[Camera] Em bị bắt lỗi vượt phải các cụ ạ

xedap668

Xe buýt
ụ không nhẫn nhịn được nên mất tiền, đường 2 làn nhưng chúng nó chưa kẻ vạch mới kẻ mũi tên, cái này cụ cãi được, nói là đường chưa hoàn thiện nên chưa được phép xử phạt, nếu không cứ xin cái BB, ghi rõ phần ý kiến là Đường chưa thi công xong nên có 2 mũi tên nhưng chưa có vạch, không công nhận lỗi.
Cụ nói rất chuẩn... học tập kinh nghiệm cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
Em thấy đoạn cụ vượt không có vạch phân làn? Đoạn khác có vạch nhưng hơi mờ. Em dự là cụ bị nó bẫy.
Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT, đường có kẻ vạch phân làn thì vượt làn bên phải không bị coi là lỗi vượt phải.

xedap668

Xe buýt
Cụ còn lăn tăn về đoạn đường đó có 1 làn hay 2 làn có thể căn cứ vào các định nghĩa làn đường sau:
1. Định nghĩa làn đường theo QC41/2016: "Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có đủ bề rộng cho xe chạy an toàn. Một phần đường xe chạy có thể có một hoặc nhiều làn đường."
Đinh nghĩa này không khẳng định làn đường được chia bằng loại vạch nào. Tức là vạch mũi tên như trong clip hoàn toàn có thể là dấu hiệu chia đoạn đó thành 2 làn.

2. Định nghĩa làn đường của CU viên, CU mà Luật VN phải tuân thủ: ""Làn đường" là bất kỳ một dải theo chiều dọc mà phần đường xe chạy được chia ra, dù được phân định bằng vạch kẻ dọc đường hay không, có chiều rộng đủ để một hàng xe cơ giới không phải là mô tô di chuyển;"
Định nghĩa này khẳng định làn đường có thể được chia không bắt buộc phải là "bằng vạch kẻ dọc đường".

Qua hai định nghĩa trên, rõ ràng là chủ thớt không có hành vi vượt phải theo định nghĩa vượt phải của QC41/2016: "Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều. Các phương tiện không được phép vượt phải nhau trừ một số trường hợp được quy định trong Luật Giao thông đường bộ.
Rất chuẩn và logic, nhưng mà lúc bị xxx vịn trả nhẽ lại lôi cái này ra ư Cụ ui và trình bầy ah...??? e muốn khi gặp xxx trường hợp này thì làm thế nào ...đỡ mất time và $

BILY.HD

Xe hơi
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Lỗi là tại cái đường, chia 2 làn thì quá nhỏ, để 1 làn thì quá to. Nên ông GT nói với ông "công chính" là k cần kẻ vạch phân làn nữa, cứ để thế để "mọi người" tùy cơ ứng biến.
Thế nên mới có từ "GT+CC"
Thực ra thì e cũng đã từng bị lỗi vượt phải kiểu như của chủ thớt, tại đường Sao Đỏ, Chí Linh, HD roài. Đường cũng to rộng, nhưng vạch thì mờ tịt và thật trùng khớp khi cũng có 1 chú xe tải cứ ìn ìn phía trước làn trái. E đành chuyển làn phải để vượt, k những vượt 1 lần mà 3 lần trên đoạn đường đó, mấy a còn cho xem lại clip hẳn hoi.

cuong1903

Xe tăng
Thì cụ cứ chỉ ra cho em 1 làn đường nào mà báo hiệu bằng 2 vạch kẻ mũi tên khác nhau và song song với nhau ở đâu trong quy định, chấp hết các loại sách vở giao thông và QC41 nhé, ăn nói phải theo luật chứ :))
Có loại làn đường được báo hiệu bằng 2 vạch kẻ mũi tên khác nhau à cụ?

Dark Man

Xe buýt
Ca này công nhận khó.
Em vừa đi HL cách đây 2 hôm, nhìn đường cũng lăn tăn nhưng đoạn này xe đông, đường nhỏ đi rất mệt nên cứ xi nhan chuyển làn rồi vượt, may ko bị vịn :(

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Có loại làn đường được báo hiệu bằng 2 vạch kẻ mũi tên khác nhau à cụ?
Có vẻ cụ không hiểu vạch mũi tên này có nghĩa gì, vậy đây là vạch chỉ hướng của làn đường hay vạch chỉ hướng của đường? Đường này có làn hay không có làn? Nếu có làn thì dựa vào báo hiệu nào để biết đường có mấy làn?

