E lỡ mua xe công ty đã giải thể

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Ra cục thuế đóng hết số nợ còn lại của công ty cũ rồi nhờ họ xuất hoá đơn cho là đăng ký được cụ nhé :))))
Em trọc cụ tí cho vui, chứ pha này thì cứ để thế mà đi thôi ạ.

e nghĩ cụ thuê dịch vụ họ làm dc hết đấy. Nhưng chắc giá mặn.

umai

Đi bộ
Đúng rồi ạ, phải viết hoá đơn ở Chi cục Thuế đó ạ. Chỉ cần có giấy đã hoàn thành nghĩa vụ thuế của công ty khi đã giải thể, là đã có thể xuất được hoá đơn điện tử từng lần ở ngay đó luôn. Sau đó có xác nhận của chi cục thuế về hoá đơn điện tử sang hoá đơn điện tử chuyển đổi (Công an yêu cầu cái này, chứ hoá đơn điện tử in ra là bị bắt bẻ). Sau đó làm thủ tục thu hồi. Nộp Lệ phí trước bạ. Rồi đăng ký mới thôi. Các cụ vướng đoạn nào, cứ hỏi em nha.
giở mình cần mang giấy từ xe ra chi cục thuế mà công ty đã giải thể để hỏi đúng ko cụ, có cần chủ công đứng tên xe ra không ạ

văn Mười

Xe tải
Xe cỏ thì cụ để thế mà đi , sau này về quê bán rẻ đầy ng vẫn mua, đi làm lại giấy tờ đc thì chắc cũng ốm ho... !

PonyXuri

Đi bộ
giở mình cần mang giấy từ xe ra chi cục thuế mà công ty đã giải thể để hỏi đúng ko cụ, có cần chủ công đứng tên xe ra không ạ
Dạ, có hợp đồng bán xe và hồ sơ mua bán tài sản thanh lý, đều cầu có chữ ký chủ xe ạ.

haibanhhaicang

Đi bộ
Tính ra đây là giao dịch vô hiệu hay giao dịch bất hợp lệ các cụ nhỉ?
Tùy xem cụ ấy mua xe của ai. Công ty giải thể thì tài sản phải được thanh lý cho chủ nợ. Còn sót lại thì trả cho chủ sở hữu công ty. Nếu cụ ấy mua xe từ chủ công ty thì không sao, làm thủ tục sang tên từ cty sang cá nhân chủ cty sang cụ ấy hơi rắc rối tí thôi. Mua từ anh lái xe của cty (khi cty giải thể ko chịu trả lại xe chẳng hạn) thì giao dịch bị vô hiệu.

Inocent

Xe buýt
thân thì giải quyết được gì đâu ạ, pháp lý là cái cty thì tỏi rồi, cụ chỉ còn cách bán thật rẻ cho em thôi, em cho lên trường thành xe tập lái là yên chuyện
Thân tới nỗi không cần nói xem công ty đứng tên xe đã giải thể rồi

lx125_black

Xe container
Tùy xem cụ ấy mua xe của ai. Công ty giải thể thì tài sản phải được thanh lý cho chủ nợ. Còn sót lại thì trả cho chủ sở hữu công ty. Nếu cụ ấy mua xe từ chủ công ty thì không sao, làm thủ tục sang tên từ cty sang cá nhân chủ cty sang cụ ấy hơi rắc rối tí thôi. Mua từ anh lái xe của cty (khi cty giải thể ko chịu trả lại xe chẳng hạn) thì giao dịch bị vô hiệu.
Lái xe nào dám tự ý bán tài sản của công ty vậy bác? Ngoại trừ hội đồng quản trị hay người đại diện theo pháp luật bán thôi chứ bác. Phải bác thì bác có mua xe từ 1 thằng ất ơ nào lái đến, ko đứng tên tuổi hay liên quan trên bất kỳ giấy tờ nào của xe không?