[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

Alexandre Ciskob

Xe điện
Với nắng xiên trực tiếp thì rèm bên trong cửa kính chỉ hạn chế đc phần nào thôi, phòng vẫn bị hiệu ứng nhà kính, tốt nhất có cây/rèm/dàn che nắng hoặc tương tự, ko có ánh nắng xiên trực tiếp vào nhà thì tốt hơn nhiều.
Balcony hay logia các cụ chứ làm cho em cái rèm/mành che nắng, còn nếu vách kính thì có cách hi sinh 1 ít diện tích, làm thêm 1 vách kính nữa bên trong là mát đc rất nhiều, tất nhiên cái này chỉ áp dụng cho những nhà rộng thoải mái, ko care về diện tích (giống như là lùi đất lại, làm thêm cái ban công)

Laman1214

Xe buýt
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.
Cho em hỏi ngoài lề chút, nhà cụ lắp đh multi hãng nào và chi phí hết bao nhiêu ạ. Em cũng đang muốn lắp 4 mặt lạnh cho căn hộ 3PN, PK liền bếp nhà e khoảng 35m2 thì mặt 24K ổn không cụ? nhà e ko phải hướng tây.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cho em hỏi ngoài lề chút, nhà cụ lắp đh multi hãng nào và chi phí hết bao nhiêu ạ. Em cũng đang muốn lắp 4 mặt lạnh cho căn hộ 3PN, PK liền bếp nhà e khoảng 35m2 thì mặt 24K ổn không cụ? nhà e ko phải hướng tây.
Giống duện tích nhà em nhỉ. 24k k đủ. Nhà em 24k chỉ cho 2 pn và khách+bếp. 9k+9k+12k.
1 pn còn lại lắp thêm 1 điều hòa cũ.
Phòng khách+bếp 12k lúc tối xem bóng đá phải kéo 1 lúc lâu lâu mới mát.
Nhà cụ phải 36 thì mới ăn thua.

Nana2015

Xe tăng
Nhà em hướng Tây bắc, 3 phòng ngủ đều ở mặt nắng này nhưng em ko thấy nóng lắm vì các phòng đều thụt vào trong, có logia che gần kín, tường logia dày 20cm rồi đến tường phòng ngủ dày 20cm rồi đến 2 lớp rèm, có lẽ cũng chắn bớt nóng. Các phòng ngủ nhà em nhỏ, 13-18m lắp điều hoà 9000, bật lên mát luôn. Các phòng đều thụt vào so với mặt tiền toà nhà kiểu như này, tường dày và ko có kính nên chắc là đỡ nóng hơn so với nhà nhiều kính.
Đây là logia bếp nhà em khi hoàng hôn buông xuống, đẹp phết, ko thấy nóng lắm ạ
Nhà mợ là có ban công rồi mới đến phòng mình đúng ko ạ. Nhưng mà những căn khác ko có ban công thì nắng rọi thẳng tường thì làm cách nào ạ. Nhà e 2 phòng có ban công e làm bạt che kéo xuống cơ. Còn phòng còn lại thị nó lọt vào khe hút gió thì nắng k chiếu vào được

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
tầm 100m cụ ạ. cục nóng 54k tổng chia ra 4 cục lạnh 4 phòng ạ. cục lạnh PK 24k
Cụ lắp bộ điều khiển hồng ngoại, trước khi về tầm 10-15’ mở ra bấm bật trước / hoặc đặt lịch cho nó tự bật lúc 5h15 chiều là đc

L.C.D

Xe container
Nhà mợ là có ban công rồi mới đến phòng mình đúng ko ạ. Nhưng mà những căn khác ko có ban công thì nắng rọi thẳng tường thì làm cách nào ạ. Nhà e 2 phòng có ban công e làm bạt che kéo xuống cơ. Còn phòng còn lại thị nó lọt vào khe hút gió thì nắng k chiếu vào được
Nhà em có 1 phòng ko có ban công chăn, bị nắng chiếu thẳng vào nhưng bật điều hòa vài phút là mát, em nghĩ chỉ có cách bật điều hòa thôi ạ. Nhà em xây kiểu ngày xưa nên thoáng lắm, mở các cửa sổ, cửa thông phòng là gió lồng lộng cũng đỡ ngột ngạt. Mấy ngày vừa rồi thì em thấy phòng nào cũng nóng như nhau, nên em bật điều hòa hết cả nhà cho dễ chịu.

