[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

anhtho

Xe ngựa
Đây, đường HN toàn kiểu làn rộng, họ tiết kiệm kinh phí không kẻ vẽ rõ ràng nên luôn làm khó khăn cho lái xe. Hoặc giả có ý kiến: đường HN đông lắm, cứ đi kiểu ko vạch, lưu thông theo dòng nước chảy thì thông thoáng hơn chăng :)

Còn nhiều ví dụ lắm...

cuong1903

Xe tăng
Cụ xem đáp án ở còm trên nhé (còm 136) :)
Ý cụ là cụ thêm dữ liệu này:

Màu trắng như này 1 đi 1 về là sai chắc rồi. 1 làn sai chắc, 2 làn càng sai chắc chắn... :))
Thôi để em trả lời luôn cho đỡ mất công, cụ biết cụ sai vì sao không? Vì chưa đủ dữ kiện:
Thêm dữ kiện cho nó, ban đầu như thế này:

hoặc:

Sau đó kẻ thêm vạch đứt vào giữa tim đường:

hoặc:

Dễ quá nhể :)
Và trả lời "làn đường" hay "không làn đường" đều không đúng, vì không đủ dữ liệu về bề mặt đường rộng bao nhiêu???
Nếu đúng đó là suy nghĩ của cụ thì đúng là cụ...rảnh thật.

Khi người ta đã kẻ vạch phân làn, thì có nghĩa là nó đã "có đủ bề rộng cho xe chạy an toàn" rồi. Còn không đủ bề rộng cho xe chay an toàn thì nó không đủ điều kiện để là làn đường - và em không hiểu ý tưởng của người kẻ cái vạch (- khi nó không đủ điều kiện làn đường -) là để làm gì?
(Có khi e lại thay đổi suy nghĩ lần nữa).

anhtho

Xe ngựa
Đấy là cụ Havo đưa ra vd đg Nguyễn Trãi & đg Nguyễn Chí Thanh ko có vạch kẻ đg, em nói là 2 đg trên có vạch kẻ đg nhưng bị mờ, chứ có phải đg trong clip đâu. Đg trong clip chắc là do bên GTVT chưa kẻ vạch kẻ đg nhưng xxx dựa vào đấy đê xử lý lx, lx nào mà cứng thì ko bị phạt nhưng đa phần là bị phạt lỗi vượt bên phải, tốt nhất là gặp những trường hợp ntn thì nên cẩn thận.

Hồi em đi vào Vinh, có chỗ họ cào vạch kẻ đg để sửa, có chỗ ko, thế mà chỗ nào vạch kẻ đg bị cào em cũng ko dám vượt phải đấy, đi xa là cứ phải cẩn thận! :)
Vưng, thì em đã nói ở trên rồi: ông nào cứng thì thắng, mềm thì thua :) luật ko rõ ràng thì càng phải cứng !

anhtho

Xe ngựa
Màu trắng như này 1 đi 1 về là sai chắc rồi. 1 làn sai chắc, 2 làn càng sai chắc chắn... :))
Thôi để em trả lời luôn cho đỡ mất công, cụ biết cụ sai vì sao không? Vì chưa đủ dữ kiện:
Thêm dữ kiện cho nó, ban đầu như thế này:

hoặc:

Sau đó kẻ thêm vạch đứt vào giữa tim đường:

hoặc:

Dễ quá nhể :)
Vớ vẩn !

rapid

Xe tải
Tháng trước em đi Hạ Long cũng gặp một số đoạn đường vừa mới làm đẹp rộng nhưng chưa kịp kẻ vạch chia làn, ngại đôi co với xxx mất thời gian nên chấp nhận bò sau mấy chiếc xe tải .

