[Thảo luận] Em bị xe Mec đâm vào chiều tối nay và bực hết cả mình với cách ứng xử!

bobibo

Xe máy
Ui, Chắc Bác cũng ở Thanh Xuân năm 89 à? Năm 89 nhiều ẻm xinh mà. Không biết Bác còn nhớ Bộ đôi "bóng nhựa, bút thép" suốt ngày uýnh bi-a k ạ? Sau có 1 ẻm về Odessa, yêu lắm mà nhà cháu chẳng dám nói
Chắc là cụ nói khóa vào Thanh Xuân năm 89, khóa đi năm 89 thì chỉ biết đá cầu, đá bóng và lên thư viện ngắm mấy em Ngoại ngữ.
Còn về mợ chủ thớt xét theo ảnh này thì khó nói, có thể là "Xấu như Hoàng Thùy Linh" hoặc như "Xinh như chị Dậu", em thì nghiên về phương án thứ hai, nhưng tất nhiên là chị Dậu sau khi ép tóc.
Sửa lại câu của cụ một tý: "Загадочная красавица, была ли ты в России?"

eparch

Xe buýt
Ôi, gấu nhà thằng bạn e về lầm bầm "Hôm nay có con bé lao vào xe Mec của e, nó còn bắt e xin lỗi nữa mới điên chứ" #:-sHóa ra là mợ à? Mec sai rồi, để e về nhắn Mec alô xin lỗi mợ nhé :o)

4best

Xe đạp
Mợ chủ xinh, xe đẹp :-bd, háo hức đọc đến tận giờ mới thấy dung nhan. Tóc đẹp, miệng xinh, hiền lành, cá tính.. đấy mợ ofer là phải chuẩn thế, vote :D

MERCK

Xe hơi
Khổ thân mợ gặp phải người không biết điều. Đó là văn hóa đi xe đó. Em cũng cảm thấy buồn vì văn hóa đi xe của một số người như vậy.

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Ôi, gấu nhà thằng bạn e về lầm bầm "Hôm nay có con bé lao vào xe Mec của e, nó còn bắt e xin lỗi nữa mới điên chứ" #:-sHóa ra là mợ à? Mec sai rồi, để e về nhắn Mec alô xin lỗi mợ nhé :o)
ôi, cụ vui tính quá. Vote cụ 1 ly nhé

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
E cũng đang tham gia vào hội hóng ảnh mợ chủ thớt đây ạ, nhìn mợ chủ thớt chắc iêu lắm nhờ. Sốt ruột quá;))

Hờ hờ, e bây giờ mới vào được mạng, tiện thể chờ xem ảnh mợ chủ thớt, em khuấy động bầu ko khí 1 tý cho xôm, đỡ sốt ruột cụ nhờ. được hầu cụ là e vui rồi. Cho phép em trả lời cụ nhá.
điểm 1 và 2 : NTH đều có cắm biển nhắc lại đấy cụ ạ, và đường TDT có cắm biển giao nhau với đường ưu tiên, còn đường LT e ko thấy có biển giao nhau với đường ưu tiên, cụ xem xét lại hộ e (CỤ JINGJUN CHỤP HỘ E MẤY CÁI ẢNH LIÊN QUAN RỒI POST GIÙM E NHÁ. E Ở NƯỚC NGOÀI NÊN KO CHOẠCH ĐƯỢC Ạ)
điểm 3: trong vụ cụ đông, cái lý đấy là lý sự cùn của xxx và tòa do họ bẻ cong pháp luật để bênh nhau, cụ ko nên đưa ra ở đây
điểm 4: như em đã nói, nếu đường PH không có biển ưu tiên thì chắc chắn phải nhường, các xe ko nhường là lỗi của của người tham gia GT, và sẽ lại có vụ khác giống vụ mợ chủ thớt thôi, để tránh cắt làn thì sở GTVT buộc phải cắm biển giao nhau với đường ưu tiên(đường chính), còn họ ko cắm là do sở GTVT nghĩ ko cần.
điểm 5: nếu có biển báo đường nhánh thì nó là đường nhánh, đường phụ, còn ko có thì nó là đồng quyền
Xin được tiếp tục học hỏi từ cụ ạ

