[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Nó chưa được chia làn là đúng, nó có 2 làn cũng là đúng, điều đó từ đầu tiên e đã nói vậy rồi cơ mà. Đoạn đường này chưa được chia làn như cụ nói và nó SẼ được chia làn đúng như thiết kế, nhưng hiện tại thì theo quy định nó chỉ được coi là 1 làn (theo đúng các định nghĩa và quy chuẩn hiện hành). Trách nhiệm của lái xe là tuân thủ luật - tuân thủ báo hiệu GTĐB tại thời điểm tham gia giao thông.. Thế thôi..!
Theo em biết thì có quy định về kích thường làn xe, nếu nó quá lớn (mình có thể tự chứng minh bằng đo trực tiếp) thì có thể khiếu nại đoạn đường đó thiết kế là 1 làn cho xe cơ giới không đúng tiêu chuẩn.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Cụ ví đường nội đô với đường quốc lộ thif e chịu cụ rồi.
Đường nội đô thách vàng xxx chả dám làm liều, quốc lộ nó khác cụ ạ, xxx nắm thóp được tâm lý lái xe ngại đụng chạm đến việc nộp phạt và va chạm nên dễ kiếm bánh mỳ.
Hôm đầu tháng e đi đến đầu Quảng Trị gặp 1 đc xxx vẫy xe e, e mừng rơi nước mắt, chả hiểu sao khi e dừng lại đc lại vẫy đuổi e đi, e thò đầu ra kính hỏi " có việc gì đc ơi" mà a ý cứ khua gậy đuổi xơi xơi, bực quá e nói lần sau làm ăn cẩn thận nhé đc.
Cụ về Hải Phòng hỏi hộ em cái, có mấy điểm trong nội thành toàn bắt xe máy vượt phải oto mặc dù đường chỉ có 1 làn duy nhất từ tim đường tới mép vỉa hè nhé. XXX cứ bắt đấy, ai không hiểu luật, không cứng thì nộp tiền, thậm chí họ ghi biên bản là vượt phải oto luôn cho nhanh.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ về Hải Phòng hỏi hộ em cái, có mấy điểm trong nội thành toàn bắt xe máy vượt phải oto mặc dù đường chỉ có 1 làn duy nhất từ tim đường tới mép vỉa hè nhé. XXX cứ bắt đấy, ai không hiểu luật, không cứng thì nộp tiền, thậm chí họ ghi biên bản là vượt phải oto luôn cho nhanh.
Cụ chụp giúp e cái ảnh được thì hay quá.

cuong1903

Xe tăng
XXX bắt đúng luật đấy cụ ạ. Lỗi vượt phải được tính cho xe cơ giới, nghĩa là xe máy, ô tô đều là xe cơ giới như nhau. Về bản chất, cứ vượt bên phải là khuất tầm nhìn & tiềm ẩn nhiều yếu tố nguy hiểm.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
XXX bắt đúng luật đấy cụ ạ. Lỗi vượt phải được tính cho xe cơ giới, nghĩa là xe máy, ô tô đều là xe cơ giới như nhau. Về bản chất, cứ vượt bên phải là khuất tầm nhìn & tiềm ẩn nhiều yếu tố nguy hiểm.
Đi trong nội thành bắt vậy sao được cụ, đường có cả xe đạp-xe máy-oto thì bắt lỗi đó là sai.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Cụ chụp giúp e cái ảnh được thì hay quá.
Cụ thích chụp gì ạ? Nếu muốn cụ cứ đi từ An Lão lên Kiến An và cứ bên phải đi kể cả qua oto, đến đoạn cty oto Chiến Thắng sẽ bị vẫy. Hoặc đi ngược lại từ Ngã 5 về An Lão cũng thế nhé.

cuong1903

Xe tăng
Đi trong nội thành bắt vậy sao được cụ, đường có cả xe đạp-xe máy-oto thì bắt lỗi đó là sai.
Theo luật thì không sai cụ ạ. Có điều thói quen tham gia giao thông nên cứ nghĩ nó vô lý thôi. Đúng luật, đi chậm thì phải đi vào trong, nhưng hầu như ai cũng giữ phía trái cho tiện. Muốn phạt vượt phải, trước tiên phải phạt lỗi: đi chậm hơn mà không đi về phía bên phải.

thaison2008

Xe container
Nó chẳng cần vẽ thì cũng có căn cứ xác định đường này là đường mấy làn cụ ah. Theo TCVN thì chả có cái làn đường nào rộng 8m thế này cả! Vs lại tốc độ đoạn này chắc dưới 80 km/h

