[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

L.C.D

Xe container
Nhà em mặt đất thoáng cả 4 bên, cửa kính toàn bộ 3 bên , còn nguyên 1 bên hướng chính tây không cửa thì ăn trọn nắng chiều từ đầu đến cuối, từ nửa tầng 1 lên nóc tầng 4.

Chiều về đúng là như vào phòng xông hơi, tường hướng tây nóng bỏng tay luôn. Em không có giải pháp che tường nào cả vì phía tây là giáp không gian nhà hàng xóm rồi. Chỉ làm 2 việc thôi: 1 là về nhà thì mở tung tất cả cửa sổ cửa đi cho thoáng. Cách này chỉ để cho không khí lưu thông chứ nguyên 1 bên nhà là tấm sưởi ấm thì mát sao nổi. 2 là tăng công suất điều hoà: Thể tích phòng chỉ cần 9k BTU trong điều kiện bình thường, thì em phải lắp máy 12k. Vào phòng bật điều hoà chế độ làm lạnh nhanh, thêm cái quạt nữa thì 5-10 phút là mát rượi. Mấy đêm nóng vừa rồi cũng vẫn chỉ để 26,5-27 độ thôi đã đủ rồi.
Nhà em cũng có cái nhà kiểu thế, biệt thự song lập, 1 mặt áp vào tường nhà bên cạnh, còn 3 mặt kính, mùa hè như cái lò nướng. Ưu điểm duy nhất của nhà nhiều kính là mùa nồm ít bị ẩm. Em thấy là nhà mới xây bây giờ dùng kính nhiều quá, đẹp thì có đẹp nhưng có lẽ là ko hợp với mùa hè của miền Bắc.

• Vodka
Reactions: LWH

ubisapro

Xe trâu
Phòng khách nhà cụ thớt chắc phải 100m2 thì cái điều hoà đó mới ko tải được :D

nvk155

Xe điện
e đnag chung cư đây ạ
có 1 cách hạn chế đc khá. Đầu tiên cụ dán phim kính, cụ ra mua cả cuộn về dùng nc xà phòng phun tự dán tính ra khoảng 20k/m2 thôi, dan xong sẽ giảm khoảng 30-35%. rồi làm thêm 1 lớp kính nữa (kính mỏng, rẻ xèng, làm cửa dạng trượt, ko khung cho rẻ thôi cũng đc). Cửa kính ngoài đừng đóng kín mà chỉ he hé ra thôi.
Kính lớp ngoài và phim nhiệm vụ là hấp thụ nhiệt làm không khí giữ 2 lớp kính nóng lên. Không khí này nhẹ sẽ bốc ra ngoài (cửa ngoài hé ra) ko vào nhà vì vướng lớp kính trong nhà. Dư này sẽ hạn chế thêm đc 30% nữa. Nếu giữa 2 lớp kính có rèm lá nữa thì nhà cụ như hướng nam.

Chỉnh sửa cuối:

Cavoi01

Xe tải
Em nhà đất, cửa hướng bắc nhưng cả mảng tường hướng tây bị dính nắng. Em đang định ốp gạch mát bên ngoài, không biết có cụ mợ nào dùng phương án này chưa? Cho em xin ít cảm nhận dược không ạ?
Ốp tôn xốp vừa rẻ vừa bền, lại chống thấm luôn cụ ơi

tintucvn

Xe tăng
Nếu nhà cụ nào có thể xin phép BQL tòa nhà cho thi công mặt ngoài dày thêm tầm 1-1.5cm thì xử lý nhanh gọn hiệu quả lâu dài được ạ;
Các cụ dán kín tường ngoài bằng tấm foil nhôm cách nhiệt Tarfoil của Israel (nhập của Israel, siêu bền, hệ số phản xạ nhiệt 97.4%, chỉ dày 0.35mm, giá chỉ 22-25k/m2. Dùng các loại khác ko hiệu quả vì nó làm bằng giấy trang kim gói kẹo, phản xạ nhiệt kém, nhanh hỏng). Xong đóng các thanh nẹp bằng nhôm hoặc thép, gỗ, nhựa...dày 5mm ra ngoài cách nhau tầm 60cm/thanh. Xong các cụ bắn tấm cemboard dày 5mm ra ngoài vào các nẹp đó rồi sơn lại bình thường, các thanh nẹp này có tác dụng tạo ra khoảng hở giữa tấm foil với tấm cemboard để hiệu quả phản xạ nhiệt tối ưu. Đảm bảo nắng nóng như mấy hôm vừa rồi sờ tường mát lạnh!
Vì cả khối tường chung cư dày tầm 20cm hấp thụ nhiệt cả ngày phải lên tầm 50° và giữ nhiệt đến 12h đêm cũng chưa nguội (giống như viên gạch ở Paris :P ). Khi dán tấm foil nhôm vào tường thì tia nhiệt bị phản xạ lại gần hết, chỉ mỗi tấm cemboard ở ngoài cùng chịu trận thì kệ cmn!
Phần kính cửa sổ thì phải dán phim cách nhiệt, vì kính hộp khí trơ chỉ cách nhiệt truyền dẫn, ko chống được bức xạ nhiệt nên nắng chiếu vào tia nhiệt vẫn đi qua bình thường!
cụ cho em xin cái ảnh xem tính thẩm mỹ nó thế nào với ạ