Dạ thưa cụ, không phải ông CAGT nào cũng thuộc hết luật đâu, nhất là mấy ông trẻ, nên nhiều cụ bị bắt oan gia đấy cụ à
@cụ dht : cụ chuẩn đấy cụ ạ. Luật GT của ta cũng từ tây ra mà
@các cụ: nếu ưu tiên xe chạy thẳng thì các sa hình trong luật về thứ tự các hướng xe chạy sai hết cả sao? E sợ các cụ có sự nhầm lẫn ở đây chăng?
MÀ E CŨNG THẤY LẠ, THEO NHƯ MỢ CHỦ THỚT NÓI THÌ MỢ ĐI MẸC CÓ NÓI GÌ QUÁ ĐÁNG XÔI THỊT ĐÂU MÀ CÁC CỤ XỈ VẢ KHIẾP QUÁ CƠ. E THÌ VẪN CHO RẰNG MỢ ĐI MẸC LÀ ĐI ĐÚNG ĐƯỜNG CỦA MÌNH, MỢ CHỦ THỚT KHÔNG QUAN SÁT BÊN PHẢI NÊN KHÔNG NHƯỜNG THÔI. HÊ HÊ, XIN CÁC CỤ NHẸ TAY VỚI MỢ MẸC NHÁ.
Kính cụ, vịt mà làm được như cụ nói thì tốt quá. Em nghĩ cụ làm bộ trưởng bộ GTVT thì nhà chúng cháu được nhờ lắm lắm đấy ạ.

Em có mấy cái hình trên đường NTH, các cụ nghía hộ nhà cháu xem dư thế lào nhé:

Góc phố Nguyễn Thái Học - Trịnh Hoài Đức

Góc phố Nguyễn Thái Học - Tôn Đức Thắng

Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn

Nguyễn Thái Học - Cửa Nam

bobibo

Xe máy
E cũng đang tham gia vào hội hóng ảnh mợ chủ thớt đây ạ, nhìn mợ chủ thớt chắc iêu lắm nhờ. Sốt ruột quá;))

Hờ hờ, e bây giờ mới vào được mạng, tiện thể chờ xem ảnh mợ chủ thớt, em khuấy động bầu ko khí 1 tý cho xôm, đỡ sốt ruột cụ nhờ. được hầu cụ là e vui rồi. Cho phép em trả lời cụ nhá.
điểm 1 và 2 : NTH đều có cắm biển nhắc lại đấy cụ ạ, và đường TDT có cắm biển giao nhau với đường ưu tiên, còn đường LT e ko thấy có biển giao nhau với đường ưu tiên, cụ xem xét lại hộ e (CỤ JINGJUN CHỤP HỘ E MẤY CÁI ẢNH LIÊN QUAN RỒI POST GIÙM E NHÁ. E Ở NƯỚC NGOÀI NÊN KO CHOẠCH ĐƯỢC Ạ)
điểm 3: trong vụ cụ đông, cái lý đấy là lý sự cùn của xxx và tòa do họ bẻ cong pháp luật để bênh nhau, cụ ko nên đưa ra ở đây
điểm 4: như em đã nói, nếu đường PH không có biển ưu tiên thì chắc chắn phải nhường, các xe ko nhường là lỗi của của người tham gia GT, và sẽ lại có vụ khác giống vụ mợ chủ thớt thôi, để tránh cắt làn thì sở GTVT buộc phải cắm biển giao nhau với đường ưu tiên(đường chính), còn họ ko cắm là do sở GTVT nghĩ ko cần.
điểm 5: nếu có biển báo đường nhánh thì nó là đường nhánh, đường phụ, còn ko có thì nó là đồng quyền
Xin được tiếp tục học hỏi từ cụ ạ

