[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

phanhoanght1985

Xe tải
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Chống nóng thì chỉ có cây xanh và màu sắc thôi. Vẽ bức tranh sông nước. Để mấy cây xanh

AnhViVu

Xe điện
Cụ che nắng bằng lưới che lan cũng giảm nhiều đó

Em đã thử giữa trưa hè dưới bóng lưới che lan thì chân trần đứng được, chỗ ko lưới thì bỏng chân.

View attachment 6278059
Công nhận lưới này tuy thưa nhưng hiệu quả khá tốt. Em gửi xe mấy chỗ cũng thấy dùng lưới này thay cho mái tôn.
Nhưng vẫn thắc mắc sao ko đan kín hoàn toàn, liệu kín thì có tốt hơn hở không :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chung cư, ban công hướng đúng chính Tây, hứng trọn cái nóng mùa hè. Về đến nhà mở cái cửa mà thấy hầm hập cả ra, bật điều hòa mãi mới thấy mát một chút. Nhiều nhà có thể tắt điều hòa buổi sáng trước khi ra khỏi nhà 30 phút vì vẫn còn dư cái lạnh nhưng nhà em tắt lúc nào là nóng lúc đó. Sau này mua nhà mới, em nhất quyết không mua nhà hướng Tây nữa. À, nhưng cũng có điểm em thích là ngày nào em cũng được nhìn mặt trời lặn (do không bị vướng view).
Bác chụp cái hình lên em xem và tư vấn cho bác cách chống nóng hiệu quả luôn. À nhớ nói là khu vực nào,tầng mấy nhé!

thanhnv13

Xe tải
1. Nhiều cụ ở trên tư vấn cho cụ đúng đó nên thay điều hòa đi. Nhà cụ 100m2 mà dùng điều hòa 54k BTU lắp 100tr thì hơi bị yếu đấy nhất là trần nhà cụ lại cao nữa thì toi. Nhà e 1 mặt hướng tây một mặt hướng nam 160m2 mà chạy con 96k BTU trần nhà e có 2m6 chạy điều hòa bật 5 phút mát lạnh tầm này toàn chạy 27 -27,5 độ mặc dù tường hướng tây sờ mặt trong nó nóng tay cửa kính thì thôi rồi bỏng tay luôn nhưng máy điều hòa nó làm mát khối không khí trong phòng còn tường hoặc kính nó vẫn có thể nóng và sẽ hạ nhiệt từ từ. Cụ thử tưởng tượng xe oto ngoài vỏ nó nóng như thế nào nhưng trong xe nó mát lạnh mà nhà e lắp con Daikin này hơn 300 đấy nên cụ nên xem lại điều hòa nhà cụ.
2. Các biện pháp chống nóng khác là cụ chơi rèm tráng bạc một mặt và độ xuyên sáng 1% nhà e lắp rèm này ban ngày kéo rèm tối thui như buổi đêm gần như 100% ko xuyên sáng. Dán kính thì tùy nhưng e thì không khoái vụ dán kính lắm vì trông nó vướng vướng mắt. Lam chắn nắng, Rèm thì cũng được nhưng nó hơi vướng tầm nhìn trông nhà như lô cốt.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Cụ cứ phét, có gì khó giải quyết đâu. Tiền lắp con điều hòa multi 54K chắc cả đống tiền. Cụ cứ làm tí smart kiểu google hôn hay Alaxôcho bật trước khi về nhà 1 tiếng là ngon. Thích thì trước đó khi tắt nắng cho chạy quạt thông gió theo hẹn giờ. Film dán loại phản quang cũng đỡ. Nhà nhiều kính thì nóng nhanh, nguội nhanh.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
tầm 100m cụ ạ. cục nóng 54k tổng chia ra 4 cục lạnh 4 phòng ạ. cục lạnh PK 24k
Điều hòa này chắc lỗi hoặc ống cách nhiệt kém chứ 100m2 trừ phòng khách bếp và hành lang ra thì phòng ngủ còn khoảng 15-18m2. Cái multi chia ra mỗi phòng cứ tầm 12-18k dư sức

Ô tô điên

Xe tăng
Lắp quạt trần cho thông gió, phòng khách để cái bể cá cho có hơi nước, hoặc mua máy tạo ẩm phun 24/24.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà cụ chủ tầng bao nhiêu ạ. E cũng đang chuẩn bị hoàn thiện nội thất căn tây nam đây. Nghe mà hốt hóng kinh nghiệm ạ. E mua tầng 26
Các cụ chọn hướng có dính đến Tây phải can thiệp khi đang xây thì mới đỡ.
E thấy chỗ em làm mấy nhà toàn phải làm tường 2 lớp hoặc lót thêm lớp vật liệu cách nhiệt vào tường. Sau đó mới bôi trát.
Cụ nào mạnh dạn xây thêm 1 lớp tường để rông giữa chắc là đỡ hơn nhiều.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Công nhận lưới này tuy thưa nhưng hiệu quả khá tốt. Em gửi xe mấy chỗ cũng thấy dùng lưới này thay cho mái tôn.
Nhưng vẫn thắc mắc sao ko đan kín hoàn toàn, liệu kín thì có tốt hơn hở không :D
Kín thì lại nóng. Để hở thì hơi nóng nó lại bốc lên. Gió thổi qua nữa thì nhanh tản nhiệ.

