[Thảo luận] Em bị giữ xe khi bắt sai lỗi, em phải làm thế nào

rabbit810

Xe đạp
Chào các cụ, em có chuyện này nhờ các cụ tư vấn giúp tình huống này của em.

Chả là trưa nay em đi 2B đi cafe, đi dọc phố Trần Hưng Đạo từ phía Hàng Chuối đi về ngã năm Tăng Bạt Hổ- Lê Thánh Tông. Khi qua ngã năm em không vượt đèn đỏ, sau đó rẽ trái về phía Lê Thánh Tông. Có hai đồng chí đi từ phía Viện 108 đến ngã năm rồi rẽ phải đuổi theo em ép em vào yêu cầu em xuất trình giấy tờ.

Em hỏi vì sao yêu cầu, cá vàng bảo em vượt đèn đỏ. Cá vàng thậm chí còn chỉ sai hướng đi của em. Em bảo nếu kiểm tra hành chính thì em sẽ xuất trình giấy tờ vì em có mang đầy đủ giấy tờ, có gương, cõ mũ nhưng nếu bảo em vượt đèn đỏ thì em không sai nên em không xuất trình.

Đối đáp hồi lâu, cá vàng lập biên bản và đòi thu giữ xe vi phạm. Em cáu thực vì trong 2 chú này có một chú trung sĩ ăn nói rất lấc cấc và thách thức. Em không ký biên bản cũng nhưng không đưa chìa khoá xe ra.

Khi định dắt xe đi thì em chặn xe, hô ầm lền. Mọi người xung quanh cũng xúm vào. Hai đồng chí không làm gì được bèn gọi Phường đến giúp. Có đồng chí Phường đến nhưng cũng không hỗ trợ vì thấy mọi người xung quanh bênh em ghê quá. Đồng chí CA Phường có gọi em ra khuyên nên xem tờ biên bản ghi vào đấy không đồng ý ý kiến, nhưng trong tờ biên bản chẳng có chỗ nào ghi ý kiến nên em không ghi. Em bảo vợ làm một cái biên bản riêng rồi nhờ mọi người xung quanh ký xác nhận.

Sau đó em đành để họ đưa xe em về đồn, Đội 1. Vợ chồng em đi taxi về. Sự việc cũng phải kéo dài đến cả tiếng rưỡi, lắm lúc tắc cả đường.

Nay em muốn nhờ các cụ tư vấn xem em nên làm gì ???

Lúc đấy gọi mấy số cho đường dây nóng PC67 toàn sai số hoặc không liên lạc được.

bonba40

Xe máy
Các cụ cao kiến vào giúp cụ chủ mần cái KN gửi các anh xxx thông Đ1

Thuy_CK

Xe điện
Biên bản đúng mẫu luôn có phần ghi ý kiến !

Thuy_CK

Xe điện
Khi đưa xe cụ về đồn họ có giấy tờ, văn bản gì không ?

Thuy_CK

Xe điện
Điều 125. Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính
1. Việc tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính chỉ được áp dụng trong trường hợp thật cần thiết sau đây:
a) Để xác minh tình tiết mà nếu không tạm giữ thì không có căn cứ ra quyết định xử phạt. Trường hợp tạm giữ để định giá tang vật vi phạm hành chính làm căn cứ xác định khung tiền phạt, thẩm quyền xử phạt thì áp dụng quy định của khoản 3 Điều 60 của Luật này;
b) Để ngăn chặn ngay hành vi vi phạm hành chính mà nếu không tạm giữ thì sẽ gây hậu quả nghiêm trọng cho xã hội;
c) Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 6 Điều này.

...
Việc tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính phải có quyết định bằng văn bản kèm theo biên bản tạm giữphải giao cho người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm 01 bản.

9630

Xe tăng
Cu quan trọng là lúc giữ xe cụ có giấy tờ gì ko

Lo7ingyou

Xe đạp
Giữa lòng Hà Nội mà công an còn thế này thì loạn rồi. Hóng xem vụ này sẽ thế nào để lấy kinh nghiệm vậy. Bác chủ quên ko bật cam với ghi âm à?
E đi 2b cũng băn khoăn chuyện này từ lâu: 2b hiếm khi gắn cam hành trình như 4b, nhỡ bị oan thì biết làm sao? Đành rằng việc bắt lỗi để thuyết phục phải có bằng chứng, nhưng xxx viện lý do " trực tiếp phát hiện vi phạm" theo thông tư 01/2016 BCA thì người nông dân biết làm sao? Bác Thuy_CK trả lời giúp em đc không?

Chỉnh sửa cuối:

phutrong_nguyen

Xe tăng
Hơ ... trong câu chuyện của cụ chủ thì mọi tình huống cụ đều cửa trên đúng nghĩa trước luật pháp và lý lẽ của kẻ mạnh...ấy vậy mà cụ để tình huống đi ngược hoàn toàn với đạo lý ... ae OF nhà ta mạnh về tranh luận luật mà :))

anhtho

Xe ngựa
Chắc cụ chủ hơi vượt đèn đỏ hoặc đèn vàng, chứ đi cùng dòng xe thì xxx nào ra bắt ?
Tuy nhiên, xxx ko có cam, cụ cứ yêu cầu bằng chứng (hình ảnh) là họ cũng botay.com

rabbit810

Xe đạp
Cu quan trọng là lúc giữ xe cụ có giấy tờ gì ko
Lúc đưa xe em lên không có biên bản cụ ạ.
Tuy nhiên em có chụp lại ảnh đưa xe em lên xe thùng, ngoài ra em bảo vợ viết một cái biên bản sự việc tại chỗ xin chữ ký của người dân xung quanh.