tintucvn

Xe tăng
Làm xong thì vẫn như bức tường bình thường mà cụ, vì sơn lên tấm cemboard, là tấm xi măng mỏng thôi mà
Em đang xây, để em thử một mùa coi có nóng không, nếu chịu được thì ngon, không chắc cũng phải tìm biện pháp

xedithue

Xe tăng
Nhiều cụ tư vấn vãi luyện, chung cư mà tư vấn nào là tôn lạnh tường ngoài nhà, sơn cách nhiệt tường ngoài, hẹn giờ tưới nước tường ngoài nhà😂

Cái nóng nhà cụ chủ yếu do hấp thụ nhiệt từ cửa kính vào nhà. Kéo rèm hay dán phim cũng chỉ được phần nào thôi. Thay toàn bộ kính hộp cũng chả ăn thua với cái nắng như mấy ngày hôm nay. Mà lại đắt tiền.
Giải pháp tối ưu nhất là che nắng cho cửa kính. Che bên ngoài ấy cụ, cụ làm cách nào thì làm. Cũng khó đấy.

Không rõ kính nhà cụ là cửa lùa, cửa mở ngang hay mở hắt bản lề chữ A.
Nếu là em, em chấp nhận xấu tí mùa hè này, xài tấm tráng bạc loại dùng che kính ô tô ý, tìm cách dùng dây cao su căng toàn bộ mặt ngoài cửa.
Đảm bảo không mát chặt đầu em đi🤪

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em trải nghiệm khá nhiều kiểu nhà, từ chung cư hướng nam cho tới nhà liền kề, nhà biệt thự, thì em thấy những ngày quá nóng như mấy hôm vừa rồi thì vẫn phải điều hòa. Bình thường nhà em mở hết các cửa ban công và cửa chính thì gió mát lắm, nhưng đúng là mấy ngày vừa rồi nóng quá, gió vào nhà hầm hập như gió Lào, nên em cũng phải đóng hết cửa để trong nhà đỡ nóng. Mà em quen điều hòa rồi nên giờ vào chỗ nào ko có điều hòa, người em như bị ốm.
Về khoản tập tành thì giời này tập sướng thật. Em đóng cửa, chỉ để mở cửa wc, wc lại có cửa sổ to nên có ko khí lưu thông, nhưng phòng thì vẫn đủ nóng để tập. Em tập theo bài body combat 25p ướt sũng cả đầu tóc người ngợm. Cảm giác nhẹ hết cả người vì mồ hôi vã ra như được thải độc í.
haiz, ko dịch thì ngày nào e cũng vã mồ hôi, mà dịch ko tự tập (e biết mình dễ dãi buông thả với bản thân), nên thấy chán lắm ý.

L.C.D

Xe container
haiz, ko dịch thì ngày nào e cũng vã mồ hôi, mà dịch ko tự tập (e biết mình dễ dãi buông thả với bản thân), nên thấy chán lắm ý.
Em cũng lười lắm, 1 tuần cố lắm đc 2 buổi tự tập với tv. Nhưng thế cũng cảm thấy khoẻ hơn rồi cụ ạ. Mong là phòng tập sớm mở cửa trở lại.