nhim bong

Xe tăng
Cái đường này giống hệt đi qua tam điệp vào thành phố Ninh Bình (qua bỉm sơn đến cầu vượt), đường to tướng mà không có vạch chia các làn, đi khó thật.

cuong1903

Xe tăng
Có vẻ cụ không hiểu vạch mũi tên này có nghĩa gì, vậy đây là vạch chỉ hướng của làn đường hay vạch chỉ hướng của đường? Đường này có làn hay không có làn? Nếu có làn thì dựa vào báo hiệu nào để biết đường có mấy làn?
Để đây và không nói gì cả:
Luật GTĐB:

QC41:2016:

NĐ46:

xich_lo_29Y

Xe tải
Xe có 1 làn đường, nên bác vượt là sai rồi.

pbvhp

Xe buýt
Lỗi là tại cái đường, chia 2 làn thì quá nhỏ, để 1 làn thì quá to. Nên ông GT nói với ông "công chính" là k cần kẻ vạch phân làn nữa, cứ để thế để "mọi người" tùy cơ ứng biến.
Thế nên mới có từ "GT+CC"
Thực ra thì e cũng đã từng bị lỗi vượt phải kiểu như của chủ thớt, tại đường Sao Đỏ, Chí Linh, HD roài. Đường cũng to rộng, nhưng vạch thì mờ tịt và thật trùng khớp khi cũng có 1 chú xe tải cứ ìn ìn phía trước làn trái. E đành chuyển làn phải để vượt, k những vượt 1 lần mà 3 lần trên đoạn đường đó, mấy a còn cho xem lại clip hẳn hoi.
Ca này công nhận khó.
Em vừa đi HL cách đây 2 hôm, nhìn đường cũng lăn tăn nhưng đoạn này xe đông, đường nhỏ đi rất mệt nên cứ xi nhan chuyển làn rồi vượt, may ko bị vịn :(
Các cụ có thấy lạ là đường dài như thế, nhưng mà cụ vượt cái là xxx biết ngay, thậm chí còn biết cụ vượt những 3 lần :D, mà lại quay được cả 3 lần.

Chỉ có thể là c.hó và chim lợn đưa người tham gia giao thông vào bẫy.

Chứ còn bình thường cả con đường, xxx nó làm sao bao quát hết để mà bắt được xe vượt phải.

Muon_biet

Xe cút kít
Em bị CSGT Hải Phòng bắt lỗi vượt phải trên đoạn đường QL10, em có bị oan không các cụ?
Cụ chủ bị oan rồi, cụ chuyển sang làn khác chứ không phải là vượt phải. Đường chưa kẻ vạch nhưng có mũi tên chỉ rõ 2 làn xe ạ.

KhanhNam68

Xe tải
Em thấy nhiều cụ cũng hay. Lỗi vượt phải rõ ràng, cho dù vì lí do gì thì cũng là đã hoàn thành lỗi vượt phải. Đằng này cứ loay hoay đổ tại bên giao thông chưa kẻ vạch....
Sống ở VN, không riêng gì giao thông trên đường, mà mọi lĩnh vực đều đang như một cái bẫy: tiêu dùng, y tế, giáo dục, đất đai, hành chính... Nên nhận ra là mình đen (vì sinh & sống ở VN) và rèn kỹ năng, tìm hiểu luật thì hơn là loay hoay đổ tại.
Quan điểm của cụ khác quá, cũng không hợp với em lắm. Theo em thật sự những đoạn ntn hoàn toàn vượt được nếu xe đi trước nhất quyết không nhường mà cứ rùa bò.

tuongnanh26

Xe tải
Em nghi con xe tải này chim lợn lắm, đúng là bọn xxx ăn bẩn thật

KhanhNam68

Xe tải

taductoan

Xe điện

Velociraptor

Xe tăng
Các cụ đi tuyến này chú ý đoạn vừa ra khỏi trạm thu phí đường 5B vào QL 10 hướng đi Đông Triều, qua cầu vượt đường 5B khoảng 100m có biển nội thị thường có 1 chốt CSGT Hải Phòng rình bắt lỗi tốc độ và vượt phải nhé, bắt liên tục hàng ngày đấy, em hay đi QN nên biết.

redTop

Xe điện
Rất chuẩn và logic, nhưng mà lúc bị xxx vịn trả nhẽ lại lôi cái này ra ư Cụ ui và trình bầy ah...??? e muốn khi gặp xxx trường hợp này thì làm thế nào ...đỡ mất time và $
Xxx bắt láo không lôi luật, QC ra thì chỉ còn cách gọi điện cho người thân thôi=))