rabbit810

Xe đạp
Hơ ... trong câu chuyện của cụ chủ thì mọi tình huống cụ đều cửa trên đúng nghĩa trước luật pháp và lý lẽ của kẻ mạnh...ấy vậy mà cụ để tình huống đi ngược hoàn toàn với đạo lý ... ae OF nhà ta mạnh về tranh luận luật mà :))
Nói thực với cụ là em tiếp xúc với công an không ít lần từ Giao thông đến Hình sự, kinh tế nhưng thực là em chưa thấy một chú XXX nào xấc xược và bất chấp lý lẽ như thế. Chú này hàm trung sĩ nhưng giọng điệu cùn thì Chí Phèo gọi bằng cụ.

Các cụ dạy cãi nhau với những thằng ngu thì thắng không nổi. Em đành thuận theo số phận. Em có biên bản sự việc tại chỗ, có quay clip tất cả rồi. Chả nhẽ làm cái đơn cho mất chiến sĩ thi đua cuối năm các cụ nhỉ?

hbu082

Xe container
Ô. Nó dùng bb gì mà lại ko có phần ghi ý kiến nhể? Biên bản tự chế à?
Phần cụ ko ký là sai. Cứ ghi vào đấy ko đòng ý với lỗi vượt đèn. Cần xem hình ảnh vi phạm. Kos toẹt phát rồi lôi máy ảnh ra chụp xung quanh xe lại sau làm bằng chứng nó ko phá xe mình.

rabbit810

Xe đạp
Chắc cụ chủ hơi vượt đèn đỏ hoặc đèn vàng, chứ đi cùng dòng xe thì xxx nào ra bắt ?
Tuy nhiên, xxx ko có cam, cụ cứ yêu cầu bằng chứng (hình ảnh) là họ cũng botay.com
Em chắc chắn là em không vượt đèn đỏ cụ ạ.

Em đi từ phía Hàng Chuối về, ngược với chiều đi của xxx. Vợ chồng em đi tạt vào ăn trưa ở ngay quá phía bên kia ngã tư, nhưng đi đến giữa ngã tư thì thấy quán đóng cửa nên em rẽ trái luôn để về. Xe em hoàn toàn nằm trong ngã tư, còn chưa chạm đến vạch người đi bộ. Em chỉ không nhớ là lúc quặt em có bật signal không thôi. xxx thấy em rẽ thì tưởng em đi cùng chiều với xxx vượt đèn đỏ rẽ phải. Việc nhìn nhầm là việc em nghĩ cũng là việc khó tránh phải nhưng trong trường hợp 50/50, không chắc chắn mà xxx xử lý kiểu côn đồ làm em bức xúc quá.

rabbit810

Xe đạp
Ô. Nó dùng bb gì mà lại ko có phần ghi ý kiến nhể? Biên bản tự chế à?
Phần cụ ko ký là sai. Cứ ghi vào đấy ko đòng ý với lỗi vượt đèn. Cần xem hình ảnh vi phạm. Kos toẹt phát rồi lôi máy ảnh ra chụp xung quanh xe lại sau làm bằng chứng nó ko phá xe mình.
À có phần ghi "Ý kiến của người vi phạm" Trong khi em đã vi phạm đâu :D

phutrong_nguyen

Xe tăng
Nói thực với cụ là em tiếp xúc với công an không ít lần từ Giao thông đến Hình sự, kinh tế nhưng thực là em chưa thấy một chú XXX nào xấc xược và bất chấp lý lẽ như thế. Chú này hàm trung sĩ nhưng giọng điệu cùn thì Chí Phèo gọi bằng cụ.

Các cụ dạy cãi nhau với những thằng ngu thì thắng không nổi. Em đành thuận theo số phận. Em có biên bản sự việc tại chỗ, có quay clip tất cả rồi. Chả nhẽ làm cái đơn cho mất chiến sĩ thi đua cuối năm các cụ nhỉ?
Cụ mà bị gây khó khăn tiếp tại nơi lv tiếp theo thì cụ nên làm đơn đến cùng!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Bác có đủ ghi âm, hình ảnh lúc đó thì lên đội lại chả xin lỗi bác vội. Chú xxx cố làm vụ này là dại rồi, lbij sếp khiển trách là chắc.

HUNGSMUN

Xe container
Nếu cụ chắc chắn không vi phạm thì chiến đấu đến cùng luôn. Mong CCCM có kinh nghiệm, có hiểu biết về luật thì tư vấn cho cụ chủ để tìm lại công bằng xã hội.

sunrise8x

Xe tăng
giờ xxx hà nội có bắt xe lưu động ah

vietran

Xe ba gác
Mấy cu xxx này khả năng bắt nhầm người rồi, chắc nhìn xe giống giống người giống giống đuổi theo bắt gà hoá cuốc rồi.
Ngã tư đèn đỏ thường có cam mà k thì xung quanh đấy cũng nhiều hàng hiệu có cam.
Cụ làm đến nơi vụ này cho xxx bỏ thói coi thường pháp luật đi, bắt xe léo có biên bản đưa người ta thì khác gì ăn cướp, kể cả k ký thì cũng phải đưa người ta biên bản,