[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cái đường trước cửa cty em, được làm từ thời Pháp, mọi cái giữ nguyên - trừ lớp nhựa đường bề mặt. Mấy ông Giao thông đến cắm vài cái biển ở hai đầu. Công an đến phạt. Chả cần biết TCVN là cái chi sất, và đường này có đạt TCVN không?
Câu chuyện của cụ cũng giống như trường hợp mang mấy cái biển đường cao tốc… cắm vào giữa đường trâu bò đi để phạt người đi bộ ấy mà. Đọc Luật GTĐB mà em đếm được những 22 từ “tiêu chuẩn”, 5 từ “quy chuẩn”, có liên quan gì đến TCVN không nhỉ? Thế mà em cứ nghĩ cái gì được đặt tên, được định nghĩa cũng phải liên quan chặt chẽ, thống nhất và phù hợp theo quy định của luật chứ nhỉ?

Thực sự, gặp đối tượng bảo chân dùng để đi nên được đi ra ngoài đường… còn tay để ở nhà cũng được vì không dùng để đi… Thà em nói chuyện với đầu gối hay hơn, ít ra thì nó cũng không tỏ ra nguy hiểm.

dark blue

Xe tải
Câu chuyện của cụ cũng giống như trường hợp mang mấy cái biển đường cao tốc… cắm vào giữa đường trâu bò đi để phạt người đi bộ ấy mà. Đọc Luật GTĐB mà em đếm được những 22 từ “tiêu chuẩn”, 5 từ “quy chuẩn”, có liên quan gì đến TCVN không nhỉ? Thế mà em cứ nghĩ cái gì được đặt tên, được định nghĩa cũng phải liên quan chặt chẽ, thống nhất và phù hợp theo quy định của luật chứ nhỉ?

Thực sự, gặp đối tượng bảo chân dùng để đi nên được đi ra ngoài đường… còn tay để ở nhà cũng được vì không dùng để đi… Thà em nói chuyện với đầu gối hay hơn, ít ra thì nó cũng không tỏ ra nguy hiểm.
Quan điểm của cụ nhiều cái có logic, tiếp đi cụ, em thật. Nhiều khi xxx cố tình bẫy, đúng sai là 50/50, kỹ năng trình bày kém mà gặp cụ nào biết cách phân tích là móm ngay

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Em xem kỹ rồi cụ ạ. Có điều em không hiểu cái TCVN trên lý thuyết thì "can dự" gì đến cái đường đi trên thực tế. Không lẽ đường đi thực tế buộc phải đạt TCVN, không đạt TCVN thì nó...không còn là đường đi nữa??? Hoặc người ta không cho phép đi trên cái đường không đạt tiêu chuẩn???
TCVN dùng làm ký hiệu tiền tố cho các bộ tiêu chuẩn quốc gia của Việt Nam. Các TCVN do Viện Tiêu chuẩn Chất lượng Việt Nam và các bộ, ngành tổ chức xây dựng, Bộ Khoa học và Công nghệ công bố.
Hệ thống biển báo, vạch kẻ đường là 1 trong những hạng mục của việc thiết kế, thi công CTGT, bắt buộc phải theo quy chuẩn, tiêu chuẩn của các bộ, ngành đã đề ra chứ không thể thích làm thế nào thì làm.

Thằng xe tải nó chim mồi cụ rồi .... đen thôi cụ ak :D

Sales5

Xe đạp
không oan, cơ mà bác bị bẫy rồi

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của cụ nhiều cái có logic, tiếp đi cụ, em thật. Nhiều khi xxx cố tình bẫy, đúng sai là 50/50, kỹ năng trình bày kém mà gặp cụ nào biết cách phân tích là móm ngay
Hiểu đúng luật thôi, em có tự nghĩ ra được cái gì đâu :)

- Tiêu chuẩn, quy chuẩn... về kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ có thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật GTĐB không? Câu trả lời: Có

- Cơ quan quản lý, đơn vị thiết kế, đơn vị thi công... hạ tầng giao thông đường bộ có phải là đối tượng áp dụng (tuân thủ tiêu chuẩn, quy chuẩn...) của Luật GTĐB không? Câu trả lời: Có

Có ở ngay những dòng đầu tiên, chương đầu tiên của Luật GTĐB:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
không oan, cơ mà bác bị bẫy rồi
Mâu thuẫn cụ ơi: "không oan"> <"bị bẫy". Theo luật thì chỉ 1 câu đúng thôi không thể 2 câu đều đúng trừ... luật rừng.

matizer

Xe máy
Mâu thuẫn cụ ơi: "không oan"> <"bị bẫy". Theo luật thì chỉ 1 câu đúng thôi không thể 2 câu đều đúng trừ... luật rừng.
Nhân tiện cảnh báo thêm các Cụ nhé! Hải phòng không chỉ đoạn này đâu! Cũng đường 10 còn 02 đoạn có chim mồi.
Đoạn 1: gần cầu Kiền (phía An Dương)! vạch liền, tốc độ trong khu đông dân cư! cũng hay có mấy ông tải chim mồi.
Đoạn 2: Đoạn đường rẽ vào khu VSIP (núi đèo - đường 10 cũ) vạch liền khoảng 150 m - taxi làm chim mồi.
Các Cụ có dịp đi qua lưu ý đỡ mất bánh mỳ!

myname07

Xe hơi
Không còn lỗi 'vượt phải' trên một chiều đường có 2 làn trở lên
Thứ Hai, 11/07/2016 18:25 | Linh Vũ

|

(CAO) Từ ngày 1-11, trên đường mà một chiều có từ hai làn đường trở lên thì tài xế điều khiển xe chuyển sang làn bên phải để vượt xe khác không bị coi là hành vi vi phạm lỗi vượt phải.

