[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

Cụ chắc học qua toán phổ thông? Đã là "điều kiện" thì đáp số bắt buộc phải thoả mãn hoặc bỏ thôi, làm gì có chuyện "nên" hay "không nên". Lỗi kỹ thuật của người soạn QC41 nhưng không làm thay đổi bản chất của quy định, đây là tiêu chuẩn bắt buộc trong thiết kế đường rồi ạ, không tin đố cụ tìm được ở đâu đường đôi có dải phân cách giữa mà mỗi bên chỉ có 1 làn :)
Cám ơn cụ, Em hiểu việc này tuy nhiên em đang cân nhắc góc độ có gặp thì tranh cãi với xxx thế nào cho hợp lý. OK đoạn này em hiểu.
Vậy trong trường hợp như cụ chủ. Em thấy có 1 làn to (đang tranh cãi) và 1 làn dành cho xe cơ giới bên phải? Vậy em đang hiểu đường này vẫn đang có 2 làn rồi thì có đúng ko?

Havo

Xe điện
Cụ này chắc nghe theo 1 số cụ trên OF là đg siêu rộng thì cứ vượt bên phải thoải mái? ;))

Tuy nhiên, đg này do bên GTVT đã kẻ 2 mũi tên chỉ hướng đi nhưng chưa kẻ vạch kẻ đg, nếu cứng luật thì chưa chắc xxx phạt đc cụ.
Theo em đường siêu rộng (đủ cho 2 xe đi ngang hàng vượt nhau) thì được phép vượt phải thoải mái. Nếu cụ bảo ko được vượt thì mời cụ ra đường Nguyễn Trãi, Nguyễn Chí Thanh hay Hoàng Quốc Việt (HN) đi thử nhé ;))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
xxx rất đểu ! Đường này có 1 làn xe cơ giới, về luật là cụ chủ ko được vượt phải. Nhưng thực tế cái làn này rất rộng, thậm chí em còn nhìn thấy vẽ 2 cụm mũi tên cạnh nhau: một cái cho đi thẳng và rẽ trái, một cái cho đi thẳng, như vậy chứng tỏ cho đi 2 làn, chỉ có điều là họ chưa kẻ vạch phân làn.
Em mà như cụ thì sẽ:
1. Không vượt phải trong trường hợp như vậy. Xuống cãi dù sao cũng mất time.
2. Nếu đã trót vượt thì phải cãi: 2 cụm mũi tên là để làm gì ? và làn đường theo quy chuẩn rộng bao nhiêu mét ? Nếu đường ko theo quy chuẩn thì các anh cũng không thể bắt tôi đi theo chuẩn được, blah, blah... thắng hay thua thì còn tuỳ độ cứng của người cãi và xxx.

Mà đường 10 này xxx có mật độ rất dày, rất nhiều lỗi mà lái xe có thể dính: vượt phải, đè vạch, quá tốc... Các cụ cứ điềm đạm cho em.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo em đường siêu rộng (đủ cho 2 xe đi ngang hàng vượt nhau) thì được phép vượt phải thoải mái. Nếu cụ bảo ko được vượt thì mời cụ ra đường Nguyễn Trãi, Nguyễn Chí Thanh hay Hoàng Quốc Việt (HN) đi thử nhé ;))
Việc thực tế các phương tiện đi ntn và đi đúng luật là ko hoàn toàn giống nhau! Cụ trích giùm em theo luật: Đg siêu rộng thì các phương tiện đc phép vượt bên phải? Cụ cũng trích giùm em khái niệm ntn là đg siêu rộng? ;))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ, Em hiểu việc này tuy nhiên em đang cân nhắc góc độ có gặp thì tranh cãi với xxx thế nào cho hợp lý. OK đoạn này em hiểu.
Vậy trong trường hợp như cụ chủ. Em thấy có 1 làn to (đang tranh cãi) và 1 làn dành cho xe cơ giới bên phải? Vậy em đang hiểu đường này vẫn đang có 2 làn rồi thì có đúng ko?
Căn cứ các báo hiệu đúng quy định, đường này mỗi bên dải phân cách giữa có 2 làn xe cơ giới cùng chiều :)