bopbi2011

Xe máy
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Em hóng cách xử lý

Nana2015

Xe tăng
Nhà em có 1 phòng ko có ban công chăn, bị nắng chiếu thẳng vào nhưng bật điều hòa vài phút là mát, em nghĩ chỉ có cách bật điều hòa thôi ạ. Nhà em xây kiểu ngày xưa nên thoáng lắm, mở các cửa sổ, cửa thông phòng là gió lồng lộng cũng đỡ ngột ngạt. Mấy ngày vừa rồi thì em thấy phòng nào cũng nóng như nhau, nên em bật điều hòa hết cả nhà cho dễ chịu.
Gió hướng tây rất to. Nhưng càng mở cửa thì càng nóng ạ. Nhà em cũng thế. Ngày đầu mở nó tạt vào mà nóng kinh khủng ngồi sofa như nướng chuối. Thế là hôm sau e phải đóng kín cửa. Mát hơn hẳn! Các bác trên nóng có tý mà đã phải hẹn điều hoà bật trước. Giờ dịch đóng cửa gym . E toàn phải tập ở nhà mà mồ hôi ra càng nhiều càng tốt. Bây giờ đến vp ngồi điều hoà. Đi trên xe ngồi điều hoà. Về nhà điều hoà nữa chắc e chết mất.

L.C.D

Xe container
Gió hướng tây rất to. Nhưng càng mở cửa thì càng nóng ạ. Nhà em cũng thế. Ngày đầu mở nó tạt vào mà nóng kinh khủng ngồi sofa như nướng chuối. Thế là hôm sau e phải đóng kín cửa. Mát hơn hẳn! Các bác trên nóng có tý mà đã phải hẹn điều hoà bật trước. Giờ dịch đóng cửa gym . E toàn phải tập ở nhà mà mồ hôi ra càng nhiều càng tốt. Bây giờ đến vp ngồi điều hoà. Đi trên xe ngồi điều hoà. Về nhà điều hoà nữa chắc e chết mất.
Em trải nghiệm khá nhiều kiểu nhà, từ chung cư hướng nam cho tới nhà liền kề, nhà biệt thự, thì em thấy những ngày quá nóng như mấy hôm vừa rồi thì vẫn phải điều hòa. Bình thường nhà em mở hết các cửa ban công và cửa chính thì gió mát lắm, nhưng đúng là mấy ngày vừa rồi nóng quá, gió vào nhà hầm hập như gió Lào, nên em cũng phải đóng hết cửa để trong nhà đỡ nóng. Mà em quen điều hòa rồi nên giờ vào chỗ nào ko có điều hòa, người em như bị ốm.
Về khoản tập tành thì giời này tập sướng thật. Em đóng cửa, chỉ để mở cửa wc, wc lại có cửa sổ to nên có ko khí lưu thông, nhưng phòng thì vẫn đủ nóng để tập. Em tập theo bài body combat 25p ướt sũng cả đầu tóc người ngợm. Cảm giác nhẹ hết cả người vì mồ hôi vã ra như được thải độc í.

boyboy1990

Xe điện
Theo em thì cụ ko nên lắp loại 1 cục nóng 4 mặt lạnh, vì multi mà sự cố là toi hết, lúc đó thì chỉ có di cư :D

114hangbong

Xe lăn
Nhà e hướng tây ui chao như cái lò. Em lắp màn trúc ngoài ban công mà k xi nhê gì. Nản quá
Cụ lắp hệ thống phun sương ngoài ban công đi. Đặt chế đọ tiếng phun 1 lần thôi. Ban công hướng Tây nhà em làm cái rèm bạt, nắng em hạ xuống cũng đỡ lắm.

camapbaby

Xe hơi
Phương án tối ưu là bán đi mua căn nào hướng Đông nam. Nhà e 3 đời buôn bds, ở đủ các loại hình nhà rồi, riêng cc mà hướng ĐN thì hè mát đông ấm. Vì mùa hè ko bị nắng chiếu còn mùa đông ăn đc nắng buổi sáng rất ấm áp. Nhà thấp tầng còn có nhà nọ nhà kia che chắn, chứ cc bị nắng hướng tây rọi thì điều hoà cực ngốn điện.

