[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em thấy dùng mành tre như các cụ ngày xưa rất mát, mành che đc ánh nắng xuyên trực tiếp mà vẫn có kẽ hở để không khí đối lưu, không bị om nhiệt (hiệu ứng nhà kính).
Cứ tìm đc hàng mành tre tốt (tre cật già, có sơn ta hoặc Pu bảo vệ) em nghĩ cũng phải đc 5-7 năm, mành tre giá hợp lí, nên sau 5-7 năm thay mành mới cũng được.
Hoặc nếu muốn kiên cố thì dùng lam nhôm, hoặc lam gỗ

hung0406

Xe buýt
Đổi nhà đi bạn :)) :)) :)) :))
Mà dân mình cũng kỳ lạ ,luôn thích lô góc :((:((:((

Alexandre Ciskob

Xe điện
Đổi nhà đi bạn :)) :)) :)) :))
Mà dân mình cũng kỳ lạ ,luôn thích lô góc :((:((:((
Lô góc đó là chính đáng, em thấy không sai, nó có view rộng hơn, đối lưu không khí trong nhà tốt, tốt cho sức khoẻ mà. Đâu có ai muốn sống trong cái hộp không có ban công đâu.

tuctuc2010

Xe điện
Toàn các cụ tư vấn phương án đổi nhà, đổi điều hòa thì dễ quá bác chủ chắc không làm được :)
Hiện giờ có tấm ốp tường chống nóng xốp rất hiệu quả, cụ ra Cát Linh hỏi mấy hàng VLXD rồi thuê thợ thi công, ốp toàn bộ mặt trong các bức tường hướng tây, đảm bảo nhiệt độ giảm ít nhất 7-8 độ buổi chiều và tiết kiệm khá tiền điều hòa đó ah.
Toàn kính thế kia ốp chả ăn thua đâu cụ ạ

skype0211

Xe tăng
Các cụ xưa nói cấm có sai "lấy vợ hiền hòa, làm nhà hướng nam". Em rất nể các cụ có nhà hướng Tây, mùa hè nắng xiên đến tận 6-7h tối, và cực kỳ nóng.

maximax903

Xe điện
Lô góc đó là chính đáng, em thấy không sai, nó có view rộng hơn, đối lưu không khí trong nhà tốt, tốt cho sức khoẻ mà. Đâu có ai muốn sống trong cái hộp không có ban công đâu.
Em thấy căn góc được cái có nhiều view hơn, nhưng cái dở là sẽ hứng nóng & hứng mưa hắt. Nhà em căn giữa view chỉ 1 hướng, vẫn có ban công & 1 lôgia nên chỉ cần mở 2 cửa ấy thoáng ngay, nhưng bụi bặm em ko thích nên thường đóng lại.

phohien035

Xe buýt
Nhà có hệ thống rèm kéo và rèm thả rồi, nay dán thêm phim nữa có "lãng phí" ko các cụ ? Theo em nếu bắt buộc phải dán có lẽ nên chọn loại trung bình chứ ko cần loại cao cấp vì dán phim vào rồi thì cũng đã cản bớt ánh sáng 1 phần thay cho vai trò rèm hiện tại. Do vậy khi có tấm phim thì việc sử dụng rèm có lẽ cũng ít hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà chung cư tầng cao mà nhiều người toàn khuyên treo rèm ngoài?

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư thì giải nhiệt bằng cách duy nhất: bán.
Mua chỗ khác, tránh mặt hướng Tây ra thôi cụ nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà có hệ thống rèm kéo và rèm thả rồi, nay dán thêm phim nữa có "lãng phí" ko các cụ ? Theo em nếu bắt buộc phải dán có lẽ nên chọn loại trung bình chứ ko cần loại cao cấp vì dán phim vào rồi thì cũng đã cản bớt ánh sáng 1 phần thay cho vai trò rèm hiện tại. Do vậy khi có tấm phim thì việc sử dụng rèm có lẽ cũng ít hơn.
Rèm tác dụng tốt nhất là che bên ngoài, ngăn nắng mặt trời chiếu lên tường, kính,...
Còn rèm treo trong nhà có tác dụng chống chói mặt, nhiệt từ tia năng chiếu qua kính vì hiệu ứng lồng kính sẽ được nhốt trong nhà, không thể xuyên ngược lại kính để ra ngoài. Rèm+mặt trong kính vẫn nung nóng không khí trong nhà. Film sẽ đỡ hơn rèm vì dán sát tấm kính, chặn được ánh sáng lọt vào nhà, tuy có làm tấm kính nóng hơn, nhưng nhiệt sẽ thoát được 1 phần ở phía mặt ngoài của kính!

Tường căn phía tây nhà em. Giờ này thì cả tầng trên cũng cũng hết nắng rồi. Để may hơn 1 giờ em lên đo lại.

