[Funland] E và nhiều người bị lừa

Đào Xuân hán

Xe tải
Còn em hôm qu
a nhận được 2 tin nhắn như thế này các cụ bảo có phải lừa không=))=))=))

NNS

Xe ngựa
Vừa rồi có đứa mời em tham gia nhiệm vụ đánh sao các điểm du lịch, nhà hàng, khách sạn. Kêu thực hiện 3 nhiệm vụ được 30 ngàn đồng.
Đang cơn rảnh em cũng làm theo hướng dẫn. Đến lúc nó bảo em ad vào nhóm telegram để khai báo thực hiện nhận tiền thì em chửi 1 trận, bảo nó lừa đảo thì con nó đi tù hết rồi block nó luôn.
Các cụ chú ý nhé. Cứ mời vào đội nhóm, công việc gì trên telegram là 95% lừa đảo hoặc đa cấp coin, BO... Tránh xa nhé. Chúng nó không dám xài Zalo vì Zalo nhà nước còn quản lý được. Chứ Telegram là ổ lừa nghe các cụ.
e hay bị 1 bọn tự xưng là cry alpha éo gì gọi điện dụ add zalo để no tặng tài liệu chứng khoán, thế là em phải set zalo éo cho người lạ search nữa, từ đó yên hẳn

haivina

Xe điện
Trong thời gian vừa rồi trên fb có nổi lên là một số trang chạy Quảng cáo kinh doanh TMĐT, như ebay vn tuyển đại lý, amazon....ko cần vốn, ko ôm hàng, nó giup shop chạy quảng cáo ko thu phí 3 tháng đầu.....Mới đầu em cũng ko tin nhưng sau thế nào e lại tham gia. Bọn này rất tinh vi, sau khi tư vấn nó ad mình vào nhóm Telegram ( sau này em mới biết đến 80 90% là bọn nó, hàng ngày bọn nó up ảnh đơn hàng của các shop, up ảnh ck cho 1 người là gọi là đại diện ebay vn để mua hàng và up ảnh lợi nhuận hàng ngày)
* Phương châm hoạt động của bọn nó: (Lợi nhuận và đơn hàng tính bằng usd, thưởng bằng usd).
- Chủ shop đc lập một gian hàng, sau đó nó có khoảng 250 mặt hàng mình bán gì thì tự ad vào guan hàng của mình. Khi có khách đặt hàng thì mình sẽ phải thanh toán trc đơn hàng đó bằng usd rồi ck cho thằng gọi là đại diện ebay vn để nó đặt hàng cho. Rồi bên Fedex sẽ chuyển hàng (web này có thể theo dõi đc quá trình vận chuyển, sau này em mới biết web này nó cũng giả).
- Hàng ngày chỉ cần điểm danh là sẽ đc nhận 5usd.
- Bọn này nó giữ tiền đặt hàng của mình để bắt mình theo. Nó lấy lý do thời gian giao hàng mất 3 4 ngày, mỗi ngày nó đẩy cho mình 7 8 đơn, ngày sau luôn nhiều hơn ngày trước cho nên 3 ngày số đơn hàng cũng lên đến 20 đơn, em ví dụ 200u/đơn thì 20 đơn cũng phải ứng mua hàng mất 4.000 usd, trong khi đó mới nhận đc hàng giao của ngày đầu chỉ 3 đơn là 600usd. Cứ như vậy số tiền nạp cho thằng gọi là đại diện ebay càng nhiều. Nếu muốn ngừng bán hàng và rút tiền thì nó sẽ ép phải thanh toán 100% đơn đang có trên shop rồi chờ sau 3 ngày lv mới đc rút tiền, còn ko thanh toán số đơn khách đã đặt trên shop thì sẽ mất trắng.
- Khi em phát hiện ra giả mạo em nói là dừng vì ko có vốn theo. Thằng cskh nó cứ thề nọ thề chai là thanh toán hết đơn sẽ giúp rút tiền...may em ko nạp thêm. Khi biết giả mạo em đã nt trên Telegram 1 số người trong nhóm là giả mạo...sau cuối em biết đc là hội nhóm của nó hết...
Cảm ơn bác đã chia sẻ bài học để ae biết mà tránh.

motthoidongbim

Xe điện
Muôn nẻo đường tà. Kb cái bên này ntn? Em thấy vk đứa bạn tham gia, ck nó gọi e có tham gia không. Nhưng thấy qc như đa cấp như này thì e né. Kb mình có bỏ qua cơ hội làm giàu không