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu đúng thực tế nhưng luật không có khái niệm đường siêu rộng, siêu hẹp, vì vậy cụ cứ đi bên phải đường theo đúng quy tắc chung của luật GTĐB miễn không vượt quá tốc độ tối đa cho phép. Các xe đi bên trái chậm hơn kệ nó, lúc này không có hành vi vượt phải theo quy định của luật :)

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
xxx rất đểu ! Đường này có 1 làn xe cơ giới, về luật là cụ chủ ko được vượt phải. Nhưng thực tế cái làn này rất rộng, thậm chí em còn nhìn thấy vẽ 2 cụm mũi tên cạnh nhau: một cái cho đi thẳng và rẽ trái, một cái cho đi thẳng, như vậy chứng tỏ cho đi 2 làn, chỉ có điều là họ chưa kẻ vạch phân làn.
Em mà như cụ thì sẽ:
1. Không vượt phải trong trường hợp như vậy. Xuống cãi dù sao cũng mất time.
2. Nếu đã trót vượt thì phải cãi: 2 cụm mũi tên là để làm gì ? và làn đường theo quy chuẩn rộng bao nhiêu mét ? Nếu đường ko theo quy chuẩn thì các anh cũng không thể bắt tôi đi theo chuẩn được, blah, blah... thắng hay thua thì còn tuỳ độ cứng của người cãi và xxx.

Mà đường 10 này xxx có mật độ rất dày, rất nhiều lỗi mà lái xe có thể dính: vượt phải, đè vạch, quá tốc... Các cụ cứ điềm đạm cho em.
Khẳng định "Đường này có 1 làn xe cơ giới" thì chứng minh đi cụ, không nói suông :)

anhtho

Xe ngựa
Khẳng định "Đường này có 1 làn xe cơ giới" thì chứng minh đi cụ, không nói suông :)
Thì người trần mắt thịt sẽ nhìn thấy ngay đường có 1 làn cơ giới và 1 làn bên phải cho xe thô sơ đó cụ :) Ít ra là theo vạch vôi nó thế !.

anhtho

Xe ngựa
Vậy theo cụ thì các mỏ vàng Nguyễn Trãi, Hoàng Quốc Việt, Nguyễn Chí Thanh tại sao xxx ko dám kiếm ăn ạ.
Nếu đúng như cụ nói thì các đường này phải kẻ vạch, mà việc này thì quá dễ, làm trong phút mốt chứ bao lâu. Tại sao ko làm? Hay ko cần làm ạ?
Em cũng bức xúc đoạn đường này từ lâu. Vấn đề là xxx ko dám làm vì đường quá sai quy chuẩn, nhiều lúc như cái sân bóng, chẳng có tí vạch đường nào. Vả lại đường đông, nếu mọi người ko vượt phải thì đi thế nào được nếu có 1 chú đi chậm ở sát trái ??

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo cụ thì các mỏ vàng Nguyễn Trãi, Hoàng Quốc Việt, Nguyễn Chí Thanh tại sao xxx ko dám kiếm ăn ạ.
Nếu đúng như cụ nói thì các đường này phải kẻ vạch, mà việc này thì quá dễ, làm trong phút mốt chứ bao lâu. Tại sao ko làm? Hay ko cần làm ạ?
xxx không dám làm ăn vì không có báo hiệu nào theo quy định của luật cho biết các đường này có 1 làn xe cơ giới :)

Matizcoi

Xe cút kít
Các bác bị vịn thì lấy mấy lí do của bác crownchip mà nói lí em thấy ổn: về dải phân cách cứng, về mũi tên trên đường, về độ rộng của đường.
Em ít đi HD với QN, cơ mà nghe dân tình đồn thổi thì đời sống cam lộ ở đấy chán nhở :D

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Thì người trần mắt thịt sẽ nhìn thấy ngay đường có 1 làn cơ giới và 1 làn bên phải cho xe thô sơ đó cụ :) Ít ra là theo vạch vôi nó thế !.
Vạch vôi nó thế thì mời cụ trả lời câu hỏi ở còm 114 (vì chưa thấy ai trả lời được): Đường này có chia làn hay không? Nếu chia làn thì có mấy làn đường?

