[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

PhungQuangThanh

Xe tải
Chắc chắn là do điều hoà, nhà e 4 mặt đều nắng ko có nhà nào chắn, 2 phòng hướng Tây nam và Tây Bắc là nắng chính diện từ đầu giờ chiều luôn mà mỗi phòng dùng 1 con daikin, tối ngủ bật máy lạnh luôn, trên sân thượng ko có cây cối j luôn và cũng ko phải phun nước j cả cứ đi ngủ bật trước tầm 5 phút là OK

L.C.D

Xe container
Nhà em hướng Tây bắc, 3 phòng ngủ đều ở mặt nắng này nhưng em ko thấy nóng lắm vì các phòng đều thụt vào trong, có logia che gần kín, tường logia dày 20cm rồi đến tường phòng ngủ dày 20cm rồi đến 2 lớp rèm, có lẽ cũng chắn bớt nóng. Các phòng ngủ nhà em nhỏ, 13-18m lắp điều hoà 9000, bật lên mát luôn. Các phòng đều thụt vào so với mặt tiền toà nhà kiểu như này, tường dày và ko có kính nên chắc là đỡ nóng hơn so với nhà nhiều kính.
Đây là logia bếp nhà em khi hoàng hôn buông xuống, đẹp phết, ko thấy nóng lắm ạ

pisces_hn

Xe container
Nhà em ban công hướng tây thì làm mành kéo. Chả thấy nóng gì, chiều gần hết nằng em lại kéo mành lên ngắm city by night. 2 phòng có cửa sổ hướng tây to chà bá thì em làm 2 lớp rèm. Ưu điểm là buổi sáng không bị đang ngủ nắng tấp vào mặt. Nhược điểm là có 1 phòng có mỗi cửa sổ hướng tây thì buổi trưa đóng rèm đi ngủ thì k biết là đêm hay ngày, kể cả trưa 38 39 độ điều hoà 9000 cũng chỉ bật nửa tiếng là bắt đầu ngắt vì đủ mát. Như nhà em thì không thấy nóng mấy, tháng cao điểm vừa rồi gấu làm việc ở nhà, con thì nghỉ hè mới hết có 1tr2 tiền điện.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Một trong các PA là các thêm tiền đổi sang góc ĐN.

Thêm không quá nhiều để nhận lại một không gian tương đương nhưng có nhiệt độ, ánh sáng và gió tốt hơn.
Duy nhất có cụ này tư vấn đúng.
Nhà chung cư ở trên cao nên nếu hướng tây sẽ hứng nắng nhiều gấp nhiều lần nhà thấp ở mặt đất được che chắn bởi các nhà xung quanh, dùng điều hòa nhiều rất hại sức khỏe, phần nào hại đồ đạc, tốn điện, và có cảm giác tù túng, bị bó buộc.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
cụ có suggest hàng phim nào ko ạ. vì trước e dán cho con xe có tý kính mà mấy củ, nhà e giờ cửa sổ to mà dán loại đó chắc toang ạ
cụ dán loại phản quang rẻ rẻ, 2 năm thay 1 lần, hình như có 43km2, còn tường đáng ra phải có lớp xốp bên trong tường và tường 30. còn ko có thì ốp 1 tấm cách nhiệt lên rồi dán giấy hoặc dán cái giả gạch lên cũng OK.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Duy nhất có cụ này tư vấn đúng.
Nhà chung cư ở trên cao nên nếu hướng tây sẽ hứng nắng nhiều gấp nhiều lần nhà thấp ở mặt đất được che chắn bởi các nhà xung quanh, dùng điều hòa nhiều rất hại sức khỏe, phần nào hại đồ đạc, tốn điện, và có cảm giác tù túng, bị bó buộc.
Hại sức khỏe thì đúng chứ hại đồ đạc thì sai.
Đồ đạc mà càng điều hòa càng tốt nhé.
Có lần em đi xem nhà các sale cò cứ gạ em mua hướng Tây Bắc. Bảo là nắng chiều k ảnh hưởng mấy. Xin lỗi em chứ nắng Tây nhiều tác hại lắm :
Nóng, tốn điện và dễ nứt tường.
Bạn em hỏi, em hợp hướng nào. Trả lời: Hướng nào hè mát đông ấm là hợp.
Hỏi tầng nào số đẹp Trả lời tầng nào rẻ là đẹp.
Kha kha. Mùa này nhà em gió lồng lộng. Nhưng vẫn phải bật điều hòa vì để cửa sợ tối ngủ mưa tạt vào ướt sàn.

