[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này em thấy không khả dĩ lắm về tính thẩm mỹ; nhìn nhà cứ như thùng container ấy

Ý cụ là tấm nhôm alu ốp trong nhà ấy ạ?
Em nghĩ ốp ngoài tường. Thi công hơi khó cụ nhỉ. Nhưng thấy cc họ dán phản quang phía vách kính dc. Chắc ốp tường dc. Xương cách tường 2 cm mát quanh năm.

piedaide

Xe tải
Hay cụ ốp gỗ kiểu như nhà em. Dùng gỗ cao su chịu nhệt tốt. Cẩn thận giữa cho lớp xốp foam mấy ly.
đừng nhét foam thường vì cháy thì đượm lắm. Nhét bông thủy tinh,bên làm Thạch cao hay dùng. An toàn hơn. Và phải làm kỹ tránh thành chỗ chuột làm tổ (mùa đông)

Studer

Xe tăng
Cây xanh là muôn năm , chỉ có bóng cây xanh là nghìn đời vẫn còn nguyên giá trị
Nếu đã để ánh nắng mặt trời hun trực tiếp vào tường rồi thì mọi biện pháp còn lại chỉ là chữa phần ngọn . Tuy nhiên vẫn phải trình tự thống kê các giải pháp gọi là phần ngọn này theo thứ tự ưu tiên vì nhiều trường hợp không có điều kiện trồng cây xanh
- Tường dày , tường 40 cm của Pháp hay xây thời xưa chẳng hạn , loạ này giờ không ai có điều kiện mà làm nữa nên cũng đành ngậm ngùi thôi
- Tường 2 lớp , kiểu xây không dày như của Pháp nhưng có khe ở giữa cũng rất hiệu quả
- Bắn thêm lớp gỗ trong phòng cũng là giải pháp xử lý hay , ở giữa tường và lớp gỗ này có khoảng trống vài cm
Còn nếu tường kính thì thực sự thảm hoạ , phong cách lắp kính làm vách ngăn , làm tường chắn để có view đẹp , nhiều ánh sáng là mốt thời thượng , theo em nó phù hợp cửa hàng , siêu thị chứ không phù hợp nhà ở . Khi đã dùng vách kính thì phải dùng rèm , dán film , tăng công suất điều hoà ... vv rất tốn kém mà hiệu quả không nhiều

pisces_hn

Xe container
Cây xanh là muôn năm , chỉ có bóng cây xanh là nghìn đời vẫn còn nguyên giá trị
Nếu đã để ánh nắng mặt trời hun trực tiếp vào tường rồi thì mọi biện pháp còn lại chỉ là chữa phần ngọn . Tuy nhiên vẫn phải trình tự thống kê các giải pháp gọi là phần ngọn này theo thứ tự ưu tiên vì nhiều trường hợp không có điều kiện trồng cây xanh
- Tường dày , tường 40 cm của Pháp hay xây thời xưa chẳng hạn , loạ này giờ không ai có điều kiện mà làm nữa nên cũng đành ngậm ngùi thôi
- Tường 2 lớp , kiểu xây không dày như của Pháp nhưng có khe ở giữa cũng rất hiệu quả
- Bắn thêm lớp gỗ trong phòng cũng là giải pháp xử lý hay , ở giữa tường và lớp gỗ này có khoảng trống vài cm
Còn nếu tường kính thì thực sự thảm hoạ , phong cách lắp kính làm vách ngăn , làm tường chắn để có view đẹp , nhiều ánh sáng là mốt thời thượng , theo em nó phù hợp cửa hàng , siêu thị chứ không phù hợp nhà ở . Khi đã dùng vách kính thì phải dùng rèm , dán film , tăng công suất điều hoà ... vv rất tốn kém mà hiệu quả không nhiều
Nhà em có cái cột ở trên bức tường hướng tây cũng 40cm đúng là nó mát không như chỗ tường.

Ngoc Que

Xe buýt
em không bình về vụ máy điều hòa không làm đủ mát, em chỉ bình luận phương án giải cái cảm giác ngột ngạt kinh khủng khi vừa về nhà, mở cửa vào thì cái bầu kk trong đó không khác gì cái lò nung. Nếu có trao đổi khí thì sẽ đỡ cái cảm giác này. Tường nóng thì chả có các nào ngoài ốp chống nóng bên ngoài
mà ốp chống nóng (áp sát) thì lại có tác dụng ngược: lâu nóng thì lâu nguội.
Dễ ợt cụ ơi. Sáng đi làm cụ mở hết cửa sổ, cửa kéo ban công ra, kéo rèm che phần vách kính hứng sáng trực tiếp để nó đỡ chiếu vào nhà. Chiều tối tắt nắng có gió thổi vào nó sẽ đẩy hơi nóng trong nhà qua cửa sổ. Cụ về là hết nóng. Chứ cụ đóng kín cửa để hơi nóng ko ra được và nó nó hấp nóng vào tường nữa thì tối về ko khác cái lò nung là đúng rồi.