Bopbi_hsgs

Xe container
Đg Nguyễn Trãi & Nguyễn Chí Thanh có kẻ vạch kẻ đg đấy nhưng bị mờ, đg Nguyễn Trãi chắc do thi công đg sắt trên cao chưa xong & chưa rải lại bê tông nhựa Asphalt nên bên GTVT chưa kẻ lại vạch kẻ đg thôi.

Xxx HN ko xử lý các xe vượt bên phải tại những đg đấy do đg chưa thi công xong và chưa đc kẻ đầy đủ vạch kẻ đg chứ ko phải là theo luật đg rộng thì ko phạt đc các xe vượt bên phải; gần Trung ương và nhiều cơ quan báo đài nên xxx HN ko thể làm ẩu đc, nhưng các địa phương khác thì họ cứ theo luật mà xử lý, bất cập hay ko họ ko cần biết, thậm chí họ còn cố tình chọn những vị trí bất cập để xử lý lx như clip trên.

anhtho

Xe ngựa
Vạch vôi nó thế thì mời cụ trả lời câu hỏi ở còm 114 (vì chưa thấy ai trả lời được): Đường này có chia làn hay không? Nếu chia làn thì có mấy làn đường?
Em ko thích đi vào chi tiết. Nhưng nhìn vạch vôi dư lày thì có thể đoán đường 2 làn, 1 đi, một về. Nếu có dải phân cách cứng thì là 2 làn cùng chiều.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Em ko thích đi vào chi tiết. Nhưng nhìn vạch vôi dư lày thì có thể đoán đường 2 làn, 1 đi, một về. Nếu có dải phân cách cứng thì là 2 làn cùng chiều.
Màu trắng như này 1 đi 1 về là sai chắc rồi. 1 làn sai chắc, 2 làn càng sai chắc chắn... :))
Thôi để em trả lời luôn cho đỡ mất công, cụ biết cụ sai vì sao không? Vì chưa đủ dữ kiện:
Thêm dữ kiện cho nó, ban đầu như thế này:

hoặc:

Sau đó kẻ thêm vạch đứt vào giữa tim đường:

hoặc:

Dễ quá nhể :)

anhtho

Xe ngựa
Đg Nguyễn Trãi & Nguyễn Chí Thanh có kẻ vạch kẻ đg đấy nhưng bị mờ, đg Nguyễn Trãi chắc do thi công đg sắt trên cao chưa xong & chưa rải lại bê tông nhựa Asphalt nên bên GTVT chưa kẻ lại vạch kẻ đg thôi.

Xxx HN ko xử lý các xe vượt bên phải tại những đg đấy do đg chưa thi công xong và chưa đc kẻ đầy đủ vạch kẻ đg chứ ko phải là theo luật đg rộng thì ko phạt đc các xe vượt bên phải; gần Trung ương và nhiều cơ quan báo đài nên xxx HN ko thể làm ẩu đc, nhưng các địa phương khác thì họ cứ theo luật mà xử lý, bất cập hay ko họ ko cần biết, thậm chí họ còn cố tình chọn những vị trí bất cập để xử lý lx như clip trên.
Như vậy là có yếu tố "vạch bị mờ", mờ gì mà mờ thế, có soi kính hiển vi cũng không thấy vết :)
Ý là, theo luật là vạch phải đủ rõ cho lái xe có thể tác nghiệp. Nếu ko đủ rõ thì coi như ko có vạch. Cũng giống như các loại biển báo giao thông.
Có lần em vào Đà Nẵng, thấy họ kẻ lại vạch vôi, mà vạch cũ còn khá rõ, em chợt nghĩ: sao họ ko mang mấy vạch cũ ra HN vẫn dùng được cả năm nữa chứ bỏ đi phí quá :)

anhtho

Xe ngựa
Màu trắng như này 1 đi 1 về là sai chắc rồi. 1 làn sai chắc, 2 làn càng sai chắc chắn... :))
À quy chuẩn mới có mầu vàng. Em chưa cập nhật. Mà ở HN thì đầy nơi vẫn mầu trắng, mà mầu trắng là may lắm rồi :)

cuong1903

Xe tăng
Cụ cho em hỏi "vạch kẻ phân làn đường" là vạch nào?
Nếu nói vạch các "Vạch 9.3: Vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường" vẽ song song nhau theo chiều dọc của đường đã phân đoạn đường đó thành 2 làn: một làn dành cho xe đến nơi giao nhau thì phải đi thẳng hoặc rẽ trái, một làn dành cho xe đến nơi giao nhau phải đi thẳng thì có gì sai không?