L.C.D

Xe container
Cụ sai lầm khi chơi 1 điều hòa tổng 54k, nếu tính ra bốn phòng ko xi nhê đâu, nhà em 5 cái mà còn phải giã 18k, còn phòng khách 24 k, tính ra công suất nhiều hơn của cụ nhưng lại tiện cái dùng đâu bật đó, như cụ bật 1 cái là cả 54k rồi còn ko cả mát
Điều hòa tổng 54k nhưng mặt lạnh 24k thì công suất là tính của mặt lạnh chỉ là 24k thôi cụ. Ko phải bật 1 máy thì tổng công suất dồn hết vào máy đó đâu.
Nhà em dùng điều hòa tổng 54k, chia ra 4 phòng: 3 PN nhỏ mỗi phòng 9000, 1 phòng khách 18k (pk nhà em hơn 40m). Bếp 30m thông với pk thì có riêng 1 máy 12k. Nhà em hướng tây bắc cũng nóng, nhưng bật điều hòa phát là mát luôn. Ngoài pk và bếp thì bật đồng thời 18k và 12k, mát rượi. Bởi vậy nếu điều hòa ko mát thì em nghĩ là điều hòa có vấn đề chứ ko phải do nhà hướng tây quá nóng.

LWH

Xe tải
Điều hòa tổng 54k nhưng mặt lạnh 24k thì công suất là tính của mặt lạnh chỉ là 24k thôi cụ. Ko phải bật 1 máy thì tổng công suất dồn hết vào máy đó đâu.
Nhà em dùng điều hòa tổng 54k, chia ra 4 phòng: 3 PN nhỏ mỗi phòng 9000, 1 phòng khách 18k (pk nhà em hơn 40m). Bếp 30m thông với pk thì có riêng 1 máy 12k. Nhà em hướng tây bắc cũng nóng, nhưng bật điều hòa phát là mát luôn. Ngoài pk và bếp thì bật đồng thời 18k và 12k, mát rượi. Bởi vậy nếu điều hòa ko mát thì em nghĩ là điều hòa có vấn đề chứ ko phải do nhà hướng tây quá nóng.
Đúng vậy đấy, bật điều hoà mà không mát thì phải xem lại cái điều hoà.
Nhà em như mô tả ở còm trước mà khiêm tốn nhận nóng thứ nhì thì chắc cũng không có cụ nào xung phong lên thứ nhất đâu, và giải pháp triệt để nhất là đổi nhà, triệt để nhì là điều hoà, thực hiện được cái nào thì thực hiện.

Chứ nhiều cụ tư vấn không thực tế, khó thực hiện và gây tốn kém. Nào là ốp tôn lạnh, dán phim, trồng cây vân vân, cứ cho là thực hiện được đi thì mỗi giải pháp ấy chỉ cải thiện được vài phần trăm rồi tổng hợp lại cũng chả đi đến đâu, lại vẫn phải nâng cấp điều hoà.

Vậy thì nâng cấp điều hoà luôn đi cho gọn, xong xuôi thì làm thêm mấy cái kia coi như râu ria cho vui, hoặc nhằm mục đích rút ruột ngân sách gấu phê duyệt gây quỹ đen, thì làm :D

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Món này đẹp .nhưng em hỏi đắt lòi mắt..he( k biết giống loại cụ có k.điều khiển bằng cơm)
Của bên em đó, chạy bằng động cơ, chạy bằng cơm thì mỗi lần kéo lên xuống chắc cụ phải tốn cả nồi cơm ý :)

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nhà đất, cửa hướng bắc nhưng cả mảng tường hướng tây bị dính nắng. Em đang định ốp gạch mát bên ngoài, không biết có cụ mợ nào dùng phương án này chưa? Cho em xin ít cảm nhận dược không ạ?
Không nên ốp gạch lên tường cụ ạ. Này đẹp trời nó rụng cả tảng mang họa vào thân.
Thích ốp thì ốp alumin, cách tường 2-3cm. Nhẹ, bền