Vivuvip

Xe buýt
Trồng cây, trồng cây và... trồng cây!
Nếu muốn phủ tường: trồng cây có dây leo. Vd: sử quân tử, hoàng anh, gấc, v.v...

maximax903

Xe điện
Dễ ợt cụ ơi. Sáng đi làm cụ mở hết cửa sổ, cửa kéo ban công ra, kéo rèm che phần vách kính hứng sáng trực tiếp để nó đỡ chiếu vào nhà. Chiều tối tắt nắng có gió thổi vào nó sẽ đẩy hơi nóng trong nhà qua cửa sổ. Cụ về là hết nóng. Chứ cụ đóng kín cửa để hơi nóng ko ra được và nó nó hấp nóng vào tường nữa thì tối về ko khác cái lò nung là đúng rồi.
Mở như thế nếu có mưa giông bất chợt thì ăn đủ đấy cụ ah

tokidoki

Xe hơi
Cụ chủ đã thi công phương án nào có hiệu quả chưa ạ

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hướng ấy mặt giời nung từ trưa tới chiều tối.
Điều hoà không lại,
Cây cối, phun sương khó áp dụng nếu ở chung cư.
Tốt nhất là BÁN NHÀ :P

pisces_hn

Xe container
Dán kính cửa sổ cho đỡ nóng.

nhtho

Xe buýt
các cụ thực tế đang ở nhà hướng tây, tây bắc thì chống nóng bằng cách nào đấy ạ?
mức độ thế nào, có ở dc ko ạ?
Nhà cháu lô gia hướng Nam, hơi chếch tây (10 độ), bức tường phòng ngủ bên cạnh lô gia mùa này bị nung đã thấy không khí trong phòng bí bách rồi.
Thực sự, nếu tường chính tây thì đúng là nóng lắm.
Thế nhưng mấy chung cư mới xây giờ cứ ốp kính 100% bên ngoài rồi quảng cáo đẳng cấp, kim cương,... Thật sự không biết về sau cứ dân sống thế nào.

vokycaca

Xì hơi lốp
Giờ có công nghệ công tắc smart Home rồi mà cụ còn đi hỏi thế này. Lắp đặt thì rõ đơn giản, trước khi về cứ bật điều hòa lên 30p thế là xong

bachkhoak40

Xe điện
các cụ thực tế đang ở nhà hướng tây, tây bắc thì chống nóng bằng cách nào đấy ạ?
mức độ thế nào, có ở dc ko ạ?
Em chơi xây thêm lớp tường 5cm bên trong, giữa có khe lót cách nhiệt, cửa sổ kính hộp, trần thạch cao hộp, mát rượi

30y5246

Xì hơi lốp
Kinh nghiệm: 1 dán fim phản nhiệt toàn bộ cửa kính. 2 rèm chống nóng ( giống như loại dùng máy chiếu). 3 rèm vải. Ban ngày đi làm cụ hạ hết xuống. Đảm bảo ok

buicongchuc

Xe ba gác
Hay cụ ốp gỗ kiểu như nhà em. Dùng gỗ cao su chịu nhệt tốt. Cẩn thận giữa cho lớp xốp foam mấy ly.
Bếp kiểu này chỉ bếp cafe thôi, dầu mỡ ám lên lâu ngày mất vs sinh lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều cụ tư vấn vãi luyện, chung cư mà tư vấn nào là tôn lạnh tường ngoài nhà, sơn cách nhiệt tường ngoài, hẹn giờ tưới nước tường ngoài nhà😂

Cái nóng nhà cụ chủ yếu do hấp thụ nhiệt từ cửa kính vào nhà. Kéo rèm hay dán phim cũng chỉ được phần nào thôi. Thay toàn bộ kính hộp cũng chả ăn thua với cái nắng như mấy ngày hôm nay. Mà lại đắt tiền.
Giải pháp tối ưu nhất là che nắng cho cửa kính. Che bên ngoài ấy cụ, cụ làm cách nào thì làm. Cũng khó đấy.

Không rõ kính nhà cụ là cửa lùa, cửa mở ngang hay mở hắt bản lề chữ A.
Nếu là em, em chấp nhận xấu tí mùa hè này, xài tấm tráng bạc loại dùng che kính ô tô ý, tìm cách dùng dây cao su căng toàn bộ mặt ngoài cửa.
Đảm bảo không mát chặt đầu em đi🤪
Làm mành tre cuốn 2 lớp cũng là một giải pháp :D