Cụ cũng thừa nhận là xxx bắt là "quá bửn". Làm đúng luật mà "quá bửn" thì Luật có "quá bửn" không? Không ai dám bảo Luật "quá bửn" đúng không cụ.
Luật là luật. Nó bửn cũng là luật. Đấy là năng lực và cái tâm của người làm luật - không phải chủ đề chính ở đây. Ví dụ như việc: Người bi oan sai phải làm đơn đề nghị thì mới được xin lỗi ấy...
Cụ đọc 1 mà chỉ hiểu được 1/2 :)) Chưa giải nghĩa được từ em đố thì lại cứ thích đi làm thánh phán. Bây giờ không đố chữ nữa mà đố hình, đố cụ đường có vạch kẻ như thế này có được chia thành "làn đường" (làn xe) hay không? Nếu có chia làn thì đường có mấy làn?

Đây là 1 làn đường.
Cụ nói nó là 1 làn và em bảo sai, đã chứng minh nó chưa được chia làn chứ không phải là 1 làn. Cụ chả biết thì cụ phải tự nghĩ, không phải là em :)

Cụ không hứng thú với câu đố vì cụ không biết nên không thể trả lời.
Bây giờ gợi ý luôn bằng cách kẻ thêm vạch đứt ở tim đường. Hỏi thẳng cụ chứ không đố nữa, đường này có chia làn hay không? Nếu chia làn thì có mấy làn đường?

Mở rộng đối tượng xin mời tất cả các cụ, cụ nào biết câu trả lời thì hú em 1 tiếng nhá :)
Đây là 2 làn đường.
Đây cũng là 2 làn đường
.
.
.
(Lúc trước em không trả lời câu đố, vì em nhớ một câu chuyện, nôm na thế này:

Nhưng giờ em thay đổi suy nghĩ rồi, nên lại trả lời câu đố của cụ).

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Luật là luật. Nó bửn cũng là luật. Đấy là năng lực và cái tâm của người làm luật - không phải chủ đề chính ở đây. Ví dụ như việc: Người bi oan sai phải làm đơn đề nghị thì mới được xin lỗi ấy...

Đây là 1 làn đường.

Đây là 2 làn đường.

Đây cũng là 2 làn đường
.
.
.
(Lúc trước em không trả lời câu đố, vì em nhớ một câu chuyện, nôm na thế này:

Nhưng giờ em thay đổi suy nghĩ rồi, nên lại trả lời câu đố của cụ).
Cụ xem đáp án ở còm trên nhé (còm 136) :)

Bopbi_hsgs

Xe container
Như vậy là có yếu tố "vạch bị mờ", mờ gì mà mờ thế, có soi kính hiển vi cũng không thấy vết :)
Ý là, theo luật là vạch phải đủ rõ cho lái xe có thể tác nghiệp. Nếu ko đủ rõ thì coi như ko có vạch. Cũng giống như các loại biển báo giao thông.
Có lần em vào Đà Nẵng, thấy họ kẻ lại vạch vôi, mà vạch cũ còn khá rõ, em chợt nghĩ: sao họ ko mang mấy vạch cũ ra HN vẫn dùng được cả năm nữa chứ bỏ đi phí quá :)
Đấy là cụ Havo đưa ra vd đg Nguyễn Trãi & đg Nguyễn Chí Thanh rộng nhưng ko có vạch kẻ đg, em nói là 2 đg trên có vạch kẻ đg nhưng bị mờ, chứ có phải đg trong clip đâu. Đg trong clip chắc là do bên GTVT chưa kẻ vạch kẻ đg nhưng xxx dựa vào đấy đê xử lý lx, lx nào mà cứng thì ko bị phạt nhưng đa phần là bị phạt lỗi vượt bên phải, tốt nhất là gặp những trường hợp ntn thì nên cẩn thận.

Hồi em đi vào Vinh, có chỗ họ cào vạch kẻ đg để sửa, có chỗ ko, thế mà chỗ nào vạch kẻ đg bị cào em cũng ko dám vượt phải đấy, đi xa là cứ phải cẩn thận! :)