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo cụ thì các mỏ vàng Nguyễn Trãi, Hoàng Quốc Việt, Nguyễn Chí Thanh tại sao xxx ko dám kiếm ăn ạ.
Nếu đúng như cụ nói thì các đường này phải kẻ vạch, mà việc này thì quá dễ, làm trong phút mốt chứ bao lâu. Tại sao ko làm? Hay ko cần làm ạ?
Cụ ví đường nội đô với đường quốc lộ thif e chịu cụ rồi.
Đường nội đô thách vàng xxx chả dám làm liều, quốc lộ nó khác cụ ạ, xxx nắm thóp được tâm lý lái xe ngại đụng chạm đến việc nộp phạt và va chạm nên dễ kiếm bánh mỳ.
Hôm đầu tháng e đi đến đầu Quảng Trị gặp 1 đc xxx vẫy xe e, e mừng rơi nước mắt, chả hiểu sao khi e dừng lại đc lại vẫy đuổi e đi, e thò đầu ra kính hỏi " có việc gì đc ơi" mà a ý cứ khua gậy đuổi xơi xơi, bực quá e nói lần sau làm ăn cẩn thận nhé đc.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy là có yếu tố "vạch bị mờ", mờ gì mà mờ thế, có soi kính hiển vi cũng không thấy vết :)
Ý là, theo luật là vạch phải đủ rõ cho lái xe có thể tác nghiệp. Nếu ko đủ rõ thì coi như ko có vạch. Cũng giống như các loại biển báo giao thông.
Có lần em vào Đà Nẵng, thấy họ kẻ lại vạch vôi, mà vạch cũ còn khá rõ, em chợt nghĩ: sao họ ko mang mấy vạch cũ ra HN vẫn dùng được cả năm nữa chứ bỏ đi phí quá :)
Thế mà e thấy đa số vạch ở Đà Nẵng cũng chưa chuẩn đâu ợ.
Được mỗi mấy đoạn phố ven biển.

NgocThang1901

Đi bộ
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Cụ lưu ý, nếu có đường có phân làn thành hai hoặc ba làn, có vạch đứt giữa các làn thì cụ vượt vô tư, nhưng chỉ có một làn như trên cam của cụ cho thấy cụ vượt như thế là sai đấy cụ ơi.
Chúc cụ luôn an toàn.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là cụ thêm dữ liệu này:

Và trả lời "làn đường" hay "không làn đường" đều không đúng, vì không đủ dữ liệu về bề mặt đường rộng bao nhiêu???
Nếu đúng đó là suy nghĩ của cụ thì đúng là cụ...rảnh thật.

Khi người ta đã kẻ vạch phân làn, thì có nghĩa là nó đã "có đủ bề rộng cho xe chạy an toàn" rồi. Còn không đủ bề rộng cho xe chay an toàn thì nó không đủ điều kiện để là làn đường - và em không hiểu ý tưởng của người kẻ cái vạch (- khi nó không đủ điều kiện làn đường -) là để làm gì?
(Có khi e lại thay đổi suy nghĩ lần nữa).
Đấy chính là khái niệm “làn đường” mà các cụ bỏ qua, khái niệm “làn đường” (làn xe) trong cả Luật GTĐB và QC41/2016 đều không nhắc đến “vạch phân làn” nhé, nhưng có 1 quy định nêu rất rõ là “bề rộng” của làn đường. Bề rộng của làn đường là “đủ” nhé, tức là không có chuyện kẻ vạch để bề rộng của làn đường “thừa” hay “thiếu”.

“Đủ” ở đây là “đủ” theo quy định, không phải cứ cảm thấy “đủ” cụ nào phán hay vẽ nhăng cuội cũng được. Vậy để “đủ” theo quy định thì mời các cụ mở tiêu chuẩn TCXDVN 104:2007 và TCVN 4054:2005 ra xem nhé. Trích dẫn mà có khái niệm “làn đường” là phải đúng “làn đường” theo luật, không có chuyện làn đường bề rộng thừa hay thiếu đều được nhé :))

Còn nếu bề rộng giữa 2 vạch thừa hoặc thiếu thì dứt khoát không đúng quy định, không phải khái niệm “làn đường” theo quy định của luật, và cũng không thể căn cứ vào cái sai luật để bảo chỉ có 1 làn đường... Ai không làm đúng luật thì người đó vớ vẩn, không phải em nhé :)

cuong1903

Xe tăng
Đấy chính là khái niệm “làn đường” mà các cụ bỏ qua, khái niệm “làn đường” (làn xe) trong cả Luật GTĐB và QC41/2016 đều không nhắc đến “vạch phân làn” nhé, nhưng có 1 quy định nêu rất rõ là “bề rộng” của làn đường. Bề rộng của làn đường là “đủ” nhé, tức là không có chuyện kẻ vạch để bề rộng của làn đường “thừa” hay “thiếu”.