VCHDHN

Xe container
Chắc chắn là do điều hoà, nhà e 4 mặt đều nắng ko có nhà nào chắn, 2 phòng hướng Tây nam và Tây Bắc là nắng chính diện từ đầu giờ chiều luôn mà mỗi phòng dùng 1 con daikin, tối ngủ bật máy lạnh luôn, trên sân thượng ko có cây cối j luôn và cũng ko phải phun nước j cả cứ đi ngủ bật trước tầm 5 phút là OK
Nhà tôi mặt đất, toàn bộ 1 mặt hướng Tây. Như thiêu đốt cả ngày....nhưng chỉ chạy điều hòa tý + quạt là thấy ok ngay. Cho nên mới bảo chủ thớt kiểm tra nhiệt độ sáng với chiều làm về xem chênh nhau thế nào.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hại sức khỏe thì đúng chứ hại đồ đạc thì sai.
Đồ đạc mà càng điều hòa càng tốt nhé.
Có lần em đi xem nhà các sale cò cứ gạ em mua hướng Tây Bắc. Bảo là nắng chiều k ảnh hưởng mấy. Xin lỗi em chứ nắng Tây nhiều tác hại lắm :
Nóng, tốn điện và dễ nứt tường.
Bạn em hỏi, em hợp hướng nào. Trả lời: Hướng nào hè mát đông ấm là hợp.
Hỏi tầng nào số đẹp Trả lời tầng nào rẻ là đẹp.
Kha kha. Mùa này nhà em gió lồng lộng. Nhưng vẫn phải bật điều hòa vì để cửa sợ tối ngủ mưa tạt vào ướt sàn.
Hại ở chỗ khi tắt điều hòa, mở cửa/cửa sổ thì tất cả đồ đạc bị bám hơi nước do ngưng tụ, lúc đó chăn ga gối đệm bị ẩm, linh kiện điện tử bị ẩm, ống kính máy ảnh bị ẩm....

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nhà tôi mặt đất, toàn bộ 1 mặt hướng Tây. Như thiêu đốt cả ngày....nhưng chỉ chạy điều hòa tý + quạt là thấy ok ngay. Cho nên mới bảo chủ thớt kiểm tra nhiệt độ sáng với chiều làm về xem chênh nhau thế nào.
nhà mặt đất cụ làm quả dàn cây thả xuống cho tưới tự động thì bao đẹp và mát!

cairong_2011

Xe container
nhà e do tuổi là cửa chính phải ĐN nên ban công kiểu gì cũng dính hướng Tây; cụ thể nhà HN và ở quê đều dính
em làm mỗi rèm dày và điều hoà khoẻ công suất lớn là xong, cụ nào công nghệ làm quả nhà smart nữa, điều hoà bật bằng smartphone trc khi về 30' thì mát rượi;l, rèm cug đóng mở bằng nút;
Tốn tiền vào mấy cái dán phim sơn này kia hay thay kính nó k thiết thực lắm
Mà thực ra e chưa bgio thấy nóng, hướng nào e thấy đều bật điều hoà full HD cả
Nhà mặt đất thì quá đơn giản nhưng nhà CC cụ làm sao thay vách kính được trừ khi làm ngay từ khi hoàn thiện. Do mọi người ghép cả CC và nhà mặt đất nên các ý kiến có khi trái chiều nhau.

annika

Xe buýt
1 vote phương án rèm tráng bạc 1 mặt của Cụ, cảm quan của em giảm đến 90% bức xạ nhiệt, đặc biệt đối với các nc nhiệt đới. Họ hàng nhà em cũng đều rục rịch xốp bạc hết, ngon bổ rẻ chống chọi với cái nắng hè oi ả
Hướng tây băc nắng xéo thôi chứ nhỉ. Chơi miếng bạc cách nhiệt xe là đỡ lắm

annika

Xe buýt
Nhà em 2 ban công Tây Nam, Tây Bắc đây. Trước đây em dùng bạt kéo ở ban công, nay trồng cây hoa giấy nên ít khi kéo bạt che.

Điều hòa em lắp mỗi phòng một cái độc lập nhau (4 cái).

