Khoe xe E300-W212, Chiếc xe tuổi xế chiều

F.I.A.T

Xe điện
. Để tham khảo kinh nghiệm. Nhất định khi đủ điều kiện e cũng sẽ cố múc được 1 chú w212 để trải nghiệm mới được :))) mê e nó lâu rồi nhưng điều kiện chưa cho phép. Mong bác cho thêm ae nhiều kinh nghiệm như lúc đi xem xe thì nên xem những mục nào, kiểm tra thế nào để được xe ngon...quá trình thay thế bảo dưỡng những hạng mục nào cần thiết làm ngay. Và nhất định là chi phí thay thế, sửa chữa bảo dưỡng nữa cụ ah. Rất cảm ơn cụ đã có bài viết rất hay và chất lượng cho ae tham khảo. Kính cụ 1 ly :D
Thanks cụ. Thực ra đi xem xe cũ thì nó có nhiều yếu tố lắm, chứ nó không cố định hay có bảng liệt kê cụ thể đâu cụ, em dùng qua 3 đời xe cũ nên cũng có chút kinh nghiệm thôi.
Em sẽ up các chi phí, kinh nghiệm, bệnh tật, cách sử lý các vấn đề về dòng này để các cụ tham khảo, và cũng mong các cụ đã từng sử dụng qua dòng này có những kinh nghiệm cùng up lên chia sẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

sivibi

Xe tăng
Xe của em giống hệt của cụ chủ nhưng bị mất điều khiển DVD, từ hồi mua về em chưa bật DVD bao giờ. Bây giờ em muốn mua lại cái điều khiển thì mua ở đâu và có phải code gì không để dùng được? Có cụ nào biết không ạ

Mercedes24h

Xe điện
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng- Mỹ Đình-HN
Website
mercedesmydinh.com
Cụ làm ở Mer-Andu thì ngày nào chả tiếp xúc với các loại Mer, từ A-Class cho tới Maybach luôn ấy chứ, vấn đề là cụ chấm em nào thôi nhỉ
E thích cái E300 này nhất cụ à :)

F.I.A.T

Xe điện
Xe của em giống hệt của cụ chủ nhưng bị mất điều khiển DVD, từ hồi mua về em chưa bật DVD bao giờ. Bây giờ em muốn mua lại cái điều khiển thì mua ở đâu và có phải code gì không để dùng được? Có cụ nào biết không ạ
mua mới thì chắc có mỗi cửa ship ở bển về thôi cụ. nhưng giá cũng khá chát mà chất thì chưa bít thế lào

Binchmc

Xe hơi
Xe em W212 sx năm 2012 có DVD nhg ko xem đc đĩa ko hiểu sao,ổ CD cg chỉ có 1 đĩa,e mua lại 2017

cucubi

Xe tăng
vào háng có sau 1 tháng đặt hàng và giá 8 củ chưa thuế cụ nhé, k cần code j cả, tìm mua cái cũ thôi cụ à

Ericsson337

Xe buýt
Limit Speed & Cruise Control & Drive Mode

Speed limit: Cái này gần như là đặc sản của xe Châu Âu và Mỹ, mà các xe lắp ráp trong nước đến giờ không hiểu sao có những cái tiền tỷ cũng không trang bị mà lại toàn trang bị CC. Mer trang bị tính năng này rất sớm, hình như khoảng đầu năm 2000 đã trang bị cần LIM này cho C-class, nhưng khá bảo thủ với cách bố trí là LIM và CC chung nhau ở cần nhỏ bên trái, cái này hầu như người mới lần đầu sử dụng đều gạt vào nó khi cần xinhan, mãi đến 2018 thì mới chuyển đổi cái cần này sang thành các nút bấm trên vô lăng. Tính năng LIM này em sử dụng thường xuyên và rất hiệu quả, đường xá bên mình chạy CC không thật sự hữu dụng

Chế độ lái thì có C và S, thêm tý cho có thôi chứ mặc định em toàn để C, vì S có kích hoạt cũng chỉ là sang số chậm hơn cho nó vọt nhanh thôi.

