem lại https://vtv.vn/video/thoi-su-19h-vtv1-06-3-2021-488928.htm
Cụ có chắc nó ko dấu cái máy nhắc ở chỗ nào ko

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Xàm lol.

So với nhiều vị ngồi ở đấy thì V vin chả hơn cái gì đâu ngoài quy mô tài sản.

Chính xác. Anh Vượng còn kêu chán ko muốn gặp mấy thằng roanh nhân Việt vì ngồi với nhau thằng nào cũng muốn làm bố thằng kia, rình rình sơ hở ăn cắp ý tưởng về tự làm. Ko hề có cái gọi là hợp tác.

Thế nên chúng nó chỉ nhăm nhăm chụp với giật thôi. Hy vọng quái gì.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu thấy khá nhiều Youtuber tây lông nói tiếng V rất sõi, ngôn từ cô đọng, mạch lạc còn dễ hiểu hơn chính youtuber ta. :))

DurexXL

Tháo bánh
Hôm qua xem thời sự VTV1 chuyên mục Đối thoại VN 2045, có 1 bác Tây phát biểu bằng tiếng Việt (phút 10:58-12:14). Bác này nói rất tự nhiên, ít phải nhìn giấy, cá nhân e thấy hơn hẳn chị Nga (tập đoàn BRG) và chị Thảo (Vietjet) vì các chị vẫn phải đọc bài viết sẵn :-?
Mời cccm xem lại https://vtv.vn/video/thoi-su-19h-vtv1-06-3-2021-488928.htm
Tây này là chủ vựa mắm tôm cmnr Lão ợ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
lói như người bản địa thì có gì đâu nhỉ. hơn người bản địa mới xứng danh con cháu Đại Việt :)). vd như nếu nói tiếng mẽo thì nói được t giọng mẽo đen mẽo mễ mẽo ấn. còn Anh Anh thì nói bằng giọng Bắc Anh giong Anh ailen ;))
Quay lại Việt Ngữ thì 1 chú Tây để đánh giá nói tiếng Việt giỏi ngoài sõi thì phải lói được Việt giọng nghệ an hà tĩnh giọng hải dương . giọng Huế . giọng SG giọng miền tây.
Em có 3 ông bạn học cùng lớp, 1 ông ng Cam & 2 ông ng Lào, sang VN có 2-3 năm nói tiếng Việt không khác ng Việt. Giờ vẫn chat Zalo tiếng Việt. 1 ông Lào thì lấy luôn vợ Việt.
Để nói được tiếng vùng miền của quốc gia thì hơi khó.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Học ngoại ngữ tầm 5 năm thì không bao giờ có chuyện nói như người bản địa đâu.

Giỏi ngoại ngữ là một chuyện, nhưng nói chuẩn 100% thì phải cần thời gian, tiếp xúc hàng ngày rèn luyện mới được.

Nó phải như này

5 năm mà chịu khó tiếp xúc với chịu khó chỉnh sửa phát âm thì cũng được đến 90% của ng bản địa. E trước làm cùng với tư bản 4 năm, nếu nói qua điện thoại ng khác khó phân biệt e là ng nước ngoài.>:D<

hanamkr

Xe buýt
Cụ thử tìm các đại sứ Mỹ, Thái xem. Ngưỡng mộ luôn.
2017 em đi phỏng vấn xin visa Mỹ, đồng chí người Mỹ nói tiếng Anh hỏi em có nói được tiếng Anh không? Em bảo không. Đồng chí đó quay sang phỏng vấn bằng tiếng Việt, nói chuẩn như người Việt luôn.