Nobita VN

Xe tải
Em cũng hay chạy trên đường này.hôm em cũng vượt như cụ,xong đi lên 500m có tốp xxx An Lão.nhưng may không bị vẫy.theo em xxx bắt lỗi vượt phải là sai.mặc dù chưa có vạch đứt phân làn.nhưng QL 10 được nâng cấp mới với 2làn xe cơ giới mỗi chiều.đã có giải phân cách cứng ở giữa tim đường,mà đã có dải phân cách cứng là đường có 2làn xe cơ giới ở mỗi chiều.em đi đường này,do chưa hoàn thiện hết nên đoạn nào có giải phân cách là em đi 60 or 90 và chuyển sát mép phải đi nếu có xe ép trái và xinhan từ xa sau đó tắt xinhan đi lên.đoạn nào chưa có giải phân cách cứng thì em đi 50 or 80 và không vượt phải dù đủ rộng.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Theo luật thì không sai cụ ạ. Có điều thói quen tham gia giao thông nên cứ nghĩ nó vô lý thôi. Đúng luật, đi chậm thì phải đi vào trong, nhưng hầu như ai cũng giữ phía trái cho tiện. Muốn phạt vượt phải, trước tiên phải phạt lỗi: đi chậm hơn mà không đi về phía bên phải.
Cơ mà định nghĩa vượt phải lại chỉ cho trên làn xe cơ giới cơ.

redTop

Xe điện
Mũi tên báo phía trước được phép rẽ trái sang đường bên kia.
Còn đường này là 1 chiều và chỉ có 1 làn đường.
Cạnh mũi tên báo rẽ trái còn có mũi tên báo chỉ được đi thẳng. Cụ chấp hành cái nào? Nếu đi sang phần đường có mũi tên đi thẳng rồi rẽ trái bị xxx vịn cụ có chịu không?

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích chụp gì ạ? Nếu muốn cụ cứ đi từ An Lão lên Kiến An và cứ bên phải đi kể cả qua oto, đến đoạn cty oto Chiến Thắng sẽ bị vẫy. Hoặc đi ngược lại từ Ngã 5 về An Lão cũng thế nhé.
Cám ơn cụ.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
E đã check thông tin, rất chính xác cụ ạ. Chỉ có điều các đc chỗ đó đã bị dính mấy quả đơn rồi, nhưng khổ cái những người đâm đơn lại bị chi phối abc, lấy lại giấy tờ và miễn phạt với điều kiện tự nguyện rút đơn về, thậm chí có trường hợp còn được mời đi uống bia để hòa giải.
Thế theo cụ những người vi phạm như vậy sai hay đúng.
Họ chỉ biết được việc của họ không cần biết hậu quả của việc mình làm nó sẽ tai hại ntn. Thật uổng công người hỗ trợ pháp lý cho họ.

dexom

Xe ba gác
Cạnh mũi tên báo rẽ trái còn có mũi tên báo chỉ được đi thẳng. Cụ chấp hành cái nào? Nếu đi sang phần đường có mũi tên đi thẳng rồi rẽ trái bị xxx vịn cụ có chịu không?
Ở đây ko có vạch phân làn nên hiểu là vừa có thể rẽ trái vừa có thể đi thằng. Xxx sẽ ko bắt cụ đc.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
E đã check thông tin, rất chính xác cụ ạ. Chỉ có điều các đc chỗ đó đã bị dính mấy quả đơn rồi, nhưng khổ cái những người đâm đơn lại bị chi phối abc, lấy lại giấy tờ và miễn phạt với điều kiện tự nguyện rút đơn về, thậm chí có trường hợp còn được mời đi uống bia để hòa giải.
Thế theo cụ những người vi phạm như vậy sai hay đúng.
Họ chỉ biết được việc của họ không cần biết hậu quả của việc mình làm nó sẽ tai hại ntn. Thật uổng công người hỗ trợ pháp lý cho họ.
Vâng, chán như vậy đấy, trước chưa biết OF (4-5 năm rồi) em cũng bị 1 phát và không cãi lý được, cuối cùng xin biên bản đi nộp kho bạc.

redTop

Xe điện
Ở đây ko có vạch phân làn nên hiểu là vừa có thể rẽ trái vừa có thể đi thằng. Xxx sẽ ko bắt cụ đc.
Thế là cụ hiểu vạch "mũi tên rẽ trái và đi thẳng" và vạch "mũi tên đi thẳng" có ý nghĩa giống nhau?