Cái LIM rất hữu dụng khi đổ đèo.

luuth

Xe hơi
Em đang đi em này sx 2011, dky 2013, tên em, luôn bảo dưỡng đình kỳ, đầy đủ, thậm chí em có giữ lại đa số các hoá đơn sửa chữa, bảo dưỡng., đã thay mâm, lốp amg chính hãng, camera lùi chính hãng, em cũng đang túc tắc tìm E400 AMG, lắp thêm car play, bác nào quan tâm thi inbox em,

vietcuongk38

Xe đạp
Em đang đi em này sx 2011, dky 2013, tên em, luôn bảo dưỡng đình kỳ, đầy đủ, thậm chí em có giữ lại đa số các hoá đơn sửa chữa, bảo dưỡng., đã thay mâm, lốp amg chính hãng, camera lùi chính hãng, em cũng đang túc tắc tìm E400 AMG, lắp thêm car play, bác nào quan tâm thi inbox em,
Cụ cho em ít thông tin ợ: vietcuongk38@gmail.com

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ chịu khó nhưng thông tin chắc nhiều cái chưa nắm rõ nên đưa ra e thấy không chuẩn. Cái đèn, cụ muốn chủ động bật pha thì vặn công tắc đèn về biểu tượng đèn Cos (trong cùng bên phải), đây là phần đèn cưỡng bức, cụ chủ động nâng hạ. Có cụ đã rep nhưng hình như cụ không hiểu nghĩa cái Manual, lại tưởng là Manual phần số thì phải.

Còn vụ auto pha, muốn xe nó auto thì công tắc đèn phải để ở vị trí A (Nấc này là Auto bật/tắt) + cần điều khiển đèn phải đẩy về phía trước giống như bật pha, xe nó mới nâng hạ pha/cos tự động khi đủ điều kiện.

F.I.A.T

Xe điện
Xe em W212 sx năm 2012 có DVD nhg ko xem đc đĩa ko hiểu sao,ổ CD cg chỉ có 1 đĩa,e mua lại 2017
Cụ thử xem là do đĩa hay do đầu DVD, thường thì đầu DVD nó nhai được hầu hết các định dạng đĩa thông dụng rồi. hôm trước em burn đĩa DVD cũng mất 2 cái mới đúng định dạng cho nó đọc, vì em lấy file trên mạng về, phải đổi đuôi, burn ra nó mới đọc được.

F.I.A.T

Xe điện
Cụ chủ chịu khó nhưng thông tin chắc nhiều cái chưa nắm rõ nên đưa ra e thấy không chuẩn. Cái đèn, cụ muốn chủ động bật pha thì vặn công tắc đèn về biểu tượng đèn Cos (trong cùng bên phải), đây là phần đèn cưỡng bức, cụ chủ động nâng hạ. Có cụ đã rep nhưng hình như cụ không hiểu nghĩa cái Manual, lại tưởng là Manual phần số thì phải.

Còn vụ auto pha, muốn xe nó auto thì công tắc đèn phải để ở vị trí A (Nấc này là Auto bật/tắt) + cần điều khiển đèn phải đẩy về phía trước giống như bật pha, xe nó mới nâng hạ pha/cos tự động khi đủ điều kiện.
Oh. Thanks cụ. em mới lấy mấy tháng mà. em nghĩ là manual là số tay mới để chứ. hi hi. mà phần đèn của Mer sử dụng khá lằng nhằng
Cụ cho em hỏi thêm tý về phần đèn LED gầm ấy, có cách nào bật riêng mình nó không nhỉ,

H1975

Xe tải
Cám ơn cụ chủ đã cho em thêm động lực để phấn đấu. Em chỉ lăn tăn mỗi vụ chi phí nuôi em nó thôi ạ.