Dạ thưa cụ, không phải ông CAGT nào cũng thuộc hết luật đâu, nhất là mấy ông trẻ, nên nhiều cụ bị bắt oan gia đấy cụ à
@cụ dht : cụ chuẩn đấy cụ ạ. Luật GT của ta cũng từ tây ra mà
@các cụ: nếu ưu tiên xe chạy thẳng thì các sa hình trong luật về thứ tự các hướng xe chạy sai hết cả sao? E sợ các cụ có sự nhầm lẫn ở đây chăng?
MÀ E CŨNG THẤY LẠ, THEO NHƯ MỢ CHỦ THỚT NÓI THÌ MỢ ĐI MẸC CÓ NÓI GÌ QUÁ ĐÁNG XÔI THỊT ĐÂU MÀ CÁC CỤ XỈ VẢ KHIẾP QUÁ CƠ. E THÌ VẪN CHO RẰNG MỢ ĐI MẸC LÀ ĐI ĐÚNG ĐƯỜNG CỦA MÌNH, MỢ CHỦ THỚT KHÔNG QUAN SÁT BÊN PHẢI NÊN KHÔNG NHƯỜNG THÔI. HÊ HÊ, XIN CÁC CỤ NHẸ TAY VỚI MỢ MẸC NHÁ.
Cụ này hiểu sai về khái niệm đường ưu tiên, đường ưu tiên là áp dụng cho hai đường trực tiếp giao nhau, nghĩa là trực tiếp đâm vào nhau, vuông góc hay không vuông góc. Trong trường hợp có biển thì đi theo biển, nếu không có thì đúng như cụ nói, đường đồng quyền và phải nhường xe bên phải.
Trong trường hợp mợ chủ thớt thì khác, 2 phương tiện này thực chất là đã đi trên một đường, TĐT, mợ chủ thớt đi thẳng, nghĩa là đi theo làn của mình, còn mợ đi Mẹc là muốn chuyển vào làn mợ chủ đang đi. Trong mọi trường hợp nếu muốn chuyển làn đều phải nhường phương tiện đang đi thẳng theo làn kia, chỉ khi khẳng định được là an toàn mới được chuyển.
Tương tự nếu cụ rẽ từ Trần Duy Hưng sang Phạm Hùng, khi bắt đầu rẽ vào đường nhánh là thực chất là cụ đã đi trên đường Phạm Hùng, và nếu cụ muốn chuyển sang làn khác thì cụ phải nhường các phương tiện đang đi trên làn đó.
Trên đường Nguyễn Thái Học thì cũng không cần cắm biển ưu tiên, đèn đỏ có gần như ở tất cả ngã tư trên đường này. Nếu đèn đỏ hỏng thì nhường nhau tý, hoặc tranh nhau tý.

xeruabo2

Xe điện
Cụ này hiểu sai về khái niệm đường ưu tiên, đường ưu tiên là áp dụng cho hai đường trực tiếp giao nhau, nghĩa là trực tiếp đâm vào nhau, vuông góc hay không vuông góc. Trong trường hợp có biển thì đi theo biển, nếu không có thì đúng như cụ nói, đường đồng quyền và phải nhường xe bên phải.
Trong trường hợp mợ chủ thớt thì khác, 2 phương tiện này thực chất là đã đi trên một đường, TĐT, mợ chủ thớt đi thẳng, nghĩa là đi theo làn của mình, còn mợ đi Mẹc là muốn chuyển vào làn mợ chủ đang đi. Trong mọi trường hợp nếu muốn chuyển làn đều phải nhường phương tiện đang đi thẳng theo làn kia, chỉ khi khẳng định được là an toàn mới được chuyển.
Tương tự nếu cụ rẽ từ Trần Duy Hưng sang Phạm Hùng, khi bắt đầu rẽ vào đường nhánh là thực chất là cụ đã đi trên đường Phạm Hùng, và nếu cụ muốn chuyển sang làn khác thì cụ phải nhường các phương tiện đang đi trên làn đó.
Trên đường Nguyễn Thái Học thì cũng không cần cắm biển ưu tiên, đèn đỏ có gần như ở tất cả ngã tư trên đường này. Nếu đèn đỏ hỏng thì nhường nhau tý, hoặc tranh nhau tý.
Đúng , đề nghị cụ SHD xem kỹ comment này . Đường đồng cấp thì quyền ưu tiên thuộc về phương tiện bên phải và có biển báo hình dấu + ( có thể không có ). TH thớt này thì như phân tích trên rõ ràng mợ Mec phải nhường đường mới là đúng luật .

niceshot

Xe container
Ông SHD này phân tích buồn cười nhỉ, cứ nói người ta nói theo cảm tính, còn ông ý thì chả thấy nên được điều luật ra đây.
Vụ tranh luận này để mai em ngâm cứu lại quyển Luật đã. Nhưng em xin nhắc lại lời của 1 giáo sư Luật học dạy em khi em học ....
" Luật giao thông đường bộ được xây dựng trên nền tảng ưu tiên người đi thẳng".
Nếu người đi thẳng mà còn không được ưu tiên, đi trên đường cứ lo nơm nớp tránh mấy thằng nó đâm vào 2 bên sườn thì các cụ thử nghĩ xem đi lại lưu thông trên đường nó sẽ rối loạn ntn.
Em kết nhất comment của cụ này! Chuẩn!