“Đủ” ở đây là “đủ” theo quy định, không phải cứ cảm thấy “đủ” cụ nào phán hay vẽ nhăng cuội cũng được. Vậy để “đủ” theo quy định thì mời các cụ mở tiêu chuẩn TCXDVN 104:2007 và TCVN 4054:2005 ra xem nhé. Trích dẫn mà có khái niệm “làn đường” là phải đúng “làn đường” theo luật, không có chuyện làn đường bề rộng thừa hay thiếu đều được nhé :))

Còn nếu bề rộng giữa 2 vạch thừa hoặc thiếu thì dứt khoát không đúng quy định, không phải khái niệm “làn đường” theo quy định của luật, và cũng không thể căn cứ vào cái sai luật để bảo chỉ có 1 làn đường... Ai không làm đúng luật thì người đó vớ vẩn, không phải em nhé :)

Quả thực, em không hiểu cụ đang định diễn đạt điều gì. Và điều cụ diễn đạt, đố có liên quan gì đến tình huống trong thread như thế nào...

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Quả thực, em không hiểu cụ đang định diễn đạt điều gì. Và điều cụ diễn đạt, đố có liên quan gì đến tình huống trong thread như thế nào...
Cụ không hiểu và không phân biệt được sự khác nhau giữa từ "đủ", "thiếu", "thừa" ạ? :-o

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Và cũng để cho cụ nào còn mơ hồ về khái niệm đường có 1 làn đường hoặc không đủ 2 làn đường (còn gọi là đường hẹp), em cũng trả lời luôn: Đường chỉ có 1 làn xe cơ giới thì các cụ cũng không được phép vượt trái luôn, đừng bàn đến chuyện vượt phải nhé. Phải tuân thủ xếp hàng theo biển báo hiệu và người điều khiển giao thông nhé:

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cụ Havo đưa ra vd đg Nguyễn Trãi & đg Nguyễn Chí Thanh rộng nhưng ko có vạch kẻ đg, em nói là 2 đg trên có vạch kẻ đg nhưng bị mờ, chứ có phải đg trong clip đâu. Đg trong clip chắc là do bên GTVT chưa kẻ vạch kẻ đg nhưng xxx dựa vào đấy đê xử lý lx, lx nào mà cứng thì ko bị phạt nhưng đa phần là bị phạt lỗi vượt bên phải, tốt nhất là gặp những trường hợp ntn thì nên cẩn thận.

Hồi em đi vào Vinh, có chỗ họ cào vạch kẻ đg để sửa, có chỗ ko, thế mà chỗ nào vạch kẻ đg bị cào em cũng ko dám vượt phải đấy, đi xa là cứ phải cẩn thận! :)
Giờ nộp phạt và nhận giấy tờ qua bưu điện rồi không phải ngại cụ ơi.
Còn khiếu kiện cũng gửi qua đường bưu điện ( theo điều 166 BLTTDS ) luôn nên càng không phải ngại.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Hê.... theo e nhớ thì ko có vạch kẻ đường thì cụ chủ đi vậy mà bị vin là thấu tình đạt lý ;))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Không có báo hiệu nào cho biết đường chỉ có 1 làn đường, nhưng tất cả các báo hiệu còn lại đều đúng quy định và đủ dữ kiện để xác định 2 làn đường: Dải phân cách giữa, bề rộng giữa 2 vạch giới hạn, vạch mũi tên chỉ hướng, vạch người đi bộ qua đường và vạch hình quả trám:

Mấy đồng chí xxx căn cứ vào báo hiệu nào nhỉ? =))

Matizcoi

Xe cút kít
Không có báo hiệu nào cho biết đường chỉ có 1 làn đường, nhưng tất cả các báo hiệu còn lại đều đúng quy định và đủ dữ kiện để xác định 2 làn đường: Dải phân cách giữa, bề rộng giữa 2 vạch giới hạn, vạch mũi tên chỉ hướng, vạch người đi bộ qua đường và vạch hình quả trám:

Mấy đồng chí xxx căn cứ vào báo hiệu nào nhỉ? =))
Em dự là căn cứ vào cái vạch chia đấy cụ, chưa có cái vạch đấy mà :D

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Bopbi_hsgs

Xe container
Giờ nộp phạt và nhận giấy tờ qua bưu điện rồi không phải ngại cụ ơi.
Còn khiếu kiện cũng gửi qua đường bưu điện ( theo điều 166 BLTTDS ) luôn nên càng không phải ngại.
Việc vượt phải (đúng luật hoặc ko đúng luật) chẳng qua là muốn đi cho nhanh, gặp những trường hợp ntn có khi lại còn mất thời gian hơn (chưa kể mất xiền), thôi em cứ cẩn thận tý! :)

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Lỗi đó không oan đâu cụ!!! Đường không có làn rõ ràng như thế bắt buộc phải vượt bên trái.