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà em cũng có cái nhà kiểu thế, biệt thự song lập, 1 mặt áp vào tường nhà bên cạnh, còn 3 mặt kính, mùa hè như cái lò nướng. Ưu điểm duy nhất của nhà nhiều kính là mùa nồm ít bị ẩm. Em thấy là nhà mới xây bây giờ dùng kính nhiều quá, đẹp thì có đẹp nhưng có lẽ là ko hợp với mùa hè của miền Bắc.
Trước đây trong trang BĐS em viết thế này liền được mấy ông chuyên bán kinh ném cho vài núi đá.
Tụi tây lông mũi lõ xứ lạnh rất thích thứ nhà Eco, thân thiện môi trường, vì dùng kinh giúp chúng tiết kiệm rất nhiều tiền trả cho năng lượng sưởi ấm vào mùa đông. Nhưng VN nói chung, ĐBBB hay HN nói riêng thì mùa hè quá thừa năng lượng sưởi nóng. Nhìn ra xung quanh thì chỉ đi du lịch, ở 1 hay 2 hôm. cùng lắm đến 1 tuần, còn lại là hứng nóng.
Kinh gì cũng tạo ra hiệu ứng nhà kính, nắng lọt vào là năng lượng (nhiệt) được nhốt lại, không ra được. Kinh hộp 2 lớp đỡ hơn kính 1 lớp, nhưng không quá nhiều, 2 lớp kinh chỉ tránh truyền nhiệt, vì vẫn cho ánh sáng khi còn là sóng ngắn lọt qua, vào nhà nung nóng đồ vật trong nhà chuyển thành sóng nhiệt có bước rất dài không ra được nữa!
Nhà cao tầng làm cho văn phòng có thể lắp kinh cho đẹp, vì tiền điều hòa họ tính hết vào chi phí, còn nhà để ở thì tùy, quá nhiều tiền cũng được. Còn không, đủ đất cứ xây tường dầy, tốt nhất 3 lớp sẽ chắn được cả nóng hướng tây!
Nhà em cả em và bà xã tuổi phải hướng tây, nên đi tìm nhà cũng chỉ hướng tây. Cái nhà đang ở chính bây giờ chỉ hơi lệch bắc chưa tới 5o!

Hôm cuối của đợt nắng vừa rồi (20/6) em đo trên cái tường ở căn phòng phía tây (phòng này chỉ để quần áo nên không lắp điều hòa).
Em đo lúc đã tắt nắng.

Nhiệt độ mặt tường phía trong phòng

Vẫn chố tường đó, nhưng phía ngoài lan can

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Em trải nghiệm khá nhiều kiểu nhà, từ chung cư hướng nam cho tới nhà liền kề, nhà biệt thự, thì em thấy những ngày quá nóng như mấy hôm vừa rồi thì vẫn phải điều hòa. Bình thường nhà em mở hết các cửa ban công và cửa chính thì gió mát lắm, nhưng đúng là mấy ngày vừa rồi nóng quá, gió vào nhà hầm hập như gió Lào, nên em cũng phải đóng hết cửa để trong nhà đỡ nóng. Mà em quen điều hòa rồi nên giờ vào chỗ nào ko có điều hòa, người em như bị ốm.
Về khoản tập tành thì giời này tập sướng thật. Em đóng cửa, chỉ để mở cửa wc, wc lại có cửa sổ to nên có ko khí lưu thông, nhưng phòng thì vẫn đủ nóng để tập. Em tập theo bài body combat 25p ướt sũng cả đầu tóc người ngợm. Cảm giác nhẹ hết cả người vì mồ hôi vã ra như được thải độc í.
Chung cư nhà mợ chả hiểu chủ đầu tư như nào mà xây tường dày thật. Mà xây kiểu nồi đồng cối đá chứ ko như mấy chung cư hiện giờ trông mỏng manh như cái bánh đa nướng. Nhà em đang ở trộm vía hướng ĐN. Nhiều hôm trưa về nhà ăn cơm xong ngả bàn đèn làm giấc mà bật cái quạt vẫn mát, mà đấy là những hôm rất nóng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Chung cư nhà mợ chả hiểu chủ đầu tư như nào mà xây tường dày thật. Mà xây kiểu nồi đồng cối đá chứ ko như mấy chung cư hiện giờ trông mỏng manh như cái bánh đa nướng. Nhà em đang ở trộm vía hướng ĐN. Nhiều hôm trưa về nhà ăn cơm xong ngả bàn đèn làm giấc mà bật cái quạt vẫn mát, mà đấy là những hôm rất nóng đấy.
Chung cư nhà em toàn bê tông, nói chung về kết cấu là chắc chắn, thích nhất là hành lang rộng, các ban công rộng, em làm đc dãy bàn có chậu rửa bên ngoài để xử đám gà qué cá mú cho bếp trong nhà ko bị ướt át dính bẩn.

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Ốp tôn xốp vừa rẻ vừa bền, lại chống thấm luôn cụ ơi
Cái này em thấy không khả dĩ lắm về tính thẩm mỹ; nhìn nhà cứ như thùng container ấy

Không nên ốp gạch lên tường cụ ạ. Này đẹp trời nó rụng cả tảng mang họa vào thân.
Thích ốp thì ốp alumin, cách tường 2-3cm. Nhẹ, bền
Ý cụ là tấm nhôm alu ốp trong nhà ấy ạ?