Em thấy có một số cụ lập luận dựa trên qui tắc "nhường đường cho xe bên phải", điển hình là cụ dht và cụ SHD để qui kết là xe đi thẳng phải nhường đường cho xe nhập làn (rẽ phải). Em sợ là các cụ bị nhầm lẫn ở đây.

Nhường đường cho xe bên phải là qui tắc được áp dụng cho các xe cùng vào giao lộ đồng mức, nói cụ thể là các xe đều thẳng đi qua nút giao cắt giữa các tuyến đường, khi đó phải nhường cho các xe đi từ hướng bên phải (đi thẳng qua bên trái). Mà việc nhường đó chỉ áp dụng khi 2 xe cùng vào giao lộ đồng thời, còn nếu xe nào đã vào giao lộ trước thì ko phải nhường xe vào sau, dù xe vào sau đến từ bên phải.

Còn trong trường hợp xe đi từ bên phải nhưng lại rẽ phải để nhập với luồng xe đi thẳng thì đương nhiên xe đang lưu thông thẳng hướng phải được ưu tiên. Chả có lý do gì ông đang đi thẳng lại cứ phải chăm chăm nhìn từ các ngã rẽ xem có ông nào lao ra để nhường cả! Các cụ có dẫn chứng một vài lái xe ở Tây nhường cho xe từ ngã rẽ ra và coi đó là chuẩn mực thì cũng ko ổn, chú khoai Tây ấy nhường đường thì cũng không sai, nhưng cũng không có nghĩa là chú ấy nhường thì tất cả những người khác cũng phải nhường theo. Dân Tây có thể có mặt bằng nhận thức và tuân thủ pháp luật chung cao hơn, ý thức nhường nhịn hơn dân Việt, nhưng hành động của 1 chú khoai tây cụ thể ko thể được lấy làm hình mẫu cho qui tắc lưu thông được. Vẫn có những chú khoai tây đi láo (trên youtobe đầy clips) hay những thằng xả súng bắn vào cộng đồng chung đấy thôi. Hơn nữa là trong trường hợp của mợ chủ thớt thì xe Mer ko đi qua nút giao thông đồng mức mà là đi từ đường xẻ để nhập luồng đi thẳng NLB.

Tóm lại em vẫn thấy và khẳng định xe đi đường thẳng phải được ưu tiên hơn xe chuyển hướng!

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Cảm ơn cụ nhiều, tất cả những gì muốn nói, cụ đã nói giúp cho nhà cháu rồi ạ.

Qua các cm tranh luận này, mong muốn các cụ các mợ khi tham gia giao thông cần biết mình phải làm gì.... Nhất là khi gặp xxx

Để an toàn trên đường, mong các cụ các mợ:

- không ngồi sau tay lai khi đã uống bia, rượu

- muốn nhanh thì phải từ từ

- tự tin, nhường nhịn để an toàn cho chính mình

SHD

Xe điện
Hờ hờ, lần đầu tiên e nghe thấy khái niệm 2đường trực tiếp đâm vào nhau (vuông góc) mới là đường ưu tiên, còn đường cắt nhau không vuông góc (xiên 70o) thì được coi là 1 làn. lý luận này của cụ sao giống xxx và tòa trong vụ cụ đông thế, hê hê thế này thì e chịu, thôi e thua ko dám comment nữa ạ. e ko thể hình dung xe mợ chủ và xe mẹc đi cùng đường nhưng khác làn? kính các cụ khỏe! e đi bình luận ảnh mợ chủ đây ạ:P

Chỉnh sửa cuối:

PhuongDong

Xe tăng
Tình hình là nóng quá từ sau khi mợ chủ bót ảnh lên, Hà lội đang mưa bão. Khổ king.

www.bka.vn

Xe tăng
Website
retrofit.vn
Úi chắc e phải lập hội những ng phát cuồng vì mợ chủ thôi :P

SHD

Xe điện
Mợ chủ cho úp thêm cái ảnh trực diện đi ạ. Mà mợ xinh thế này mợ nên đi mẹc cho nó đằm thắm ạ:))