[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

xedap668

Xe buýt
Xxx bắt láo không lôi luật, QC ra thì chỉ còn cách gọi điện cho người thân thôi=))
khó phết nhỉ....nhiều lúc lôi ra đôi co cũng mệt. nhưng vì miếng cơm manh áo phải vùng dậy đấu tranh Cụ nhẩy

Trên đại lộ Thăng Long, mỗi chiều có hai con đường ngăn cách bằng thảm cỏ ở giữa. Thỉnh thoảng có khe hở (không trồng cỏ) nối thân hai con đường với nhau. Xin các cụ cho biết mình có được chuyển từ đường này sang đường kia (qua khe hở) hay không ạ? Em cám ơn các cụ!

cuong1903

Xe tăng
Quan điểm của cụ khác quá, cũng không hợp với em lắm. Theo em thật sự những đoạn ntn hoàn toàn vượt được nếu xe đi trước nhất quyết không nhường mà cứ rùa bò.
Theo quan điểm cá nhân thì khó nói lắm cụ ạ... Cá nhân em cũng thấy việc bẫy như trên là quá bửn. Nhưng luật là luật, bị bẫy thì đành chịu. Có tìm cách cãi, lách thì cũng nên đi theo hướng là tôi bị bẫy, bị cài, chứ không nên cãi chày cối rằng tôi không vi phạm.

Theo Luật, điều kiện cần (& đủ) để vượt phải không bị coi là lỗi vi phạm HC là đoạn e gạch chân đỏ ạ. Không đủ điều kiện đó thì là vi phạm lỗi vượt phải (- trừ các trường hợp không liên quan khác: xe chuyên dùng đang làm việc trên đường...).

giangthuy3108

Xe buýt
nói chung là em nhìn mà thấy chán, muốn lương thiện cũng không được. Đi đường đàng hoàng thì bị mấy thằng ích kỷ hoặc chim mồi mất dạy nó bẫy, sang bên phải đi như cụ chủ (em thấy cũng bình thường, không phải nhanh) thì bị bọn cướp ngày nó lợi dụng. Ôi thiên đường tuyệt vời, vì sao lại đến nông nỗi này cơ chứ???

Bopbi_hsgs

Xe container
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Cụ này chắc nghe theo 1 số cụ trên OF là đg siêu rộng thì cứ vượt bên phải thoải mái? ;))

Tuy nhiên, đg này do bên GTVT đã kẻ 2 mũi tên chỉ hướng đi nhưng chưa kẻ vạch kẻ đg, nếu cứng luật thì chưa chắc xxx phạt đc cụ.

redTop

Xe điện
Theo quan điểm cá nhân thì khó nói lắm cụ ạ... Cá nhân em cũng thấy việc bẫy như trên là quá bửn. Nhưng luật là luật, bị bẫy thì đành chịu. Có tìm cách cãi, lách thì cũng nên đi theo hướng là tôi bị bẫy, bị cài, chứ không nên cãi chày cối rằng tôi không vi phạm.

Theo Luật, điều kiện cần (& đủ) để vượt phải không bị coi là lỗi vi phạm HC là đoạn e gạch chân đỏ ạ. Không đủ điều kiện đó thì là vi phạm lỗi vượt phải (- trừ các trường hợp không liên quan khác: xe chuyên dùng đang làm việc trên đường...).

Cụ cho em hỏi "vạch kẻ phân làn đường" là vạch nào?
Nếu nói vạch các "Vạch 9.3: Vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường" vẽ song song nhau theo chiều dọc của đường đã phân đoạn đường đó thành 2 làn: một làn dành cho xe đến nơi giao nhau thì phải đi thẳng hoặc rẽ trái, một làn dành cho xe đến nơi giao nhau phải đi thẳng thì có gì sai không?

Cụ cũng thừa nhận là xxx bắt là "quá bửn". Làm đúng luật mà "quá bửn" thì Luật có "quá bửn" không? Không ai dám bảo Luật "quá bửn" đúng không cụ.

Đình Tuấn c5

Xe tải
Cụ bị bắt đúng trạm đầu thị trấn Vĩnh Bảo. Bị bắt là đúng vì đường to nhưng chưa kẻ phân làn nên vẫn tính là 1 làn. Nên vượt phải là bị chộp. Đen hơn là ngay trước mũi CSGT

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi "vạch kẻ phân làn đường" là vạch nào?
Nếu nói vạch các "Vạch 9.3: Vạch mũi tên chỉ hướng trên mặt đường" vẽ song song nhau theo chiều dọc của đường đã phân đoạn đường đó thành 2 làn: một làn dành cho xe đến nơi giao nhau thì phải đi thẳng hoặc rẽ trái, một làn dành cho xe đến nơi giao nhau phải đi thẳng thì có gì sai không?