LuckyCar

Xe container
Em có một số đẹp thì hay bị bọn chứng gọi, không biết công ty chứng khoán thật hay giả. Em còn một số thường thì hay bị bọn dở hơi gọi điện gạ đánh giá, comment cho thương hiệu nhãn hàng gì đó. Block mãi không hết.

ngoc_phuong

Xe lăn
Hôm rồi e có lập thớt nhờ tư vấn : lý do chính xác là con em gái dính vào trò này. Bay mất khoảng 1tỷ.
Có trình báo công an.
Nghe đâu máy chủ đặt bên Cam quýt gì ấy. Các anh hết sức cảnh báo người thân.

Isu_zu

Xe container
Cứ phải mất tiền mới khôn ra được, kkk
Ko phải ai cũng thế cụ ạ. Nếu nhớ rằng thứ duy nhất miễn phí là miếng phô mai trong bẫy chuột, thì sẽ ko mất tiền ngu ngốc như này. Lòng tham ai cũng có, nhưng học cách kiềm chế nó thì có người mất phí, có người ko :))

baba77

Xe buýt
Vào nhóm lừa nhìn thấy TK ảo trên app của nó lãi cả tỷ đô cũng không rút được nhé. Muốn rút nộp thêm tiền.... kkk... nộp đến khi nào hết tiền mới tỉnh . Ơ nó lừa mình à?

langtoilangtoi

Xe điện
E thấy có gì tinh vi đâu cụ, nhìn fake là biết ngay. Cụ có thể tra traffice hoặc kiểm tra domain, nếu ko biết cụ nhờ ai đó xem là biết ngay.
Làm gì có trang bán hàng OL nào mà trung gian hay ai đó phải thanh toán đơn hàng hộ khách mua hàng.

hm.tuan

Xe điện
Nhìn cái web đuôi .cc mà cụ cũng tin đc thì em miễn bàn.

hoavita

Xe hơi
Nói thật nhé, bác chủ tham thì bị chúng lừa thôi, chúng có dí súng vô đầu bắt làm đâu? Trên đời làm gì có cái gì free?

haiyen1012

Xe điện
Không bắt được đâu, bài học nào cũng phải trả phí bằng tiền hết :))

o_to_ghe

Xe buýt
Hôm rồi e có lập thớt nhờ tư vấn : lý do chính xác là con em gái dính vào trò này. Bay mất khoảng 1tỷ.
Có trình báo công an.
Nghe đâu máy chủ đặt bên Cam quýt gì ấy. Các anh hết sức cảnh báo người thân.
vậy à. E đang lập cái tk khác nt trên telegram với chúng nó, có cách nào tóm nó không cụ

Laminar

Xe máy
Cái trò tự add cả đống người không quen biết vào 1 group lừa đảo đặt hàng trên Telegram em bị suốt nên em đoán là cả cái group chỉ toàn diễn viên chim mồi với 1 con mồi mà thôi. Sau khi con mồi cắn câu thì xóa luôn cái group Telegram đó, em chỉ vô tình thành diễn viên quần chúng. Nên em nghĩ cái gì mà buôn bán kiếm tiền rồi phải add qua Telegram đa phần là lừa đảo hết (có kịch bản là 1-2 đơn đầu qua Zalo xong sau đó kêu phải gặp quản lý bên Telegram mới làm ăn lớn hơn đc).

o_to_ghe

Xe buýt
Cái trò tự add cả đống người không quen biết vào 1 group lừa đảo đặt hàng trên Telegram em bị suốt nên em đoán là cả cái group chỉ toàn diễn viên chim mồi với 1 con mồi mà thôi. Sau khi con mồi cắn câu thì xóa luôn cái group Telegram đó, em chỉ vô tình thành diễn viên quần chúng. Nên em nghĩ cái gì mà buôn bán kiếm tiền rồi phải add qua Telegram đa phần là lừa đảo hết (có kịch bản là 1-2 đơn đầu qua Zalo xong sau đó kêu phải gặp quản lý bên Telegram mới làm ăn lớn hơn đc).
Trong nhóm đó khoảng 400 người em đã làm quen khoàng 5 7 người, nhưng sau mới biết toàn người của nó. Khi phát hiện ra lừa đảo em định sao chép lại lịch sử telegram nhưng nó cài đặt ko cho sao chép lại lịch sử rồi nó cho em out nhóm.