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Em mua lại được gần 1 năm, ngoài tiền xăng và 2 lần thay dầu máy :D, còn chưa phải sửa hay nâng cấp gì cả, vẫn êm ru như lòng mẹ, công nhận yêu E300 thẹc, lành hơn TOY :D Xe em sx cuối 12/2011 và đklđ vào tháng 6/2012, về cơ bản thì giống xe cụ chủ :D và cũng có 1 số thứ khác, em sâu lên để các cụ tham khảo:
1. Màn hình thì nó là DVD nhưng chỉ dùng dc 1 đĩa, xe đứng thì xem đc hình, lăn bánh là tắt hình và còn tiếng, nếu muốn xem được thì cắm máy tính Coding là ok,
2. có 1 khe thẻ nhớ ngay dưới màn hình, lúc đầu nó là cái thẻ bản đồ, giờ em hỏi update bả đồ mất 7 củ, tiếc tiền và thấy ko cần thiết nên copy Mp3 cắm vào nghe cho đỡ buồn ngủ :D
3. Ngoài ra kết nối Bluetooth nghe gọi điện thoại, nghe nhạc ( em thấy nghe nhạc còn chất hơn usb ) và có thêm cổng usb và 1 số cổng và cap nữa nhưng nó đưa vào hộp tỳ tay chứ ko ở cốp phụ như xe cụ chủ
4. Màn hình contermet 3D điệu đà hơn tý, xe có chức năng HOLD ( giữ phanh khi dừng) ko thấy cụ chủ nhắc đến tính năng này trên xe thì ko biết đời trước có ko, tính năng này rất tiện khi dừng đèn đỏ :)
5. Tai nghe ghế sau nó dùng bluetooth, tuy nhiên vẫn có giắc 3.5 khi mất tai zin :D
6. Đen soi biển số Led, đời xe cụ chủ hình như vẫn halozen,
Khác có mỗi thế thôi các cụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

536

Xe tải
Chào các cụ

Chả là em mới lấy được 1 em E300-W212 đời 2009, em lấy từ đầu tháng 4, đến nay đi được thêm khoảng 4000km. Sau khi có thời gian trải nghiệm ngắn, em làm bài này, vừa là khoe con xe tuổi cũng xế chiều, vừa là chia sẻ thông tin chi tiết ở góc độ người dùng, dành cho cụ nào đang có nhu cầu tìm dòng này có thêm thông tin.

Trước khi chọn em cũng lăn tăn là C hay E, sau khi tham khảo thì với xe cũ tầm này thì nên cố tý lấy E-class mới có sự khác biệt rõ ràng, và máy V6-3.0 hút khí tự nhiên là sự lựa chọn tối ưu. Và em chấm con E300. Trong lúc đi tìm xe được ngồi vào con E400-AMG-2014 kết nổ đĩa, nhưng rất tiếc không vào việc được vì xe không đúng tiêu chí và sờ lại ví thì mỏng quá nên ngậm ngùi.

W212 ra đời vào tầm giữa năm 2009 để thay thế cho W211 đèn tròn có vòng đời từ 2003 đến 2008. xe em đăng ký lần đầu tháng 10/2009.

W212 bắt đầu vòng đời sản phẩm từ 2009 đến 2012 với các phiên bản lắp ráp tại Việt Nam E200, E250, E300,- elegance, E300-AMG ra cuối 2012 và bản Facelift từ 2013-2015 với các phiên bản E200, E250, E250-AMG, E400, và E400-AMG

Form dáng của W212 có nhiều góc cạnh hơn là bo tròn so với W211 và được đánh giá là trẻ trung hơn đời trước tuy nhiên vẫn chưa thể thoát ra khỏi cái dáng “ông cụ”. Nhưng cái hay của 2 đời xe này là rất dễ phân biệt C, E, và S-Class. Không giống các xe đời từ 2015 trở về đây có sự pha trộn thiết kế giữa 3 Class.

Em sẽ mô tả và đánh giá chi tiết theo từng mục nhé để các cụ tiện theo dõi.
Em nhá mấy cái ảnh đã, rảnh em up dần
Nhìn chếch 3/4 bên lái

Nhìn chếch đầu

Nhìn ngang xe

Mông với mít

Cụ mua cái ốp tay cửa ở đâu vậy