Cụ cũng thừa nhận là xxx bắt là "quá bửn". Làm đúng luật mà "quá bửn" thì Luật có "quá bửn" không? Không ai dám bảo Luật "quá bửn" đúng không cụ.
Vạch mũi tên chỉ hướng không liên quan gì đến phân làn cụ ơi. Chỉ hướng là chỉ hướng, xe đi thẳng thì đi về bên phải, xe rẽ trái thì đi về bên trái, không thể cãi đó là mũi tên phân làn được. Nếu mũi tên đó phân làn được thì ranh giới làn ở chỗ nào?

Em nghĩ chửi tùy lúc thôi cụ, trường hợp này cụ chủ sai rồi.

bantaitulai

Xe tăng
Bác ko oan đâu, vì đường này nó chỉ to thôi. chứ ko có vạch đứt phân làn đường nên tính là 1 làn. 1 làn thì ko cho vượt phải

quy định có giải phân cánh cứng mặc nhiên là 2 làn ạ .nó chỉ có kẻ hay không thôi. cãi thật lực chứ lỗi này nặng cực luôn

quy định có giải phân cánh cứng mặc nhiên là 2 làn ạ .nó chỉ có kẻ hay không thôi. cãi thật lực chứ lỗi này nặng cực luôn
Ủa vậy hả bác. bác đưa cho mọi người cái dẫn chứng luôn giùm e nhé. Để sau em có gặp thì còn cãi. Cám ơn bác

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Ủa vậy hả bác. bác đưa cho mọi người cái dẫn chứng luôn giùm e nhé. Để sau em có gặp thì còn cãi. Cám ơn bác
Cụ chắc lười đọc. Thôi thì chiều cụ, mời cụ mở QC41/2016 ra, nhìn kỹ cái hình có dải phân cách giữa... 2 làn hẳn hoi nhé:

Cụ chắc lười đọc. Thôi thì chiều cụ, mời cụ mở QC41/2016 ra, nhìn kỹ cái hình có dải phân cách giữa... 2 làn hẳn hoi nhé:

Nhưng em có thấy phần nào trong QC nói là có dải phân cách cứng là mặc nhiên 2 làn đâu nhỉ?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Cụ đọc 1 mà chỉ hiểu được 1/2 :)) Chưa giải nghĩa được từ em đố thì lại cứ thích đi làm thánh phán. Bây giờ không đố chữ nữa mà đố hình, đố cụ đường có vạch kẻ như thế này có được chia thành "làn đường" (làn xe) hay không? Nếu có chia làn thì đường có mấy làn?

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Bác ko oan đâu, vì đường này nó chỉ to thôi. chứ ko có vạch đứt phân làn đường nên tính là 1 làn. 1 làn thì ko cho vượt phải
Cụ nhầm to: đường có giải phân cách cứng ở giữa bao giờ cũng có ít nhất từ 2 làn xe trở lên ạ

cdcn

Xe điện
Không còn lỗi 'vượt phải' trên một chiều đường có 2 làn trở lên
Thứ Hai, 11/07/2016 18:25 | Linh Vũ

|

(CAO) Từ ngày 1-11, trên đường mà một chiều có từ hai làn đường trở lên thì tài xế điều khiển xe chuyển sang làn bên phải để vượt xe khác không bị coi là hành vi vi phạm lỗi vượt phải.

Theo điều 14 của Luật giao thông đường bộ về "vượt xe", các phương tiện khi vượt xe khác không được phép vượt phải, trừ một số trường hợp được quy định: Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Tuy nhiên, thực tế xảy ra nhiều tình huống gây tranh cãi về việc vượt phải, vì nhiều tài xế cho rằng đó chỉ là hành động chuyển sang làn bên phải để chạy lên phía trước.

Không còn khái niệm 'vượt phải' trên một chiều đường có 2 làn trở lên - Ảnh: Internet
Về vấn đề này, mới đây, Thứ trưởng Bộ Giao thông Vận tải, Nguyễn Hồng Trường ký Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT ban hành quy chuẩn quốc gia về báo hiệu đường bộ, thay thế Thông tư năm 2012.

Quy chuẩn mới định nghĩa cụ thể khái niệm về vượt phải như sau: "Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều. Các phương tiện không được phép vượt phải nhau trừ một số trường hợp được quy định trong Luật Giao thông đường bộ”.

Như vậy, vượt phải chỉ bị cấm trên đường chỉ có 1 làn đường. Nếu đường mà một chiều có từ 2 làn đường trở lên thì khái niệm vượt phải sẽ không tồn tại. Khi đó, khái niệm này là "Xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau".

Quy chuẩn nêu rõ các phương tiện trên các làn theo cùng một chiều đường của các đường có nhiều hơn 2 làn đường mỗi chiều có thể chạy nhanh hơn nhau miễn là tuân thủ quy định về tốc độ và loại phương tiện sử dụng làn đường.

Khi chuyển làn phải tuân thủ theo quy tắc giao thông đường bộ như: chuyển làn đúng nơi theo quy định; có đầy đủ tín hiệu và chạy đúng tốc độ để vượt qua.

Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT bắt đầu có hiệu lực từ 1-11.
Nhưng đường này chỉ có 1 làn thôi cụ ạ!