Hôm nào nóng thì bật điều hòa, thấp nhất chỉ để ở mức 27 độ, mát chẳng khác gì nhà ban công Đông Nam.
Tây bắc năng xeo mà . Đâu chính diện

ms0910

Xe tăng
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Cụ thay kính low-e chưa? Kính hộp thường có dán filmn cách nhiệt cũng rất hiệu quả. Chủ yếu mình nhiệt do hiệu ứng nhà kính gây nên phải 60% rồi. 40% còn lại là do nhà mình căn góc hướng đó thì khắc phục bằng cách bật điều hoà thôi. Mà nắng tí cho ko mốc meo, thêm vitamin d, khoẻ người.
Em Tây tứ trạch, cả 2 vợ chồng chuyển nhà toàn chọn Tây Nam (chính Tây và Tây Bắc thì nắng trực diện mùa hè nên cũng phải tránh 😁, hướng Tây Nam chỉ nắng trực diện mùa đông, nhueng lúc đó góc chiếu mặt trời cũng lên cao rồi) dán film cách nhiệt thấy khá là hiệu quả, ít nhất nó bảo vệ đồ đạc trong nhà khỏi tia uv.

Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện
cụ có suggest hàng phim nào ko ạ. vì trước e dán cho con xe có tý kính mà mấy củ, nhà e giờ cửa sổ to mà dán loại đó chắc toang ạ
Không nên dán phim, vì đến lúc muốn sáng lại phải bóc ra à? Nhà cụ chủ yếu là bị bức xạ nhiệt, nên tất cả cửa kính cụ làm rèm kín, làm sao mà giữa trưa nắng vẫn không bị lọt sáng. Nếu có thể khi ra khỏi nhà cụ hé nhẹ các cửa trong nhà để gió vẫn lưu thông được nhưng vẫn đảm bảo nếu có mưa to không hắt vào nhà. Nhà em cũng chung cư, căn hướng như của cụ mà không bị nóng như nhà cụ. Điều hoà phòng khách nhà em chỉ 18k, 3 phòng ngủ thì mỗi phòng 9k.

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
Em thấy 12 trang rồi vẫn chưa có PA cuối, cụ thớt định chốt PA ntn rồi ạ?

annika

Xe buýt
Nhà em hướng Tây bắc, 3 phòng ngủ đều ở mặt nắng này nhưng em ko thấy nóng lắm vì các phòng đều thụt vào trong, có logia che gần kín, tường logia dày 20cm rồi đến tường phòng ngủ dày 20cm rồi đến 2 lớp rèm, có lẽ cũng chắn bớt nóng. Các phòng ngủ nhà em nhỏ, 13-18m lắp điều hoà 9000, bật lên mát luôn. Các phòng đều thụt vào so với mặt tiền toà nhà kiểu như này, tường dày và ko có kính nên chắc là đỡ nóng hơn so với nhà nhiều kính.
Đây là logia bếp nhà em khi hoàng hôn buông xuống, đẹp phết, ko thấy nóng lắm ạ
Lô gia nhà Cụ đẹp quá ta. Hướng tây bắc good mà. nắng xéo từ tháng 10 đến tháng 3. từ tháng 4 dến 7 thì có vẻ nắng chnhs diện. So Tây Bắc vẫn good. Cụ ở nhà hướng Tây Bắc biết tại sao good ko.

caubekeen

Xe đạp
Ngoài rèm ra thì cụ nên lắp thêm Màn Sáo, h màn sáo có rất nhiều chức năng cụ cứ GG nhé
biện pháp 2 thì cụ thử xem clip này xem,

Tiger Hunter

Xe container
Căn hộ có 2 đường truyền nhiệt là tường và cửa kính. Tường thì cụ thử dán xốp cách nhiệt, loại phù hợp với nội thất kt nhà cụ. Nhiều loại nó cũng đẹp chứ ko thô bỉ như xốp làm thùng đâu :)) Cửa sổ thì dùng rèm dầy cách nhiệt, đừng dùng phim chống nóng đắt tiền mà ko hiệu quả đâu

GiangNH3011

Xe tải
Ban công hướng Tây đây cụ, lắp cái này vừa mát, vừa thoáng và ko mất view, nhìn ra Hồ Tây đấy ạ :)
View attachment 6279255
Cái rèm này giống loại rèm văn phòng phải không cụ? Em đã lắp 1 cái phía chỗ cửa sổ cạnh bồn rửa bát, loại dày hơn mà kéo xuống là tối om ý ạ. Còn cái rèm phòng ngủ em lắp loại cầu vồng, không cản nắng tốt bằng. Cứ sáng đi ra khỏi nhà là em kéo hết cả rèm xuống để giảm bớt đc tí nhiệt nào tốt tí ấy ạ.