TONGIA

Tầu Hỏa
Một trong các PA là các thêm tiền đổi sang góc ĐN.

Thêm không quá nhiều để nhận lại một không gian tương đương nhưng có nhiệt độ, ánh sáng và gió tốt hơn.

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Nhà em chung cư, ban công hướng đúng chính Tây, hứng trọn cái nóng mùa hè. Về đến nhà mở cái cửa mà thấy hầm hập cả ra, bật điều hòa mãi mới thấy mát một chút. Nhiều nhà có thể tắt điều hòa buổi sáng trước khi ra khỏi nhà 30 phút vì vẫn còn dư cái lạnh nhưng nhà em tắt lúc nào là nóng lúc đó. Sau này mua nhà mới, em nhất quyết không mua nhà hướng Tây nữa. À, nhưng cũng có điểm em thích là ngày nào em cũng được nhìn mặt trời lặn (do không bị vướng view).
Ban công hướng Tây đây cụ, lắp cái này vừa mát, vừa thoáng và ko mất view, nhìn ra Hồ Tây đấy ạ :)

Loxe12a

Xe buýt

1. Đi làm về trước tiên cụ mở hết cửa 10 phút sau đó bật điều hoà;
2. Cụ xem cục nóng điều hoà của cụ lắp bên ngoài hay lắp trong khu vực phơi quần áo? Nếu lắp trong khu vực phơi quần áo mà gió nóng của cục nóng không thoát kịp thì công suất càng lớn điều hoà càng dễ lốc không hoạt động (khi điều hoà bật cụ kiểm tra quạt cục nóng có quay không)?
3. Nếu cục nóng khoing thoát kịp gió nóng cụ chế ống thông gió cho gió nóng; Phía sau cục nóng dẫn nước xả điều hoà vào gần
cục nóng, chế ống thoát nước kiểu phun sương.
4. cục nóng lắp cách trần phía trên phải ít nhất 80cm

Loxe12a

Xe buýt
Trường hợp điều hoà hết ga, hoặc thiếu ga, cụ nhìn ống của điều hoà phía dàn nóng
bị đóng băng. Kêu thợ đến bổ sung ga. Chế hệ thống thông gió cho cục nóng.

TNLak

Xe điện
1. Nhiều cụ ở trên tư vấn cho cụ đúng đó nên thay điều hòa đi. Nhà cụ 100m2 mà dùng điều hòa 54k BTU lắp 100tr thì hơi bị yếu đấy nhất là trần nhà cụ lại cao nữa thì toi. Nhà e 1 mặt hướng tây một mặt hướng nam 160m2 mà chạy con 96k BTU trần nhà e có 2m6 chạy điều hòa bật 5 phút mát lạnh tầm này toàn chạy 27 -27,5 độ mặc dù tường hướng tây sờ mặt trong nó nóng tay cửa kính thì thôi rồi bỏng tay luôn nhưng máy điều hòa nó làm mát khối không khí trong phòng còn tường hoặc kính nó vẫn có thể nóng và sẽ hạ nhiệt từ từ. Cụ thử tưởng tượng xe oto ngoài vỏ nó nóng như thế nào nhưng trong xe nó mát lạnh mà nhà e lắp con Daikin này hơn 300 đấy nên cụ nên xem lại điều hòa nhà cụ.
2. Các biện pháp chống nóng khác là cụ chơi rèm tráng bạc một mặt và độ xuyên sáng 1% nhà e lắp rèm này ban ngày kéo rèm tối thui như buổi đêm gần như 100% ko xuyên sáng. Dán kính thì tùy nhưng e thì không khoái vụ dán kính lắm vì trông nó vướng vướng mắt. Lam chắn nắng, Rèm thì cũng được nhưng nó hơi vướng tầm nhìn trông nhà như lô cốt.
1 vote phương án rèm tráng bạc 1 mặt của Cụ, cảm quan của em giảm đến 90% bức xạ nhiệt, đặc biệt đối với các nc nhiệt đới. Họ hàng nhà em cũng đều rục rịch xốp bạc hết, ngon bổ rẻ chống chọi với cái nắng hè oi ả

Chỉnh sửa cuối:

gunners

Xe tải
Nhanh nhất và chuẩn nhất thì chỉ có bán nhà đổi sang căn góc hướng ngược lại cụ nhé. Nhà e làm thế và thấy rất hợp lý. Tiền gà tốn hơn tí nhưng đỡ tiền thóc.
Phòng khách - bếp nhà e ~50m2 mà e lắp cái 24k để 27 độ góc nào cũng mát. May ko nghe mấy ông thợ điều hoà bảo diện tích đấy phải lắp 36k. Chỉ mấy hôm nắng nóng như hnay mới phải bật chứ bình thường gió mát rượi.
Công nhận mấy hôm nay nóng vđ các cụ ạ.

khanhtb

Xe điện
chia sẻ với cụ,có câu vợ già nhà hướng tây nên tránh

haicot

Xe buýt
Nhà em 2 ban công Tây Nam, Tây Bắc đây. Trước đây em dùng bạt kéo ở ban công, nay trồng cây hoa giấy nên ít khi kéo bạt che.

Điều hòa em lắp mỗi phòng một cái độc lập nhau (4 cái).

Hôm nào nóng thì bật điều hòa, thấp nhất chỉ để ở mức 27 độ, mát chẳng khác gì nhà ban công Đông Nam.