Phía trong nhà

Phía bên ngoài

Chỉnh sửa cuối:

chanquayxoan

Xe buýt
Các cụ xưa nói cấm có sai "lấy vợ hiền hòa, làm nhà hướng nam". Em rất nể các cụ có nhà hướng Tây, mùa hè nắng xiên đến tận 6-7h tối, và cực kỳ nóng.
Em rút kinh nghiệm sau lần 1 mua chung cư. Lần 2 em phang muôn lô góc, lô gia hướng Đông Nam, phòng ngủ Đông Bắc tầng cao luôn. Từ hồi đấy thì em thấy giời hè có gió thì khỏi cần quạt, đêm nằm có cái quạt treo tường cũng rét rét. Nhưng giời này thì nắng như đổ lửa, Đông Nam vẫn ko ăn thua. Nóng hầm hập. Mà mùa hè hướng Đông Bắc mặt trời chiếu chếch thành gần như hướng Đông. Đông Nam gần thành Nam, gió nóng vẫn hùa vào. Sáng ra mặt trời chiếu thẳng, nóng từ 6h sáng, thêm quả hấp hơi nữa càng kinh. Lần 3 mua nhà nữa chắc phải mua các căn gần sông với hồ thì mới tích kiệm thêm tiền điện giời hè.

haicot

Xe buýt
Chung cư căn góc với 2 ban công, các phòng đều thoáng là ổn rồi. Chung cư cá nhân tôi ưu tiên cho view thoáng đẹp, nắng chống được, view xấu thì không khắc phục được.

Chống nóng bằng cách: trồng cây leo, bạt che ban công, rèm che cửa kính (phim cách nhiệt), quạt, điều hòa.

Xe nội lước

Xe container

Các cụ dùng hệ rèm cuốn tự động Zipper để che nắng thì vô tư nhé, che nắng, cản nhiệt hiệu quả, vừa thoáng khí, gọn gàng không gian mà rất hiện đại.
Dùng động cơ và điều khiển từ xa để hoạt động.
Món này đẹp .nhưng em hỏi đắt lòi mắt..he( k biết giống loại cụ có k.điều khiển bằng cơm)

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
....May ko nghe mấy ông thợ điều hoà bảo diện tích đấy phải lắp 36k...
Cách tính vo (ko cụ thể về khối tích) thì tiêu chuẩn cứ 800BTU/m² là ok. Còn các phòng có yêu cầu đặc biệt thì sẽ cần lớn hơn, vì vậy nhà cụ ~50m² thì thợ tư vấn 36k BTU là còn thiếu chứ ko phải là muốn ăn uống j ở chỗ này cả.

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Em nhà đất, cửa hướng bắc nhưng cả mảng tường hướng tây bị dính nắng. Em đang định ốp gạch mát bên ngoài, không biết có cụ mợ nào dùng phương án này chưa? Cho em xin ít cảm nhận dược không ạ?

doping113

Xe tải
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Giải pháp triệt để thì có nhưng cụ phải chi thêm tiền, khoảng 50 tr và hy sinh diện tích góc tường phía tây + độ 7 cm. Như sau:

1. Bổ sung tường khu vực hướng Tây- nóng:
- Làm thêm 1 lớp vách thạch cao, xương thép; giữa có tấm bông thủy tinh cách nhiệt 4 cm hoặc tấm panen ( Light Weight Sandwich Panel PVC Foam Sheet for Vacuum Infusion Process). Nói chung vật liệu săn có nếu của China thì rẻ thôi.
Sau đó, sơn, dán giấy như các tường khác.
Ví dụ: https://xaylaptruonggiang.com/san-pham/chong-nong-cach-nhiet-cho-tuong-xay-gach-cong-trinh-cao-cap/
- hoặc cũng có thể mua tấm bê tông siêu bọt nhẹ công nghệ Mỹ, tỷ trọng thấp 0,35-0,9 (350-900kg/m3), vừa giúp giảm tải trọng công trình vừa làm nhà ở mát hơn. Gám lên tường như tấm thạch cao thôi.
2. Thay cửa kính ( Với vị trí cửa - chỗ được phép của chung cư) bằng kính hộp 2 lớp có khí trơ ở giữa.
Ví dụ: http://kinhhongphuc.vn/cau-tao-dac-biet-cua-kinh-hop-cach-am-cach-nhiet.htm
3. Nếu cửa không được thay thì:
- Làm hệ cửa kính hộp cách nhiệt thêm bên trong ( kính diện tích to, vách chết - không cần mở)
- Dán film chống nóng ( ví dụ: http://f4auto.vn/dan-phim-cach-nhiet-nha-kinh/) thực cũng không hiêu quả như kính hộp ( vì sẽ bị bẫy nhiệt- hiệu ứng nhà kính).
4. Dùng rèm chống nắng,v,v,,,
Các ví dụ cho dễ hiểu, không phải là quảng cáo hoặc nghĩa là ĐÃ KIỂM CHỨNG CHẤT LƯỢNG)