Cụ sai lầm khi chơi 1 điều hòa tổng 54k, nếu tính ra bốn phòng ko xi nhê đâu, nhà em 5 cái mà còn phải giã 18k, còn phòng khách 24 k, tính ra công suất nhiều hơn của cụ nhưng lại tiện cái dùng đâu bật đó, như cụ bật 1 cái là cả 54k rồi còn ko cả mát

dacchung

Xe tải
Mình thử bắn thanh nhôm vào tường, bắn tôn lạnh bên ngoài, mua tấm xốp rẻ tiền đút vào giữ. Kết quả là rất mát.

moonlight

Xe tăng
Nếu nhà cụ nào có thể xin phép BQL tòa nhà cho thi công mặt ngoài dày thêm tầm 1-1.5cm thì xử lý nhanh gọn hiệu quả lâu dài được ạ;
Các cụ dán kín tường ngoài bằng tấm foil nhôm cách nhiệt Tarfoil của Israel (nhập của Israel, siêu bền, hệ số phản xạ nhiệt 97.4%, chỉ dày 0.35mm, giá chỉ 22-25k/m2. Dùng các loại khác ko hiệu quả vì nó làm bằng giấy trang kim gói kẹo, phản xạ nhiệt kém, nhanh hỏng). Xong đóng các thanh nẹp bằng nhôm hoặc thép, gỗ, nhựa...dày 5mm ra ngoài cách nhau tầm 60cm/thanh. Xong các cụ bắn tấm cemboard dày 5mm ra ngoài vào các nẹp đó rồi sơn lại bình thường, các thanh nẹp này có tác dụng tạo ra khoảng hở giữa tấm foil với tấm cemboard để hiệu quả phản xạ nhiệt tối ưu. Đảm bảo nắng nóng như mấy hôm vừa rồi sờ tường mát lạnh!
Vì cả khối tường chung cư dày tầm 20cm hấp thụ nhiệt cả ngày phải lên tầm 50° và giữ nhiệt đến 12h đêm cũng chưa nguội (giống như viên gạch ở Paris :P ). Khi dán tấm foil nhôm vào tường thì tia nhiệt bị phản xạ lại gần hết, chỉ mỗi tấm cemboard ở ngoài cùng chịu trận thì kệ cmn!
Phần kính cửa sổ thì phải dán phim cách nhiệt, vì kính hộp khí trơ chỉ cách nhiệt truyền dẫn, ko chống được bức xạ nhiệt nên nắng chiếu vào tia nhiệt vẫn đi qua bình thường!

moonlight

Xe tăng
- Dây đồng thì theo thông số của máy thôi cụ, máy yêu cầu 12mm mà dùng 10mm hoặc ngược lại là đều dở hơi hết. Em đã có bài học về vấn đề này 1 lần rồi
- Kính 2 lớp nếu là kính dán thường (không phải kính hộp) thì cũng chẳng khác gì kính 1 lớp đâu cụ ơi
Kính hộp mà nắng chiếu trực tiếp cũng vô tác dụng cụ ạ, vì nó ko ngăn được bức xạ nhiệt! Ánh nắng từ Mặt Trời xuống Trái Đất đi mất gần 1ph trong chân không mà có mát đâu huống hồ kính hộp dày có 2cm :D Trường hợp này chỉ dán phim phản xạ nhiệt thôi!

LWH

Xe tải
Nhà em mặt đất thoáng cả 4 bên, cửa kính toàn bộ 3 bên , còn nguyên 1 bên hướng chính tây không cửa thì ăn trọn nắng chiều từ đầu đến cuối, từ nửa tầng 1 lên nóc tầng 4.

Chiều về đúng là như vào phòng xông hơi, tường hướng tây nóng bỏng tay luôn. Em không có giải pháp che tường nào cả vì phía tây là giáp không gian nhà hàng xóm rồi. Chỉ làm 2 việc thôi: 1 là về nhà thì mở tung tất cả cửa sổ cửa đi cho thoáng. Cách này chỉ để cho không khí lưu thông chứ nguyên 1 bên nhà là tấm sưởi ấm thì mát sao nổi. 2 là tăng công suất điều hoà: Thể tích phòng chỉ cần 9k BTU trong điều kiện bình thường, thì em phải lắp máy 12k. Vào phòng bật điều hoà chế độ làm lạnh nhanh, thêm cái quạt nữa thì 5-10 phút là mát rượi. Mấy đêm nóng vừa rồi cũng vẫn chỉ để 26,5-27 độ thôi đã đủ rồi.

L.C.D

Xe container
Vừa thấy bên topic kia mợ nói mợ bị xoang, bị xoang em thấy kỵ nhất điều hoà.
Em ko bị xoang mà em bị dị ứng cụ ạ. Em chỉ bị ngứa mũi chảy nc mũi hắt hơi 1 lúc là hết. Em đặc biệt nhạy cảm với bụi, thỉnh thoảng em phải tìm tài liệu, chúi đầu vào góc có nhiều tài liệu để lâu phủ bụi thì em hắt hơi chảy nc mũi ko thể ngừng. Còn nếu ko khí cứ bình thường trong lành thì em ổn mà.