Theo điều 14 của Luật giao thông đường bộ về "vượt xe", các phương tiện khi vượt xe khác không được phép vượt phải, trừ một số trường hợp được quy định: Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Tuy nhiên, thực tế xảy ra nhiều tình huống gây tranh cãi về việc vượt phải, vì nhiều tài xế cho rằng đó chỉ là hành động chuyển sang làn bên phải để chạy lên phía trước.

Không còn khái niệm 'vượt phải' trên một chiều đường có 2 làn trở lên - Ảnh: Internet
Về vấn đề này, mới đây, Thứ trưởng Bộ Giao thông Vận tải, Nguyễn Hồng Trường ký Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT ban hành quy chuẩn quốc gia về báo hiệu đường bộ, thay thế Thông tư năm 2012.

Quy chuẩn mới định nghĩa cụ thể khái niệm về vượt phải như sau: "Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều. Các phương tiện không được phép vượt phải nhau trừ một số trường hợp được quy định trong Luật Giao thông đường bộ”.

Như vậy, vượt phải chỉ bị cấm trên đường chỉ có 1 làn đường. Nếu đường mà một chiều có từ 2 làn đường trở lên thì khái niệm vượt phải sẽ không tồn tại. Khi đó, khái niệm này là "Xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau".

Quy chuẩn nêu rõ các phương tiện trên các làn theo cùng một chiều đường của các đường có nhiều hơn 2 làn đường mỗi chiều có thể chạy nhanh hơn nhau miễn là tuân thủ quy định về tốc độ và loại phương tiện sử dụng làn đường.

Khi chuyển làn phải tuân thủ theo quy tắc giao thông đường bộ như: chuyển làn đúng nơi theo quy định; có đầy đủ tín hiệu và chạy đúng tốc độ để vượt qua.

Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT bắt đầu có hiệu lực từ 1-11.
Cảm ơn cụ vì thông tin thật hữu ích.
Mợ thế trước giờ toàn bắt láo.

tranvinhhp

Xe hơi
các cụ cao nhân cho hỏi đường 10này thì quan huyện được làm hay quan t.p mới đc làm vậy ???

czechonline

Xe điện
Cụ bị nó ăn bẩn rồi , trước cũng có một cụ bị kiểu này nhưng cãi được vì theo quy chuẩn một làn đường rộng bao nhiêu đó , như này nó là hai làn đường rõ ràng rồi .

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
Em tìm mãi không thấy cụ chủ trả lời xem là bị phạt bao nhiêu hay xử lí như thế nào nhỉ, hóng quá.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Đường chưa kẻ vạch sao lại bắt được nhỉ, phần đường to vậy sao là 1 làn được, quy định vượt nó chỉ nói trên 1 làn thôi mà. Em nhớ không nhầm thì 1 làn đường nó chỉ to 3.7m thôi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đường chưa kẻ vạch sao lại bắt được nhỉ, phần đường to vậy sao là 1 làn được, quy định vượt nó chỉ nói trên 1 làn thôi mà. Em nhớ không nhầm thì 1 làn đường nó chỉ to 3.7m thôi.
Cụ trích hộ em quy định nào nói là đg to thì các xe đc vượt bên phải hộ em với?

lâm duệ

Xe tải
Đây là bẫy của Trạm Quang Thanh - An Lão HP. Bị giăng bẫy phải chịu. Tháng trước em cũng mới bị y hệt như cụ, e hết sức ngạc nhiên

lâm duệ

Xe tải
Em thấy bị bắt vì sai làn là công an láo rồi. Rõ ràng phân chia chiều đi thẳng + rẽ trái với làn chỉ đi thẳng, dành cho ô tô rồi. Trường hợp này cứ ý kiến này mà phang + không ký cọt cái gì cả + đứng chơi ngó nghiêng các bác thu phí là tối đa 30 phút mời cu lên đường cho sớm.
Ở HP cụ mà ko kí biên bản, thái độ cãi cọ, soi chúng nó thì dễ bị mấy thằng cò nó ra gây sự đấy

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Cụ trích hộ em quy định nào nói là đg to thì các xe đc vượt bên phải hộ em với?
Chẳng có quy định đường to thì được vượt bên phải cụ ạ, vượt phải chỉ quy định trên làn xe cơ giới, cụ hỏi khó em quá. Nếu đường đó chỉ có 1 cái làn to đùng đó thì khi tranh luận chỉ có lý sự là nó không là 1 làn xe cơ giới (vì nó to hơn quy định của 1 làn xe,...) được nên không áp dụng cấm vượt phải được, nó sẽ là làn đường hỗn hợp, mà đã hỗn hợp thì vượt phải mất tác dụng. Giống kiểu đi trong phố mà tóm vượt phải thì 2B suốt ngày bị tóm có mà toi!